พานขันธ5 ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย teeratoy2002, 9 กันยายน 2009.

1. teeratoy2002

teeratoy2002 เป็นที่รู้จักกันดี

มีใครทราบวิธีทำพานขันธ5บ้างครับ อยากจะรบกวนให้ช่วยบอกวิธีทำให้หน่อยครับ แล้วทำเสร็จแล้วที่บ้านไม่มีห้องพระ ควรจะนำพานขันธ5 ไปทำพิธีที่ไหนครับ ด้วยความเคารพ ขอบคุณมากครับ

2. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้ายังไม่ได้ทำ ก็ไม่ต้องทำ
    ถ้าทำหรือมีไว้แล้ว ก็เอาไปทิ้ง ^-^

3. ปุญญานุภาพ

ปุญญานุภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    บุญรักษาครับ

การจัดขันธ์ห้าดังกล่าว ประกอบไปด้วย ดอกไม้ขาว ธูป เทียน ผ้าขาว และใช้ใบตองทำกรวยทรงแหลม 5 กรวย บรรจุดอกไม้ ธูป เทียน 5 คู่ ใส่ลงในกรวยทั้ง 5 แล้วจึงนำวางลงบนผ้าขาวที่วางรองรับอยู่บนพานหรือภาชนะ แล้วจึงนำเข้าไปกราบครูบาอาจารย์ หรือสิ่งที่ท่านเคารพบูชา หรืออาจสื่อแทนความหมาย เช่น พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณมารดาบิดา คุณครูอุปัชฌาอาจาย์ เพราะเท่าที่ตราบใด ท่านยังระลึกถึง พระคุณ ทั้ง 5 ประการนี้อยู่ ท่านจะไม่ตกต่ำครับ

*ส่วนไม่มีห้องพระนั้นไม่ใช่ปัญหา เพียงแค่ท่านจัดวางไว้ที่ ๆ อันควร เหมาะสมแก่การบูชา ก้อเพียงพอ

* ส่วนที่ท่านถามว่า จะไปรับขันธ์ นั้น แนะนำนะครับ อย่าไปรับ มั่ว นะครับ เจอที่ดี ก้อดีไป เจอที่ไม่ดีแทนที่จะได้รับสิ่งดี ๆ ดันไปเจอ เปรต เจอ พลังงานไม่ดีเข้า คุณจะลำบากนะครับ ถ้าเป็นดั่งผมว่า ก้ออยุ่เฉย ๆ สวดมนต์ ไหว้พระ มีการให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา นะครับ ดีที่สุด ถ้าคุณทำสามอย่างนี้ ไม่ต้องให้ใครมาทำนาย หรือ มาพยากรณ์อดีต อนาคต เลยครับ ท่านจะรู้ได้ตัวเองครับ
    หรือเรียกได้ว่า " อยู่เหนือดวง " ครับ

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2009
  4. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

พานขันธ์ ๕ คือการปวารณาตั้งมั่นต่อศีลธรรมของพระพุทธเจ้าค่ะ สิ่งที่ควรทำคือ นำพานตั้งหน้าองค์พระ ถ้าไม่มีก็หัวเตียง หลังตู้ หันหน้าออกทางทิศที่เป็นมงคล อย่าไว้ปลายเท้าแม้จะสูงก็ตาม เราต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ และทำสมาธิกรรมฐาน ไม่ละเมิดศีล ๕ และควรสำรวมในกรรมบท ๑๐

หากเราไม่เอาพานไว้ ก็เอาจิตน้อมนำ ระลึกถึงพระรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย แค่ตั้ง นะโมฯ ถือว่าเราไหว้ครูแล้วเจ้าค่ะ ครูของเราคือพระพุทธเจ้า ครูผู้รู้แจ้งว่าเราควรครองธรรมอะไรบ้าง ทำไมต้องเครียดกับการตั้งพานไว้พระไหว้ครูที่มอบสิ่งดีๆ ให้เราละคะ

5. Rupanama

Rupanama สมาชิก

24 สิงหาคม 2009
    ผมก็ทำอย่างนี้ครับ ระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์ และ ก็ทำปฏิบัติบูชาครับ

ทำทาน รักษาศึล เจริญภวนา เป็นประจำพยายามทำทุกวันครับ

6. ดงวัด

ดงวัด เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแลกเปลี่ยนความรู้น่ะครับ พานขันธ์ 5 ของผมทำง่ายๆ ครับ ดอกไม้ขาว 5 คู่ เทียน 5 คู่ ธูป 3 ดอกครับ ใส่จานหรือพานก็ได้ ทำถวายหิ้งพระเพื่อเป็นสัตยาธิษฐานว่าเราเป็นฆราวาสจะถือปฏิบัติศีล 5 อย่างเคร่งครัด (บางความเชื่ออาจเกี่ยวข้องกับdkiบูชาธาตุ/ขันธ์ทั้ง 5 หรือ บูชาระลึกถึงพระพุทธ ธรรม สงฆ์ ครูอาจารย์ บิดามารดา) หากไม่มีหิ้งพระจะใส่พระเครื่องไว้ในจานหรือพานก็ได้
    อีกกรณีหนึ่ง (แถบอีสานบ้านผม) เวลาจะไปนิมนต์พระมาทำพิธีที่บ้านเราจะต้องถือพานขันธ์ 5 ไปด้วย เมื่อพระสงห์รับนิมนต์ เราก็ถวายพานขันธ์ให้ท่านไป เจอมาแล้วครับที่ อ.น้ำพอง ขอนแก่น แต่งงานพี่ชายเราได้ให้น้องของเจ้าสาวไปนิมนต์พระ 9 รูป ทุกอย่าง OK ครับ ปรากฎว่าเมื่อถึงวันแต่งไม่มีพระมาทำพิธีสวดที่งานเลย สอบถามได้ความว่าน้องชายเจ้าสาวไม่ได้ทำขันธ์ 5 ไปถวายพระด้วย พระสงห์ท่านจึงรับนิมนต์ทางอื่น ทั้งที่เราไปพูดด้วยวาจาไว้แล้ว <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

7. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

การขึ้นพานขันธ์ ๕ เครื่องสักการะพระรัตนตรัยเมื่อขึ้นพระกรรมฐาน<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    โบราณจารย์กำหนดธรรมเนียมพิธีการ เมื่อจะเรียนพระกรรมฐานนั้น ต้องมอบตัวต่อพระรัตนตรัยคือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และอาจารย์ผู้บอกพระกรรมฐานสืบ ๆ ต่อ ๆ กันมา โดยการจัดเตรียม ดอกไม้ ๕ กระทงข้าวตอก ๕ กระทงเทียน ๕ เล่ม ธูป ๕ ดอกใส่เรียงกันในถาดสี่เหลี่ยมผืนผ้ามาขึ้นในวันพฤหัสบดีข้างขึ้นหรือข้างแรมก็ได้

ด้วยอาการสำรวมจิต สำนึกชาติภูมิการได้มาเกิดในภูมิมนุษย์ ได้ครอง ขันธ์ทั้ง ๕ อันหมายถึง อินทรีย์สภาวะธรรมการครองทุกข์ผ่าน รูปและนาม ประกอบด้วย รูป เวทนา สัญญา สังขาร และวิญญาณ เป็นการรำลึกรู้อาศัย ขันธ์ทั้ง ๕ ที่ได้ครองดำรงอยู่นี้ จะเป็นไปเพื่อนำมาขัดเกลา เพื่อยกระดับจิตให้พ้นภาวะสภาพแห่งทุกขในวัฏฏะ ดังนี้<O:p</O:p

8. ดงวัด

ดงวัด เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแลกเปลี่ยนความรู้น่ะครับ พานขันธ์ 5 ของผมทำง่ายๆ ครับ ดอกไม้ขาว 5 คู่ เทียน 5 คู่ ธูป 3 ดอกครับ ใส่จานหรือพานก็ได้ ทำถวายหิ้งพระเพื่อเป็นสัตยาธิษฐานว่าเราเป็นฆราวาสจะถือปฏิบัติศีล 5 อย่างเคร่งครัด (บางความเชื่ออาจเกี่ยวข้องกับdkiบูชาธาตุ/ขันธ์ทั้ง 5 หรือ บูชาระลึกถึงพระพุทธ ธรรม สงฆ์ ครูอาจารย์ บิดามารดา) หากไม่มีหิ้งพระจะใส่พระเครื่องไว้ในจานหรือพานก็ได้ จะทำถวายทุกวันพระครับ
    อีกกรณีหนึ่ง (แถบอีสานบ้านผม) เวลาจะไปนิมนต์พระมาทำพิธีที่บ้านเราจะต้องถือพานขันธ์ 5 ไปด้วย เมื่อพระสงห์รับนิมนต์ เราก็ถวายพานขันธ์ให้ท่านไป เจอมาแล้วครับที่ อ.น้ำพอง ขอนแก่น แต่งงานพี่ชายเราได้ให้น้องของเจ้าสาวไปนิมนต์พระ 9 รูป ทุกอย่าง OK ครับ ปรากฎว่าเมื่อถึงวันแต่งไม่มีพระมาทำพิธีสวดที่งานเลย สอบถามได้ความว่าน้องชายเจ้าสาวไม่ได้ทำขันธ์ 5 ไปถวายพระด้วย พระสงห์ท่านจึงรับนิมนต์ทางอื่น ทั้งที่เราไปพูดด้วยวาจาไว้แล้ว <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

9. บุญญสิกขา

(กราบแล้วหมอบลงว่า)

ข้าฯจะขอยึดหน่วงเอาซึ่งพระพุทธเจ้า และคุณพระพุทธเจ้า ในอดีต อนาคต ปัจจุบัน จงมาเป็นที่พึ่งแก่ข้าฯ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และข้าฯจะขอนมัสการกราบไหว้พระพุทธเจ้า อันเป็นอดีต อนาคต ปัจจุบัน สิ้นกาลนานทุกเมื่อ และข้าฯจะขอเป็นข้าแห่งพระพุทธเจ้า ขอพระพุทธเจ้าจงมาเป็นเจ้าเป็นใหญ่แก่ข้าฯ ขอพระบาทบาทาของพระพุทธเจ้า จงมาประดิษฐานอยู่เหนือเศียรเกล้าแห่งข้าฯสิ้นกาลนานทุกเมื่อ สิ่งอันอื่นจะได้เป็นที่พึ่งแก่ข้าฯหามิได้ ถ้าเว้นไว้แต่พระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งแก่ข้าฯเที่ยงแท้นักหนา ข้าฯไหว้ละอองธุลีพระบาท ทั้งพระลายลักษณ์สุริยะฉาย ชัยมงคลทั้งหลายจงมาบังเกิดมีแก่ข้าฯด้วยคำสัจนี้เถิด อนึ่ง โทษอันใดข้าฯได้ประมาทพลาดพลั้งไว้ในพระพุทธเจ้า อันเป็นอดีต อนาคต ปัจจุบัน ขอพระพุทธเจ้าจงมาอดโทษทั้งปวงนั้นให้แก่ข้าฯพระพุทธเจ้านี้เถิด ฯ (คำแปล พระเทพโมลีกลิ่น)

(กราบ)

(กราบแล้วหมอบลงว่า)<O:p</O:p

ข้าฯจะขอยึดหน่วงเอาซึ่งพระปริยัติธรรมเจ้า และพระนวโลกุตตระธรรมเจ้า และคุณพระธรรมเจ้าในอดีต อนาคต ปัจจุบัน จงมาเป็นที่พึ่งแก่ข้าฯ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และข้าฯจะขอนมัสการกราบไหว้พระธรรมเจ้าทั้งมวล อันเป็นอดีต อนาคต ปัจจุบันสิ้นกาลทุกเมื่อ แลข้าฯจะขอเป็นข้าฯแห่งพระธรรมเจ้า ขอพระธรรมเจ้าทั้งมวลนั้นจงมาเป็นเจ้าเป็นใหญ่แก่ข้าฯ ข้าฯขออาราธนาพระธรรมเจ้าทั้งมวลนั้น จงมาประดิษฐานอยู่เหนือเศียรเกล้าแห่งข้าฯสิ้นกาลทุกเมื่อ สิ่งอันอื่นจะได้เป็นที่พึ่งแก่ข้าฯหามิได้ ถ้าเว้นไว้แต่พระธรรมเจ้าทั้งมวลนั้นเป็นที่พึ่งแก่ข้าฯเที่ยงแท้นักหนา ชัยมงคลทั้งหลายจงมาบังเกิดมีแก่ข้าฯด้วยคำสัจนี้เถิด ข้าฯขอกราบไหว้พระธรรมเจ้าทั้งสองประการอันประเสริฐ โทษอันใดข้าฯได้ประมาทพลาดพลั้งไว้ในพระธรรมเจ้าทั้งสองประการ ขอพระธรรมเจ้าทั้งสองประการ จงมาอดโทษทั้งปวงนั้นให้แก่ข้าฯพระพุทธเจ้านี้เถิดฯ<O:p</O:p

(กราบ)

(หมอบกราบแล้วว่า)<O:p</O:p

ข้าฯขอยึดหน่วงเอาซึ่งพระอริยสงฆ์เจ้า และคุณพระอริยสงฆ์เจ้า ในอดีต อนาคต ปัจจุบัน จงมาเป็นที่พึ่งแก่ข้าฯตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และข้าฯจะขอนมัสการกราบไหว้พระอริยสงฆ์เจ้าอันเป็นอดีต อนาคต ปัจจุบัน สิ้นกาลทุกเมื่อ และข้าฯจะขอมอบตัวเป็นข้าฯแห่งพระอริยสงฆ์เจ้า ขอพระอริยสงฆ์เจ้าจงมาเป็นเจ้าเป็นใหญ่แก่ข้าฯ ข้าฯขออาราธนาคุณแห่งพระอริสงฆ์เจ้า จงมาประดิษฐานอยู่เหนือเศียรเกล้าแห่งข้าสิ้นกาลทุกเมื่อ สิ่งอันอื่นจะได้เป็นที่พึ่งแก่ข้าหามิได้ ถ้าเว้นไว้แต่พระอริยสงฆ์เจ้าป็นที่พึ่งแก่ข้าฯเที่ยงแท้นักหนา ชัยมงคลทั้งหลายจงมาบังเกิดมีแก่ข้าฯด้วยคำสัจนี้เถิด ข้าฯขอกราบไหว้พระอริยสงฆ์เจ้าทั้งสองประการอันประเสริฐ โทษอันใดข้าฯได้ประมาทพลาด พลั้งไว้ในพระอริยสงฆ์เจ้าทั้งสองประการ ขอพระอริยสงฆ์เจ้าทั้งสองประการ จงมาอดโทษทั้งปวงนั้นให้แก่ข้าฯพระพุทธเจ้านั้นเถิดฯ<O:p</O:p

(กราบ)<O:p</O:p

10. บุญญสิกขา

อุกาสะ ข้าฯ แต่กูแก้วทั้งมวลอันมีองค์พระสัพพัญญูเจ้านั้นเป็นโตแก่ตูข้าฯทั้งหลาย อันมีมาก็ดีอันมีบาปอกุศลก็ดี อันมีกุศลเจตนาก็ดี ฉะนั้นอันพร้อมพรั่งกันภายใน แลมีขันธ์ทั้งห้า อีกทั้งปฏิบัติภายนอก

ตูข้าฯทั้งหลายมีข้าวตอกดอกไม้แลธูปเทียน ตูข้าฯทั้งหลายได้เฝ้าเณยธัมแลนำสู่สาธรที่นี้แล้ว ตูข้าฯทั้งหลายจะเอามาตบแต่งไว้ในใจจะทำให้เป็นสองโกฏฐาสอันปฐมโกฏฐาสหัวทีนั้น ตูข้าทั้งหลายขอบูชาสมาเถิง (ถึง) สมาธิคุณปัญญาคุณวิริยะคุณและคุณเจ้ากูแก้วทั้งมวล อันหาที่สุดมิได้

ตูข้าทั้งหลายจะขอบูชา และขอสมาอย่าให้เสีย…..ชำรุด……อันเพื่อจะให้เป็นเหตุเป็นปัจจัยค้ำชูตูข้าทั้งหลายนี้จะขอบูชาได้นิพพานในอาตมภาพชาตินี้ จงอย่าได้บุคคลตนใดจะประจานพระโพธิญาณนั้นก็ดีจงเป็นเหตุเป็นปัจจัยค้ำชูบุคคลนั้นให้ถึงยังปัญญาอันชื่อว่าพระสัพพัญญุตญาณอันจะนำสัตว์ทั้งหลายตามกรรม(ลอย)พระพุทธเจ้าทุกวันเถิดฯ อันทุติยะโกฏฐาสอันธุระคำรบสองนั้น ตูข้าทั้งหลายจะขอตั้งเอาไว้ยังห้องหน้าแห่งตูข้าทั้งหลายจะขอสมาเถิง (ถึง) นามบัญญัติแห่งเจ้ากูแก้วทั้งมวลตูข้าทั้งหลายอันบ่มิรู้และหากยังได้ประมาทเสียซึ่งนามบัญญัติและข้ามิได้คารวะแก่เจ้ากูแก้วทั้งมวลด้วยทวารทั้งสามแลอิริยาบถทั้งสี่อันใดอันหนึ่งก็ดี แรกแต่ชาตินี้ค่อยคืนไปหนหลัง แม้นว่าได้อนันตะชาติสงสารอันหาตอหามูลบ่มิได้ ตูข้าทั้งหลายก็รู้ว่าเป็นโทษแห่งตูข้าทั้งหลายนี้เป็นอันมากนักหนาที่จะแก้โทษทั้งหลายทั้งมวลอยู่นั้น คือ

โมโห คือหลง อหิริกํ มิละอายแก่บาป<O:p</O:p
    อโนตฺตปฺปํ มิกลัวแก่บาป อุจธจฺจํ สะดุ้งใจฟุ้งซ่าน<O:p</O:p
    โลโภ โลภ ทฏฺฐิ ถือมั่น<O:p</O:p
    มาโน มีมานะ โทโส โกรธ<O:p</O:p
    อิสสา ริษยา มจฺฉริยะ ตระหนี่<O:p</O:p
    กุกกุจจํ กินแหนงรำคาญ ถีนํ กระด้าง หดหู่<O:p</O:p
    มิทิธํ หลับง่วง วิจิกิจฉา สงสัย

เพราะบาปธรรมทั้ง ๑๔ตัว นี้ หากให้ตูข้าทั้งหลายมืดมนอนธการ ด้วยอวิชชาตัณหาหากมาให้ ตูข้าทั้งหลายนี้มิได้รู้จักพระธรรมเจ้าทั้งสี่ประการ คือ ทุกข์สัจจะ สมุทัยสัจจะ นิโรธสัจจะ มรรคสัจจะ เพราะบาปธรรมทั้ง ๑๔ ตัวนี้ หากมาครอบมางำมากำบังใจตูข้า ให้ตูข้าทั้งหลายเป็นไปเป็นบาปแก่ตูข้าทั้งหลาย ซึ่งบ่มิได้รู้ฉลาดแลบ่มิได้รู้อายมิทำตามคำสั่งสอนแห่งเจ้ากูแก้วทั้งมวลจงมีใจเอ็นดูแก่ตูข้าทั้งหลายนี้ แล้วมารับเอาเครื่องอามิสบูชาแห่งตูข้าทั้งหลายนี้ แล้วขอเจ้ากูแก้วทั้งมวล จงค่อยพิจารณาดูโทษอันมีอยู่ในจิตในใจในตนแห่งตูข้าทั้งหลายนี้ แล้วขอเจ้ากูแก้วทั้งมวลจงค่อยประมวลเอาโทษนั้นมาตั้งไว้ยังห้องหน้า และกระทำเป็นอโหสิกรรมเสีย

ขอเจ้ากูแก้วทั้งมวลจงมากำจัดเสียล้างเสียเผาเสียยังโทษอันมีในจิตในใจแห่งตูข้าทั้งหลาย ด้วยตะทังคะปหานและนิสสรณปหาน ขอให้ตูข้าทั้งหลายบริสุทธิ์จากโทษอันนั้นประดุจเงินทองเหลืองอันใสสดหมดจดจากตะกั่วและทองชินประการหนึ่งเล่า ขอให้ตูข้าทั้งหลายบริสุทธิ์จากโทษนั้นดุจพระจันทร์พระอาทิตย์เสด็จขึ้นอยู่เหนือเขายุคนธรอันปราศจากเมฆและหมอกมีรัศมีออกเลื่อมพรายฉายงามแท้ดีหลีอย่าได้เป็นนิวรณธรรมอันจะห้ามภูมิทั้งสี่ คือ กามาวจรภูมิ รูปาวจรภูมิ อรูปาวจรภูมิ และโลกุตตรภูมิ

ตูข้าทั้งหลายจะภาวนาสมถะกรรมฐานเจ้าสิ่งใดสิ่งหนึ่งก็ดี ตั้งแรกแต่พระขุททกาปีติเจ้า เป็นโตและมีอสุภกรรมฐานเจ้าเป็นปริโยสาน ขอให้ตูข้าทั้งหลายได้อนิมิตสนิมิต ประการหนึ่งเล่าขอให้ตูข้าทั้งหลายได้อุคคหนิมิตและพระปฏิภาคนิมิตเจ้า จงมาตั้งอยู่ในห้องหน้าแห่งตูข้าทั้งหลายทุกทิวาราตรีอย่าได้ขาดประการหนึ่งเล่า ขอให้ตูข้าทั้งหลายได้อุปจารสมาธิธรรมเจ้าและอัปปนาสมาธิธรรมเจ้าทุกประการอักขระและพยัญชนะอย่าให้เสียสักผลสักอันใช่แต่เท่านั้นตู

ข้าทั้งหลายปรารถนาภาวนาวิปัสสนาปัญญาพระสัพพัญญูพระพุทธเจ้าสิ่งใดสิ่งหนึ่งก็ดีอันแรกแต่วิสุทธิศีลเจ้าเป็นโตและมีอนุโลมญาณเจ้าเป็นปริโยสาน ขอให้ตูข้าทั้งหลายมีสติศีลสมาธิปัญญาพระสัพพัญญูพุทธเจ้าอันกล้าอันคมอันเล็งแลดูพระไตรลักษณ์ อันหมายรู้จักยังรูปธรรมนามธรรมอันเป็นทุกขังอนิจจังอนัตตาอันจะหมายหนีวัฏฏะสงสารอันหาตอหามูลบ่มิได้ ขอให้ตูข้าทั้งหลายได้มรรคธรรมผลธรรมนิพพานธรรมตามความปรารถนาแห่งตูข้าทั้งหลายนี้จงทุกประการเถิด ฯลฯ
    ประการหนึ่งเล่าด้วยนามเจตนาแห่งตูข้าทั้งหลายอันได้สัมมาคารวะ แก่เจ้ากูแก้วดังนี้ก็ดี สัตว์ทั้งหลายก็ตามได้จมอยู่ในที่ร้ายว่ายอยู่ในอเวจีทนทุกขเวทนาในนรกเปรตดิรัจฉานอสุรกายในอบายนั้นก็ดีด้วยบุญญาราศีแห่งตูข้าทั้งหลายนี้ จงไปค้ำชูสัตว์นั้นให้ขึ้นพ้นจากทุกข์ให้ได้มาเสวยสุขในมนุษสโลกในเทวโลกในนิพพานเจ้า ก็มีด้วยประการฉะนี้ ทุกตัวทุกตนเถิดฯลฯ

ประการหนึ่งเล่ามหาอุรสุราชผู้ใดอันหากได้เสวยสุขนั้นเล่าเป็นต้นว่าพระเจ้าแผ่นดินและเสนาแลมหาอำมาตย์แลอาณาประชาราษฏรทั้งหลายจงได้เสวยสุขนั้นเล่าให้ยิ่งกว่าได้ร้อยเท่าพันทวีด้วยบุญญาราศีแห่งตูข้าทั้งหลายได้สัมมาคารวะแก่เจ้ากูแก้วทั้งมวลก็มีด้วยประการฉะนี้ ทุกตัวทุกตนเถิดประการหนึ่งเล่าด้วยนามเจตนาแห่งตูข้าทั้งหลายอันได้มาสัมมาคารวะแก่เจ้ากูแก้วทั้งมวลดังนี้ก็ดีสัตว์ทั้งหลายฝูงใดอันหากยังได้รักษาชีวิตแห่งตนๆก็มีด้

วยประการฉันใดฝูงสัตว์ทั้งหลายจงรักษาชีวิตแห่งตูข้าทั้งหลายก็มีด้วยประการฉันนั้นทกตัวทุกตนเถิดตูข้าทั้งหลายหากยังได้รักษาชีวิตแห่งตนๆและมีด้วยประการฉันใดตูข้าทั้งหลายนี้จงรักษาชีวิตแห่งฝูงสัตว์ทั้งหลายก็มีด้วยประการฉันนั้นฝูงสัตว์ทั้งหลายจงมีใจเอ็นดูกรุณาซึ่งกันและกันไปมาแลชักชวนกันมาภาวนาสมถะกรรมฐานและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อจะหักเสียยังขันธ์ทั้งห้าและจะเอาตนเข้าสู่นิพพานตามบุราณขีณาสพเจ้าทั้งหลายแต่กาลก่อนโพ้นฯประการหนึ่งเล่าด้วยนามเจตนาแห่งตูข้าทั้งหลายอันได้สัมมาคารวะแก่เจ้ากูแก้วทั้งมวลดังนี้ก็ดีพรสี่ประการ คือ อายุวรรณะ สุขะ พละห้า กับทั้งปัญญาพระสัพพัญญูพุทธเจ้าหก กับทั้งพระนิพพาน

อนึ่งจงจำเริญสิริสวัสดีมีแก่ตูข้าทั้งหลายทุกตัวทุกตนเถิดจนตราบเท่าเข้าสู่นิพพานธรรมเจ้านี้ทุกวันเถิดฯประการหนึ่งเล่าด้วยนามเจตนาแห่งตูข้าทั้งหลายอันได้รีบร้อนห้อมยับมานับนานแต่อนันตชาติสงสารเป็นต้นว่าได้ให้ทานรักษาศีลขึ้นไปเมตตาภาวนาตราบเท่ากาลบัดนี้ก็ดี ด้วยบุญญาราศีแห่งตูข้าทั้งหลายจงไปค้ำชูท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ อันอยู่รักษาพระศาสนาพระสัพพัญญูพุทธเจ้าที่ไหว้ที่บูชาแก่เทพยดาทั้งหลายทุกตัวทุกตนตราบเท่าห้าพันพระวสา จงมีสวัสดีจำเริญทุกวันเถิดฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2009
  11. บุญญสิกขา

ขันธ์ ๕

ขันธ์ ๕ แปลว่า อินทรีย์ ทรงไว้ซึ่ง อินทรีย์มีจักษุเป็นต้นทรงไว้ซึ่งความว่างเปล่าทรงไว้ซึ่งสวรรค์คือ ผู้สร้างสวรรค์บุคคลอาศัยขันธ์ ๕ นี้แล้ว สามารถสร้างทานกุศลศีลกุศลได้ เพราะผลแห่งกุศลนั้นเองบุคคลจึงไปสวรรค์ได้ ขันธ์เพราะอรรถว่าทรงไว้ซึ่งยอดแบกภาระไว้เป็นภาระที่หนักมากสมดังที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ขันธ์๕เป็นภาระที่หนักมากทุกๆคนเป็นผู้แบกภาระไว้การแบกภาระไว้เป็นทุกข์ในโลกวางภาระได้เป็นสุขจริงๆ
    ขันธ์ แปลว่า สภาวธรรมที่ถูกทุกข์นับไม่ถ้วน เคี้ยว กิน อยู่สภาวธรรม ที่ถูกบั้นทอนอยู่เสมอ สภาวธรรมที่ถูกพระยามัจจุราชทำลาย โดยรอบด้านไม่เป็นแก่นสารไม่มีความสวยงาม
    ขันธ์ ๕ ย่อให้สั้นเหลือ๓คือ รูปคงไว้ เวทนา สัญญา สังขาร ย่อเป็น ๑ เรียกว่า นามเจตสิกวิญญาณ เป็นนามเรียกว่านามจิต
    ย่อลงตามแนวปฏิบัติเหลือ ๒ รูปคงไว้ นามเจตสิก กับ นามจิต ย่อเพียงสองคือ รูป กับ นาม รูปนามนี้เกิดที่ไหนเกิดที่ ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ เกิดเมื่อ ตาเห็นรูป ได้ยินเสียง จมูกได้กลิ่น ลิ้นได้ลิ้มรส กายถูกต้องเย็นร้อนอ่อนแข็ง ใจนึกถึงธรรมารมณ์ รูปนามเกิดแล้วอะไรเกิดตามมากิเลิสเกิดติดตามมากิเลสตัวไหนกิเลสตัวโลภะ โมหะ โทสะ เกิดได้อย่างไรเช่น ตาเห็นรูป ดีชอบใจความชอบใจคือกิเลสตัวโลภะเห็นรูปไม่ดี ไม่ชอบ ใจความไม่ชอบใจ คือกิเลสตัวโทสะเห็นรูปแล้วเฉยๆ ไม่มีสติกำหนดรู้เป็นโมหะเมื่อกิเลสเกิดแล้วจะปฏิบัติอย่างไร กิเลสจึงจะไม่เกิดให้กำหนดรู้เช่น เมื่อตาเห็นรูปให้กำหนดสติรู้กิเลสจึงจะไม่เกิด<O:p</O:p
    <O:p
    คัดสาระจาก<O:p</O:p
    คู่มือสมถะ-วิปัสสนากรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ<O:p</O:p
    ของสมเด็จพระสังฆราชญาณสังวรมหาเถรเจ้า (สุกไก่เถื่อน) <O:p</O:p
    วัดราชสิทธารามราชวรวิหาร(พลับ) กรุงเทพฯ<O:p</O:p
    พระครูสังฆรักษ์วีระฐานวีโรรวบรวมเรียบเรียง<O:p</O:p

12. teeratoy2002

teeratoy2002 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณทุกท่านมาก ๆ เลยครับ ที่ให้ความรู้ ด้วยความเคารพทุกท่าน ขอบคุณมากครับ

13. Ongsathit

Ongsathit เป็นที่รู้จักกันดี

- อะไรคือประโยชน์ของพานขันธ์ 5 เมื่อทำเสร็จพิธีแล้วอะไรจะเกิดขึ้นครับ หากเป็นการบูชาพระพุทธ ธรรม สงฆ์ นั้นก็ดีอยู่ แต่การบูชาด้วยการปฎิบัติธรรม ตามคำสอน พระพุทธเจ้า พระพุทธองค์ ทรงสรรเสริญ

14. wechza

wechza เป็นที่รู้จักกันดี

ขัน 5 ทำเพื่อทำความเครารพนอบน้อมครูบาอาจารย์ คล้ายๆดอกไม้ธูปเทียน เอาไว้เวลาไปกราบครูบาอาจารย์ แต่ถ้าพานขันไหว้ครูร่างทรง ไม่ต้องทำดีกว่าครับ
    ถ้าอยากรับจริงๆก็เอา แขนสอง ขาสอง หัวหนึ่ง นั้นละครับ ขัน 5 รับแล้วก็รักษาศิล5ให้บริสุทธิ์นะครับ ไม่ต้องอารธนาที่ใหน

15. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ นี้แล "ขันธ์๕"

พาน หมายถึง ปฏิบัติบูชา..

เมื่อปฏิบัติธรรมสมควรแก่ธรรม เห็นแจ้งในขันธ์๕..

สุดท้าย พ้นขันธ์๕ พาน ก็ นิพ..

นิพ คือ ยอด

นิพ คือ ดับ..

อธิบายแปลกมั๊ย พอเข้าใจป่าว..