พวกหนูไม่ใช่ดารา ไม่ใช่คนดัง ไม่มีคนรู้จัก พวกหนูจะขอบริจาคบ้างได้ไหมคะ/ครับ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย FATAL_FRAME, 6 กันยายน 2008.

1. FATAL_FRAME

FATAL_FRAME เป็นที่รู้จักกันดี

พวกหนูไม่ใช่ดารา ไม่ใช่คนดัง ไม่มีคนรู้จัก พวกหนูจะขอบริจาคบ้างได้ไหมคะ/ครับ

พวกหนูเป็นเด็กจากที่ต่างๆ บางคนก็เป็นเด็กกำพร้า อาศัยวัดที่อ่างทองอยู่ค้า เศรษฐกิจไม่ดีคนก็บริจาคน้อยลง
    พวกหนูมีปัจจัยสี่ไม่พอ พี่ช่วยพวกหนูหน่อยได้ไหมคะ

พวกหนู400กว่าคนมีอาหารกิน(บ้างไม่ได้กินบ้าง) แต่หลวงพ่อบ่นว่าข้าวสารไม่พอค่ะ วันไหนมีคนมาบริจาคหนูจะได้กินอาหารดีๆ
    ถ้าวันไหนไม่มีพวกหนูจะกินผักค่ะ พวกหนู2คนมีอาหารกินนะคะ แต่จานข้าวไม่พอแค่นั้นเอง หนูเลยต้องรอเพื่อนๆกินกันเสร็จก่อน
    หนูถึงจะกินได้ค่ะ หนูไม่อยากได้จานข้าวใหม่ หนูขอแค่จานชามช้อนส้อมเก่าๆมาให้พวกหนูได้กินข้าวพร้อมเพื่อนๆบ้างได้ไหมคะ

ที่อยู่หนูมีค่ะไม่ต้องห่วง เด็กผู้ชายนอนกับพระ เด็กผู้หญิงมีโรงนอนแยกต่างหากให้ค่ะ ที่นอนเป็นไม้กระดาน
    ไม่มีฟูก หมอนก็ไม่พอค่ะ หนูไม่อยากได้บ้านใหญ่ๆที่นอนดีๆ หนูขอแค่หมอนมาหนุนนอนบ้างได้ไหมคะ

ในภาพเป็นโรงนอนของพระกับเด็กผู้ชายเจ้า

ตรงนี้เป็นหน้าโรงนอนของเด็กผู้หญิงค่ะ

ข้างในโรงนอนของเด็กผู้หญิง ที่แขวนอยู่นี่เป็นเสื้อผ้าของพวกหนูเองค่ะ แต่ไม่ค่อยพอใช้ค่ะ พวกหนูไม่อยากได้ของใหม่
    แค่เสื้อผ้าเก่าที่พี่ๆไม่ใช้แล้วส่งมาให้หนูหน่อยได้ไหมคะ ด้านข้างที่มีบันไดเป็นที่นอนของพวกหนูเองค่ะ
    ไม้กระดานที่นอนของพวกหนูก็อย่างที่พี่ๆเห็นค่ะ

อยู่กับหลวงพ่อพวกหนูดีใจมาก พวกหนูมีที่นอน มีอาหารกิน ได้เรียนฟรีด้วยค่ะ ถ้าไม่มีหลวงพ่อพวกหนูไม่รู้จะเป็นยังไง อาจต้องไปนอนข้างถนนก็ได้ค่ะ

หลวงพ่อบอกว่าของแพงขึ้นทุกวัน คนบริจาคก็น้อยลง ถ้ายังเป็นแบบนี้อาจต้องปิดโรงเรียนค่ะ
    พี่ๆช่วยพวกหนูหน่อยเถอะค่ะหนูอยากเรียนค่ะ โตขึ้นหนูจะได้ไปทำงานเลี้ยงตัวเองได้นะคะ

เด็กๆน่ารักมากเจ้าค่ะ เราไปคุยกับเจ้าอาวาสถามว่าต้องการอะไร ท่านบอกว่าข้าวสาร อาหารแห้ง เครื่องใช้ทั่วไป เครื่องเขียน และให้อะไรก็เอาค่ะ
    ถามเด็กๆก็บอกเหมือนกัน 'ให้อะไรก็เอา' ต้องไล่ถามทีละอย่าง นั่นพอใช้ไหมคะ นี่พอใช้ไม่ค่ะ เท่าที่จำได้

ค่าน้ำค่าไฟ ไม่พอจ่ายต้องผ่อนเอาค่ะ ถ้าเป็นที่อื่นโดนตัดน้ำตัดไปไปนานแล้วเนี่ย -_-'

อาหารไม่ค่อยพอ เน้นผัก ไม่ค่อยมีโปรตีนให้เด็กเลยค่ะ ท่านเจ้าอาวาสบอกว่าอยากได้เป็นอาหารแห้งมากกว่าเพราะเก็บได้นานค่ะ

เสื้อผ้า ของใช้ ก็...อย่างที่เห็นตามรูปอะค่ะ แม้แต่จานข้าวยังไม่พอเลยค่ะ

ผ้าอนามัยก็ไม่พอใช้ค่ะ มีคนบริจาคแต่ก็ยังไม่พออยู่ดี ที่นี่มีเด็กตั้งแต่อนุบาลถึงม.6ค่ะ เด็กผู้หญิงบางคนน่าจะใส่ชุดชั้นในได้แล้ว แต่เรายังเห็นเค้าไม่มีอยู่อะค่ะ
    กลัวเป็นอันตรายกะเด็กจัง สองอย่างนี้ได้ตั้งกระทู้ขอบริจาคที่โต๊ะเครื่องแป้งแล้วค่ะ สาวๆห้องนั้นน่ารักมาก สวยแล้วใจดีอีกบริจาคเพียบเลยค่ะ @^ . ^@

รองเท้า เด็กๆหลายคนไม่มีใส่ค่ะ T-T

แล้วอะไรอีกหว่า โต๊ะ เก้าอี้ ไม้แขวนเสื้อ สบู่ ขันน้ำ หมอน อุปกรณ์เครื่องครัว

เออ...สรุปว่าขาดหมดละกันเจ้า -_-'

ที่อยู่จัดส่งทางไปรษณีย์ (แนะนำให้ส่งแบบพัสดุธรรมดาถูกดีค่ะ)

วัดโบสถ์วรดิษฐ์
    210/ ต.ป่าโมก อ.ป่าโมก อ่างทอง 14130
    เบอร์โทร 035-661134 มือถือ086-1345003 แฟกซ์035-623356

เลขบัญชีวัดโบสถ์วรดิษฐ์ กสิกรไทยสาขาป่าโมก
    ออมทรัพย์ 1822-113-644

น้อง ๆ น่าสงสาร ที่สำคัญคือน้อง ๆ ผู้หญิงที่เริ่มเป็นสาว พวกเค้ายังขาดผ้าอนามัยซึ่งเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับผู้หญิง หรือ ใครมีเสื้อผ้าเก่าๆ ที่ไม่ได้ใช้ นำมาบริจาคให้น้อง ๆ ที่ยังขาดแคลนเสื้อผ้าหลายคนที่เสื้อผ้าไม่พอใส่ หากมีเพื่อนที่บริษัทอื่นช่วยส่งต่อให้ด้วยนะค่ะ เพราะยังต้องการอีกมาก
    บริจาคเสื้อผ้า เครื่องนุ่งห่มให้เด็กกำพร้า

ติดต่อ คุณ อรอุมา แผนก Logistics บริษัท BOSCH AUTOMOTIVE นิคมอุตสาหกรรมอมตะซิตี้ ระยอง Tel è 089-2452683, 038-956019-23 ต่อ 150 (พี่ตุ๊ก) ในวันที่ 27 กันยายน 2551 จะนำของบริจาคไปให้เด็กกำพร้าที่ วัดโบสถ์วรดิษฐ์ ขอบคุณมา ณ ที่นี้

2. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จะนำสิ่งของไปบริจาคครับ

3. ktc210722

ktc210722 Active Member

12 มิถุนายน 2008
    เอาไว้จะส่งของไปให้ทางไปรษณีย์นะคะ

4. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพจากมหา ลัยชีวิต

<!-- / message --><!-- sig -->

5. ดร.แอนดี้

มีต่อครับ

6. พระพรมงคล

พระพรมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

มีโอกาสผ่านต้องไปเยี่ยมแน่ๆครับ

7. ดร.แอนดี้

วันนี้ผมและภรรยาโอนเงิน 500 บาทเข้าบัญชีวัด เพื่อร่วมบุญช่วยเหลือน้องๆครับ ถึงจะไม่มากอะไรเมื่อเทียบกับจำนวนของน้องๆแล้ว แต่ก็อยากจะช่วยบ้างครับ

ใครพอจะมีกำลังก็ช่วยน้องๆบ้างน่ะครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

8. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    ถ้าเพื่อศาสนา ขอบริจาคได้เสมอคะ

9. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    My friend in Norway would like to donate 500 b.
    I have transfered today.

Mothana Sa Thu with everyone
    <!-- / message -->

10. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    ลุงชาลี ส่งมอบสิ่งของ เสื้อผ้า ไปบริจากที่วัดบ่อยครับ

11. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ตอบในกระทู้อีกอันแล้วครับ..วันนี้ส่งของบางส่วนเท่าที่พอหาได้ไปชุดแรกก่อนครับ..ขอให้มีกำลังทรัพย์กำลังปัจจัย กำลังกาย.ที่ดีพอจะให้ได้ช่วยเหลือน้องๆหนูๆได้ไปตลอดที่ยังมีลมหายใจอยู่น้ออออ...

12. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

“ ยํ เว เสวติ ตาทิโส คบคนใดย่อมเป็นเช่นคนนั้น ”

13. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ..

มีพี่ๆเพื่อนๆ.นำรายละเอียดไปติดประกาศที่บริษัท บาแรมยู..พร้อมกล่องรับบริจาคเมื่อวานนี้..แล้วแจ้งผมมาครับ..โมทนาครับ....

14. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาในผลบุญด้วยครับ สาธุ
    และขออุทิศบูญกุศลทั้งหลายทั้งปวง
    แด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพชาติด้วยเทอญ