พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. คนรัตนบุรี

คนรัตนบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับคุณธวัชชัย เพื่อนที่กาญจนบุรีให้มาสององค์เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว แต่ไม่ได้ถามว่าเป็นของหลวงพ่อท่านใด

2. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

พระขุนแผนผงพรายกุมาร พิมพ์เล็ก
    ตอนไป ทอดกฐินที่ วัด หลวงปุ่ทิม เช่ามา องค์ ลุะ 10 บาท 10 องค์
    กลับมา ก็ แจกเพื่อนไป คงละองค์
    จนเหลือ ไว้ แค่สององค์

มาตอนหลัง จำใจ ต้องให้เพื่อนไปอีกองค์
    ที่ว่าจำใจ ก็ เพราะว่า
    เจ้าเพื่อนตัวดี คนนี้ มัน มายืมพระขุนแผนบ้านกร่าง พิมพ์ห้าเหลี่ยมใหญ่ ผมไป ห้อย ( สงสัย จะไป จีบสาว )

จน เมีย จับได้ ก่อน
    จึง ยึดพระ ไว้ เก็บใส่ต้เซฟ แน่นหนา
    นานเป็น ปี ปี
    พอทวง มัน ก็ บอก เมีย เอาไปใส่เซฟ แล้ว
    อ้าว .... พระผม นะ

จนสุดท้าย ต้อง โทรไปทวง กับเมียเพื่อน
    สรุป ต้อง ล่อ มัน
    บอกว่า จะให้ ผงพรายกุมาร หลวงปู่ทิม ไป แทน

มัน จึง เอา บ้านกร่างมาคืน
    สรุปว่า ต้อง ให้ ผงพรายกุมาร พิมพ์เล็ก เพื่อนไป อีกองค์
    จึง เหลือ อยู่ แค่ อย่างละองค์ เดียว

บทเรียนนี้ สอนให้รู้ ว่า อย่างใจดี เกินไป
    จะโดน ยึด

มาช่วงหลังๆ เจอคน ใจถึง กล้า ขอ
    หาก เลี่ยไม่ได้ ต้องวัดใจ

จะให้ พระไป แต่ ต้องดู ว่า เคารพ อย่างจริงใจ หรือไม่

ให้ นั่งลง
    ก้มลง กราบ พระสามที

แล้ว เอา ดาบ ฟัน หลัง สัก สามสี่ที
    จึง จะให้ไป...

.........55

สรุป วิธี นี้ ดี
    คน แค่อยากได้ เฉยๆ ไม่ รักจริงจัง แค่เห็นดาบ ของผม ก็ หนาวแล้ว
    ขาว คม กริบ แค่ลากผ่านกระดาษ ก็ ขาดทะลุไป สี่ห้าแผ่นกระดาษ คมอีกต่างหาก

คน อยากได้ จริง รักจริง เค้า ก็ ยอม ให้ เราฟัน โดยดี....55

ขุนแผน ห้าเหลี่ยม อกใหญ่
    กรุ วัดบ้านกร่าง สุพรรณบุรี

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2012
  3. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ได้จากในพื้นที่เสียด้วย พอสรุปด้วยตนเองได้นะครับ

พระหลวงพ่อกวย มียัดอีกเยอะครับ อะไรที่เป็นสิวลี ก็บอกหลวงพ่อกวย อะไรที่เป็นสิงห์ ก็บอกหลวงพ่อกวย อะไรที่บอกเป็นสรรค์ก็บอกหลวงพ่อกวย

วลีที่ว่า ไม่รู้วัด ยัดหลวงพ่อกวย ก็ยังใช้ได้ถึงปัจจุบัน

ผมและสมัครพรรคพวก อุตสาห์สร้างเว็บวัด พี่ๆหลายๆคนพยายามค้นหาข้อมูล ลงพื้นที่ เพื่อสร้างมาตรฐาน หมายถึงที่แน่นอน มีหลักฐาน

ช่วงปี 2007 เป็นช่วงที่ เว็บวัดโดนถล่มหนัก จากหลายๆทาง เพราะทำให้เขาเสียผลประโยชน์ ของประเภทไม่แท้หายไปจากเว็บต่างๆ ของเล่นแค่ชอบก็หายไป

แต่มาวันนี้ ตามเว็บต่างๆ เริ่มมีแบบเก๊ยุคเก่า แบบไม่รู้ที่ แบบยัด แบบเล่นแค่ชอบ เยอะขึ้นมาอีกครั้ง ฝากทุกท่านไว้พิจารณาครับ

ยังมีลับลวงพลาง อีกหลายอย่างที่ไม่กล้าเอามาเผยแพร่ให้ทราบ เดี๋ยวจะไปสดุดโดนแข้งขาใครเข้า เจ็บเสียเปล่า ไม่ได้อะไร เรื่องเจ็บๆก็เก็บไว้ในใจเจ้าของครับ 555

4. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจครับ ยังมีลับลวงพลางอีกเยอะที่เราไม่ทราบ 555 :cool:

5. kritss

kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    กำลังสนใจสมเด็จพิมพ์รัศมี วัดหนองอีดุก

ตอนนี้ราคามาตรฐาน อยู่ที่เท่าไรครับ

6. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ถ่ายภาพมาแล้ว
    อีกองค์
    พระขุนแผนผงพรายกุมาร หลวงปู่ทิม

องค์ นี้พิมพ์ ใหญ่ สมัยก่อน เช่ามาจากวัดทำบุญ 20 หรือ สี่สิบบาท นี่ แหละ

7. Tawatchai1889

น่าจะหลักพันกลางๆ ผมไม่แน่ใจราคาพิมพ์นี้ครับ

8. Tawatchai1889

ต้องเอาไปถามในกระทู้หลวงปู่ทิม หรือกระทู้ของคุณวุธ จันทบุรี ครับพี่ :cool:

9. ดาวทะเลทราย

ทั้งสององค์ นี้ ทำบุญเช่ามาจากวัด หลวงปู่ทิม ครับ
    สมัยไปทอดกฐิน กับคุณชินพร
    ตอนนั้นผม กำลังหนุ่มๆ อยู่ เลย ...55

ผงพรายกุมาร ยังไม่มีคนสนใจ สมัยนั้น

เรา เห็นว่า เป็นพระที่หลวงปุ่ สร้างไว้ จึงเก็บเป็นที่ระลึก

ในช่วงนั้น พระกริ่งชินบัญชร เริ่มมีของปลอม ออกมา
    แต่ ยังไม่เหมือน พิมพ์หด เล็ก กว่าของจริง

เหรียญเจริญพร ( ล่าง นะ บนตอนนั้นไม่มีคนเล่น )
    ก็มี เก๊ แต่ ดูง่าย เหมือนกัน
    สมัยนั้น แท้ๆ องค์ ละ 250 บาท เอง ยังมี ปลอมออกมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2012
  10. vcc2aaa

vcc2aaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    สุดยอด :cool:

11. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

...แก้ไขครับ รูปถ่ายหลังจีวรนี้ ปี 50 ครับ ไม่ใช่ปี 39 ...:'(

12. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าประสบการณ์ล่าสุดเหน็บเหรียญหลวงพ่อกวยหลังยันต์ นั่งรถตู้กลับบ้านจาก กทม ปรากฏว่าผมรู้สึกร้อนที่หน้าอกซ้ายแบบรู้สึกได้เลยครับ เหมื่อนท่านมาเตือน อยุ่ดีๆคนขับก็โทรไปคุยกับนายท่าว่าไฟขึ้นผิดปรกติ พอไปจอดเติมแก๊สก้ยังขึ้นอยู่แถมบ่นว่าอย่าให้ดับกลางทางเลย ผมภาวานาระลึกถึงหลวงพ่อให้ช่วยครับ กลับถึงบ้านแบบปลอดภัยครับผม

13. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

พอมีลุ้นไหมครับองค์นี้....ได้มาแถมกับหลวงพ่อผินะ
    รบกวนน้าอ้อน และพี่ๆ ทุกท่านด้วย รู้สึกจะผิดพิมพ์หน่อย
    แต่เห็นมือโตๆ

14. คนรัตนบุรี

คนรัตนบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 12 เมษายนมีพิธีไหว้ครูไม่ทราบว่าพี่ๆพอจะบอกได้ไหมค่ะว่าเค้าทำไรกันบ้างแล้วเริ่มกี่โมงค่ะเพราะสนใจอยากไปถ้าเช้ามากคงจะไปหาที่พักล่วงหน้าก่อนแถวนั้น (แต่ยังไม่รู้เลยว่าจะไปพักไหนค่ะ)

15. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ถ้าขุนแผนพิมพ์นี้ คุณดาวทะเลเช่ามาสมัยหลวงปู่ทิมจริง ขุนแผนหลวงปู่ทิมก็คงปริศนากันอีกต่อไปครับ :cool:

16. Tawatchai1889

ไม่แน่ใจครับน้าต๋อย ดูตามนี้เลยครับ

http://www.watkositaram.com/index.php?option=com_content&task=view&id=43&Itemid=40

พระสรรค์ ทำกันเกลื่อนครับ เปรียบคล้ายพระรอด ทุกวัดทางภาคเหนือสร้างกันครับ มีทั้งพระรอดตามร้านสังฆภัณฑ์ ก็มี ซื้อกันไปเสกครับ

เล่นยากมาก พี่ถิรวุษ เคยสอบถามที่เว็บวัด ได้คำตอบดังนี้ครับ

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=10563.0

ได้คำตอบดังนี้

พระสรรค์นั่ง พระสรรค์ยืน เล่นยากมาก นอกจากบางพิมพ์ที่พอมีเอกลักษณ์ บางรุ่นมีตราวัด จึงพอจะมั่นใจได้ นอกนั้น ส่วนใหญ่เป็นของที่ทำย้อนยุคโดยหลายหลวงพ่อ เเละหลายวัดทำพิมพ์ซ้ำกัน หรือไปสั่งมาจากโรงงานเดียวกัน จึงยากที่จะเเยกเเยะ หรือระบุวัดได้

ของ หลวงปู่กวย ท่านสร้างหลายยุค หลายเนื้อหา เล่นหายาก ส่วนใหญ่จะอาศัยที่มาเป็นหลัก พระสรรค์ของหลวงปู่กวย จึงเป็นของดี ที่มีราคาย่อมเยาเเละหาเเท้ยาก

ส่วนพิมพ์อื่นๆ ที่ว่าเป็นของอาจารยืไพ่ หลายเเบบจะไปเหมือนของวัดสะเดา หรือ วัดดาวเรืองอีก จบยาก เหมือนหลายพิมพ์ที่หลายวัดในย่านภาคกลางนำพิมพ์ไปใช้ซ้ำกัน ทำนองนั้น

ว่างๆ จะหาบางพิมพ์ที่พออาศัยเป็นมาตรฐานมาให้ชมกันครับ

17. Tawatchai1889

องค์นี้ห้อยเดี่ยวครับ
    เลี่ยมเปิดหน้าเปิดหลังเรียบร้อยครับ
    เลี่ยมเอง แบบเรียบง่าย

ขนาดไฟล์:
      140.2 KB
      เปิดดู:
      1,913
      ขนาดไฟล์:
      129 KB
      เปิดดู:
      1,882
  18. Tawatchai1889

ไม่ผ่านครับ ผิดพิมพ์ครับ

19. stargate

stargate เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

20. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้องค์นี้มา พอเป็นกระสัยได้อยู่ครับ