พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันพุธที่๓๐มิ.ย ที่ผ่านมา หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดเทพากร เขตบางพลัด
    ท่านได้ย้ายไปจำพรรษา"ณ.วัดราษฏร์ประคองธรรม" อ.บางใหญ่ จ.นนท์บุรี
    แล้วครับ เนื่องด้วยท่านเจ้าอาวาสและศิษยานุศิษย์ได้นิมนต์หลวงปู่มาจำ ณ.
    วัดราษฏร์ประคองธรรมแห่งนี้ก็เพื่อ ให้หลวงปู่ซึ่งชราภาพมากแล้วได้รับการ
    ปรนนิบัติอย่างเหมาะสมและสะดวกสบายตามที่เพศสมณะซึ่งชราภาพควรจะได้รับ

จึงเรียนมาให้ทราบโดยทั่วกันครับ

แก้ไข : ขณะนี้หลวงปู่ดี ท่านได้จำพรรษาอยู่ที่วัดส้มเกลี้ยง จ.ตาก ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2014
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    มีแผนที่ไหมครับ...แหะๆ

3. โอม อุดมชัย

โอม อุดมชัย เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนา กับลูกศิษย์ที่ดูแลปรนนิบัติท่านด้วยครับ

4. puedpunon

มีครับผม...จากในเมือง ไปทางถนนราชพฤกษ์น่าจะง่ายและไกล้กว่าครับ
    เลยวงเวียนที่ถนนนครอินทร์ตัดกับถนนราชพฤกษ์ไป ต่อจากนั้นจะพบถนน
    บางกรวย-ไทรน้อย ชิดซ้ายแล้วเลี้ยวเข้าไปเลยครับ ระยะทางประมาณ3-4
    กม.เท่านั้นครับ ถ้ามาจากวัดเทพากรก็ประมาณ10กว่ากิโลเมตรครับ

แก้ไข : ขณะนี้หลวงปู่ดี ท่านได้จำพรรษาอยู่ที่วัดสุทธาราม ซ.ตากสิน๑๙ สำเหร่ กทม.ครับ <!-- google_ad_section_end --><!-- / message --><!-- edit note -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      54.4 KB
      เปิดดู:
      485
      ขนาดไฟล์:
      54.3 KB
      เปิดดู:
      1,809
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2010
  5. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับ

6. puedpunon

ถ้ามาจากรอบนอกก็ใช้ถนนกาญจณาภิเษก ซอยเข้าวัดจะอยู่ไกล้ๆกับแยกเข้า
    ถนนรัตนาธิเบศร์ เข้าไปในซอยประมาณ ๓ กม.ครับ จุดสังเกตุหน้าปาก
    ซอบก็คือ ซุ้มประตูวัดจะเป็นสแตนเลส มีตึกแถวและร้านทำแสตนเลสอยู่หน้า
    ปากซอย

แก้ไข : ขณะนี้หลวงปู่ดี ท่านได้จำพรรษาอยู่ที่วัดสุทธาราม ซ.ตากสิน๑๙ สำเหร่ กทม.ครับ <!-- google_ad_section_end --><!-- / message --><!-- edit note -->

ขนาดไฟล์:
      51.2 KB
      เปิดดู:
      1,673
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2010
  7. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ...ตรงบางใหญ่นี่เอง ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับอยู่ใกล้ๆคงได้เข้าไปกราบท่านเร็วๆนี้ครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2010
  8. puedpunon

วันที่ ๑๑ กรกฎาคม นี้ ตรงกับวันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ครบ๙๑ปีครับ

เรียนเชิญศิษยานุศิษย์ไกล้ไกลทุกท่านไปแสดงมุทิตาจิตกับหลวงปู่ได้ที่

วัดราษฏร์ประคองธรรมครับ จะมีพิธีสวดเจริญพระพุทธมนต์และถวาย

เพลพระสงฆ์ทั้งวัดเพื่อความเป็นสิริมงคลครับ

9. puedpunon

เรียนเชิญครับ yimm

10. puedpunon

รูปหลวงปู่ครับ........

ขนาดไฟล์:
      74.1 KB
      เปิดดู:
      323
      ขนาดไฟล์:
      108.1 KB
      เปิดดู:
      7,185
  11. puedpunon

หลวงปู่ออกมาสูดอากาศและดูบรรยากาศรอบๆวัด โดยท่านเข็นรถตัวตัวท่านเอง เพื่อเป็นการออกกำลังกายไปในตัวครับ

แก้ไข : ขณะนี้หลวงปู่ดี ท่านได้จำพรรษาอยู่ที่วัดสุทธาราม ซ.ตากสิน๑๙ สำเหร่ กทม.ครับ <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      108.3 KB
      เปิดดู:
      287
      ขนาดไฟล์:
      103.9 KB
      เปิดดู:
      313
      ขนาดไฟล์:
      95.6 KB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      115.8 KB
      เปิดดู:
      256
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2011
  12. puedpunon

อยากจะเรียนทุกท่านเพิ่มเติมว่า ตามที่หลวงปู่ท่านได้ตกลงปรงใจตามที่ลูกศิษย์
    กราบนิมนต์มานี้ จริงๆแล้วหลวงปู่ท่านจะย้ายไปหลายครั้งแล้ว โดยครั้งล่าสุด
    เจ้าอาวาสวัดแถวๆมีนบุรีก็มานิมนต์ แต่มีเหตุหลายๆประการที่หลวงปู่ท่านตัดสินใจ
    ไม่ไปอยู่ที่วัดนั้น พอดีพี่ท่านหนึ่งแกรู้จักกับเจ้าอาวาสวัดราษฏร์ประคองธรรมนี้
    และเห็นด้วยว่าหลวงปู่ท่านอยู่องค์เดียวไม่มีใครมาดูแล ถ้าไม่มีลูกศิษย์มากราบ
    ท่านก็ต้องหุงหาฉันเอง ซึ่งเป็นเรื่องที่ลำบากมากสำหรับพระซึ่งชราภาพถึง๙๐ปี
    แบบท่าน จึงนำความไปกราบเรียนพระอาจารย์เจ้าอาวาส ซึ่งก็พอที่จะรู้จักหลวงปู่
    บ้างเหมือนกัน ท่านก็เลยนิมนต์ให้มาอยู่กับท่าน ในครั้งแรกได้นิมนต์ให้มาเที่ยว
    ดูบรรยากาศรอบๆวัดก่อน และได้สนธนากับท่านเจ้าอาวาส คุยกันไปคุยกันมา
    ลูกศิษย์หลวงปู่ทางจังหวัดตากก็รู้จักพระอาจารย์ พระลูกศิษย์หลวงปู่ที่ไปกราบหลวงปู่
    เป็นประจำก็มาจำพรรษาที่นี้ด้วยเหมือนกัน สอบถามกันยาวยืด ก็รู้จักมักคุ้นกันทั้งนั้น
    หลวงปู่ท่านก็เบาใจ และตกลงปรงใจมาอยู่กับท่านเจ้าอาวาสวัดราษฎร์ประคองธรรม
    โดยท่านเจ้าอาวาสได้ให้หลวงปู่จำวัดที่กุฏิเรือนไทย พร้อมกับมอบหมายให้พระมา
    อุปฐากด้วย๑รูป และอีกอย่างหนึ่งคือ หลวงปู่ท่านมีใจที่แน่วแน่ว่าจะช่วยท่านเจ้าอาวาส
    สร้างวัด สร้างพระนอน ให้คนมากราบไหว้ ท่านปราถนาว่า สร้างพระไว้
    พอถึงเวลามีงานประจำปีคนจะได้มากราบไหว้...

แก้ไข : ขณะนี้หลวงปู่ดี ท่านได้จำพรรษาอยู่ที่วัดสุทธาราม ซ.ตากสิน๑๙ สำเหร่ กทม.ครับ <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      115.2 KB
      เปิดดู:
      4,865
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2011
  13. puedpunon

วันเสาร์๕ ท่านรับนิมนต์๖-๗ที่ ไปหมดทุกงานที่นิมนต์ ออกจากกุฏิ
    ตั้งแต่ตี5 กลับเข้ามา 1ทุ่มกว่า เห็นแล้วสงสารหลวงปู่จับใจ ท่านรับไว้หมด
    หลังจากนั้นเจอหน้าผมทีไรก็บ่นว่า"เสาร์๕เหนือยเหลือเกิด เหนื่อยใจแทบขาด"
    แต่ท่านก็ชอบนะครับ ชอบออกไปนั้งรถเที่ยวดูโน้นดูนี้ รู้จักถนนหนทางหมด
    ท่านจะถูกนิมนต์ไปต่างจังหวัดบ่อยๆ แต่ที่รับไม่ได้ก็คือ"นิมนต์หลวงปู่แล้วให้
    หลวงปู่ไปเอง กลับเอง" มันคิดได้อย่างไรไม่ทราบ ผมจะถามอยู่บ่อยๆว่า
    หลวงปู่ไปใหน เค้ามารับหรือป่าว บางครั้งท่านจะต้องเรียกรถแท๊กซี่ไปเอง
    และกลับเอง ถ้าเจองานแบบนี้ผมจะยุให้หลวงปู่ไม่ต้องไป มันมากไป ไม่คิด
    ถึงหลวงปู่บ้าง ว่าท่านอายุเท่าไรแล้ว ต่อไปนี้หลวงปู่ก็คงไม่ต้องลำบาก
    เหมือนที่ผ่านๆมาอีกแล้วครับ...

14. puedpunon

เหอๆๆ..ตามนั้น ผมเลยต้องทำล็อกเก็ต หามาคืนให้ท่านไงล่ะครับ

15. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    งั้นต้องถามตรงๆว่า ตอนนี้วัตถุมงคลของหลวงปู่มีให้บูชาที่ใดบ้างครับ

เอาที่ปัจจัยตรงเข้าหลวงปู่เลยนะครับ

16. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านครับ

ตอนอยู่วัดเทพากร ที่ผมไม่ได้ไปกราบท่านก็เพราะคนคอยทำของหากินกับท่านนี่แหละครับ เดี๋ยวเห็นแล้วจะสังเวชครับ...แหะๆ

หลวงปู่ท่านใจเด็ดน่ะครับ พวกสวนขลังได้ทำบุญใหญ่ในการย้ายหลวงปู่มาครั้งนี้ อุปฐากท่านให้ดีๆน่ะครับ ท่านจะได้อยู่กับพวกเราไปอีกนานๆ

ผมจะไปกราบท่านบ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2010
  17. puedpunon

ตอนนี้วัตถุมงคลอยู่ที่หลวงปู่ทั้งหมดครับ ท่านว่าจะมอบให้ทางวัด นำออกให้ทำบุญ เอาปัจจัยมาสร้างวัดครับ

18. puedpunon

ครับพี่พี พวกเราตามช่วยท่านตั้งแต่ท่านโดนฉกเงินทำบุญและปัจจัยส่วนตัวไปนั้นแหละครับ มันเป็นเหตุการณ์ที่ทำให้ต้องไปดูแลท่านห่างๆ ทำอะไรได้เท่าที่จะทำ เรื่มแรกทีเดียวหาทางเอาปัจจัยที่โดนฉกไปมาคืนท่านให้ได้ก่อน จึงเป็นปฐมเหตุที่เราทำล็อกเก็ตเสาร์๕ ให้จองในสวนขลัง ผลกำไรที่ได้มาจากการทำล็อกเก็ตถวายหลวงปู่หมดทั้งสิ้น ต่อมาก็นัดกันไปดูแลทำความสะอาดกุฏิ ถวายเพล รวบรวมปัจจัยถวายเป็นค่ายูกค่ายาบ้าง แล้วแต่โอกาสอำนวยครับ
    จนมาครั้งหลังสุดก็จะทำร่องน้ำกันน้ำใหลเข้าท่วมกุฏิ เพราะกุฏิหลวงปู่
    มีคนเค้าใช้ให้เอากระเบื่องหลังคาเก่าๆที่รื้ออกมา มาถมด้านหน้ากุฏิ ทำให้น้ำใหลเข้ามานองพื้นกุฏิถ้าฝนตก แต่หลวงปู่ท่านยังไม่ให้ทำ เพราะท่านว่าจะย้ายไปอยู่วัดอื่นเสียก่อน แต่ท่านก็ไม่ไป จนมาถึงเมื่อกลางเดือนที่แล้วท่านจึงสนองศรัทธาลูกศิษย์ที่เป็นห่วงท่าน ด้วยการย้ายมาอยู่ที่วัดราษฎร์ประคองธรรม นี้แหละครับ...

19. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ขออนุโมทนาครับ

พอดีมีรุ่นนี้ อยากทราบประวัติการสร้างครับ

ขนาดไฟล์:
      387.6 KB
      เปิดดู:
      176
      ขนาดไฟล์:
      395.3 KB
      เปิดดู:
      205
  20. puedpunon

น่าจะเป็นรุ่นที่โพธิจิตเป็นผู้สร้าง มีหลายพิมพ์ครับ ทั้งหลวงปู่ทวด
    เศียรครู พระสมเด็จ พระปิดตา ครับ หลวงปู่ท่านเคยเอาเศียรพ่อแก่
    ให้ผม แล้วบอกว่า "มีคนเค้าพกไว้ แล้วรถคว่ำ คนในรถไม่เป็นอะไรเลย
    เออ แปลกดีนะ" พระรุ่นนี้หลวงปู่ท่านเสกอย่างดีเลยล่ะครับ :cool: