พระพุทธโสธร องค์เนื้อแท้ในตำนาน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Anti-God, 31 มีนาคม 2013.

1. Anti-God

Anti-God เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    พระพุทธโสธร หรือ ที่เราเรียกกันติดปากว่า หลวงพ่อโสธร ที่จังหวัดฉะเชิงเทรา
    จากตำนานที่เล่าต่อๆกันมาว่า หลวงพ่อโสธร ท่านทรงลอยมาตามแม่น้ำบางประกงและมาชะลอหยุดอยู่ที่หน้าวัดๆหนึ่ง (ซึ่งปัจจุบันก็คือวัดหลวงพ่อโสธร) น่าจะสักราวๆเมื่อ100ปีเศษๆ ได้มีชาวบ้านคนระแวกวัดได้พบเห็นเข้าจึงได้ทำการจะนำหลวงพ่อท่านลากเข้าฝั่งโดยใช้เชือกผูกกับองค์พ่อท่านไว้ แต่ช่วยกันฉุดลากเท่าไหร่ก็ไม่ขยับเข้าหาฝั่งเลยสักนิด ทั้งๆที่องค์ท่านมีขนาดหน้าตักกว้างเพียงแค่1ศอกเศษๆ ประชาชนพลเมืองจึงรวมตัวกันจำนวนมากได้พากันหลั่งไหลมาอาราธนาฉุด(ว่ากันเกือบราว500คน)ขึ้นฝั่งแต่ก็ไม่สำเร็จ ขณะนั้นมีพราหมณ์อาจารย์ผู้ทรงคุณวิเศษผู้รู้คนหนึ่งสำเร็จไสยศาสตร์หรือเทพไสยรู้หลักและวิธีอาราธนา จึงได้ทำพิธีปลูกศาลเพียงตาบวงสรวง กล่าวคำอัญเชิญชุมนุมเทวดาอาราธนา และได้ใช้สายสิญจน์คล้องที่พระหัตถ์ของพระพุทธรูปก่อนจะค่อยฉุดลากขึ้นมาบนฝั่ง พระพุทธรูปจึงเสด็จขึ้นมาบนฝั่งเป็นที่ปิติยินดีเป็นอย่างยิ่งของชาวเมือง จึงได้พร้อมใจกันอัญเชิญไปประดิษฐานไว้ที่ในพระวิหารวัดโสธร และเรียกนามว่า พระพุทธโสธร หรือ หลวงพ่อโสธร...หลวงพ่อโสธรองค์ปัจจุบันที่เราเห็นเวลาไปกราบไหว้นั้น แน่นอนว่ามิใช่องค์แท้ของท่าน แต่เล่ากันว่าหลวงพ่อองค์จริงๆนั้นท่านถูกซ่อนและครอบเอาไว้อยู่ภายในองค์ใหญ่ที่สร้างด้วยปูนปิดทองศิลปะรูปแบบพระล้านช้าง แต่องค์จริงๆท่านเค้าว่าเป็นพระพุทธรูปที่หล่อด้วยทองสัมฤทธิ์ ปางขัดสมาธิเพชร ขนาดเพียงแค่หน้าตัก1ศอกเองเท่านั้น บางท่านก็ว่าหลวงพ่อโสธรองค์ท่านแกะจากเนื้อไม้ลงรักปิดทอง แต่คนส่วนใหญ่คนเก่าคนแก่ที่ันั้นต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า หลองพ่อโสธรท่านเป็นพระหล่อเนื้อทองคำแท้บริสุทธิ์ตันทั้งองค์ ไม่ใช่ทองสัมฤทธิ์ หรือ ไม้แกะสลักลงรักปิดทอง ความจริงเป็นไงไม่มีใครเคยเห็นท่านกับตามาก่อน ยกเว้นบุคลที่อยู่ในเหตุการณ์ครั้งนั้น หรือเมื่อคราวย้ายองค์ท่านไปโบสถ์หลังใหม่ ที่งบการสร้างสูงถึง3พันกว่าล้านบาท แต่เมื่อไม่นานนี้ได้ไปมีคนนำรูปหลวงพ่อโสธรองค์ที่เป็นองค์แท้ๆของจริงที่ได้ถ่ายมาโพสไว้ในเว็บๆนึง และดูเหมือนว่ามีความน่าจะเป็นองค์จริงๆตามนั้นซะด้วย แต่เจ้าของรูปนั้นได้อธิบายว่า องค์หลวงพ่อโสธรองค์แท้ๆ ท่านเป็นเนื้อไม้ลงรักปิดทอง? ขนาดหน้าตัก1ศอกเศษ แต่ตามประวัติทางวัดท่านหล่อด้วยทองสัมฤทธิ์ ขนาดเพียงแค่หน้าตัก1ศอก ส่วนคนพื้นเพที่นั้นบอกว่าเป็นทองคำแท้ๆหน้าตักขนาด9-10นิ้ว....เอ สรุปหลวงพ่อท่านสร้างจากเนื้ออะไรกันแน่ แค่ความจริงที่ชัวร์100%คือท่านเป็นปางขัดสมาธิเพชรแน่นอน
    ............รูปที่เห็นเจ้าของรูปเป็นเซียนพระชื่อดัง บอกว่าพระองค์นี้ล่ะคือหลวงพ่อโสธรองค์แท้ๆในตำนาน แต่เจ้าของรูปไม่ได้บอกว่าได้ภาพนี้มาได้อย่างไร........

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มีนาคม 2013
  2. Anti-God

ขนาดผมเองก็เป็นลูกที่คุณแม่ผมไปขอมาจากท่านตรงๆเลย (ขอท่านได้เฉพาะลูกชายเท่านั้น) ก็เปรียบเสมือนเราเป็นลูกท่านที่ยกให้คุณแม่ผม...เป็นลูกท่านแท้ๆแต่ดันนนน นึกถึงองค์ท่านจริงๆไม่ออก มันน่าสมเพชตัวเองจริงจริ๊ง

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่าไปคิดมากครับ...องค์ท่านจริงๆต่างไม่มีใครเคยเห็น....รูปก็อาจเป็นรูปปลอมก็ได้ สมัยนั้นมีกล้องถ่ายภาพสีแล้วเหรอครับ....อีกอย่างถ้าเป็นเนื้อไม้คงไม่จำเป็นต้องสร้างครอบหลอกมั้งครับ เพราะไม่มีค่ามากอะไร ไม่ล่อตาโจร ที่สร้างครอบไว้เพื่อป้องกันโจรไม่ใช่เหรอครับ น่าจะเป็นโลหะธาตุที่มีค่ามากกว่านั้น จึงจะคุ้มค่ากับการสร้างครอบหน่อย และถ้าเป็นเนื้อไม้จริงๆเรื่องตำนานที่ว่าลอยน้ำมาก็จะไม่แปลกอะไรเลย เพราะไม้อย่างไรก็ลอยน้ำ คิดว่าประชาชนไม่น่าจะให้ความสนใจอะไรจนแต่งเป็นตำนานได้มากขนาดนั้น....ถ้าพูดถึงเรื่องความศรัทธา จริงๆแล้วแม้แม่ของคุณก็เคยเห็นแต่องค์ที่สร้างครอบเอาไว้ คุณก็นึกเอาแต่องค์ที่เป็นปัจจุบันนั้นหละครับ คิดเสียว่าท่านเป็นองค์จริงทั้งหมดนั่นหละครับ.....

ผมเพิ่งทราบว่าถ้าขอลูกจากหลวงพ่อโสธร ต้องเป็นลูกชายเท่านั้น....แน่นอนอย่างนั้นเลยเหรอครับ...จะได้แนะนำคนอื่นต่อไป......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2013
  4. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

2
    ประวัติที่เล่ากันมาตามตำนานน่าสนใจมากค่ะ หลวงพ่อพุทธโสธร นับว่าเป็นพระพุทธรูปที่มีเทพ พรหมมาเฝ้าดูแลรักษาคุ้มครองเป็นจำนวนมาก

พรหมก็เป็นพรหมชั้นสูง และจะคอยช่วยอนุเคราะห์ผู้คนที่มากราบไหว้นมัสการท่านในแต่ละด้านแต่ละองค์มากที่สุดในประเทศไทย

กำลังนึกอยู่ว่าจะหาโอกาสไปกราบท่านเร็วๆนี้ อยู่พอดี หลังจากไม่ได้ไปมา 2-3 ปีแล้ว

5. Anti-God

ขอบคุณครับ ส่วนเรื่องการขอลูกชายนั้น เท่าที่รู้มาวัดหลองพ่อโสธรถ้าอยากไเ่ลูกชายต้องไปขอจากท่านครับ ทุกคนที่ไปขอก็มักจะได้ลูกชายตามที่ขอจริงๆ แต่ลูกชายของท่านมักจะซนและก็ดื้ออยู่สักหน่อย ตีแรงหรือทำโทษแรงๆไม่ค่อยได้ เพราัถ้าโดนตีมักจะไม่สบายเป็นไข้ทันที อันนี้เป็นความเชื่อนะครับ แต่คนเค้าได้ลูกชายจากวัดนนี้กันทุกคน หลายชายผมเองก็ขอท่านมาเหมือนกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 เมษายน 2013
  6. Anti-God

ถ้าจำไม่ผิดนะครับหลวงพ่อโสธรมีเทวดารักษาองค์พระท่านอยู่16พระองค์ครับ และรวมถึงท้าวจตุมหาราชิกาทั้ง4ด้วยได้แ่ก่ ท้าวเวสสุวรรณ ท้าวธตรฐ ท้าววิรฬหก ท้าววุฬปักข์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2013
  7. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

2
    จะบอกว่าตัวเองก้อเป็นลูก(สาว)ที่ขอจากหลวงพ่อพระพุทธโสธรค่า
    คุณสมบัติใช่เลย ตามที่กล่าวมา ตอนเด็กๆ เวลาไม่สบาย
    พ่อกับแม่ต้องไปบอกกล่าวองค์หลวงพ่อท่าน และต้องพาไปกราบท่านทุกๆ ปี
    ตั้งแต่นั้นมา

8. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ดิฉันก็เป็นลูกสาวที่ท่านคอยคุ้มครองเช่นกันค่ะ แต่ดิฉันถูกยกให้เป็นลูกของท่านตอนโตแล้วล่ะค่ะ ท่านมีความศักดิ์สิทธิ์อย่างมาก ไม่ว่าจะหลวงพ่อโสธรองค์ไหนๆ ก็ศักดิ์สิทธิ์เช่นเดียวกันค่ะ

9. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.....

10. twohand

twohand สมาชิกใหม่

16 พฤศจิกายน 2015
    1.การที่ลอยน้ำมาตามหลักการเลยนะครับ ผมว่าเป็นเนื้อไม้ก็มีโอกาศเป็นไปได้สูงนะครับ
    2.อาจเพราะเป็นเนื้อไม้เองทำให้ชาวบ้านสมัยนั้นต้องมาช่วยกันเชิญท่านขึ้นจากแม่น้ำบางปะกง เพราะเป็นแค่ไม้ทำไมจึงต้องใช้คนเป็นร้อยช่วยกันดึงยังไม่ขึ้นมาง่ายๆ เลยต้องเชิญพระและผู้รู้มาทำพิธีเชิญขึ้นจากน้ำ
    3.การสร้างโบสหลังใหม่ แทนที่หลังเดิม คนที่เข้าไปตรวจสอบในครั้งนั้นมีไม่กี่ท่านครับ สตง ตำรวจ ทหาร กรมวัง เจ้าอาวาส และคนที่ต้องเก็บหลักฐานสำคัญเพื่อยืนยันว่า ของจริง ยังอยู่ และถูกเก็บรักษาอย่างดี นั้นคือช่างถ่ายรูปถ่ายนั้นเองครับ
    เรื่องเล่ามีมากมายครับ แต่ผมเองเลือกเชื่อในสิ่งที่เป็นไปได้ คนถ่ายภาพนี้เป็นช่างถ่ายรูปเก่าของเมืองแปดริ้วครับและที่ได้เข้าไปถ่ายเพราะรู้จักกับคนใหญ่คนโตหลายท่าน จึงเป็นที่ไว้ใจ ถ่ายครั้งแรกนั้นไม่ติดครับ ต้องขอ หลวงพ่อก่อนครั้งที่ 2 ถึงได้รูปมาครับแต่ก็ไม่ชัดนะครับ เอามาแต่งนิดหน่อยค่อยได้ภาพจริงมาครับ (ภาพต้นฉบับผมเห็นมาแล้วครับและลูกของคนที่ถ่ายอายุก็ 62 เข้าไปแล้ว) คนแปดริ้วโดยกำเนิดบางท่านยังไม่ทราบเรื่องนี้เลยครับ :VO

11. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

1
    รูปหลวงพ่อโสธรไม้แกะองค์ในรูปของคุณไม่ใช่พระพุทธโสธรองค์แท้นะครับ แต่องค์ไม้โพธิ์แกะนั่นถูกสร้างขึ้นเพื่อมาครอบทับพระพุทธโสธรองค์จริงอีกชั้นเพื่อพรางตาคนใจบาปจะมาลักพระองค์จริงไป องค์แท้คือพระพุทธรูปเนื้อโลหะซึ่งมีพุทธศิลป์ที่งดงามอ่อนช้อยเอวบาง ซึ่งทางวัดกลัวพระองค์จริงจะโดนคนใจบาปมาลักพระหรือมาตัดเศียรพระไปจึงสร้างองค์ไม้โพธิ์แกะมาครอบทับไว้ และกาลต่อมาก็สร้างองค์ไม้โพธิ์แกะอีกองค์ที่ใหญ่ขึ้นมาครอบทับอีกที กาลต่อๆมาใช้ปูนพอกทับองค์ไม้โพธิ์แกะจนมีขนาดหนามากอีกครั้งซึ่งก็คือองค์หน้าโบราณนั่นเอง และท้ายที่สุดได้มีการบูรณะองค์หน้าโบราณอีกครั้งเป็นองค์ปัจจุบันนั่นเองครับ

12. Varining

Varining สมาชิก

ตัวของดิฉันเคยไปขอลูกชายกับองค์หลวงพ่อโสธร และได้ลูกสาวมา ซึ่งลูกสาวคนนี้ฉลาดหัวไว แต่ก็ป่วยบ่อยตอนยังไม่เกิน 7 ขวบ หลัง 7ขวบอาการป่วยก็น้อยลงไปมาก และเกือบทุกปีที่มีโอกาสก็จะพาไปไหว้องค์หลวงพ่อที่วัด.