พระคาถามงกุฎพระพุทธเจ้า (พร้อมสรรพคุณ)

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย SpecDum, 20 พฤษภาคม 2010.

1. คุแมน

คุแมน Active Member

12 มิถุนายน 2009
    สาธุ
    ความเชื่อ อย่างเดียวไม่อาจทำให้ท่าน บรรลุในสิ่งที่ท่านมุ่งหวังได้

2. krabjai

krabjai สมาชิก

ผมเพิ่งทราบ สรรพคุณและอานุภาพของพระคาถานี้ ขออนุโมทนาครับ

3. tippawan maansri

tippawan maansri สมาชิกใหม่

10 กรกฎาคม 2011
    อนุโมทนาสาธุคะ ดิฉันสวดมนต์ไหว้พระทุกวัน บทสวดมงกุฎพระพุทธเจ้าสามจบเท่านั้นและสวดบทอื่นๆด้วยคะ ใช้เวลาครึ่งชั่วโมงคะ ได้สมาธิ ทำแล้วมีความสุขสบายใจคะ่

4. AFIKLIFI๋

AFIKLIFI๋ Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอทราบคาถา โองการพระพรมหม์ หน่อยได้ไหมครับ แล้วเป็นของศาสนาใดครับ สำหรับผมมีความรู้น้อบโปรดชี้แนะครับ

5. คุแมน

คุแมน Active Member

12 มิถุนายน 2009
    คาถาโองการพระพรมหณ์
    โองการพินธุนาถัง อุปันนัง พรมหณ์มาสะหะ ปะตินามะ อาทิกับเป สุอาคะโต ไปจะปะ ธุมัง ธิสวา นะโมพุทธายะ วันธนัง
    วิธีใช้

ใช้เสกน้ำมนต์ สะเดาะเคราะไล่ผี แก้อาถรรพ์ สมบัติผี เสริมดวง สิริมงคล และอื่นๆมากมาย
    แค่ท่องได้ก็ใช้ได้แล้วแต่ถ้าให้ดีต้องมีหลักเทคนิควิธีการใช้ และ ฝึกฝน จะช่วย เพิ่มประสิทธ์ภาพ เท่าทวี

6. SpecDum

SpecDum เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2008
    จำรหัสเก่าตัวเอง ไม่ได้ ^^
    ขอบคุณคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->คุแมน<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4926282", true); </SCRIPT> ด้วยนะครับที่นำมาแบ่งปัน
    ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับพระคาถามงกุฎพระพุทธเจ้า และ คาถาคาถาโองการพระพรมหณ์ สามารถแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในนี้ได้นะครับ ...
    ผมมีเรื่องเล่นอยู่เรื่องนึง...สมัยที่ผมยังเรียนอยู๋ ผมมีคุณครูอยู่ท่านหนึ่ง ท่านเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบผมเป็นอย่างมาก
    เพราะผมเป็นพุทธที่ชอบปฏิบัติธรรม ส่วนท่านเป็นคริสต์คาทอลิก ท่านก็จะโกรธผมเวลาผมทำอะไรนิดอะไรหน่อย ด้วยตอนนั้นยังปฏิบัติธรรมใหม่ ๆ
    หลวงพ่อที่ผมนัพถือท่านก็สอนเรื่องการแผ่เมตตา แผ่บ่อย ๆ เดี๋ยวคนที่เกรียดก็จะรักเราเอง
    ผมก็เชื่อฟังหลวงพ่ออย่างดี นำวิธีที่ท่านแนะมาใช้ ปรากฎว่า......
    ท่านเปลี่ยนไปคนละคนเลยครับ ท่านรักผมมาก ดูแลผมดีเหมือนลูกเลยครับ แต่ตอนนี้ผมก็ยังคิดดีกับท่านขอให้ท่านมีความสุขตลอด ....
    ลืมบอกไปครับ ว่าตอนที่ผมแผ่เมตตานั้นผมท่องพระคาถามงกุฎพระพุทธเจ้าในใจ นึกถึงพระพุทธองค์ ขอรับพระบารมี และผมแผ่เมตตาไปให้คุณครูของผม ....
    ลองดูนะครับ ท่านอาจจะใช้แต่พลังเมตตาที่บริสุทธิ์ของท่านก็ได้

7. หอมจันทร์

หอมจันทร์ สมาชิก

21 กรกฎาคม 2011
    คาถานี้สวดบ่อยๆ อยู่เหมือนกัน
    มโทนาบุญด้วยน่ะจ๊ะ

8. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ต้องรวมจุดกำหนดครับแล้วแผ่ออกไปเหมือนดวงแก้วดันออกกว้างๆ

9. p_at

p_at สมาชิกใหม่

คาถามงกุฏพระพุทธเจ้า

ใครทราบที่มาของพระคาถานี้ครับ(นอกเหนือจาก เจ้าคุณ เอี่ยม วัดหนังแนะนำ ร.5 ) เกี่ยวกับพระคามงกุฏพระพุทธเจ้าผมทราบมาโดยมีผู้ใหญ่ท่านแนะนำมาเกือบยี่สิบปีแล้ว แต่มีผู้ใหญ่อีกท่านหนึ่งท่านบอกใช้ประจำ ลูกๆเป็นคนดี มีหน้าที่การงานดีทุกคน ท่านบอกว่าใช้เสกล้างหน้าทุกวันครับ พระอาจารย์สายกรรมฐาน ท่านเคยแนะนำให้ภาวนาหรือ ไม่ บางครั้ง ผมใช้บริกรรม ทำให้นั่งภาวนาได้นาน ใครมีคำตอบ มาบอกด้วยนะครับ ครูบาอจารย์สายกรรมฐานส่วนมาก ท่านให้ใช้พุทโธ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2012
  10. ckj_tong

ckj_tong เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    คาถามงกุฎพระพุทธเจ้า
    จาก หนังสือ พ่อรักลูก (พิเศษ)
    เป็นอันว่าวันนี้ขอย้อนต้นนิดหนึ่ง ท่านบอกว่าในสมัยหนึ่ง มีคนเขามาหาท่านแล้วเขาส่งหนังสือมาให้ เวลานั้นเป็นเวลาค่ำ ท่านบอกว่าค่ำๆอย่างนี้อ่านหนังสือไม่ออก จะต้องจุดไฟ แล้วก็ใช้กระแสไฟอ่าน พอตกเวลากลางคืนก็ปรากฏว่าเวลาที่เจริญพระกรรมฐาน ก็ใช้กำลังของอภิญญายกจิตโดยใช้ มโนมยิทธิ ไม่ใช่ใช้อภิญญาใหญ่ ขึ้นไปนมัสการองค์สมเด็จพระจอมไตรบรมศาสดาที่จุฬามณีเจดียสถาน พอไปถึงก็กราบองค์สมเด็จพระพิชิตมาร พอเงยหน้าขึ้นท่านก็บอกว่า
    "ตามธรรมดาพระนี่ ถึงแม้ว่าไม่มีแสงไฟก็ควรจะอ่านหนังสือออก"
    ตามบันทึกของท่านก็ถามว่า "ทำอย่างไรจึงจะอ่านออกพระพุทธเจ้าข้า"
    ท่านบอกว่า "ทิพจักขุญาณของเธอมีแล้ว แต่อาศัยที่เป็นผู้ปรารถนาพุทธภูมิมาเดิม ทิพจักขุญาณจึงไม่แจ่มใสเหมือนพระอริยเจ้า ฉะนั้น เพื่อจะให้ความแจ่มใสเกิดขึ้นเห็นภาพชัด ควรปฏิบัติแบบนี้ ควรใช้คาถานี้ไปภาวนาจนเป็นฌานสมาบัติ"
    เรื่องฌานนี่มันเรื่องเล็ก ท่านบอกว่า จะคว้าอะไรขึ้นมา มันก็เป็นฌานทันทีเพราะมีการคล่องอยู่แล้ว คาถาก็เห็นจะเป็น มงกุฎพระพุทธเจ้า ท่านบอกว่าอย่างนี้
    "อิติปิ โส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนา พุทธะตัง โสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ"
    ท่านกล่าวว่า "คาถานี้ถ้าไปเรียนและภาวนาทำให้เป็นฌาน นิมิตต่างๆจะมีอาการแจ่มใส คนที่ตาไม่ดีก็อ่านหนังสือออกได้ หรือว่าเวลามืดๆ ก็สามารถจะมองเห็นหนังสือได้ และมองเห็นทุกสิ่งทุกอย่างได้ตามความประสงค์ ถ้าใช้คาถานี้เป็นฌาน" ท่านว่าอย่างนั้น
    เป็นอันว่าท่านย้ำมาว่าไอ้มืดๆ มันก็อ่านหนังสือออก และท่านบอกว่าท่านก็มาทำ มาทำมันก็ไม่นานใช้เวลาเพียงครู่เดียว จิตก็เข้าถึงฌาน ๔ ทรงฌาน ๔ สยาบๆ ก็เลยว่ากันถึงฌาน ๘ ถึงฌาน ๘ ก็หลบลงมาฌาน ๔ ในรูปฌาน ทำไปทำมาก็เลยลองหลับตาอ่านหนังสือ ก็เห็นอ่านออก แต่ว่าวิธีนี้ท่านบอกว่าจะใช้ทั่วๆไปไม่ได้ เอาไว้แต่เมื่อมันจำเป็น ถ้าจำเป็นจริงๆ ไม่ต้องหยิบหนังสือมา เป็นแต่เพียงนึกว่าจะอ่านหนังสือ มันก็มีความเข้าใจว่าหนังสือฉบับนั้นเขาว่าอย่างไร
    วงเล็บของท่านมีไว้บอกว่า ใครอ่านแล้วถ้าทำได้ จงอย่าทำตนเป็นผู้วิเศษ เมื่อเวลาอ่านหนังสือต่อหน้าคน ถ้ามันอ่านไม่ออกจริงๆ ก็ใช้ไฟใช้แว่นส่อง ถ้ามันจำเป็นจริงๆ ก็เอาจิตจับจากภาพหนังสือนั้นเสีย ใช้ใจอย่างเดียวก็อ่านหนังสือออก นี่เป้นวิธีปฏิบัติของท่าน

11. ขอพ้นทุกข์

ขอพ้นทุกข์ เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาจะขลังหรือศักดิ์สิทธิ์ อยู่ที่ศิลนะครับ อีกอย่างการที่คุณใช้คาถาไม่ได้ผล ไม่ได้หมายความว่าคนอื่นจะเหมือนคุณ ผมรู้จักคนใช้คาถานี้มาบ้าง เขารักษาศิลได้ เขาเจริญดีครับ ส่วนผม ไม่ค่อยสวด นานๆๆที แต่มีความรู้สึกว่าถ้าได้สวดหรือบริกรรมนานๆๆ รู้สึก มีปิติ ครับ

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมอนุโมทนาเจ้าค่ะ
    ด้วยความศรัทธาในพระคาถานี้
    เมื่อสาธยายเป็นประจำสม่ำเสมอแล้ว
    ข้าน้อยพบความมหัศจรรย์เป็นอันมาก
    ยากนักที่จักบรรยายได้หมด

13. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมยังไม่เคยสวดบทนี้เลยครับ ถ้ามีโอกาสก็อยากลองสวดดูเช่นกัน

14. mek_kab

mek_kab Active Member

ขอบคุณครับ...

15. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ร้อยแปดจบก่อนทำธุระงานนั้นๆจะยุ่งยากลำบากน้อยคล่องตัวสูงไม่จุกจิก
    ท่านใดสวดคาถาเงินล้านมากๆและเห็นผลอยู่ให้ลองตามด้วยมงกุฎพระพุทธเจ้า
    ร้อยแปดจบและสังเกตุผลที่แตกต่างเช่นอะไรๆง่ายกว่าเดิมฯลฯ

16. Limtied

Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010

ขอโมทนาครับ :cool::cool:

17. nopparat244

nopparat244 สมาชิก

ถ้าเราไม่มีบุญสัมพันธ์ กับคาถานั้น ๆ ก็ไม่สามารถนำมาใช้ให้เกิดผลกับตนได้

18. nopparat244

nopparat244 สมาชิก

อาจารย์สอนว่า ไม่ควรใช้อะไร ขับไล่วิญญาณ ควรมีเมตตาต่อเขา โดยการอุทิศบุญให้เขาถ้าบุญของเราไม่พอ ก็เอาบุญของครูบาอาจารย์ของเรามารวมกับบุญของเรา เป็นการสอนให้ดวงวิญญาณมีเมตตาต่อกันไปในตัวด้วยค่ะ

19. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ไม่รู้นะค่ะ ขอบคุณที่แนะนำ
    เวลาโดนผีอำ เราเคยบริกรรมได้ยินหนอๆ พอคลายก็ค่อยพุทโธ แล้วเสียงก็ค่อยๆหายไป กลับมาขยับได้

ส่วนคาถามงกุูฎพระพุทธเจ้า พอดีญาติธรรมเคยบอกให้ท่องกันคุณไสยไว้

ช่วงนี้เรารู้สึกเอะใจ เลยหัดท่องแบบ ไม่ดูกระดาษ

พอดีโดนจากลูกค้าทำไรไม่รู้ ทำให้ งง ให้เงินเราไม่ครบด้วย ขาดหลายพันบาท (จริงเราไม่รู้ตัวแล้วนะ เห็นมันยืนยิ้มอยู่ด้วย ) พอดีตั้ังสติได้ เราเลยถามว่าทำไร..แล้ว เขาเลยส่งเงินให้เราเพิ่ม แล้วก็ไล่เขาออกจากร้านไป ( ยังยกมือขอโทษเราเลย)
    เราก็ท่องคาถา ก็ค่อยๆ ดีขึ้น จน มานั่งเรียบเรียงว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง (ถึงมา หากูเกิ้ล แล้วมาเจอะกระทู้นี้ล่ะค่ะ)

20. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระผมขอเสริม ในส่วนของคุณพระคาถา นี้ว่าหากเรานำมาสวดถอยหลังก็จะมีพุทธานุภาพ ถอดถอนสิ่งไม่ดีทั้งหลายได้หมดเช่นกัน กระผมเคยใช้มาแล้วครับควรสวดภาวนาดังนี้ครับ

ตั้งนโม3จบ
    " อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเสพุทธนาเมอิ อิเมนา พุทธตังโสอิ อิโสตังพุทธปิติอิ " 3จบ

แล้วต่อด้วย

'' อิติปิธะพุทธ ตังโสอิ อิโสตัง ธะพุทธ นาเมอิ อิเมนา ธะพุทธ เสเสอิ อิเสเส วิโสปิติอิ''3จบ
    แล้วให้กำหนดอธิฐานขอถอดถอนสิ่งไม่ดีออกจากอะไรก็ใหเเป่าลงไปหรือจะทำเป็นน้ำมนต์ก็ได้ครับ ให้ใช้อาบล้างร่างกายสิ่งของที่ไม่ดีก็จะถูกถอดถอนออกไปได้หมดครับ

เคยทำมาแล้วท่านใดสนใจก็ขอให้ลองทำดูครับไม่หวงครับ สาธุ