พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ (หลวงพ่อไก่) **บุญใหญ่ร่วมลงชื่อสวดพาหุง ฯ 2609 จบ บูชาพุทธชยันตี**

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 13 มีนาคม 2011.

1. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ประทับใจอีกแล้วค่ะท่าน สาธุค่ะ สาธุ ขอบพระคุณสำหรับคำอวยพรค่ะ ขอน้อมรับทุกประการค่ะ ^_^

2. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มาให้โมทนาบุญกันค่ะ คุณศศิวัณย์ เกษมทินศิริ ท่านแจ้งมาว่าท่านสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี ครบในวันที่ 6 มิถุนายน 55 ที่ผ่านมาค่ะ โมทนาสาธุกับคุณศศิวัณย์ ด้วยอย่างสูงค่ะ ขอให้ท่านมีสุขภาพแข็งแรง มีความมหาสิริมงคลทั้งทั้งทางและทางธรรม บังเกิดกับท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ พี่ศศิวัณย์ อยูที่ชลบุรีค่ะ เจนเคยทราบมาว่าลูกศิษย์หลวงพ่อ ท่านเป็นพระอยู่ที่ชลบุรี ไม่ทราบว่าวัดไหนค่ะ ขอรบกวนท่านผู้รู้ด้วยค่ะ พี่จะเดินทางไปกราบหลวงพ่อ พร้อมกับเพื่อนที่อยู่สุรินทร์ ตอนนี้พี่รอเพื่อนของพี่ก่อนค่ะ แต่ก็อยากไปกราบครูบาอาจารย์ที่อยู่ชลบุรี ที่เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อใหญ่ก่อนค่ะ โมทนาบุญด้วยค่ะ

3. Piticha

Piticha เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอัพเดทยอดสวดอิติปิโสค่ะคุณเจน

11. คุณปิติชา ไม้เกตุ = 1,905 จบ
    15. คุณธีรดา เอกสมทราเมษฐ์ = 782 จบ
    30. คุณลัดดาวัลย์ เทพวงษ์ = 617 จบ
    31. คุณสายฝน พุทธศรี = 1,181 จบ
    34. คุณเทพปิยาพร ผลแก้ว = 968 จบ
    45. คุณอัครภา อัศวชัยยานันท์ = 1,100 จบ
    47. คุณวารุณี ฤกษ์บุญศรี = 1,600 จบ
    62. คุณสุวรรณา เลี้ยงโชคชัย = 1,344 จบ<O:p
    69. คุณภาวนาเพียรดี= 800 จบ<O:p
    78. คุณปรศุ สิทธิคุณาเจริญ = 100 จบ

โมทนาสาธุกับทุกท่านค่ะ<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2012
  4. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งของทั้งหมดให้แล้วนะคะคุณเจน ถ้าไม่ถึงวันพรุ่งนี้ก็ถึงวันอาทิตย์ หรืออย่างช้าวันจันทร์เพราะส่ง EMS

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเริ่มโครงการใหม่แล้วค่ะ

สวดพาหุง 2609 จบค่ะ หลวงพ่อชวนร่วมด้วยช่วยกัน "พิทักษ์ พิทักษ์โลก"

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาแปะ เอาฤกษ์เอาชัยวันที่ 9 นะคะ

5. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ขออัพเดชอีกนิดคะ ทีละนิดนะคะ เพราะทางโลกด้วยทางธรรมด้วยไปหลายอย่างคะ 1889+229 = 2118 เหลืออีกนิดหนึ่ง คงทันนะคะ พรุ่งนี้ต้องไปทำกิจกรรมที่วัด ร่วมอนุโมทนานะคะ ที่จริงเวลาทางธรรมก็ไม่เยอะมาก แต่อยากจะทำให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะรับใช้หลวงพ่อใหญ่ได้คะ สาธุธรรมคะ

6. MayBuddhaBlessYou

โมทนาสาธุค่ะท่านธัมมทีโป ไม่รู้นึกอย่างไรวันนี้เข้า web ของวัดตรีวิสุทธิธรรมก่อนเลย เห็นว่าทางวัดจะมีการสวดพาหุง 2600 จบ เจนขอร่วมลงชื่อสวดด้วยค่ะ บทพาหุงนี้ถนัดนักแล ^_^ เรื่องของรอได้ค่ะท่าน

โมทนากับคุณ piak_piak ด้วยเลยค่ะ ลงชื่อสวดพาหุงด้วยกัน สาธุ สาธุ เห็นท่านเข้ามาทุกวันเลย โมทนาบุญด้วยค่ะ เข้ามากระทู้นี้มีแต่ความสวัสดีมีชัยค่ะ ตามใยแก้วนำแสงของหลวงพ่อมาอีกคน แถมยังเป็นขาประจำอีกดวย สาธุๆๆๆๆๆๆ เราปักหลักรอกันสองคนก่อนนะค่ะท่าน และรอให้ท่านธัมมทีโป เอามาลงให้เอาฤกษ์พรุ่งนี้ วันที่ 9 ค่ะ สาธุ สาธุึ

โมทนาสาธุ สาธุ กับพี่มา Piticha เป็นอย่างสูงที่วันนี้มาแจ้งยอดเพื่อนๆ ที่สวดอิติปิโสเพิ่ม โอ้โห! พี่มา คุณสายฝน คุณวารุณี ใกล้จะจบอีกไม่นานนะค่ะ สาธุด้วยค่ะ สาธุ สัจจะบารมีจะได้เต็มค่ะพี่ ตามที่หลวงพ่อใหญ่ท่านดำริไว้ เพื่อนๆ ท่านอื่นที่ยังสวดไม่จบ ขอเป็นกำลังใจให้เหมือนเช่นเคยค่ะ โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ เดี๋ยวเจนไป update ที่หน้า 32 นะค่ะ พี่มา

7. MayBuddhaBlessYou

โมทนากับคุณหนิงด้วยค่ะ สวดอิติปิโสใกล้จะครบ 2601 จบ แล้วค่ะ คุณหนิงไม่ต้องรีบค่ะ อย่างไรต้องครบแน่นอน โมทนาที่จะไปทำกิจกรรมที่วัดหลวงพ่อวันพรุ่งนี้ด้วยค่ะ พรุ่งนี้ที่วัดมีกิจกรรมอะไรหรือค่ะ มาแจ้งข่าวให้พวกเราได้ทราบบ้างนะค่ะ โมทนาบุญกับคุณหนิงด้วยค่ะ เดี๋ยว Update ยอดให้หน้า 32 ค่ะ

8. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ไปช่วยที่วัดเป็นปกติ คะ เช่นแนะนำคนก่อนที่จะเข้ากราบว่าต้องทำอย่างไร ไม่ก็ช่วยขายพวงมาลัยหรือไม่ก็ไปช่วยที่โรงนอน แล้วแต่จะทำนะคะทำก่อนกลับนะคะ ออ..ที่จริงก็เอาของไปส่งที่วัดด้วยพวกที่นอนเด็ก ชุดเด็ก และเครื่องที่ทางวัดจะทำสังฆทานเด็กนะคะ ไม่มีไรมาก ที่จริงอยากไปกราบหลวงพ่อใหญ่เฉยๆคือ ใหนๆก็ไปแล้วนะคะ

9. MayBuddhaBlessYou

คุณหนิงอยู่สุพรรณนี่ช่างดีแท้หนอ ได้ไปกราบหลวงพ่อเมื่อไหร่ก็ไปได้ อยากฝากคุณหนิงกราบหลวงพ่อบ้าง แต่เกรงใจค่ะ [​IMG]

10. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุค่าคุณธัมมทีโป

เครือข่ายสายใยแก้วของหลวงพ่อไก่ตามไปดึงตัวกลับจากเชียงใหม่มาลงชื่อประกาศร่วมบุญสวดพาหุง 2609 จบ
    "พิทักษ์ พิทักษ์โลก" diya อยากเพิ่มต่อว่า "พิทักษ์ พิทักษ์โลก พิทักษ์เรา" เจ้าค่า

สาธุ สาธุ สาธุ

11. MayBuddhaBlessYou

โมทนากับน้อง diya จ๊า ที่ใยแก้วนำแสงของหลวงพ่อตามกลับมาจากเชียงใหม่ ใครสวดก็พิทักษ์เราไปในตัวอยูู่แล้วนะจะบอกให้ :cool:

ขอแกไขค่ะ ที่ลงว่าที่วัดจะมีการสวดพาหุงพุทธชัยมงคลคาถา 2600 จบ นั้น เป็น 2609 จบ ค่ะ ตอนนี้รอฤกษ์ลงอย่างเป็นทางการ จากท่านธัมมทีโป ก่อน แต่ว่าข้าพเจ้าเริ่มสวด เอาฤกษ์ เอาชัย ชนะมารและอุปสรรคทั้งปวง ไปแล้ว ในวันนี้ วันที่ 9 มิ.ย.55 เวลา 9.09 น ไปแล้ว 9 จบ จ๊า

12. MayBuddhaBlessYou

วันฤกษ์งามยามดีอย่างนี้ ขอลงภาพที่หลวงพ่อใหญ่ท่านเมตตาออกบิณฑบาตร เมื่อวันวิสาขบูชา 4 มิ.ย 55 ที่ผ่านมา ขณะที่พวกเรารอฤกษ์มงคล เรื่องการสวดพาหุงพุทธชัยมงคลคาถา บูชาพุทธชยันตี 2609 จบ เพื่อที่ฤกษ์จะได้เป็นมหามงคลยิ่งๆ ขึ้นไป สาธุ สาธุ สาธุ

ภาพนี้นำมาจาก web ของวัดค่ะ เชิญไปติดตามข่าวสารงานบุญ ฟัีงเทศน์หลวงพ่อ มีเสียงสวดมนต์ และภาพกิจกรรมต่างๆ ของทางวัดได้ที่นี่เลยค่ะ website หลักของทางวัดที่มีท่านธัมมทีโป เป็น admin และมีน้อง viphard ด้วยที่ร่วมทำด้วยนะนี่ :cool: โมทนาบุญด้วยค่ะ

วัดตรีวิสุทธิธรรม ( วัดป่าสระกระโจม ) - พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ ( หลวงพ่อไก่ )

13. yokeemonkaew

yokeemonkaew เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    ขณะที่รอฤกษ์มงคล เรื่องการสวดพาหุงพุทธชัยมงคลคาถา บูชาพุทธชยันตี 2609 จบ ขอลงชื่อไว้ล่วงหน้าครับคุณเจน สาธุ

14. MayBuddhaBlessYou

โมทนาสาธุค่ะคุณ yokeemonkaew รอฤกษ์จนหลับไปหลายตื่นแล้วค่ะ ^_^ สงกะสัยท่านจะยุ่งๆ อยู่ค่ะ ตอนนี้มีพวกเราตามใยแก้วนำแสงของหลวงพ่อมารอเพื่อนๆ เตรียมตัวสวดพาหุงฯ 2609 จบ แล้ว 4 ท่าน ล้วนแล้วแต่ป็นสุดยอดฝีมือเรื่องการสวดมนต์แล้วค่ะตอนนี้ ตั้งให้เองค๊า แต่ว่าการสวดพาหุงฯ นี่จะยากกว่าและยาวกว่านะค่ะ เอา 3 คูณครั้งสวดอิติปิโส 2601 จบ เลยค่ะ ความเพียรต้องเพิ่ม ความตั้งใจต้องมุ่งมั่นค่ะ วันนี้เจนสวดล่วงหน้าไปก่อนแล้ว 50 จบ ค่ะ เอาฤกษ์มงคลที่ท่านธัมมทีโปแจ้งมาเมื่อวาน วันนี้เลยสวดเองแล้วค่ะ เริ่มที่ห้องพระ สวดมต์บูชาพระรัตนตรัยตามปกติ กราบเรียนหลวงพ่อแล้วด้วยค่ะ ส่งโทรจิตไปค๊า เวลาที่สวดพาหุง 9.09 น.พอดีเลยค่ะ ^_^ ทำอะไรตอนนี้รู้สึกว่าจะเป็นเจ้าพิธีกรรมเหมือนกันแล้ว ก็ต้องมีกันบ้างนะค่ะ ทำให้ขลังยิ่งขึ้นค่ะ ^_^ จบที่ 50 วันนี้หอบเลยค่ะ แต่สู้ๆๆๆ ค่ะ เพื่อบูชาพุทธชยันตี ศรีทนได้ค่ะ

15. สุคน

พอดีเราหลงเดือนค่ะ ตอนแรกรีบตาเหลือกเพราะว่ากลัวไม่ทัน เดือนเดียว แต่ปรากฏว่า งานจริงเริ่มปลายเดือนกรกฏาคม ต่อเข้าพรรษา เลยพอมีเวลา

เลยจะนำโลโก้ไปถวายหลวงพ่อก่อน และขอจากหลวงพ่อว่าเริ่มวันไหน ค่อยเริ่มเป็นทางการอีกทีนะคะ

ตอนนี้ใครมีฤกษ์สะดวก ฤกษ์ดีในใจ เริ่มไปก่อนได้เลยค่า

16. สุคน

ตอนนี้แอดมินมีหลายคนแล้วค่ะ มีคณ dextor เป็นตัวหลักและก็น้องวิภาสช่วยกันค่า เราก็ช่วยวิ่งดูไปรอบๆ มีคนเก่งกว่ามาทำแล้ว

17. สุคน

โมทนาสาธุกับทุกคนด้วยค่ะ ที่มาสวดพาหุงรอ วันนี้จะกราบเรียนหลวงพ่อค่ะ

สงสัยดำริท่านจะเป็นจริงได้ทันใจ ท่านอยากให้ตั้งชมรมสวดมนต์ ชวนคุณเจนไว้เลย

ช่วยเป็นหัวขบวนชมรมสวดมนต์ "พิทักษ์ พิทักษ์โลก" สาขาพลังจิตนิ..

18. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หมดเขตเมือไรคะพี่เจน พอดีแพลนจะไปภาวนาต่ออ่ะคะ่ ว่าจะเข้าวัด 1 เดือน เลยลังเลที่จะลงชืออ่ะค่ะ แต่จองไว้ก่อนเนอะ

19. MayBuddhaBlessYou

ตอบคุณ piak_piak ค่ะ *** มารอสวดพาหุงฯครับ สวดรอ16จบแล้ว สาธุ *** *** สาธุทุกประการ สามัคคีแข็งขัน *** ใช่แล้วค๊า งานนี้ต้องสามัคคีแข็งขันอย่างมากที่สุดด้วยเลยค่ะท่าน โมทนาสาธุค่ะคุณ piak_piak พวกเราสวดกันเก็บยอดสะสมไปก่อน ฤกษ์สะดวกของพวกเราเองค่ะ สาธุค่ะ สาธุ

ตอบน้องปู benyapa ค่ะ *** หมดเขตเมือไรคะพี่เจน พอดีแพลนจะไปภาวนาต่ออ่ะคะ่ ว่าจะเข้าวัด 1 เดือน เลยลังเลที่จะลงชืออ่ะค่ะ แต่จองไว้ก่อนเนอะ *** โมทนาสาธุค่ะน้องปูที่จะเข้าภาวนา 1 เดือนเลย ไปภาวนาเลยค่ะ 1 เดือน สาธุๆๆๆๆๆๆๆ โมทนาบุญด้วยเป็นอย่างสูง อานิสงส์ไหนจะเท่าการภาวนาวิปัสนากรรมฐาน ไม่มี ตามที่พระพุทธองค์ทรงตรัสสั่งสอนไว้ เจนว่าเพื่อนๆ ทุกคนในห้องทราบดีอยู่แล้วค่ะ แต่การสวดพระคาถาพาหุงพุทธชัยมงคลคาถา 2609 จบ นี้อานิสงส์ไม่มีประมาณเช่นเดียวกันค่ะ พี่เจนจึงต้องทำทั้ง 2 อย่างคือ หาเวลาสวดพาหุงฯ ให้จบตามที่ตั้งสัจจะไว้ให้ได้ก่อนหัวค่ำ เพื่อที่รอบดึกจะได้นั่งสมาธิค่ะ พี่เจนเคยมีโอกาสได้ไปภาวนารวดเดียว 2 เดือน เลยค่ะ ตอนนั้นชีวิตป้อแป้ดิ่งลงพสุธาเลยค่ะ แต่เพราะการไปภาวนามา 2 เดือนในครั้งนั้น ทำให้พี่เจนอยู่มาได้ จนถึงปัจจุบันนี้ค่ะ เรื่องการสวดพาหุงฯ 2609 จบ เห็นท่านธัมมทีโปแจ้งว่า เริ่มเดือนกรกฎาคม เดือนหน้าเริ่ม แต่กำหนดการยังไม่ทราบค่ะ อย่างไรก็ดี น้องปูมือวางอันดับ 1 เรื่องการสวดมนต์ของพวกเรา สวดอิติปิโส 2601 จบ ครบไปก่อนใครๆ การสวดพาหุงฯ ครั้งนี้ ต้องทำได้อย่างไม่ยากค่ะ พี่เจนจะลงชื่อไว้รอเลยดีไหมค่ะ หรือว่าอย่างไร รบกวนแจ้งพี่เจนด้วยนะค่ะ คือการสวดพระคาถาพาหุงฯ นี้ ต้องมีสติ รู้ตัวทั่วพร้อม ไม่อย่างนั้นจะสลับห้อง มีอยู่ 9 ห้อง และอาจจะหลงลืืมได้ ต้องแบบตั้งใจมากถึงมากที่สุดค่ะงานนี้ โมทนาบุญกับน้องปูด้วยทุกประการค่ะ สาธุ สาธุ

20. MayBuddhaBlessYou

สาธุ สาธุ ค่ะที่จะกราบเรียนหลวงพ่อใหญ่ให้ทราบ ถึงมหาบุญที่พวกเราพร้อมและน้อมทำตามที่หลวงพ่อท่านมีเจตน์จำนงค์ บูชาพุทธชยันตี พิทักษ์ พิทักษ์โลก โดยการสวดพาหุงพุทธชัยมงคลคาถา 2609 จบ ฉะนั้นแล้ว เจนขอเริ่มเป็นหัวขบวนชมรมสวดมนต์ สาขาพลังจิต จากสำนักงานใหญ่ (วัดตรีวิสุทธิธรรม ^_^ ) ท่านส่งสาส์นมา ณ บัดเดี๋ยวนี้เลยค๊า เจนเริ่มสวดไปแล้วค่ะ ตั้งใจวันละ 50 จบค่ะ งานนี้แบบไม่ง่ายเลยค่ะ แต่ยืนยันสักกี่ร้อยกี่พันครั้งก็ได้ว่า เพื่อบูชาพุทธชยันตี ศรีทนได้ค่ะ [​IMG]ส่วนคุณ piak_piak นั้น ท่านสวดรอไปแล้วด้วยอีกท่านค่ะ วันนี้คุณ piak_piak สวดพาหุงพุทธชัยมงคลคาถา เบิกฤกษ์ดี ฤกษ์มงคลของท่านเอง ไปแล้ว 16 จบแล้วค่ะ โมทนาสาธุด้วยค่ะ