พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ (หลวงพ่อไก่) **บุญใหญ่ร่วมลงชื่อสวดพาหุง ฯ 2609 จบ บูชาพุทธชยันตี**

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 13 มีนาคม 2011.

1. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยค่ะคุณช่อม่วง เล่าเรื่องเฉียดตายเป็นธรรมทานให้พวกเราได้ไหมค่ะ เรื่องที่หลวงพ่อท่านให้ทานข้าวก่อนกลับนั้นคงต้องมีเหตุอะไรหรือไม่ก็ไม่ทราบนะค่ะ มีครั้งหนึ่งที่มีลูกสาวส่งแม่มาบวช แล้วพอลูกสาวกลับไป รถที่ขับมาไปชนกับคันอื่นแล้วมีเสาไฟฟ้าทับลงมา แบบเฉียดตาย น้องเขาไปกราบหลวงพ่อ ท่านเมตตาบอกว่า ท่านช่วยแล้ว ไม่งั้นไม่รอด ท่านให้น้องเขาไปปฏิบัติธรรมด้วยทำนองนี้ค่ะ ไม่แน่ใจ แต่เรื่องราวประมาณนี้ค่ะ นี่แค่ไปที่วัดไปกราบหลวงพ่อท่านนะค่ะ ยังไม่ได้ไปบวชเลย หากได้ไปบวชแล้ว ทุกสิ่งทุกอย่างต้องมีปาฏิหารย์ที่ดีเกิดกับทุกคนอย่างแน่นอนค่ะ

ลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี ไหมค่ะ ^_^

2. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

Hello Hello น้อง Viphard ทำไมพี่เจน log in ที่ website ของวัดไม่ได้ค่ะ ช่วยด้วยค่ะ โมทนาค่ะ

3. MayBuddhaBlessYou

*** เชิญร่วมลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี ได้ที่กระทู้นี้ค่ะ ***

*** เชิญร่วมลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี ได้ที่กระทู้นี้ค่ะ ***

หลวงพ่อใหญ่ พระพิทักษ์ศาสนวงศ์ (หลวงพ่อไก่) วัดตรีวิสุทธิธรรม สุพรรณบุรี ฝากเชิญชวน ศิษยานุศิษย์ ศรัทธาญาติโยม ร่วมสวดอิติปิโส 2601 จบ ฉลองพุทธชยันตี เป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา

ช่วยกันรักษาโลก

ญาติโยม พี่น้องผองเพื่่อน สามารถร่วมด้วยช่วยหลวงพ่อใหญ่พิทักษ์โลกได้ตั้งแต่วันนี้

1) ท่านสามารถลงชื่อ แล้วเริ่มสวดมนต์ที่บ้าน จะสวดตลอดวันหรือก่อนนอน หรือตอนเช้า สะสมแต้ม เมื่อครบ 2601 จบ แล้ว ก็มาลงชื่อ ทางทีมงานจะนำรายชื่อขึ้นกราบเรียนหลวงพ่อ

2) ท่านสามารถลงชื่อ แล้วมาร่วมสวดที่วัด ซึ่งจะสวดกันทั้งวันทั้งคืนในวันที่ 1-3 มิถุนายน 2555

โดยจะมีปะรำพิธีสวดตลอดวันตลอดคืน เราสามารถสวดเป็นช่วงๆ และพักได้ เมื่อครบ 2601 จบเมื่อใด ก็มาลงชื่อ เพื่อรับของที่ระลึกจากทาง www.visudhidham.com

หรือสมาชิกพลังจิตสามารถลงชื่อสมัครได้ที่กระทู้นี้ค่ะ แล้วเจนจะประสานกับทางวัดให้ค่ะเมื่อสวดจบแล้ว จะนำรายชื่อกราบเรียนหลวงพ่อ เพื่อรับเครื่องระลึกค่ะค่ะ บุญสองต่อค่ะ หลวงพ่อท่านจะทำบัญชีหางว่าวรายชื่อผู้ร่วมสวดมนต์อิติปิโส 2601 จบ ในครั้งนี้ นำส่งบูชาเจดีย์จุฬามณีด้วยค่ะ

พี่น้องผองเพื่อนลูกศิษย์หลวงพ่อ รบกวน PM บอกเจน ทุกสัปดาห์ค่ะ ว่าใน 1 สัปดาห์ท่านสวดได้กี่จบ แล้วเจนจะได้ update ที่กระทู้นี้ไปจนทุกท่านสวดอิติปิโส 2601 จบนะค่ะ โมทนาบุญในจิตอันเป็นมหากุศลของทุกท่านด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2012
  4. MayBuddhaBlessYou

*** รายชื่อผู้ร่วมลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี ***

*** สรุปรายชื่อผู้ร่วมลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี ***

ฉลองพุทธชยันตี เป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ช่วยกันรักษาโลก

ขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อไก่ (พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์) วัดตรีวิสุทธิธรรม
    ที่ให้พวกเราได้มีโอกาสสร้างบุญบารมีที่ยิ่งใหญ่ในครั้งนี้ กราบหลวงพ่อพระอาจารย์ใหญ่สุดเศียรเกล้าเจ้าค่ะ

1. MayBuddhaBlessYou ถึงวันที่ 30 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 2,601 จบ ครบแล้วค่ะ เป็นมหาบุญ มหาบารมี ที่ยิ่งใหญ่ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ทำได้สำเร็จ ปลาบปลื้มใจมากที่สุดค่ะ
    2. คุณ_nnn_123
    3. คุณdiya ถึงวันที่ 28 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 1,264 จบค่ะ
    4. คุณyokeemonkaew ถึงวันที่ 23 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 900 จบค่ะ
    5. คุณแม่หมูอ้วน ถึงวันที่ 27 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 990 จบค่ะ
    6. คุณธนโชติ รัตนถาวร ถึงวันที่ 30 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 2,601 จบ ครบแล้วค่ะ โมทนาสาธุบุญด้วยอย่างสูงค่ะ
    7. คุณธัญนัทน์ บุญกว้าง
    8. คุณติงติง
    9. คุณJit D
    10. คุณpiralrat(คุณพิรัลรัตน์)
    11. คุณปิติชา ไม้เกตุ ถึงวันที่ 28 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 784 จบค่ะ
    12. คุณศิริวรรณ ชาญพัฒนะ ถึงวันที่ 29 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 673 จบค่ะ
    13. คุณกัลยรัตน์ กุศลปฏิการ ถึงวันที่ 22 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 133 จบค่ะ
    14. คุณบุษกร นิยมทรัพย์ ถึงวันที่ 28 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 133 จบค่ะ

15. คุณธีรดา เอกสมทราเมษฐ์ ถึงวันที่ 28 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 530 จบค่ะ
    16. คุณ Benyapa Becks ถึงวันที่ 25 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 2,601 จบ ครบแล้วค่ะ โมทนาสาธุบุญด้วยอย่างสูงค่ะ
    17. คุณ love _song_music
    18. คุณฤกษ์ ถึงวันที่ 27 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 809 จบค่ะ
    19. คุณจันทร์พร บุญยงค์
    20. คุณนวลจันทร์ คุณพิทักษ์วัฒนา
    21. คุณสวนิตย์ แสงไชย
    22. คุณฉัตรปวีณ์ พิริยธัญกรณ์
    23. คุณวิรัตน์ ฟุ้งเฟื่องเศรษฐ
    24. คุณรัตน์ศิริยาพร ขวานทอง
    25. คุณฤทัยรัตน์ เห็มนนท์
    26. คุณชัชชญา อัญญะพรสุข
    27. คุณปาลิกา แกล้วทนง ถึงวันที่ 28 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 499 จบค่ะ
    28. คุณ P'New
    29. คุณ นิพ_พาน ถึงวันที่ 30 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 1132 จบค่ะ
    30. คุณลัดดาวัลย์ เทพวงษ์ ถึงวันที่ 25 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 233 จบค่ะ
    31. คุณสายฝน พุทธศรี ถึงวันที่ 29 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 600 จบค่ะ
    32. คุณพรสรัญ ทองมา ถึงวันที่ 30 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 789 จบค่ะ
    33. คุณสมใจ เกตุบุญเนตร์
    34. คุณเทพปิยาพร ผลแก้ว ถึงวันที่ 25 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 108 จบค่ะ
    35. คุณ Supannifon
    36. คุณศศิวัณย์ เกษมทินศิริ ถึงวันที่ 26 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 715 จบค่ะ
    37. คุณวาริน เพ็งทอง ถึงวันที่ 27 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 835 จบค่ะ
    38. คุณสุพจน์ วงค์จันทร์คำ
    39. คุณจิตรานุช รัตนถาวร ถึงวันที่30 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 1,972 จบค่ะ
    40. คุณสม วุฒิ
    41. คุณสมสาย วุฒิ
    42. คุณสาวณัชเมธาวรรณ วุฒิ
    43. คุณเจษฎา สุขสุวรรณ
    44. คุณกิ่งกาญจน์ ขันรินทร์
    45. คุณอัครภา อัศวชัยยานันท์ (เพื่อนฝน)
    46. คุณ ภณิดา สุริยะ ถึงวันที่ 28 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 235 จบค่ะ
    47.คุณวารุณี ฤกษ์บุญศรี ถึงวันที่ 25 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 450 จบค่ะ
    48.คุณอลิสรา พงษ์ศิริปรีดา (เพื่อนอ้อ)
    49.คุณศิลาชัย วงศ์อารีนำสุข (เพื่อนอ้อ)
    50.คุณนันท์นภัส บุญรอด (เพื่อนอ้อ)
    51.คุณศิริรักษ์ แพสมบูรณ์ทรัพย์ (เพื่อนอ้อ)
    52.คุณนันทิกานต์ เนียมหอม (เพื่อนอ้อ)
    53.คุณสานนท์ รักบ่อพลับ (เพื่อนอ้อ)
    54.คุณระพีพรรณ ถึงล้อม (เพื่อนอ้อ)
    55.คุณกนกวรรณ พัฒนเสรีชัย (เพื่อนอ้อ)
    56.คุณษรรัศมิ์ อารีย์วงศ์ (เพื่อนอ้อ)
    57.คุณวัลย์ณรัตน์ ดึกภุมรินทร์ (เพื่อนอ้อ)
    58.คุณฬีรินลภัทร เนียมรอด (เพื่อนอ้อ)
    59.คุณสายฝน ผลสินธ์ (เพื่อนอ้อ)
    60.คุณศันสนีย์ บรมฤทธิ์ (เพื่อนอ้อ)
    61.คุณพิทยา แก้วทรัพย์ (เพื่อนอ้อ)
    62.คุณสุวรรณา เลี้ยงโชคชัย ถึงวันที่ 28 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 336 จบค่ะ
    63.คุณวินันทา เดชธุราทัศน์ (เพื่อนอ้อ)
    64.คุณเกริกเกียรติ แสนบุญศิริ (เพื่อนอ้อ)
    65.คุณมุทิตา วงกาศ (เพื่อนอ้อ)
    66.คุณสิริพล บางยี่ขัน (เพื่อนอ้อ)
    67.คุณสรชัย กองแดงนอก (เพื่อนอ้อ)
    68.คุณวราภรณ์ กองแดงนอก (เพื่อนอ้อ)
    69.คุณภาวนา เพียรดี
    70.คุณจิรัฏฎ์กานต์ บัวล้ำเลิศ ถึงวันที่ 27 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 2,601 จบ ครบแล้วค่ะ โมทนาสาธุบุญด้วยอย่างสูงค่ะ
    71.คุณรวมจิตร ประคอง
    72.คุณจินตนา ถาวรศักดิ์
    73.คุณวิไล นุใหม่
    74.คุณกมลวรรณ สวนนัน
    75.คุณนงเยาว์ นุใหม่
    76.คุณรัชนีวรรณ สวัสดิ์นาวิน ถึงวันที่ 28 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 688 จบค่ะ
    77.คุณณัฐพร สวัสดิ์นาวิน ถึงวันที่ 28 พ.ค. 55 สวดอิติปิโสได้ 34 จบค่ะ
    78.คุณปรศุ สิทธิคุณาเจริญ (เพื่อนฝน)
    79.คุณนิภา คลังมณี (เพื่อนอ้อ)
    80.คุณชนกานต์ ปิ่นเสถียรเกศ (เพื่อนอ้อ)
    81.คุณรัตนมณี ปิ่นเสถียรเกศ (เพือนอ้อ)
    82.คุณพนิต พงษ์ดนตรี (เพือนอ้อ)
    83.คุณแก้วตา เจริญเวชธรรม (เพื่อนอ้อ)
    84.คุณสาวจารุพร นุแปงถา
    85.คุณสุนิตรา มินออน
    86.คุณคนึงนิตย์ แก้ววงศ์
    87.คุณอนงค์ ชลแดง
    88.คุณประพิมพ์พร มานะกิจ
    89.คุณ urairatvi

*** จะปิดยอดสมัครในอีก 2-3 วันนี้แล้วนะค่ะ โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ ***

ท่านใดที่ต้องการสมัครเพิ่มหลังจากปิดยอดแล้ว รบกวนสมัครไปที่ website หลักของวัดตรีวิสุทธิธรรม ด้านล่างนี้ได้เลยค่ะ

http://www.visudhidham.com/joomla/t...ลงชื่อสวดอิติปิโส-2601-จบ-บูชาพุทธชยันตี.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  5. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

จริงเหรอครับ เอเดี๋ยวดูให้ครับ พี่ User อะไรครับ หลายคน ไม่ได้ไปกด Link Confirm นะครับ ลองหา ดูใน ถังขยะ Spam อะครับ ลองดูดีๆนะครับ มีทุกรายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2012
  6. MayBuddhaBlessYou

รบกวนช่วยดูด้วยค่ะ พี่ confirm email แล้วค่ะ ตอนแรก log in ได้ค่ะ แต่พอจะตอบกระทู้ ตอบไม่ได้ค่ะ ระบบแจ้งว่า ไม่มีชื่อนี้ในระบบค่ะ ชื่อ user พี่พิมพ์อย่างนี้ค่ะ

Name : May Buddha
    Last Name : Bless You

7. ช่อม่วง

ช่อม่วง เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2006
    **** เล่าเรื่องเฉียดตายเป็นธรรมทานให้พวกเราได้ไหมค่ะ
    - จะ ให้ส่ง PM หรือ หน้ากระทู้ ขอความเห็นค่ะ

*** ลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี ไหมค่ะ ^_^

- ไม่ลงชื่อ ค่ะ แต่ก็สวดทุกวัน เต็มบทบ้าง บทย่อบ้าง
    ตามประสาคนเรื่อยเฉี่อย ค่ะ
    ส่วนใหญ่ ก็ 108 จบก่อนหลับ เริ่มต้นด้วย บทเต็ม ต่อ ด้วยบทย่อ ค่ะ

ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูง กับคุณเจน และทุกท่าน ด้วยนะคะ สาธุ สาธุ _/\_

8. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะคุณเจน นับแต้มได้เรื่อยๆ และสวดได้ทุกอริยาบถ นะคะ หาตัวนับมาก็ได้ค่ะ กดไปเรื่อย คือเราตั้งจิตอธิษฐาน แล้วสะสมแต้มได้ทุกวัน ตลอดวันก็ได้ ใช้ความเพียร ความอดทน

ถวายหลวงพ่อใหญ่ค่ะ

ที่กลุ่มรสธรรม ก็สวดมนต์ถวายหลวงพ่อทุกวัน พาหุง 9 จบ หรืออิติปิโส 108 หรือเท่าอายุบวก 2 ก็แล้วแต่อัธยาศัยค่ะ

ทำสิ่งนี้ที่จริงได้แก่ตัวเราเองค่ะ

แต่เราก็อาศัยหลวงพ่อเป็นกำลังใจ แบบว่าจะถวายท่าน ทำให้มีลูกฮึด ชนะมารทั้ง 5 ได้ค่ะ

9. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ลงชื่อด้วยค่าคุณเจน ขออนุโมทนานะคะที่ส่ง pm ไปบอกกล่าว diya ด้วย ที่จริงเข้ามาอ่านกระทู้เมื่อวันก่อนก็ตั้งใจว่าจะขอร่วมด้วยยังคิดว่าจะหารวันให้ลงตัวยังงัยวันละกี่เที่ยวน๊าถึงจะครบ ต้องท่องเต็มทั้ง 3 ห้องเลยมั้ยคะ ยังไม่ได้เริ่มซักกะที หุหุ เห็นทีต้องเริ่มแล้วล่ะค่า โมทนาสาธุบุญกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ

10. MayBuddhaBlessYou

โมทนาสาธุด้วยค่ะคุณ Diya ตามที่ท่านธัมมทีโปท่านแนะนำค่ะ สวดไปเรื่อยๆ ทุกอริยาบท เรื่องนี้ต้องอาศัยความอดทนอย่างสูงมากเลยนะค่ะ เจนเองก็เพิ่งเริ่มสวดยาวๆ ค่ะ ปกติจะสวดมนต์ไม่มากค่ะ อาศัยนั่งสมาธิมากกว่า จริงอยู่ที่ว่าทำสมาธิได้อานิสงส์มากกว่าสวดมนต์ อยากจะพ้นทุกข์จริงๆ ต้องทำความเพียร ยืน เดิน นั่ง นอน แต่การสวดอิติปิโส 2601 จบนี้ อานิสงส์ มากมายสุดประมาณ เพราะถวายเป็นพุทธบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา ถวายหลวงพ่อ ตั้งใจอุทิศบุญให้ใคร เจ้ากรรมนายเวร ให้ครูบาอาจารย์ ให้พ่อแม่ที่เรารัก ให้พี่น้องก็ได้ เจนให้ให้ทุกรูปทุกนาม ทุกดวงจิตวิญญานด้วยเลย อย่างน้อยที่เขาทุกข์ก็จะได้มีความสุขขึ้นมาบ้าง หากโมทนาบุญที่เราสวดมนต์อิติปิโสครั้งยิ่งใหญ่ในชีวิตครั้งนี้

เจนยังไม่รวมค่ะ ของเจนวันละ 54 จบ 2 วัน เท่ากับ 108 จบ แบบนี้ไปเรื่อยๆ ค่ะ หากไม่ขาดสวดสักวัน ก็คงจะประมาณเดือนครึ่งสวดครบค่ะ แต่เจนอาศัยนั่งสวด ยังไม่นับนอนสวด หรือยืน หรือเดินสวดเลย ดีมากๆ เลยค่ะที่ท่านธัมมทีโปท่านแนะนำมา เพราะเจนก็ไม่รู้ว่าสวดได้ทุกอริยาบท อย่างนี้ เจนว่าเจนจะครบก่อนเดือนครึ่งค่ะ บางวันมีขี้เกียจค่ะ ท่านพญามารมาเยี่ยมเยือนเยอะช่วงนี้ ทดสอบกำลังใจเราค่ะ ดีที่ท่านมาทดสอบ จะได้ไม่ยอมแพ้ท่านค่ะ หากวันไหนไม่ไหวจริงๆ อ้่างโน่นนี่นั่น ต้องมาที่พลังจิตค่ะ ต่้องมาอ่านที่พ่อแม่ครูบาอาจารย์ท่านสั่งสอน โดยเฉพาะที่ท่านด่าแรงๆ ให้จิตมันสะดุ้งนี้ยิ่งดีค่ะ จะได้มีกำลังใจฮึดขึ้น มาจริงๆ นะค่ะ อย่างวันนี้ตอนแรกว่าจะบายก่อน haha แต่เห็นคุณ diya มาลงชื่อเพิ่มเจนก็ดีใจมากค่ะ จะได้มีเพื่อนร่วมสวด เจนก็จะไปสวดมนต์อิติปิโส อีกสักพักค่ะ ขอบคุณคุณ Diya ที่เข้ามาทำให้เจนชนะมารในวันนี้ค่ะ ^_^ สาธุค่ะ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2012
  11. MayBuddhaBlessYou

โมทนาบุญกับท่านธัมมทีโป กับเพื่อนๆ กลุ่มรสธรรมด้วยค่ะ เจนถนัดพาหุงค่ะ เจนขอร่วมสวดมาต์ถวายพาหุง 9 จบ ให้หลวงพ่อใหญ่ท่านด้วยทุกวันค่ะ

12. yokeemonkaew

yokeemonkaew เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    ขอร่วม รายชื่อผู้ร่วมลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี ครับ
    ยังนึกอยู่ว่า สองสามวันนี้แปลกมากนึกถึงหลวงพ่อใหญ่ เลยหยิบประคำตาเสือที่บูชาจากที่วัดมาภาวนา ทุกวันมีเส้นประจำ คืนนี้เข้าพลังจิต เลยทราบข่าว ขอโมทนาบุญด้วยครับ ที่เมตตาน้อมนำบุญใหญ่ที่ได้ร่วมกับหลวงพ่อมาให้ได้ร่วมกัน สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอบคุณค่ะ คุณเจนที่ส่งข่าวดีนี้มาให้พี่ อยากทราบว่าจะต้องสวดให้ครบ 2601 จบภายในวันที่ 3 มิย.ไหมคะ และจะต้องสวดครบ 3ห้องทุกจบหรือไม่คะ ปกติจะสวด 3ห้องตอนขึ้นต้น และ แค่ห้อง อิติปิโสฯต่อจนเท่าอายุ+1 ค่ะ พี่เคยไปสวดลักขีที่วัดธรรมมงคล นานหลายปีแล้ว สวดทั้งวันทั้งคืน ทั้ง3ห้อง อยู่3วัน 2คืน วันสุดท้ายต้องหลบไปนอนพักก่อนลาบวชค่ะ ขอโมทนา ในบุญนี้กับทุกท่านและคุณเจนด้วยค่ะ สาธุ

14. MayBuddhaBlessYou

โมทนาสาธุกับคุณ yokeemonkaew ด้วยค่ะ ที่นึกถึงหลวงพ่อ เพราะหลวงพ่อท่านคงเมตตาคุณเป็นพิเศษ บางท่านนี้ต้องให้หลวงพ่อท่านเรียกอย่างคุณ yokeemonkaew งัยค่ะ ^_^ หลวงพ่อท่านเมตตาเป็นพิเศษจึงมีเหตุให้ต้องเข้ามาพลังจิต เจอ PM ของเจนเลยทราบข่าว จึงได้มีโอกาสมาร่วมสร้างบุญบารมีที่ยิ่งใหญ่ครั้งนี้ด้วยกัน โมทนาบุญด้วยค่ะ ประเดี๋ยวเจนจะไป Update กระทู้ลงสมัคร ตอนนี้ได้ 4 ท่านแล้วค๊า ดีใจมากมายเลย และอีกหนึ่งนี่คงไม่พลาดพี่วิภา (แม่หมูอ้วน) ของเจน ^_^ อ่านแล้ว เดี๋ยวไปตอบให้ค่ะพี่ อยู่อังกฤษก็สวดได้ค่ะ

15. MayBuddhaBlessYou

สวัสดีค่ะพี่ กำลังคิดถึงพี่อยู่พอดีเลย ขอโมทนาบุญนี้ด้วยค่ะ พี่ค่ะเจนเข้าใจว่า ต้องสวดทั้ง 3 ห้อง เพราะถวายเป็น พุทธบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา จึงต้องทั้ง 3 ห้องค่ะพี่ ตรงนี้ต้องให้ท่านธัมมทีโปซึ่งเป็นศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อไก่ พระอาจารย์ใหญ่ท่าน มาตอบให้อีกครั้งเพื่อความกระจ่างค่ะ แต่เจว่าต้อง 3 ห้องค่ะพี่ วันนี้เจนเพิ่งจบไป 54 จบ บวก 2 วนก่อน ตอนนี้เจนได้ 162 จบแล้วค่ะ หนทางยังอีกยาวไกล แต่ต้องไปให้ถึงค่ะพี่ ค่อยๆ สวดค่ะพี่ เหนื่อยก้พักนะค่ะ ^_^

ส่วนเรื่องที่จะให้สวดจบก่อนวันที่ 3 มิ.ย.นั้น ไม่จำเป็นค่ะพี่ สวดจบเมื่อไหร่ แจ้งมาที่เจนได้ค่ะ เจนจะได้ประสานไปที่วัด เพื่อกราบเรียนหลวงพ่อ และรับรางวัล (มีรางวัลจากหลวงพ่อเป็นกำลังใจค่ะ จะได้มีแรงฮึด) แต่ที่พวกเราทำนั้น ไม่ได้หวังรางวัลอะไร เจนเชื่ออย่างนั้น ทุกท่านที่ร่วมสวด เพราะว่าตั้งใจสวดถวายพุทธบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา ถวายหลวงพ่อท่านด้วย เพราะท่านคงเหนื่อยมากเพื่อโปรดพวกเราค่ะ เจนขอให้พี่แจ้งเจนทุกสัปดาห์ได้ไหมค่ะ ว่าสวดไปกี่จบ แล้วเจนจะได้ update ที่กระทู้ ประหนึ่งว่าเรากลับไปเป็นนักเรียนใหม่อีกครั้ง แล้วมีการบ้านให้ทำ แต่การบ้านครั้งนี้ เป็นครั้งที่ยากที่สุดและยิ่งใหญ่ที่สุดในชีวิตของทุกท่านที่ร่วมกันสวดอิติปิโสในครั้งนี้ ยิ่งใครไม่ถนัดสวดมนต์แล้วมาลงชื่อนี้ เจนขอน้อมโมทนาสาธุด้วยค่ะ เพราะว่าต้องอาศัยความอดทนและเพียรพยายาม ไม่แพ้การนั่งสมาธินานๆ เลยนะค่ะ

อีกเรื่องค่ะพี่ พี่สวดได้ทุกอริยาบทค่ะ ยืน เดิน นั่ง นอน ได้ทุกอย่างค่ะ ท่านธัมมทีโป ท่านแนะนำมานี่ดีมากอีกเรื่องคือ ที่นับเวลา หรืออะไรที่เราสามารถกดนับเป็นตัวเลขได้ เจนก็ไม่รู้ว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน ต้องถามที่พอจะบอกพวกเราได้ค่ะ อย่างนี้ก็ดีนะค่ะ จะได้สะดวก ไม่ต้องคอยจำ เพราะจำคงพลาดแน่ อย่างเจนหลงลืมบ่อย ต้องใช้ตัวช่วยค่ะ โมทนาบุญด้วยค่ะพี่ บุญนี้ยิ่งใหญ่เหลือเกินค่ะ

พี่จะลงชื่อสมัครเลยไหมค่ะ ^ _^ ( เหมือนปิดการขาย แบบนักขายมือทองเลยค่ะ haha )

16. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอบคุณค่ะคุณเจน พี่ก็ว่าจะสวดเริ่มต้นดูก่อนวันนี้ซัก 30จบ แล้วค่อยๆเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ดีกว่าจะได้ไม่เครียด แล้วได้บุญเต็มที่ค่ะ ถ้าไม่มีกำหนดต้องจบภายใน 3/6 ก็ขอสมัครด้วยค่ะ โมทนาบุญด้วยค่ะ
    ป.ล.วิธีนับไม่ให้ลืมก็ใช้หักนิ้วมือซิคะ ใช้มือซ้ายเป็นหลัก 10 มือขวาเป็นหลักหน่วย นิ้วโป้งขวาคือ5 รวมนิ้วชี้ก็6 ไปจนครบ5นิ้วก็เป็น9 แล้วเริ่ม 10ที่นิ้วชี้ซ้าย+นิ้วชี้ขวาก็นับเป็น 11 ไปเรื่อยๆค่ะ

17. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนา สาธุ ด้วยบุญกุศลที่ เจ้าของกระทู้ได้ทำมาทั้งสิ้นทั้งมวลครับ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ

18. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสมัครด้วยคนครับ แต่ว่าจะเริ่มนับ วันไหนดี เพราะว่าผมสวด เท่าอายุ บวก 2 มาทุกวัน ถ้าเริ่มวันนี้ก็จะได้เริ่มนับสถิติ แต่ถ้านับถอยหลังไป ผมได้เยอะแล้ว (เดี๋ยวกลายเป็นออกสตาร์ทก่อนนกหวีด) ท่านที่ไม่ทราบจะนับอย่างไรดี ไปที่ร้านขายเครื่องเขียน หาซื้อเครื่องกดนับจำนวน อันละประมาณ 1 - 300 บาท หรือถูก/แพง ตามที่จะสะดวก บางทีนับลูกประคำก็หลง วันนี้ต้องเพิ่มปริมาณการสวดขึ้นอีกเพื่อจะได้ครบเร็ว ๆ อย่าลืมลงชื่อให้ผมด้วยนะครับ

19. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อสอนกรรมฐาน

คือจะนั่งยังไงก็ได้ นั่งห้อยขาก็ได้ นั่งเตียงผ้าใบก็ได้
    นอน เป็นกึ่งๆนอนก็ได้ หรือยืนก็ได้
    ไม่จำเป็นต้องนั่งพับเพียบ หรือนั่งขัดสมาธิเพชร
    คือนั่งตามลักษณะของเรา นั่งแล้วเกิดความสุข
    อิริยาบถ คือ แก้ทุกข์ ถ้ามันเมื่อย เราก็แก้ทุกข์ไง
    อย่าไปโง่นะ ใช่ไหม อิริยาบถ คือ แก้ทุกข์
    อิริยาบถมีตั้ง ๔ ยืน เดิน นั่ง นอน เราก็สลับกันไป
    คือเจริญบ่อยๆ เพราะแก้ทุกข์…
    มันแก้ที่จิตของเรา ก็จิตมันไม่รู้
    ทำให้เกิดความสงบ แล้วพิจารณาให้มันรู้ขึ้นมา
    มันก็หมด... อิริยาบถอะไรก็ได้ทุกขณะ นั่งยังไงก็ได้
    นอนก็ได้ นอนสวดมนต์ก็ได้ นอนไหว้พระก็ได้
    มันไม่เกี่ยวกัน... ไอ้เจตนา ศรัทธาเราต่างหากล่ะ
    แต่เราไปยึด เค้าว่ามันต้องนั่งแบบนี้ เอาแล้ว โง่น่ะ
    ไปเชื่อเขามา แต่ขาดปัญญา

ถ้านั่งไม่ได้ก็นอนมันเลย
    ทำจนหลับ... ตื่นขึ้นมาทำอีกนะ

ขอขอบคุณ กลุ่มรสธรรม

20. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

สวดสะสมแต้มได้ค่ะ ทำได้ทั้งวันเลย ทุกอริยาบถค่ะ

งานนี้เนื่องจากการสวดครั้งนี้ปริมาณมาก หลวงพ่อบอกว่า สวดได้ทุกขณะ เก็บแต้มสะสมได้ แล้วนำชื่อให้ท่านค่ะ ท่านบอกจะทำบัญชีหางว่าว นำส่งบูชาเจดีย์จุฬามณีให้ค่ะ

แจมกระทู้พันทิปค่ะ

PANTIP.COM : Y12114415