พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ (หลวงพ่อไก่) **บุญใหญ่ร่วมลงชื่อสวดพาหุง ฯ 2609 จบ บูชาพุทธชยันตี**

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 13 มีนาคม 2011.

1. ช่อม่วง

ช่อม่วง เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2006
    ประมาณ ไม่เกิน ต้นเดือน ทุกท่าน ที่เดินทาง ไปกราบพระอาจารย์ ก็จะไม่ทำความ รำคาญใจ (จากฝุ่นถนน ) ให้ชาวบ้านข้างทางกันแล้ว เพราะถึงคิว ช่าง จะไปทำถนนลาดยาง ทางเข้าวัด ให้แล้ว
    ข้าพเจ้า ขออนุโมทนา บุญ กับทุกท่าน ที่ ร่วมบุญสร้าง ถนน ทอดผ้าป่า และ ทุกงาน บุญ ด้วย สาธุ สาธุ
    และบุญกุศล ใด ที่ข้าพเจ้า ได้ทำแล้ว ทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ทุกภพ ทุกชาติ ถึง ปัจจุบัน และ ที่จะทำต่อไป ในอนาคต มีผล กับ ข้าพเจ้าเพียงใด ขอบุญกุศล นั้น มีผล เช่นเดียวกับ ผู้ที่ร่วมโมทนากับ ข้าพเจ้า ตลอดเท่าที่ท่าน ศรัทธา ในพระพุทธศาสนา สาธุ สาธุ

2. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนา สาธุ ในบุญครั้งนี้

3. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

4. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

มีเพื่อน ๆ อยากร่วมทำบุญสร้างถนน ไม่ทราบว่าจะเป็นงานทอดผ้าป่า หรือว่าจะร่วมบริจาคเข้าไปได้เลย แล้วมีกำหนดวันสุดท้ายไหม

5. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาบุญกับท่าน jakpong ใบการร่วมบุญกับหลวงพ่อดวยค่ะ สาธุ สาธุ

6. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะท่าน _nnn_123 ไม่ได้เจอกันที่กระทู้นี้นานเหมือนกันนะค่ะ ตอนนี้เจนเริ่มได้ยินเสียงสวดมนต์ดังก้องที่หูมาได้สักระยะหนึ่งแล้วเหมือนกันค่ะ แต่เป็นบาสวดทางเหนือค่ะ ไม่ทราบแน่ชัดว่าบทอะไร แต่เพราะดีเหมือนกันค่ะ (แอบไปอ่านท่านถามที่กระทู้อื่นมาค่ะ เป็นเหมือนกัน ^^)

กราบโมทนาบุญที่ท่านร่วมสร้างบารมีกับหลวงพ่อท่านด้วยค่ะ โมทนาบุญด้วยอย่างสูงทุกประการค่ะ สาธุ สาธุ

7. MayBuddhaBlessYou

กราบโมทนาบุญด้วยทุกประการ บุญใดที่ท่านช่อม่วงทำทั้งทาน ศีล ภาวนา ทุกภพทุกชาติ ข้าพเจ้าขอเป็นผู้มีส่วนในบุญของท่านด้วยทุกประการด้วยเทอญ ท่านช่อม่วงมีจิตใจที่เมตตามาก ที่เผื่อแผ่บุญให้ผู้อื่น ข้าพเจ้าขออุทิศบุญที่ทำมา ทุกภพทุกชาติ ทั้งทาน ศีล ภาวนา บุญกิริยาวัตถุ 10 บุญบารมี 10 ทัศ ขอน้อมส่งบุญเหล่านี้ให้ท่านพระอาจารย์ใหญ่ หลวงพ่อไก่ หรือพระพิทักษ์ศาสนวงศ์ และขออุทิศให้ท่านช่อม่วงและทุกท่าน ที่ร่วมโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ พุทธังอธิษฐานมิ ธัมมังอธิษฐานมิ สังฆังอธิษฐานมิ นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

8. MayBuddhaBlessYou

สาธุค่ะท่าน สาธุ เดี๋ยวจะประสานให้ค่ะท่าน ท่านธัมมทีโปอยู่ไหมค่ะ ^_^ รบกวนแจ้งรายละเอียดด้วยค่ะ สาธุค่ะ

9. MayBuddhaBlessYou

กราบขอบพระคุณค่ะท่านที่เป็นห่วง เจนสบายดีตามอัตตภาพค่ะ ทางโลกยังคงต่อสู้ต่อไปค่ะ แต่ทางธรรมกำลังเข้มข้นค่ะท่าน ท่านธัมมทีโป สบายดีไหมค่ะ

ดีเลยค่ะ ที่ Face Book กราบขอเรียนเชิญนักปฏิบติธรรมศิษย์หลวงพ่อทุกท่านด้วยค่ะ ส่วนตัวเจนใช้แต่ Twitter ค่ะ เดี๋ยวจะลองใช้ face book ดูค่ะ

วันมาฆะบูชาที่ผ่านมา มีน้องๆ สนิทกันหลายท่าน ไปร่วมบุญกับหลวงพ่อด้วยค่ะ ส่วนตัวเจนยังคงอยู่ที่เชียงรายค่ะ วันมาฆะบูชา ได้พาคุณแม่และน้องสาวไปวัดใกล้บ้านแทนค่ะ จริงๆ แล้วบ้านเจนอยู่ติดวัดเหมือนกันนะค่ะ เจนยังไม่มีวาสนาได้ไปกราบหลวงพ่ออีกเลย เพราะตอนนี้อยู่เชียงรายค่ะ แต่คงจะกลับกรุงเทพอีกไมนานค่ะ เพราะเหตุว่าต้องไปประกอบกิจการทางโลก ซึ่งก็คิดว่าน่าจะได้ฟื้นตัวอีกครั้งค่ะ เพราะได้บารมีหลวงพ่อท่านแผ่เมตตาครอบคลุมให้ทั้งทางโลกทางธรรม กราบองค์หลวงพ่อไก่เจ้าค่ะ กราบ1 กราบ2 กราบ3

ครั้งหนึ่งนอนอยู่ที่บ้าน มีวัดอยู่ติดบ้านเลย แบบติดกว่าที่บ้านจริงๆ ตอนนี้ค่ะ คือบ้านนี้เป็นหลังที่ 2 ที่ติดวัด แต่ในฝันนั้นบ้านติดวัดหลังแรกเลย หากมองออกจากบ้านไป จะเห็นพระประธานที่ใหญ่มากๆๆๆๆ ประหนึ่งว่าองค์พระประธานนั้นใหญ่ที่สุดในโลกเลยค่ะ แล้วก็ฝันเห็นหลวงพ่อพระอาจารย์ใหญ่ด้วยค่ะ คงจะเป็นนิมิตรหมายที่ดีนะค่ะ

โมทนาสาธุกับท่านด้วยค่ะ

10. MayBuddhaBlessYou

เชิญท่าน download เสียงหลวงพ่อสอนกรรมฐาน มีทั้งหมด 12 กัณฑ์ค่ะ ได้ที่นี่ค่ะ

http://www.visudhidham.com/joomla/th/prakru-pitaksasanawong-luang-por-kai-teaching-meditation.html

1. เสียงหลวงพ่อสอนกรรมฐาน
    2. อธิบายการทำกรรมฐาน 5 (เกศา โลมา นขา ทันตา ตโจ)
    3. สมถะกับวิปัสสนา
    4. คำแนะนำสำหรับวิปัสสนายานิก (แนวปัญญา)
    5. ไม่เก่งสมาธิ แต่อยากทำฌาน ทำได้ไหม ? (เพิ่มได้ด้วยความเพียร)
    6. เดินจงกรม
    7. การเช็ดพระ
    8. สอนคนป่วย
    9. แรงกายแรงใจ ยิ่งทำยิ่งมีมาก
    10. คว่ำเข่ง..ซะ.!
    11. ต้องมีหลัก เดินในมรรค ต้องมีหลักเดินในมรรค
    12.ตั้งเสาให้ตรง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2012
  11. MayBuddhaBlessYou

กราบเรียนเชิญทุกท่านร่วมบุญ หล่อพระอุปคุต กับทางสำนักสงฆ์ไตรรงค์วิสุทธิธรรมค่ะ

หล่อโดยใช้พิมพ์องค์ต้นแบบโบราณ

พุทธยันตีพระพุทธเจ้าตรัสรู้ครบ ๒๖๐๐ ปี

ในวันวิสาขบูชา พ.ศ. ๒๕๕๕

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อพระอุปคุต ขนาด ๓๙ นิ้ว

ป้องกันไฟไหม้ น้ำท่วม แผ่นดินไหว และภัยพิบัติทั้งปวง

พิธีพุทธาภิเษกใหญ่ในวันที่ ๔ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๕

ณ วัดไตรรงค์วิสุทธิธรรม

สั่งจองวัตถุมงคลพระอุปคุตด้วยตนเอง ได้ที่ร้านสำเภาทอง

ติดต่อสอบถามทางโทรศัพท์ คุณปวริศา สุรธรรมวิทย์ 081-995-1056

ร่วมบุญหรือ โอนเงินจองได้ที่ เลขที่บัญชี 522 243 4360

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาดอนเจดีย์ ชื่อบัญชี พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ ตันงามตรง

Click ดูรายละเอียดทั้งหมดได้ที่นี่ค่ะ

http://www.visudhidham.com/?page_id=1307

12. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

พระอุปคุตเป็นแบบที่แสดงอยู่ด้านบนใช่ไม๊ครับ??

13. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    สาธุ คะ ... ได้ไปกราบคุณพ่อพระอาจารย์ใหญ่ บ่อยๆ ได้ไปตลอดคะ พาคนไปบวช ไปกราบท่านอยู่เรื่อยๆ อยากไปอยากทำเพราะเราศรัทธา เราได้อะไรดีๆจากท่านก็อยากให้คนอื่นได้มั้งคะ แต่ก็อีกแหละคะ แล้วแต่บุญแล้วแต่กรรมคนบางคนแค่พูดก็อยากไปอยากบวชเลย บางคนก็ไม่มีโอกาส ดิฉันศรัทธา เคารพบูชาคุณพ่อพระอาจารย์ อย่างหาที่สุดไม่ได้ท่านบอกท่านแนะนำอะไรดิฉันก็ทำตาม และเป็นไปด้วยดี...ไปบ่อยคะ อาทิตย์ละ 2- 3 วัน นะคะ 55555 อยู่ใกล้ นะคะ..คือ เอาของไปส่งวัดด้วย อยากรับใช้ท่านทำไรได้ก็ทำนะคะ

14. MayBuddhaBlessYou

โมทนาสาธุ สาํูธุ สาธุ ด้วยทุกประการค่ะ โอโห ! ไปอาทิตย์ละ 2 -3 วัน เลยหรือค่ะ สาธุค่ สาธุ บ้านท่านอยู่ที่ไหนค่ะ ทำไมถึงไปได้บ่อยมากๆๆๆๆ นี่แสดงว่าท่านเป็นคนมีบุญวาสนามากจริงๆ นะค่ะ บางคนอยากจะไป อยู่ใกล้ๆ แท้ๆ ยังไม่ได้ไปเลยค่ะ ไม่ต้องอื่นไกลค่ะ ชาวสุพรรณฯ เอง หลายคนที่ยังไม่รู้จักองค์หลวงพ่อท่านค่ะ ครั้งที่เจนไปแรกๆ นั้น ไปถามคนแถวนั้น ว่าไปสำนักสงฆ์ไตรรงค์วิสุทธิธรรมนี่ไปทางไหน บางคนบอกไม่รู็้จัก นี่ขนาดคนดอนเจดีย์เองนะค่ะ ต้องบอกว่าไปวัดป่าสระกระโจม เขาถึงจะถึงบางอ้อค่ะ หลายคนพวกเราลูกศิษย์เอง หรือที่เคารพศรัทธาองค์หลวงพ่อพระอาจารย์ใหญ่ท่าน บางคนทีทราบมา อยู่นครพนม บ้างก็ลพบุรี เป็นต้นยังดั้นด้นไปกราบท่านเลย คนที่ไปถึงที่วัดและได้กราบหลวงพ่อท่าน เป็นผู้มีบุญวาสนาอย่างยิ่ง ทุกท่านค่ะ และที่ไปบวชเองแบบไม่ต้องไปให้หลวงพ่อท่านช่วยเรื่องทางโลกอย่างนี้ ก็เป็นผู้มีบุญบารมีมากอย่างยิ่ง อย่างท่าน _nnn_123 โมทนาบุญกับท่านด้วยนะค่ะ มีเพื่อนที่เป็นด๊อกเตอร์ สอนอยู่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งก็ไปกราบหลวงพ่อและบวชอยู่บ่อยๆ ค่ะ หวังว่าเจนคงจะได้มีโอกาสพบเจอกับหลายๆ ท่านสักครั้งนะค่ะ สาธุด้วยนะค่ะท่าน _nnn_123 ปลื้มใจแทนจริงๆ ค่ะ

15. MayBuddhaBlessYou

สาธุค่ะท่านที่ถามมา ใช่ค่ะ เนื้อสัมฤทธิ์ ป้องกันไฟไหม้ น้ำท่วม แผ่นดินไหว และภัยพิบัติทั้งปวง

พิธีพุทธาภิเษกใหญ่ในวันวิสาขบูชาที่ ๔ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๕ ณ สำนักสงฆ์ไตรรงค์วิสุทธิธรรม

หากต้องการร่วมบุญ สามารถสอบถามได้ที่คุณปวริศา สุรธรรมวิทย์ 081-995-1056

ร่วมบุญหรือ โอนเงินจองได้ที่ เลขที่บัญชี 522 243 4360

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาดอนเจดีย์ ชื่อบัญชี พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ ตันงามตรง

หลังจากโอนเงินแล้ว กรุณา fax เอกสารมายัง 035-535829

เพื่อทางวัดจะได้ทราบว่าท่านโอนเงินมา และบันทึกรายชื่อท่านเจ้าภาพได้ถูกต้อง

โมทนาบุญด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2012
  16. _nnn_123

คือ งี้คะ คุณเจน คือ ดิฉันอยู่ สามชุก นะคะ รุ้จักท่านตอนเดือน กรกฏาคม ปี 2554 นี้เอง สามีบวชก่อน และดิฉันก็บวชตาม ทีหลัง ดิฉันมีคนแนะนำคะ จากเกาหลี มาเป็นสะใภ้ สุพรรณ10 ปี เพิ่งได้ไปทางสระกระโจม บ่อยตอนที่ได้ไปเป็นศิษย์ท่านนี้แหละคะ คนที่แนะนำจากเกาหลี เพิ่งคุยกันครั้งเดียว เขาก็แนะนำดิฉันก็ไปตามหาท่านเอง มีเหตุให้ไปนะคะ และหลังจากนั้น ได้ไปบ่อยๆ ซื้อพวกนมผง ที่นอนเด็กที่เขาทำสังฆทาน นะคะ คือเป็นคนติดต่อให้ทางวัดหาที่ที่จัดขายให้ในราคาถูกๆ ติดต่อส่งให้ดิฉันไม่ได้อะไรซักบาทนะคะขอออกตัวก่อน แต่อยากให้วัดได้ บางทีก็ไปส่งให้เอง ให้ทางแม่ชีปุ๊ โทรมามีไรดิฉันติดต่อให้ได้ก็ทำ อย่างทำกรอบรูปคุณพ่อพระอาจารย์ดิฉันก็หาร้านให้ ขอราคาทางร้านให้เพราะว่า สามชุกดิฉันพอรู้จักร้าน รู้จักคนเยอะพอสมควร ทางวัดไม่ต้องมาเอาคะ ดิฉันไปส่งให้เอง ไม่ต้องมีค่าน้ำมันรถหรืออะไร เพราะไปแล้วได้ไปกราบคุณพ่อพระอาจารย์ด้วย เลยได้ไปบ่อยและเวลาไป ก็จะมีคนตามไปกราบท่านด้วย หรือว่า ถ้ามีใครอยากบวชไม่มีรถ ดิฉันก็อาสาไปส่ง เองเลย และครบ 7 วันก็จะไปรับ พรุ่งนี้ก็ได้ไปรับ 2 คนสามี-ภรรยา ที่ดิฉันพาเขาทั้งคู่ไปบวช คะ ดิฉันอยากทำเพราะอยากทำ บางคนที่ดิฉันพาไปบวช มาใหว้ยกมือขอบคุณดิฉัน ดิฉันจะบอกเขาว่าดิฉันไม่ได้ช่วยเขาอะไร คุณพ่อพระอาจารย์เป็นคนช่วยไม่ใช่ดิฉัน ดิฉันแค่ทำตามหน้าที่ ที่ต้องทำ...สาธุ คะคุณเจน มีโอกาสคงเจอกัน คะ

17. _nnn_123

ดิฉันคิดว่าตัวเองโชคดีมากๆ เวลาพาคนที่แนะนำไป กราบท่าน ดิฉันได้ไปด้วยทุกครั้ง พาเด็กๆไปด้วย ดิฉันยกลูกชายลูกสาวให้คุณพ่อพระอาจารย์แล้ว ดิฉันให้เด็กๆเรียกหลวงพ่อใหญ่ เพราะดิฉันขอท่านเป็นคุณพ่อทางธรรมแล้ว คือ ขอเองที่บ้านนะคะ.5555 ... ดิฉันสวดมนต์ใหว้พระ อิติปิโส 108 จบเเทบทุกวัน ทำเองที่บ้านและจะนิมนต์ อาราธนา คุณพ่อพระอาจารย์ มาบ้านทุกวัน คือ พูดเองที่บ้าน มีไรก็เล่าให้ท่านฟัง บอกท่าน (หมายถึงพูดที่บ้านนะคะ) เพราะปกติไปไปบ่อยๆ ไม่ได้ถามไรท่านนะคะ เพราะพาคนไปกราบ พาคนไปบวช บางทีบางเรื่องดิฉันถามที่บ้าน พอไปถึงที่นั้นบางทีท่านก็หันมาบอกดิฉันดิฉันก็ทราบคำตอบเองได้ทันที...มีครั้งหนึ่งดิฉันกราบถามท่านโดยไม่ได้ตั้งใจที่จะถามแค่พาคนไปกราบเฉยๆ ถามท่านว่า เเดนนิพพานนี้มีที่ตั้งอยู่ใหน ท่านบอกว่า เเดนนิพพาน นี้ไม่มีหลักแน่นอน คนเขาถึงไม่ตอบกัน ให้นึกถึงควันบุหรี เรารู้ว่ามีอยู่จริงคือ พอพ้นออกมา เราเห็นและมันก็จะสลายไป นั้นนะเหมือนกัน คือแดนนิพพานมีจริง แต่แค่ไม่มีที่ตั้งให้เห็นแน่นอนที่ดิฉัน กล้าที่จะพิมพ์ เรื่องนี้ที่ท่านบอกกล่าว เพราะท่านบอกดิฉันว่า "มึงเอาไปตอบเขาได้เลยว่าแบบนั้น" 5555 คือท่านทราบว่าดิฉันคงเล่นเนต และเรื่องเวปกระทุ้คุณเจน รอบก่อนนั้นที่เขาห้ามๆกัน นะคะ และดิฉันก็ชอบอ่านในกระทู้คนอื่นหาคำตอบ อยุ่คุยกันก็มี ท่านทราบอยู่ว่าแต่ละคนทำอะไร พอท่านบอกว่ามึงเอาไปตอบคนอื่นได้เลย ดิฉันเลยยิ้มๆ ท่านรู้แหะ..(คิดในใจนะคะ555) คะดิฉันก็คิดว่าดิฉันโชคดีมากๆ ได้ไปกราบท่านตลอดเลย ได้ท่านเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ครอบครัว สาธุ...บุญบารมีใดที่ลูกได้สร้างสะสมมาตั้งแต่อดีตชาติจนถึง ณ. ปัจจุบันชาตินี้ และในกาลหน้า ด้วยบุญใดๆก็ตามลูกขอน้องถวาย เติมในพระธาตุขันธ์คุณพ่อพระอาจารย์ บุญบารมีลูกอาจจะเทียบไม่ได้กับคุณพ่อพระอาจารย์ อาจจะเท่าเม็ดกรวดเม็ดทรายในท้องมหาสมุทรแต่ลูกขอเป็น 1 ในเม็ดกรวดเม็ดทรายนั้นเติมในพระธาตุขันต์คุณพ่อพระอาจารย์ ขอให้คุณพ่อมีพระธาตุขันธ์แข็งแรง สุขภาพแข็งแรง เป็นมิ่งมงคลให้ดิฉัน ครอบครัว และสานุศิษย์ทุกคนที่ได้เข้ากราบ สาธุ สาธุ สาธุ

18. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญชวนเพื่อนๆ ใส่ชุดไทยเข้าวัดวันปีใหม่ไทยด้วยนะครับ ทางวัดจะมีเทศน์ มหาชาติด้วยครับ ผมเคารพท่านมากครับ ครอบครัวผมปรองดองได้ เพราะหลวงพ่อนี่หละครับ

19. ลุงไชย

ลุงไชย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนากับคุณ nnn_123 ด้วยครับ ใครที่ได้เคยไปกราบไหว้
    เพื่อขอคำชี้แนะแนวทางการปฏิบัติ หรือสอบถามข้อสงสัยต่างๆ
    ต่างก็ได้รับคำตอบที่ชัดเจนแจ่มแจ้งในทุกๆเรื่อง ความคิดความอ่านของเรา
    ท่านมองแจ้งแทงทะลุหมด ท่านเมตตามากถ้าใครสัมผัสด้วยใจได้
    จะรับรู้ได้ในตอนที่ไปกราบท่าน บารมีธรรมเมตตาธรรมของท่านสูงมาก
    จิตเราจะสงบสบาย โปร่งโล่งเบา(เย็นสบายอย่างบอกไม่ถูก) ในระหว่างอยู่กับท่าน
    ผมไปกราบท่านมาสองครั้งแล้ว(จากนครพนม) และจะหาโอกาสไปกราบท่าน
    และสอบถามสภาวะการปฏิบัติธรรมจากท่านอีก...สาธุด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 เมษายน 2012
  20. _nnn_123

สาธุ คะ ถ้ามีโอกาสได้มากราบท่าน ยังไงซะเผื่อได้เจอกันที่วัดท่านนะคะ ถ้าจะมาบอกล่วงหน้าได้นะคะ ยังไงซะก็ลูกศิษย์คุณพ่อพระอาจารย์เหมือนกัน สาธุ คะ