พระขุนแผนเคลือบ วัดพระญาติฯ

ในห้อง 'ห้องแสดงวัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย rungkiat20, 2 เมษายน 2019.

1. rungkiat20

rungkiat20 ไม้ใกล้ฝั่ง

10 กรกฎาคม 2016
    พระเนื้อผงพุทธคุณ พิมพ์ขุุนแผนแขนอ่อนเคลือบน้ำยา ลพ.อั้น (ทัน) สร้างปี24 กว่าๆ ศิลปการเคลือบน้ำยาของพระขุนแผนที่มีอยู่ในจังหวัดอยุธยามีด้วยกันหลายวัด แต่ถ้าสังเกตุให้ดีๆจะสวยงามไม่เหมือนกันต่างมีเอกลักษณ์ของแต่ละวัดไม่เหมือนกันสวยงามกันไปคนละแบบ ลพ.เฉลิมฯท่านเมตตามอบให้ผมตอนท่านยังหนุ่มอยู่เลย เป็นพระที่มีมวลสารดีมากทั้งพระกรุ และพระเกจิฯที่ชำรุดนำมาบดผสมรวมกัน อีกทั้งเกจิดังๆในอดีตทั่วจังหวัดอยุธยาและใกล้เค่ียงร่วมนั่งปรกปลุกเสกพุทธคุณไม่ต้องสงสัยครับ พบเจอที่ไหนอย่าลืมเก็บนะครับของปลอมมีเยอะมากในตลาดแต่ฝีมือยังไม่ถึงพุทธลักษณและความสวยของน้ำยาที่เคลือบไว้ต่างกันเยอะถ้าดูดีๆ ดังนั้นก็จับต้องแน่ใจว่าเป็นของแท้จะได้ไม่เสียใจภายหลังนะครับ (โชว์)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2019