**พระกรรมฐานสาย ลป.ชอบ ลป.คำดี ลป.หลุย และครูบาอาจารย์สายต่างๆ**//

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Lo_olLo, 12 พฤษภาคม 2016.

1. sunmk

sunmk เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2020
    ร่วมบุญด้วยครับ. 3องค์ครับท่าน

2. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กรกฎาคม 2012
    เหรียญ อโรคยา ปรมาลาภา
    ...หลังจากเข้าพิธีอธิษฐานจิตแล้ว จะเริ่มทยอยแจกเหรียญทำน้ำมนต์ให้ท่านสมาชิกทุกท่านนะครับ รอรับได้เลยนะครับ แจกฟรีส่งฟรี ครับ

......ส่วนเหรียญที่ท่านสมาชิกเห็นคือเหรียญทำน้ำมนต์ "หมอชีวกโกมารภัจจ์" บรมครูหมอยาในสมัยพุทธกาล และยังเป็นพระสาวกของพระพุทธเจ้าที่เป็น ฆราวาสที่บรรลุธรรมพระโสดาบัน(พระอริยบุคคลขั้นเบื้องต้นในพุทธศาสนา) ที่ปีนี้ช่วงนี้ผู้เขียนจะจัดสร้าง แจกฟรี แก่ท่านสมาชิกที่ร่วมบุญกันเสมอมาต่อไปนะครับ เพื่อเป็นขวัญกำลังใจ "พิชิตโรค พิชิตภัย" ต่อไปครับ

....เหรียญที่จัดสร้างครั้งนี้ ถือเป็นเหรียญรุ่นพิเศษ "ทำน้ำมนต์" ครับรูปลักษณ์ของหมอชีวกโกมารภัจจ์ โดยพระครูโพธิสารคุณ วัดโพธิ์ศรี เป็นที่ปรึกษาในการดำเนินการจัดสร้างทั้งหมด 300 เหรียญเป็นเนื้อทองเหลืองทั้งหมด โดยเจตนาในการจัดสร้างนี้ เพื่อแจกเป็นขวัญกำลังใจและเป็นที่ระลึก ให้กับพุทธศาสนิกชนใช้ในการเป็นที่ยึดเหนี่ยวและเป็นกำลังจิต กำลังใจ ในช่วงที่มีโรคระบาดอยู่ขณะนี้ ซึ่งเหรียญรุ่นนี้จัดสร้างขึ้นให้สามารถ ทำน้ำมนต์ได้โดยอาศัยบารมีคุณพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริสงฆ์ได้ครับ(ท่านพระครูอธิษฐานด้วยบทอิติปิโสรัตนมาลา 108 สายวัดประดู่ทรงธรรม)

....ด้านหลังจะเป็นยันต์
    "พุทธอะระหัง"(ยันต์พระพุทธเจ้าผู้ห่างไกลจากความเศร้าหมองทั้งปวง) และมี พุทธวัจจนะมงคลของพระพุทธเจ้าใต้ยันต์ว่า
    อโรคยา ปรมาลาภา ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ ไว้หลักเหรียญด้วยครับ

ทุกเหรียญตอกโค๊ตตัว "ธา" (ยันต์ธรรมรักษาโรค)
    ตอกเป็นสัญลักษณ์ทุกเหรียญครับ

3. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอขอบคุณและอนุโมทนาครับ

4. danaitorn

danaitorn Active Member

ขอร่วมบุญ 4 องค์

5. Lo_olLo

ต้องขออภัยด้วยครับ ตอนนี้จอดร่วมบุญเต็มแล้วครับ ไว้โอกาสหน้านะครับ

ขออนุโมทนาในกุศลจิตครับ

6. Lo_olLo

ขออนุญาตนำเรียนท่านสมาชิกที่ติดต่อผู้เขียนทางระบบไลน์(LINE)นะครับ
    ตอนนี้ไลน์ผู้เขียนมีปัญหา ไม่สามารถติดต่อได้ชั่วคราว
    ขอความกรุณาท่านสมาชิกติดต่อช่องทาง PM เวปพลังจิต ช่องทางเดียวไปก่อนนะครับ
    ต้องขออภัยในความไม่สะดวกครับ

ขออนุญาต "ปิดยอด" ร่วมบุญมาดังนี้ครับ
    .....เดิมทีแรกผู้เขียนคิดว่าหลายท่านคงบูชาพระเป็นองค์ ก็จะได้รวบรวมปัจจัยตามจำนวน ถวายซื้อตำรา 3 ชุด

แต่มีผู้ศรัทธาหลายท่านประสงค์เป็นเจ้าภาพ 1 ชุดเลย ซึ่งก็ตามนั้นได้ครับ ท่านที่เลือกร่วมบุญมาเป็นชุด
    1 ชุด(1300บาท) ท่านสมาชิกจะได้รับพระ 18 องค์นะครับ

ส่วนท่านที่ประสงค์ร่วมบุญเป็นองค์ ก็ตามจำนวนได้เลยครับ ทางคณะจะเพิ่ม
    จำนวนจากถวายจากเดิม 3 ชุด เป็น 4 ชุดแทนนะครับ เพราะทุกบาทของท่านสมาชิกจะได้สมเจตนาทุกท่านครับ...

- muangake 2 องค์ โอนปัจจัยแล้ว
    - sumobaimon 1 ชุด โอนปัจจัยแล้ว
    - shaj 1 ชุด โอนปัจจัยแล้ว
    - อาทิตย์03 20 องค์(เท่ากับ1ชุดครับ)โอนปัจจัยแล้ว
    - ลืมจัง 1 องค์ โอนปัจจัยแล้ว
    - somsakasat 1 ชุด โอนปัจจัยแล้ว
    - choocharttee 1 องค์ โอนปัจจัยแล้ว
    - กันตสีโล 1 ชุดโอนปัจจัยแล้ว
    - ddon7650 2 องค์ โอนปัจจัยแล้ว
    - yaboyabo 2 องค์
    - sunmk 3 องค์ โอนปัจจัยแล้ว

จึงขออนุญาตปิดยอดดังนี้ครับ
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาครับ

**เงินทุกบาท ทุกสตางค์ของทุกท่าน จะนำไปถวายเป็นหนังสือและปัจจัยที่เหลือก็นำถวายวัดทั้งหมดครับ ทุกท่านจะได้รับกุศลเต็มเม็ดเต็มหน่วยครับ**

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2021
  7. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    ขอสำรอง 1องค์ครับ มาไม่ทันครับ
    ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

8. songsakth

songsakth เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    มาไม่ทันครับ ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ สาธุ

9. Lo_olLo

....วันนี้ 20/9/2564
    คำภีร์วิสุธิมรรค และ ตำราพุทธธรรม เพิ่งจัดส่งมาถึงนะครับ เดิมทีแรกว่าจะถวายทันวันที่ 18/9/2564 แต่ด้วยมีปัญหาด้านการจัดส่งจากโรงพิมพ์ เนื่องจากสั่งจำนวนมาก(10 เล่ม) หรือจำนวน 5 ชุด(คัมภีร์วิสุทธิมรรค 5 เล่ม ตำราพุทธธรรม 5 เล่ม เล่มใหญ่มาก) จากท่านสมาชิกผู้มีจิตศรัทธาเป็นเจ้าภาพ 4 ชุด ผู้เขียนและท่านผู้ศรัทธาจึงรวมปัจจัยที่เหลือเข้าร่วมกันอีก 1 ชุด(เพื่อให้สมเจตนาปัจจัยท่านที่โอนมาแล้ว)

...ดังนั้นจึงถวายจำนวน 5 ชุดนะครับ โดย ถวายโรงเรียนพระปริยัติธรรมที่หลวงปู่เทืองท่านเป็นที่ปรึกษา 2 ชุด ไว้ส่วนกลางวัด 2 ชุด และถวายหลวงปู่เป็นการส่วนตัว 1 ชุด ครับ(โดยทั้ง 5 ชุดถวายผ่านหลวงปู่เทืองโดยท่านจะพิจารณามอบต่อไปครับ)

....คาดว่าในวันที่ 23/9/2564 หน้าจะนำถวายได้ครบครับ(ตอนนี้ทางโรงพิมพ์ยังจัดส่งไม่ครบจำนวนครับขาดอีก 2 ชุดเพราะว่าส่งจำนวนมากเลยได้ทยอยส่งครับ)

จึงขออนุโมทนากับสมาชิกทุกท่านนะครับ
    หลังจากถวายแล้วจะบันทึกภาพมาให้ร่วมกันอนุโมทนาอีกครั้ง
    และจะจัดส่งวัตถุมงคลให้สมาชิกที่ร่วมบุญต่อไปครับ

10. Lo_olLo

ยันต์จักรพรรตราธิราช ตำราวัดประดู่โรงธรรม(ทรงธรรม)
    ...วันนี้ครับ 21/9/2564 ผู้เขียนได้มีโอกาสนำปัจจัยจำนวน 20000 บาทซึ่งเป็นปัจจัยส่วนตัว ไปมอบให้กับกองทุนของลูกศิษย์ อ.บุญเลิศ เพื่อการกุศล กองทุนนี้จัดตั้งขึ้น โดยคณะลูกศิษย์ลูกหาของ อ.บุญเลิศ ในนาม อ.บุญเลิศ ปีแรกๆที่จัดตั้ง อ.บุญเลิศ ท่านก็ไม่เห็นด้วยเท่าไร เพราะท่านไม่อยากจะยุ่งวุ้นวายเกี่ยวกับเรื่องเงินๆทองๆนักโดยเฉพาะในนามของท่าน แต่ท่านก็ไม่อยากขัดศรัทธาของลูกศิษย์ลูกหาที่เคารพท่าน โดยเฉพาะแล้วบุคคลเหล่านี้ล้วนเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ในวงราชการ และสังคมพ่อค้าวาณิชย์ในจังหวัดทั้งนั้น

...โดยปีแรกๆของการตั้งกองทุก(ราวๆปี2551) ท่านกำชับว่า "อย่าให้มีปัญหาเรื่องทุจริต ถ้ามีปัญหาให้เลิกทำเสีย" กองทุนการกุศลนี้ดำเนินมาเรื่อยๆ โดยคณะผู้ศรัทธาท่าน อ.บุญเลิศอย่างต่อเนื่อง(โดย อ.บุญเลิศจะเป็นผู้พิจารณาเบิกจ่ายเอง และมีกรรมการ 6 คนพิจารณา) โดยมีกิจกรรมเป็นการกุศลล้วนๆ ตั้งแต่เรื่อง บริจาคเงินให้ส่วนราชการในวาระสำคัญต่างๆ ทั้งวัดวาอาวาส และ มูลนิธิเพื่อการกุศลที่มาขอรับบริจาค อาทิ โรงศพ ผ้าหอศพ เงินบูรณะเทวรูป เป็นต้น ล่าสุดได้บริจาคทำศูนย์พักคอยโควิด19 ของจังหวัดและใกล้เคียงกว่า 2 แสนกว่าบาท

....ซึ่งผู้เขียนนั้น ได้ร่วมบริจาคกับกองทุน อ.บุญเลิศ เป็นเวลาติดต่อกันกว่า 5 ปีแล้ว ปีละ 20000-50000 บ้างแล้วแต่เหตุปัจจัย เพราะเห็นว่า ส่วนตัวไม่สามารถไปทำงานการกุศลกับหมู่คณะ เพื่อนฝูงได้ จึงขอร่วมเป็นบริจาคปัจจัยแทนเป็นปีปีไป(ซึ่งรายได้หลักจากกองทุนนี้นอกจากจะมาจากผู้ศรัทธาแล้วยังมาจาก การร่วมบุญบูชาวัตถุมงคลรุ่นต่างๆของทางสำนักด้วย)

....ปีนี้ก็เช่นเดียวกันผู้เขียน ก็ร่วมบริจาคปัจจัยส่วนตัวไป 20000 บาทเข้ากองทุน อ.บุญเลิศ และถือโอกาสเข้าไปปรึกษาท่านเกี่ยวกับการจัดสร้าง
    "พระกริ่งชินบัญชร" ของท่านเจ้าคุณ(เจ้าคณะจังหวัด) ท่านอาจารย์ท่านก็บอกดีมีอะไรให้ช่วยก็ขอให้บอกท่าน ซึ่งคุยกันไปสักพักท่านบอกกับผู้เขียนว่า

....อ.บุญเลิศ : อาจารย์(เรียกผู้เขียน) ผมเห็นว่าอาจารย์ก็ร่วมบริจาคกับกองทุนมานานแล้ว เกรงใจจริงๆ ยิ่งสภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ ไม่รู้จะตอบแทนอะไรได้ ผมนะ(หมายถึงตัวท่าน) ไม่อยากให้ตั้งเลยกองทุนแบบนี้เกรงใจชาวบ้านเขาจริงๆ ถ้าอยากทำควรทำเป็นครั้งเป็นคราวไปช่วยเหลือตามเหตุการณ์ไปจะดีกว่า แต่เขา(หมายถึงคณะลูกศิษย์) จัดการกันดีมันเลยไม่มีปัญหา ผมเลยไม่รู้จะไปบอกไปห้ามยังงัย

....ผู้เขียน กล่าวว่า ก็ดีแล้วนิครับ ถึงเวลาจริงๆเขาไปช่วยกันได้เลยไม่ต้องติดขัดด้านปัจจัย

...อ.บุญเลิศ : เออ อาจารย์รู้ไหม(ท่านเปลี่ยนเรื่องทันที) ยันต์จักรพรรตราธิราช นี้นะ(พร้อมทั้งชี้ไปที่รูปตัวยันต์ที่ติดข้างฝาบ้านท่าน) ไม่ใช่ยันต์ธรรมดานะ เป็นการอาราธนาคุณพระพุทธเจ้า 56 คุณพระธรรม 38 คุณพระสงฆ์ 14 ผ่านบทสวด อิติปิโสรัตนมาลา รวม108 บทนะ ผมไปเรียนทั้งเขียนทั้งอ่านกับ หลวงพ่อเอนก ธัมมลาโภ(ลูกศิษย์ หลวงพ่อสละ วัดประดู่ทรงธรรม) แล้วไปต่อวิชากับ
    หลวงพ่อเทียม วัดกษัตราธิราช ที่อยุธยา

....กว่าท่านจะสอนให้นี้ผมต้องไปๆมาๆ อยุธยา-กรุงเทพ ตั้งแต่รับราชการในกองวัฒนธรรม(ตอนนั้นคงยังสังกัดกระทรวงศึกษาธิการยังไม่ได้ขึ้นเป็นกระทรวงเพราะถูกยุบไปก่อนแล้วกลับมาเป็นกระทรวงภายหลัง) มาหาท่านเมื่อปี 2517 กว่าท่านจะสอนให้ก็ปาเข้าไปเกือบปี ท่านจึงต่อวิชาให้จนเต็มสูตร...

...วิชายันต์ยันต์จักรพรรตราธิราช ศักดิ์สิทธิ์มากทำได้ยากและเป็นวิชาที่เก่าแก่ที่สุดของ สำนักวัดประดู่ทรงธรรมเลย มีมาตั้งแต่สมัยสุโขทัยโน่นแหละ 400-500 ปี ทำยากเสกยาก เพราะมีอักขระยันต์ถึง 108 ตัวแต่ละตัวต้องเสกลงด้วย "อิติปิโสรัตนมาลา" คาถา 1 บทมีถึง 4 บาทเสกกำกับทีละตัว ทีละตัวจนครบ ทั้งต้องลงสูตรแบบ "ตรีนิสิงเห" ตรงกลางด้วย จึงจะเรียกว่า "ลงเต็มสูตร"(ท่านบอกปัจจุบัน อิติปิโสรัตนมาลา คนสวดได้น้อยถึงกับนับคนได้เลยในประเทศไทย)

....ผู้เขียนเรียนสอบถามต่อว่า : แล้วพุทธคุณเป็นไปในด้านใดบ้างครับอาจารย์

เปิดดูไฟล์ 5761472
    อ.บุญเลิศ ในวัย 74 ปี
    .... อ.บุญเลิศตอบ : โอ๋...108ประการ มีคุณวิเศษมากโดยเฉพาะด้านหนุนเสริม หนุนดวง เสริมวาสนา อย่าลืมนะยันต์นี้มีคุณพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ พระพุทธเจ้าถ้าท่านไม่บวช ท่านก็เป็นพระเจ้าจักรพรรดิ์มีสมบัติวิเศษ 7 อย่าง อุปเท่ห์มีว่า...(เรียกว่าสมบัติจักรพรรดิ์)

1.ช้างแก้ว(เปรียบเทียบก็เหมือนมีกำลังกาย กำลังใจที่ดี เหมือนช้างที่มีพละกำลังอันมากมหาศาล)
    2.ม้าแก้ว(เปรียบไปก็เหมือนเร่งความเร็ว เร่งความปรารถนา เร่งคำอธิษฐานให้สำเร็จได้เร็วฉันใด ก็ฉันนั้นที่ว่าม้าวิ่งได้รวดเร็ว)
    3.นางแก้ว(เปรียบไปก็เหมือน มีคู่ครองที่ดี มีบุตรที่ประเสริฐมีครอบครัวที่ดี ญาติพี่น้องที่ดี)
    4.ขุนพลแก้ว(เปรียบแล้วมีบริวาลเพื่อนฝูงที่ดี เกื้อหนุนอุปถัมภ์ค้ำชู)
    5.ขุนคลังแล้ว(เปรียบไปก็เหมือนมีทรัพย์อันประเสริฐ มีโภคทรัพย์อันไพบูลย์ )
    6.จักรแก้ว(เปรียบเหมือนมีตบะบารมีอันมาก เป็นที่หน้าเกรงขามอำนาจวาสนา พวกนี้ดีกับคนทำงานราชการ ท่านว่าไว้)

7.แก้วสาพัดนึก(อันนี้เปรียบได้สำคัญมาก ว่าไปเหมือนดวงปัญญา ให้เป็นผู้มีปัญญาฉลาดหลักแหลม เหมือนดวงพระปัญญาแห่งพระพุทธเจ้า)

.....อุปเทห์สมบัติจักรพรรดิ์ 7 ประการก็มีคุณดังว่านี้ เวลาอธิษฐานนี้ต้องอธิษฐานให้เห็นสมบัติจักรพรรดิ์จึงจะใช้ได้เลยละนี้

หลังจาก อ.บุญเลิศ ท่านได้อธิบายเสร็จท่านก็บอกกับผู้เขียนว่า "เออใช่ละ เอาแบบนี้นะอาจารย์ ปีนี้ผมจะทำตะกรุดจักรพรรดิ์ให้อาจารย์เป็นการตอบแทนแล้วกัน อาจารย์จะเอากี่ดอกละ"

ผู้เขียนว่า : สุดแท้แต่ความกรุณาของท่านอาจารย์ละครับผม ถ้าได้น้อยผมก็จะเก็บไว้บูชาเอง ถ้าได้มากคงได้นำออกให้ผู้ศรัทธาได้บูชาในการกุศลต่อไปครับ...

อาจารย์บุญเลิศหัวเราะด้วยความชอบใจ แล้วท่านปรารถว่า "ถ้าอย่างนั้นออกพรรษาวันไหว้ครูบูชาพระ อาจารย์มาเอานะผมจะเอาเข้าพิธีให้ผมจะเริ่มจารให้จนถึงออกพรรษา ได้เท่าไรจะให้อาจารย์หมด ส่วนอาจารย์จะเอาไปให้ครูบาอาจารย์องค์ใดเสกซ้ำก็ได้ ผมจะทำให้เป็นรุ่นสุดท้าย"

ท่านทิ้งท้ายไว้ว่า "ผมเคยสร้างโบสถ์ 5 ล้านเพราะตะกรุดจักรตราธิราชนี้มาแล้วนะ...(หัวเราะ)"

****ออกพรรษานี้คงมีของดีสุดๆให้บูชากันแน่นอนครับ จะมากน้อยขึ้นอยู่กับอาจารย์ท่านอีกทีครับ ผู้เขียนคาดว่าคงได้ไม่เกิน 30 ดอก(เพราะจารยากลงยากท่านบอกผู้เขียนว่า คงลงได้เต็มที่วันละไม่เกิน 2 ดอกกว่าจะออกพรรษาถ้าท่านขยัน คงได้ราวๆประมาณนี้ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2021
  11. Choocharttee

Choocharttee สมาชิก

29 พฤษภาคม 2021
    จองร่วมบุญ 1ดอกครับ

12. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

จองร่วมบุญ 2 ดอกครับ (ยันต์จักรพรรตราธิราช)

13. Lo_olLo

ต้องขออภัยนะครับ ยังไม่มีให้ร่วมบูชานะครับ(เป็นการเล่าสู่กันฟังครับ) ไว้หลังออกพรรษาจะแจ้งจำนวนให้ทราบหน้าบอร์ดนี้พร้อมๆกันนะครับ ขอขอบคุณครับ

14. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    จองร่วมบุญ 2 ดอกครับ

15. Lo_olLo

ต้องขออภัยนะครับไม่มีให้จองบูชาตอนนี้ครับ หลังออกพรรษาแล้วจึงจะแจ้งจำนวนให้ทราบหน้าบอร์ดพร้อมๆกันนะครับ เรื่องที่พิมพ์เป็นการเล่าสู่กันฟังครับ

ขอบคุณครับ

16. Choocharttee

Choocharttee สมาชิก

29 พฤษภาคม 2021
    รับทราบ. ซ้อมครับ

17. Lo_olLo

เรียนแจ้งท่านสมาชิกเรื่องถวายหนังสือครับ

....วันนี้ 25/9/2564 ทางโรงพิมพ์เพิ่งส่ง "ตำราพุทธธรรม" และ "คัมภีร์วิสุทธิมรรค" ที่เหลืออีก 2 ชุดมาให้ครบตามจำนวนแล้วนะครับ ต้องขออภัยในความล่าช้าด้วยครับ คงจะได้ถวายหลวงปู่ในวันพรุ่งนี้นะครับ แล้วจะบันทึกภาพมาให้ร่วมอนุโมทนากันอีกครั้งต่อไปครับ

(และขอเมตตาหลวงปู่อธิษฐานจิตวัตถุมงคลในโอกาสนี้ด้วยครับ)
    ...และจัดส่งพระวัตถุมงคล ให้สมาชิกทุกท่านที่ร่วมบุญต่อไปครับ

จึงนำเรียนแจ้งมาเพื่อทราบ และขออภัยในความมาล่าช้ามา ณ ที่นี้ด้วยครับครับ

18. Lo_olLo

รูปหล่อหมอชีวกโกมารภัจจ์
    (ที่จะเข้าพิธีอธิษฐานจิต(ใช้ทำน้ำมนต์ได้))

ผสมแร่กายสิทธิ์ปรอทเย็น ซึ่งเป็นปรอทที่มีคุณวิเศษในตัวด้าน "สารดูดพิษ" เพราะเป็นธาตุเย็น คุณสมบัติเป็นปรอทจากธรรมชาติ(ไม่ใช่ปรอทวิทยาศาสตร์) จึงมีคุณด้าน เป็นสารดูดพิษ ซึ่งคำว่าพิษในที่นี้อาจหมายความรวมถึงเชื้อโรคต่างๆ หรือไข้พิษต่างๆ ก็ได้ โดยธาตุกายสิทธิ์ชนิดนี้ผู้เขียนได้มาจาก หลวงปู่เย็น แห่งวัดภูความเงินตั้งแต่ปี พ.ศ.2554 เส้นผ่าศูนย์กลางกว่า 5 ซม.(ก้อนใหญ่พอสมควร)

...... "จารึกยันต์พุทธม้วนโลก" ซึ่งถือเป็นยันต์ครูของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า โดยมักจะใช้ยันต์นี้ในการจารลงวัตถุมงคลของท่านเกือบทุกรุ่น โดยเฉพาะพิมพ์ "พระรัศมีประภามณฑล" ท่านมักใช้ยันต์นะม้วนโลกนี้จารเสมอ ซึ่งท่านว่า "ไม่มีคาถาหรือยันต์อะไร ใหญ่ไปกว่าพระพุทธเจ้าอีกแล้ว"ซึ่งมีพุทธคุณเป็นแก้วสารพัดนึกครอบจักรวาล

....ซึ่งยันต์นี้หลวงปู่เทือง เมตตาดำริให้ลงและท่านว่าท่านจะเจิมยันต์นี้ให้ทีละองค์อีกด้วย ถือเป็นการตั้งสูตรยันต์นี้ตามตำราทุกองค์(ท่านเคยร่ำเรียนวิชานี้จากหลวงปู่มหาโพธิ์)

หลวงพ่อสมศรีเล่าว่า "แร่ชนิดนี้คุณสมบัติดูดพิษได้ พระธุดงค์สมัยก่อนมักพกติดตัวเพื่อใช้แกว่งในน้ำฆ่าเชื้อโรค หรือกันพิษงู พิษตะขาบ และพกติดตัวกันไข้มาลาเรีย(สมัยก่อนท่านเองก็พกตติดตัวเช่นกันได้มาจากถ้ำบาหลอด จ.เพชรบูรณ์)" เป็นแร่กายสิทธิ์ที่มีคุณในตัว ที่ได้นำมาผสมหล่อในพระชุดนี้ครับ

19. Lo_olLo

เรียนแจ้งเหตุสุดวิสัย(น้ำท่วมฉับพลัน)
    เรื่องถวายหนังสือครับ

เส้นทางที่ต้องผ่าน

....วันนี้ 27/9/2564 เวลา ประมาณ 10.30 น. ผู้เขียนได้เดินทางไปวัดโพธิ์ชัย เพื่อถวายหนังสือ "คัมภีร์วิสุทธิมรรค" และ "หนังสือพุทธธรรม" ตามเจตนาของท่านผู้ศรัทธาทุกท่านที่ร่วมทำบุญมาจำนวน 5 ชุดครับ

....แต่วันนี้เกิดเหตุสุดวิสัยมากๆครับ คือ ดังที่หลายๆท่านได้ทราบตามสื่อต่างๆที่ได้รายงานเรื่องเหตุอุทกภัยหลายจังหวัดในภาคอีสานช่วงนี้ มีพายุและมีน้ำหลากปริมาณมาก จึงทำให้บางพื้นที่ในหลายๆจังหวัด น้ำท่วมฉับพลัน

...จังหวัดเลยก็เป็นอีกหนึ่งจังหวัด ที่ได้รับผลกระทบดังกล่าวครับ กล่าวคือ ช่วงถนนสายที่ต่อจากถนนสายหลักไปในตัว ต.ผาน้อย อ.วังสะพุง ถนนสายบ้านวังแทน ซึ่งเป็นเส้นทางไปวัดโพธิ์ชัย หลวงปู่เทือง ญาณธโร ตอนนี้ถูกน้ำท่วมตัดขาด(ไม่ได้ท่วมวัดนะครับ ท่วมเส้นทาง) ซึ่งถือเป็นเส้นทางหลัก ส่วนเส้นทางรองอ้อมหมู่บ้านถูกตัดขาด ตั้งแต่สะพาน บ้านติดต่อจึงไม่สามารถไปได้ทั้งสองเส้นทาง(ระดับน้ำเกือบ 2 เมตร)

...ไปได้เฉพาะรถกู้ภัยยกสูง(รถ Off road) เท่านั้นครับเจ้าหน้าที่ไม่แนะนำให้รถเล็กไป เพราะน้ำอาจจะเข้าเครื่องยนต์ทำให้รถดับได้(ซึ่งระยะผ่านเกือบ 1 กิโลเมตร)

ด้วยเหตุสุดวิสัยดังกล่าว ทางผู้เขียนเลยต้องขออนุญาตท่านสมาชิก ยกยอดการถวายหนังสือดังกล่าวไประยะหนึ่งก่อน รวมถึงการอธิษฐานจิตวัตถุมงคลด้วยครับ
    (อาจจะขอเมตตาครูบาอาจารย์หลายๆองค์เมตตาอธิษฐานจิตไปก่อนในระยะนี้ เพื่อรอหลวงปู่เทืองอธิษฐานจิตปิดท้ายครับ)

จึงนำเรียนมายังท่านสมาชิกเพื่อทราบ และขออภัยในความล่าช้ามา ณ โอกาสนี้ครับ
    ***ถ้าถวายวันไหน(คงไม่เกิน 3 วัน)ผู้เขียนจะรีบนำภาพมาให้ร่วมอนุโมทนากันอีกครั้งครับ บุญทุกท่านสำเร็จแน่นอนครับ ทุกบาท ทุกสตางค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2021
  20. Lo_olLo

ร่วมกันอนุโมทนาบุญกับการถวาย
    ตำราพุทธธรรม และ คัมภีร์วิสุทธิมรรค ครับ

ถวายหนังสือ พุทธธรรม และ คัมภีร์วิสุทธิมรรค
    จำนวน 5 ชุด ถวายหลวงปู่เทือง ณ วัดโพธิ์เป็นที่เรียบร้อย
    (หลวงปู่เมตตารับถวาย)

....เนื่องด้วยวันนี้ 28/9/2564 ทางจังหวัดประกาศว่าจะทำการ "ปิดประตูเขื่อนเพื่อทำการระบายน้ำ ที่กำลังท่วมอยู่ในหลายเส้นทางในขณะนี้" ทำให้น้ำที่ไหลท่วมถนนในหลายจุด ได้ลดปริมาณลงทำให้สามารถสัญจรไปมาได้โดยปกติ

....ผู้เขียนจึงได้ถือโอกาสนี้ นำชุดหนังสือดังกล่าวจำนวน 5 ชุด ถวายวัดโพธิ์ชัยเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
    โดยหลวงปู่เทือง ญาณธโร เมตตารับมอบเป็นตัวอย่างเพื่อบันทึกภาพจำนวน 1 ชุด(ดังในภาพ) ส่วนอีก 4 ชุดหลวงปู่ให้คนวัดนำขนลงจากรถไปไว้ที่ศาลา(เพราะหนักมากกล่องหนึ่งเกือบ3กิโล) เพื่อจะส่งมอบให้โรงเรียนพระปริยัติธรรมจำนวน 2 ชุด และไว้ที่ศาลาส่วนกลาง 2 ชุด เพื่อให้พระเณรและพุทธศาสนิกชนที่มาปฏิบัติธรรมได้ศึกษาต่อไป

....ตอนที่นำไปถวายหลวงปู่ดูท่าทีท่านดีใจมาก เพราะเล่มเก่าของท่านขาดและปลวกกินไปหมด
    ท่านบอกว่า "ดีละดีละ จะได้เอาไว้ศึกษาหาความรู้"

บัดนี้บุญทุกท่านได้สำเร็จแล้ว ร่วมกันอนุโมทนาอีกครั้งครับ
    **หมายเหตุ** ปัจจัยเหลืออยู่ 250 บาทได้นำถวายวัดทั้งหมดครับ

ในโอกาสเดียวกันนี้หลวงปู่เทือง ญาณธโร ได้เมตตาอธิษฐานจิต "รูปหล่อเนื้อผสมปรอทเย็นและเหรียญทำน้ำมนต์หมอชีวกโกมารภัจจ์" เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ(เมื่อวานขากลับ ผู้เขียนได้นำไปขอเมตตาหลวงพ่อเผย ธัมมัจฉันโท วัดป่าเจริญธรรม(ศิษย์หลวงปู่คำดี ปภาโส) เมตตาอธิษฐานจิตให้ก่อน 1 วาระแล้วครับ)

***ต่อไปจะเริ่มทยอยจัดส่งให้สมาชิกทุกท่าน ต่อไปครับ***