พญานาคเล่นน้ำ ที่ท่าวัดหายโศก จ.หนองคาย รูปใหม่วันนี้ขึ้นอีกแล้วค่ะหน้า 3

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย gasnaka, 3 พฤศจิกายน 2010.

1. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    เราไม่รู้ว่าท่านใดจะคิดอย่างไรกับพญานาค เชื่อว่ามีจริงไหม
    แต่สำหรับเรา เป็นความรักความศรัทธา แล้วก็มีโอกาสได้เห็นทั้งปรากฏการณ์บั้งไฟพญานาคและมาวันนี้ พญานาคเล่นน้ำ เห็นด้วยตาทั้งสองข้างพร้อมๆคนอีกร้อยกว่าคนที่ยืนดูอยู่พร้อมๆกัน
    จะเล่าเรื่องให้ฟังนะคะ

เมื่อวานนี้เพื่อนข้างบ้านมาเล่าว่าพญานาคขึ้นเค้าไปดูมาขึ้นเป็นวันที่สองแล้ว ก็เลยตั้งใจกะเเฟนว่า พรุ่งนี้เราจะไปดูกัน ไม่รู้จะขึ้นอีกเป็นวันที่สามไหม<O:p</O:p
    และเเล้วเช้านี้ตื่นมาก็มีภารกิจต้องเอาของไปให้อาที่ รพ. เสร็จแล้วก็เลยไปที่ท่าวัดหายโศก <O:p</O:p
    ตอนนั้นเวลาประมาณเก้าโมงกว่าได้แวะคุยกะพี่ผู้หญิงคนหนึ่งแกมาขายน้ำชากาแฟ แกว่า<O:p</O:p
    วันแรกขึ้นตอนเก้าโมงเช้า วันที่สองคือเมื่อวานขึ้นบ่ายสองเนี่ย..จดเบอร์ญาติไว้เหมือนกัน ถ้าขึ้นจะโทรให้มาดูกัน เราก็เลยได้จังหวะพี่โทรบอกหนูด้วยสิ ได้ป่าว แกก็ว่าได้ บอกเบอร์มาแล้วเรากะแฟนก็ไปยืนดูที่มี่แม่น้ำ มีคนรอดูอยู่ที่ท่าน้ำเกือบสิบคนได้เมื่อมองไปที่น้ำ ผิวน้ำเป็นคล้ายๆฟองน้ำผุดขึ้นมาเป็นกลุ่มใหญ่ๆ ผุดอยู่ด้านฝั่งลาวเรากะแฟนยืนคุยกับพี่ๆที่ยืนดูอยู่อย่างสนิทสนม (คนสนใจในสิ่งเดียวกันมักจะเข้ากันได้ง่ายๆก็แบบนี้ล่ะ) ก็ยืนดูๆสลับกับคุยอยู่<O:p</O:p
    พี่ๆเขาเล่าว่าวันแรกฝรั่งสองคนเห็น เลยจ้างเรือให้ขับพาไปดูใกล้ๆแล้วถ่ายรูปไว้ได้ แล้วก็เอามาอัดแจกให้คนไทยได้ดูกัน แต่คนไทยเอาไปขายต่อรูปละ 20 บาท ฝรั่งก็เลยบ่นไม่น่าแจกเลย แล้วก็มีพี่ผู้ชายอีกคนหนึ่งเอารูปมาให้ดู เป็นรูปที่ฝรั่งถ่ายแล้วเอามาแจก เราก็เลยขอถ่ายซ้ำมาอีกครั้ง (ในรูปประกอบนะคะ)คุยกันไปมาสักพักใหญ่เราก็บอกแฟนว่ากลับไปบ้านกินข้าวก่อนแล้วค่อยกลับมาใหม่แล้วก็ตั้งจิตว่า เดี๋ยวจะขอกลับมาชมบารมีนะคะ<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2010
  2. gasnaka

ตอน12.40 น. พี่ผู้หญิงเค้าโทรมา พญานาคขึ้นแล้วนะ เพิ่งขึ้นเดี๋ยวนี้เองมาดูเร็ว เราก็ดีใจ ขอบคุณค่ะพี่จะไปเดี๋ยวนี้ค่ะ แล้วก็บอกแฟนรีบบึ่งไปดูกัน<O:p</O:p
    ไปถึง คนยืนดูกันเต็มเลย เราวิ่งไปเข้าไปดูไม่ได้ มีคนมุงกันเต็ม พอดีเจอพี่ที่ที่ยืนคุยกันเมื่อเช้าพี่ๆเห็นชัดไหม เท่านั้นล่ะ จากที่เราอยู่ด้านล่างดูไม่ชัดแกดึงเราเข้าไปดูจุดที่ชัดมากๆเลย พญานาคเล่นน้ำ น่าจะ 3 ตัวได้จะเห็นเป็นลำตัวดำว่ายทวนน้ำไปแล้วก็ว่ายกลับ ไปมาหลายรอบมากๆ แต่เวลาเห็นจะไม่ได้เห็นทั้งตัวหรอกนะคะ จะเห็นอยู่ปริ่มๆน้ำค่ะ ไม่รู้ใช้คำพูดถูกไหมนี่<O:p</O:p
    เราพยายามจะถ่ายรูปแต่กล้องเราไม่สามารถซูมได้ใกล้ขนาดนั้น ถ่ายมาก็ไม่เห็นอะไรเลย ไกลมากๆ ดีนะที่ขอพี่เค้าถ่ายซ้ำจากรูปถ่ายมา ยืนดูกันอยู่พักหนึ่ง พี่คนเมื่อเช้ากะแฟนเราคุยกันว่าอยากนั่งเรือไปดูใกล้ๆ แกก็คุยกะพี่น้องแกแล้วแกก็หันมาถามว่า ไปไหมเดี๋ยววิ่งไปถามค่าเรือ ค่าเรือ 700 บาท พอตกลงจะไปกัน น้องสาวแกกลัวไม่กล้าไป เหลือคนไปแค่ 4 คน แกก็เลยไม่ไป เราก็ต้องไปธุระก็เลยบอกแกว่า เดี๋ยวมาพาน้องไปธุระแป๊บเดียว กลับมาหากพญานาคยังขึ้นอยู่ เหมาเรือไปดูกันแล้วตอนเดินไปที่รถก็เดินเอาเงินไปให้พี่ที่โทรบอก 20 บาท เป็นค่าโทรศัพท์ แกก็ว่าไม่เอา แต่เราเกรงใจเลยยัดใส่มือให้พี่เค้า แล้วก็เดินออกมา<O:p</O:p
    ที่น่าสังเกตว่า ตอนคุยกันว่าจะเหมาเรือไปดูกัน พญานาคก็หยุดขึ้น<O:p</O:p

3. gasnaka

เรากลับไปอีกครั้งราวบ่ายสองกว่า แฟนตั้งใจมากๆที่จะขึ้นเรือไปดูใกล้ๆ อยากไปถ่ายรูปด้วย พอไปถึงพี่เค้าไม่อยู่แล้ว พญานาคก็ไม่ขึ้นอีก ก็เลยไม่ได้เหมาเรือไป นั่งรอดูพักใหญ่ก็ไม่เห็นขึ้นมาอีกเลย<O:p</O:p
    ก่อนกลับก็เลยเดินไปบอกพี่ที่โทรมาบอกว่า หากพรุ่งนี้พญานาคขึ้นมาอีก พี่ช่วยโทรบอกหนูด้วย<O:p</O:p
    พรุ่งนี้ พญานาคจะขึ้นอีกเป็นวันที่ 4 หรือไม่ ก็ต้องรอกัน<O:p</O:p
    สาเหตุที่เราตัดสินใจตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะเราคิดว่าหากมีใครอยู่แถวๆนี้ มาไม่ลำบากหากต้องการจะขอชมพญานาค<O:p</O:p
    จะได้มารอดูได้ แฟนเราบอกว่าอยู่มายังไม่เคยได้เห็นเลย เพิ่งได้เห็นครั้งนี้เป็นครั้งแรกด้วยตาตัวเอง<O:p</O:p
    เพราะบางครั้งท่านขึ้นมาเล่นน้ำแต่เราก็ไม่ได้อยู่ใกล้ หรือไม่รู้ข่าวก็ไม่ได้ไปดู<O:p</O:p
    ส่วนอาสะใภ้ก็บอกว่า อยู่หนองคายมา 20 กว่าปีเพิ่งจะเคยเห็น<O:p</O:p
    สำหรับเรา เราดีใจมากๆ เราเพิ่งมาอยู่หนองคาย กค.ปีนี้เอง มีโอกาสได้เห็น <O:p</O:p
    ส่วนบั้งไฟพญานาค ก็ได้เห็นเหมือนกัน ทั้งสองวันที่ขึ้น เห็นชัดมากๆ<O:p</O:p
    เรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับศรัทธาและความเชื่อนะคะ เป็นความศรัทธาที่เรามีต่อพ่อปู่ศรีสุทโธและแม่ย่าศรีปทุมมา<O:p</O:p
    ใครไม่เชื่อไม่เป็นไร เราขอแค่ให้ท่านมีโอกาสได้เห็นกับตาท่านเองก่อนแล้วค่อยตัดสินใจอีกครั้งว่าจะเชื่อหรือไม่<O:p</O:p
    ขอให้ใช้วิจารณญาณของท่านเองนะคะ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

4. gasnaka

ตอนกลับไปดูรอบบ่าย มีคนไทยเดินมาขายภาพถ่ายด้วย
    แต่ขายในราคาภาพละ 30 บาท มีสองภาพ เราดูแล้วรูปหนึ่งไม่ชัดเท่าที่เรา
    เอามาลงให้ดู อีกรูปชัดพอๆกัน
    พี่ที่นั่งอยู่ใกล้ๆกับเราบอกว่า เมื่อวานขาย 40 นะ
    ขออนุโมทนาบุญกับฝรั่งทั้งสองคนที่ต้องการเผยแพร่รูปให้คนที่ศรัทธาด้วย
    สาธุ สาธุ

5. ali-kk

ali-kk เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    อยากชมรูปจังเลยค่ะ...หากไม่เหลือบ่ากว่าแรงลงรูปให้ชมเป็นขวัญตาจะดีมากเลยค่ะ..อิอิ ที่มุกดาหารก็มีค่ะ เคยลงข่าวเหมือนกัน เหตุการ์ณก็คล้ายกับที่คุณได้เล่ามาตั้งแต่ต้นค่ะ จากที่ฟังจากแม่เล่าอ่ะค่ะ(แม่ไปดูแต่เราไม่ได้ไป) แก่เล่าว่าบางคนก็บอกว่าเห็นเป็นตัวพญานาคลอยปริ่มๆน้ำ บางคนก็บอกว่าเห็นเป็นลักษณะเหมือนลูกคลื่นน่ะค่ะ แต่แม่เราน่ะเห็นเป็นเหมือนลูกคลื่นไหลตามกันไปค่ะ

6. gasnaka

ลงรูปให้ดูแล้วนะคะ อยู่โพสแรกเลยค่ะ
    แต่รูปนี้เป็นรูปที่ถ่ายซ้ำมาอีกทีจากที่ฝรั่งเค้าเหมาเรือไปถ่ายที่กลางแม่น้ำค่ะ เราพยายามจะถ่ายรูปแต่ไม่สามารถถ่ายให้เห็นชัดได้เพราะอยู่ห่างจากฝั่งเยอะ กล้องเราซูมไม่ได้ขนาดนั้น เลยอยากเหมาเรือไปดูใกล้ๆไงคะจะได้ถ่ายรูปด้วย
    อย่างภาพที่เขาเอามาเร่ขายแล้วชัดขนาดเท่าๆที่เรากอปมา เค้าก็
    กอปมาจากของฝรั่งนี่ล่ะแต่ดึงเข้าจนภาพแตก แต่เอามาขายตั้ง 30-40 บาท

7. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อยากไปชมบ้างจังเลยค่ะ

8. gasnaka

น้องน้ำอยู่ไกลจากหนองคายไหมคะ พี่ก็อยากให้ทุกคนได้ชมท่านกัน
    เพราะไม่บ่อยที่ท่านจะขึ้นมาเล่นน้ำให้เห็น ตามที่พี่สอบถามมานะคะ
    คนหนองคายเองก็ไม่ได้เห็นกันบ่อย ไปยืนดู พอเห็นก็เฮๆๆกัน

9. ใต้ร่มเงา

ใต้ร่มเงา Active Member

เราคนหนึ่งที่อยากเห็นเป็นบุญตาด้วยคนนะครับ......สาธุ

10. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    โดยส่วนตัวเชื่อว่าพญานาคมีจริงครับ ท่านมีความศรัทธาและต้องการรักษาทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้ยืนยาวตราบนานเท่านาน คิดเหมือนผมเลย เพิ่งได้เพชรพญานาคมาเม็ดหนึ่งโดยไม่คาดคิด ดีใจครับ ขออนุโมทนากับกุศลเจตนาของพ่อปู่สุคันโธนาคราชด้วยครับสาธุ

11. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ตอนไปฝึกนั่งสมาธิที่ถ้ำวัวแดง พอจิตเข้าสมาธิในระดับหนึ่ง ในสมาธิจะเห็นมีพญานาคท่านมาอยู่ใกล้กับกลุ่มพวกเราที่นั่งฝึกสมาธิกัน หรือพอไปฝึกการล้างพิษปรอทที่หน้าถ้ำ มีพระพุทธหน้าตัก 4 ศอกอยู่ ก็ปรากฏเป็นภาพพญานาค 5 เศียรเหนือพระพุทธรูป ท่านแผ่กว้างเหนือองค์พระ กลายเป็นภาพพระปางนาคปก สวยงามมาก

12. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาอ่านจ๊ะ ที่รัก ตะเองอะ ไมไม่ตามเค้าไปดูด้วยละ อยากเห็นมากเลย เค้าเชื่อและศรัทธาไม่มีลังเลเลยว่าท่านมีอยู่จริง แต่โอกาสที่จะเห็นน้อยนัก ตอนนี้วิกฤตบ้านเมืองท่านก็เลยคงออกมาแสดงให้คนเห็นหรือป่าว ท่านมาพร้อมภัยธรรมชาติ มาคอยปกปักรักษา ทำนุบำรุงพระศาสนาให้คงอยู่ไม่ให้ไปกับภัยธรรมชาตินะ ขอบคุณที่อุตสาห์มาเล่าให้ฟัง และขอให้เห็นท่านได้บ่อยๆทั้งตาเนื้อและตาใน อย่าลืมที่เราเคยบอกตัวเองตั้งแต่แรก ว่าคุณสมบัติของเชื้อสายเผ่าพันธ์พญานาค มีอะไรบ้าง และอย่าหลงประเด็นเหมือนที่เป็นๆกันนะจ๊ะ ศรัทธา ตั้งมั่น และดำเนินตามเจตนารมณ์ ที่ท่านสอนเรามนุษย์ทั้งหลายวัน หน้าที่หลักของพวกท่านก็คือปกป้อง คุ้มครอง รักษาดูแลพระพุทธศาสนาให้คงอยู่สถาพรสืบไป หากเราศรัทธาท่านก็ขอให้เรายึดมั่นตามนั้นว่างานหลักของเราก็คือพระศาสนาเหมือนกัน ดีใจและตื่นเต้นแทนที่ได้เห็นนะเำพื่อนเลิฟ ขึ้นอีกเมื่อไหร่ กริ๊งมาบอกเราด้วยจิ จารีบไปดู แต่งานรัดตัวมากเลยนะ คงต้องหลังธัีนวาไปแล้วถึงจะหยุดกับเขาได้

13. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมารับฟังเรื่องพยานาคครับ

14. afseven

afseven เป็นที่รู้จักกันดี

ครับอยากเห็นเหมือนกัน ตอนนี้อยู่นนทบุรี
    คงยาก

15. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: แวะมาเยี่ยมชมครับ เล่าได้เก่งมาก เหมือนเข้าไปอยู่ในเหตุการณ์เลยครับ

16. เนตรนที

เนตรนที เป็นที่รู้จักกันดี

หากมีโอกาสได้ชมบารมีท่านสักครั้ง
    โดยส่วนตัว เชื่อว่าท่านมีอยู่และศรัทธาในองค์ท่านค่ะ

17. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาอ่านด้วยคนครับ เล่าสนุกดีครับ
    อยากได้ชมบารมีบ้างเหมือนกันครับ

18. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ....ในชีวิตอยากเห็นของจริงสักครั้ง....

19. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เชื่อว่าพญานาคมีจริงค่ะ ขอบคุณที่นำภาพและเรื่องมาให้ชมกันนะคะ
    ถ้ามีภาพชัดๆกว่านี้ก็นำมาลงอีกนะคะ จะคอยติดตามค่ะ

20. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    เรียกว่าปรากฎการณ์กำธร(Resonance) เกิดจากการแทรกสอดของคลื่น มีปรากฏในทุกลำน้ำ แต่แม่น้ำโขงมีความกว้างและไม่มีคลื่นรบกวนมาก จึงเกิดง่ายและเด่นชัด ถ้าไม่เชื่อลองไปดูที่แม่น้ำสายไหนก็ได้ จะเห็นยอดคลื่นในลักษณะนี้เสมอ แต่ไม่ยาวเท่าที่เิกิดในลำน้ำโขง