เสียงธรรม ฝันแบบนี้แปลว่าอะไรครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย littleford, 2 ธันวาคม 2019.

?
  1. ฝันดี

0 vote(s)
    0.0%
  2. ฝันร้าย

0 vote(s)
    0.0%
  3. ฝันมงคล

0 vote(s)
    0.0%
Multiple votes are allowed.
  1. littleford

littleford สมาชิกใหม่

ย้อนไปราวปี ๒๕๕๗ ตอนนั้นผมเรียนอยู่มหาวิทยาลัย ช่วงนั้นครอบครัวผมมีปัญหากัน คุณพ่อกับคุณแม่มีปัญหากัน มาจากหลายเรื่องน่ะครับ ผมก็ไม่ทราบมาก่อนว่าท่านมีปัญหากันแล้วแยกกันนอนมาสักพักนึงแล้ว ผมเรียนไกลบ้านครับ แต่คุณพ่อกับคุณแม่ก็ไม่อยากให้เรื่องมันไกลมากมาถึงผม จะทำให้ผมไม่มีกะจิตกะใจในการเรียนได้ ซึ่งก็เป็นไปตามนั้นครับ ตอนนั้นพอทราบเรื่องก็เครียดมากด้วย ได้แต่ถามว่าทำไมถึงเกิดปัญหาอะไรแบบนี้กับผม กับครอบครัวผม เวรกรรมอะไรหนอ ทำไมพ่อแม่ต้องแยกกันแบบนี้ จิตใจห่อเหี่ยวที่สุดครับ เหมือนขาดหลักเกณฑ์ร่มใจ
    บังเอิญช่วงนั้นมีข่าวรำลึกถึงพระอริยสงฆ์องค์หนึ่งครับ หลวงตามหาบัวครับ เป็นในทำนองที่ว่าข่าวเอามาย้อนภาพเรื่องราวในวันพระราชทานเพลิงสรีระสังขาร ผมก็เห็นข่าวพอดี ก็เลยเข้าไปอ่านดูในอินเทอร์เน็ตครับ ถามว่าผมรู้จักท่านหรือไม่ ไม่เลยครับ แต่เคยเห็นหนังสือท่านในห้องสมุดที่โรงเรียน สมัยเรียนอยู่ระดับประถมศึกษา หนังสือน่าอ่านมากและเล่มหนามากด้วย แต่ผมไม่ได้อ่านนะครับ แค่เปิดผ่านๆ ผมจำความไม่ค่อยได้มาก ทราบแต่ว่าแต่งโดยหลวงตามหาบัวองค์นี้แหละ เลยจำได้พอเลือนลาง
    จู่ๆ ผมก็เริ่มศึกษาชีวิตท่าน ผ่านเทศนากัณฑ์เทศน์ในแต่ละเรื่องผ่าน youtube ครับ อาจจะด้วยเพราะว่าช่วงนั้นผมจิตใจไม่ดีเลยครับ อยากใช้ธรรมะ (ลอง) ทำให้ใจไม่คิดมากดูครับ เลยเปิดเทปที่บันทึกไว้ฟัง-ดูครับ ฟังไปยังไงไม่ทราบ จนกลายเป็นติดการฟังเทศน์ และรู้สึกทำไมชอบพระองค์นี้จัง ฟังแล้วเข้าใจ แม้ท่านจะฉันหมากบ่อยเวลาเทศน์ แต่จิตใจจดจ่อมาก ตั้งใจฟังจนจบตลอดทุกครั้งที่ฟัง จนมีวันหนึ่งฟังเทศน์เกี่ยวกับการพลัดพรากจากกันแล้วรู้สึกศรัทธาท่านมาก เชื่อท่าน ก็เลยกราบท่าน ร้องไห้ด้วยครับ คิดว่าทำไมถึงมารู้จักหลวงตาช้าไป ทำไมก่อนหน้านั้นเราไม่เคยได้ยินชื่อท่านเลย ทำไมเราถึงไม่มีโอกาสได้เจอท่านบ้าง เสียใจปนคิดถึงครับ ถ้าท่านยังอยู่คงดีกว่านี้ เลยเอาท่านเป็นพระอาจารย์ตั้งแต่วันนั้นครับ
    ผมกลับไปบ้านก็ไม่เสียใจเลยครับ เข้าใจเรื่องแยกกันของพ่อแม่ แล้วก็พาแม่มาทำความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องนี้ โดยใช้ธรรมะครับ แม่เชื่อฟังผม ผมก็ดีใจครับที่แม่ไม่คิดมาก
    มีคืนนึงครับฝัน เป็นฝันในทำนองที่ว่า ไปในป่าแห่งหนึ่ง ป่านั้นก็ไม่ได้รกจนทึบมืดตื้อไปหมด เป็นป่าโปร่งๆ มีต้นไม้ห่างกัน แต่สูง มีหญ้าขึ้นสูงบ้างต่ำบ้างสลับกัน แล้วก็มีพระเต็มไปหมดครับ เดินอยู่ในป่านั้น คับคล้ายคับคลาว่าเดินตามใครสักคน ผมในฝันนั้นใส่ชุดปกติครับ แต่เดินตามพระท่านไปด้วย สักพักก็เดินไปเจอพระองค์หนึ่งครับ ท่านเรียกให้เข้ามาหา แล้วก็เอาหมวกไหมพรมสีกรัก สีน้ำตาลเข้มทำนองนั้นครับใส่ให้ปกบนกระหม่อมผม แล้วท่านก็บอกผมว่า ไปนะ รีบตามไป รีบไป ให้ทันท่านนะ ผมก็กราบแล้วก็รีบเดินไปเลยครับ ในฝันเหมือนเจอพระที่คุ้น แต่ผมจำไม่ได้แล้วครับว่าองค์ใดบ้าง ก็เดินตามไป ใจจริงผมอยากเดินให้ทันหัวแถวหัวขบวนมากกว่า อยากทราบว่าผู้ใดกันแน่ สักพักก็ปรากฎว่าพระที่เดินกันนั้นหายไป เหลือเพียงแต่ผมเดินตามพระองค์นั้นคนเดียว ผมเห็นจากการห่มผ้า ท่าเดิน ผมแน่ใจครับว่าต้องเป็นหลวงตามหาบัวแน่ๆ ผมเลยเรียกท่าน เรียกสักสองสามครั้ง ท่านก็หันมายิ้มให้ผมครับ แต่ท่านยืนหยุดยิ้มอยู่ไกลหน่อยครับ ผมก็ก้มลงกราบท่าน พอเงยหน้าขึ้นมาท่านเดินไปนู่นแล้ว ท่านเดินเร็วมาก ท่านข้ามขอนไม้ใหญ่มาก ข้ามไป ข้ามไป หญ้ารกท่านก็ข้ามไป ผมก็ตามท่านไป แล้วก็เดินไปมองเท้าบ้าง มองข้างหน้าบ้าง สักพักไปได้จุดหนึ่งๆ เงยหน้ามาท่านหายไปแล้วครับ

ผมเลยอยากเรียนถามพี่ๆ หรือฝากกราบเรียนถามครูบาอาจารย์ที่ท่านทราบความฝันนี้ ได้ช่วยอธิบายให้ผมรับทราบด้วยเถิดครับ ว่าหมายถึงอะไรครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2019
  2. UP GRADE

UP GRADE สมาชิกใหม่

14 ธันวาคม 2017