ฝันเห็นหนังสือสีทองครับ หมายถึงอะไร

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Temper45, 11 มกราคม 2005.

1. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ผมตัดสินใจอยู่หลายวัน ว่าจะเล่าเรื่องนี้ดีไหม เพราะผมไม่รู้ว่ามันเป็นการฝันมั่วซั่วไปเอง หรือว่าเป็นฝันที่มีความหมายรอการตีความที่ถูกต้อง ผู้รู้ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยนะครับ

ผมฝันว่า ผมได้ไปอยู่ที่หนึ่ง ซึ่งเป็นที่ไหนไม่รู้ ในห้องนั้นมี คนอยู่ประมาณ 7-8 คน (รวมตัวผมเองด้วย) และก็มีแม่ชีท่านหนึ่ง ให้พวกเรานั่งสมาธิ เพื่อถอดจิต โดยมีแม่ชีท่านนั้นคอยดูอยู่ใกล้ๆ (รู้สึกเหมือนท่านเป็นครูสอนพวกเราด้วย) ในฝันนั้นผมรู้สึกว่า ตัวผมเองอายุประมาณ 17-18 ซึ่งคนอื่นๆก็รุ่นราวคราวเดียวกันอ่ะครับ ตามประสาเด็กๆ พวกเราก็คุยกันเสียงดัง จนแม่ชีให้สัญญานเริ่มนั่งสมาธิ พวกเราก็นั่งสมาธิหลับตา ภาวนากันไป สักแป๊บเดียว ผมรู้สึกว่า ผมไปยืนอยู่ในห้องหนึ่ง ซึ่งผมไม่รู้ว่ามันคือที่ไหน ในความรู้สึกผม รู้สึกว่าเหมือนวังโบราณ อย่างในหนัง จักรๆ-วงศ์ๆ ถึงแม้ว่ามันจะไม่เหมือนกันซะทีเดียวก็เถอะ

ในห้องนั้น พื้นเป็นสีแดงคล้ายๆปูด้วยกำมะหยี่ มีโต๊ะ มีตั่ง ซึ่งก็เป็นสีแดง กับทอง มีพานทองวางอยู่บนโต๊ะเตี้ยๆเหมือนในหนังอ่ะครับ (ขอโทษทีผมไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไร) แล้วตรงกลางห้อง ก็มีโต๊ตัวหนึ่ง ซึ่งมีหนังสือสีทองวางเอาไว้ โต๊ะตัวนั้นผมไม่ได้สนใจมองว่ามันมีลักษณะแบบไหน เพราะสายตาผมสนใจหนังสือทองที่วางอยู่พอดีตัวผมมากกว่า ผมเดินเข้าไปดูใกล้ๆ และเห็น ข้อความบทหนึ่ง คล้ายๆบนสวดอะไรสักอย่าง เขียนด้วยภาษาไทย-บาลี ซึ่งผมรู้สึกว่าไม่คุ้นเลย ไม่เคยเห็นมาก่อน และไม่เคยสวดมาก่อนด้วย

ในฝันผมรู้สึกว่า บทสวดนี้ผมมีสิทธิ ที่จะท่องมันได้ ในขณะที่ผมกลับไม่รู้สึกว่าหนังสือสีทองนี้เป็นของผม ผมไม่รู้ว่าหนังสือเล่มนั้นเป็ฯของใคร แต่บทสวดอันนั้นผมมีสิทธิที่จะท่องมันได้ แต่ผมไม่เก่งภาษาไทย-บาลี ถ้าจะท่องคงต้องใช้เวลานาน และในฝันผมรู้สึกว่า ผมมีเวลาที่จะท่องบทนี้ น้อยเกินไป มีเวลาที่จะเห็นหนังสือเล่มนั้นน้อยมาก เลยคิดว่าจะจำเป็นภาพ มากกว่าจะเลือกที่จะสะกดคำและท่องจำไว้ ในฝันเห็นชัดเจนมากและคิดว่าอ่านออกหมด เพียงแต่ต้องใช้เวลาสักหน่อยเพราะไม่คล่อง

ผมมองลงมาข้างล่างบทสวด เพื่อสำรวจสิ่งที่อยู่ถัดลงมา ผมเห็นรูปในหลวง กับพระบรมฉายาลักษณ์ของพระองค์อยู่ในบรรทัดต่อมา ผมมองอยู่นานก่อนที่ละเลื่อนสายตาลงมาที่บรรทัดต่อไป

4 บรรทัดสุดท้าย ผมเห็นเหมือนว่ามันเป็นสารบัญอะไรสักอย่าง ซึ่งผมจำได้ว่า บรรทัดที่สอง เขียนว่าด้วยเรื่อง เทวดาอ่อน อยู่หน้า 130 กว่าๆ ถึงเท่าไหร่ ผมจำไม่ได้แล้วครับ ซึ่งในตอนนั้น ผมอ่านว่าเป้นเทวดาอ่อนก็จริง แต่ในความเข้าใจ ผมเข้าใจว่า หมายถึง เทวดาละเอียด แต่ผมเองก็ไม่เข้าใจอยู่ดีว่า เทวดามีแบบละเอียด หรือหยาบด้วยเหรอ

หนังสือเล่มนี้มีหลายหน้า แต่ผมกลับสงสัยในหน้าที่เห็นจนลืมที่จะเปิดดูหน้าอื่นๆว่ามีอะไรบ้าง ผมรู้สึกว่าหนังสือเล่มนี้สวยดี เป็นสีทอง และตัวหนังสือทั้งหมดก็เป็นสีทองเช่นกัน และแปลกที่ว่า ทั้งที่เป้นทองทั้งหมด แต่กลับมองเห็น ตัวหนังสือทองได้เด่นชัด และอ่านได้ง่าย

ผมมองจนทั่วหน้านั้น และมาหยุดสายตาอยู่ที่รูปในหลวงกับพระบรมฉายาลักษณ์ จนออกจากสมาธิ กลับลงมานั่งต่อห้าแม่ชีเช่นเดิม

และแม่ชีท่านก็เริ่มทายว่าใครได้ไปเห้นอะไรมามั่ง ท่านบอกว่าผมได้ไปนรกมา ซึ่งในฝันผมไม่เชื่อท่าน เพราะผมไม่รู้สึกว่าเมหือนนรกตรงไหนเลย เพราะห้องที่ผมไปมา เหมือนวังมากกว่า รู้สึกเหมือนว่าเป้ฯสวรรค์มากกว่านรก แต่ก็ไม่รู้ว่าเป้นที่ไหนกันแน่

และผมก็ตื่น

ตื่นมาผมสงสัยมากเลยครับ
    1.ว่าผมฝันไปเองหรือเปล่า
    2.ถ้าไม่ใช่การฝันไปเอง ฝันของผมมีความหมายอย่างไรให้ตีความ หรือฝันนั้นจะบอกอะไรกับผม
    3.เทวดามีแบบหยาบหรือละเอียดด้วยเหรอ หรือจริงๆแล้วที่ผมเห็น มันมีความหมายอะไรซ่อนอยู่

เหอๆๆๆ ในที่สุดก็ได้เล่าออกมาซะที อึดอัดมากครับ เพราะไม่รู้ว่าคารจะเล่าดีหรือเปล่า เป้นฝันดีหรือไม่ดีไม่รู้ และฝันตุตะไปเอง หรือมีความหมายอะไรกันแน่ น่าคิดเหมือนกัน

2. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    นึกว่านายจะฝันว่าเป็นสะใภ้นายก
    กะลังลุ้นอยู่เลย

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ได้บอก...ได้ระบาย...นี่สบายใจขึ้นหรือยังล่ะ?..

ทีนี้ทีหลังอย่าอั้นนะท้องจะอืด...จุก...หน้าเขียวง่ะ!!!

4. Temper45

ไม่มีคนมาทายให้เลย แฮะ

5. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    หนังสือสีทอง-->บัญชีบุญ
    เทวดาละเอียด,หยาบ -->กายเทวดาของธรรมกาย
    แม่ชี ---> นักบวชผู้มีเพศเป็นหญิง

ทายว่า
    ===
    คุณควรไปศึกษาวิชชาธรรมกาย ระดับจิตของคุณน่ะ สามารถเข้าถึงกายเทวดาละเอียด ควรไปที่วัดธรรมกายเลย เพราะวัดนี้สร้างโดยแม่ชี ไปต่อให้ถึงกายพรหม กายนิพพานเลย วิชชานี้น่ะไม่ใช่ของใครโดยเฉพาะและคุณเป็นคนที่มีสิทธ์ที่จะเรียนได้

ป.ล. ผมก็เพ้อเจ้อพูดไปเรื่อเปื่อยนะครับ อย่าเชื่อเป็นอันขาดแม้แต่นิดเดียว จริง ๆ เชื่อไปผมอาจะซวยข้อหาพูดจาเพ้อเจ้อแล้วทำคนอื่นลำบากลำบน

6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

หวังว่าหนุ่ม Temper 45 ไม่เคยไปอ่านหนังสือที่กล่าวอ้างถึงสมุดทองเล่มนี้แล้วเก็บมาฝังความคิดจนจินตนาการเป็นฝันไปนะคะ

ตัวยายผีป่าเองไม่เคยอ่านประวัติศาสตร์นักแต่อาศัยไปตามรอยประวัติศาสตร์ตามที่เพื่อนๆผีพาไปหรือมาทำให้เห็น

หนังสือเล่มนี้มีจริงค่ะห้องที่เข้าไปก้อใช่ค่ะ ไ่ม่อยากบอกตอนแรกเพราะยังไม่มั่นใจอีกอย่างช่วงนี้เพื่อนผีไม่ค่อยบอกเรื่องภพเก่าๆ เพราะมันคือความหลังมันจะทำให้ไม่ไปข้างหน้าทำให้สับสน

คิดเอาเองค่ะว่าจะย้อนไปเพื่อมัดตัวเองกับอดีตหรือจะเดินหน้าสร้างบารมีต่อไปค่ะตัดสิ่งที่สัมผัสได้ให้คิดเสียว่านั่นคือความฝันๆดีฝันเด่นน่ะค่ะ

แต่ถ้าอยากค้นหาจงไปที่หอจดหมายฯและพระราชวังเดิมนะคะ มหาวิทยาลัยเก่าๆแห่งหนึ่งค่ะไปทำจิตไปค้นหาที่มานะคะ

ps. ถ้าให้ทำนายความฝันแบบตีนิยาม...หมายถึงเมื่อมีบารมีแล้วจงเร่งสร้าง ควรช่วยงานแผ่นดินให้มากที่สุดและใช้ปัญญาสะสางงานให้รอบคอบเพื่อเผยแผ่ต่อไป

any more Q.?

7. Temper45

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

เรื่องหนังสือทอง ไม่เคยรู้มาก่อนครับ มันฝันเอง เพิ่งรู้จากการที่เล่าให้ฟังเนี่ยแหละครับ