ฝันเห็นคนรักที่ตายไปแล้ว

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ยูกิโนะ, 15 กุมภาพันธ์ 2009.

1. ยูกิโนะ

ยูกิโนะ สมาชิกใหม่

15 กุมภาพันธ์ 2009
    คนรักตายไปเมื่อ19ปีที่แล้วตอนนี้ก็เกือบ20ปี ขณะนั้นอายุ 18 ปี เวลาผ่านมานานก็ยังฝันเห็นบ่อยๆ(ปีนึงประมาณ 2 -3 ครั้ง)เช่นใกล้วันเกิดเขาหรือวันที่เขาเสียชีวิต ปีนี้ฝันตอนวันวาเลนไทน์ ไม่อยากเชื่อเลย เพราะไม่คอยได้นึกถึงเขา เพราะเวลาผ่านมานานมาก ในความฝันจะอบอุ่นทุกครั้ง และมักจะฝันเมื่อตัวข้าพเจ้ากำลังอยู่ในความทุกข์ ขอใครสักคนที่มีความรู้เรื่องนี้ กรุณาทำนายฝันให้ด้วยค่ะ คนรักคนนี้ตอนรู้จักกัน ไม่เคยมีอะไรล่วงเกินต่อกันเลยค่ะ ผ่านมา จะ 20 ปีแล้วนะค่ะ

2. ยูกิโนะ

ยูกิโนะ

ขอใครสักคนเมตตาให้คำปรึกษาด้วยค่ะ ไม่สบายใจเลย ที่ยังฝันแบบนี้อยู่

3. j-adirek

j-adirek เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ผมก็ฝันเหมือนกันนะ แต่ว่าแฟนพึ่งจะเสียได้ไม่นานเท่าไร 6 เดือนครับ แต่จะฝันเฉพาะใกล้วันพระหรือวันพระครับ ผมคิดว่าเรายังมีความผูกพันกันอยู่ครับเขา อาจจะยังรอเราอยู่ก็ได้ครับ เหมือนกับของผมนะผมไปหาหมอดูเข้าทรง หมอดูบอกว่าเขายังเป็นห่วงเราอยู่และเขาก็คอยดูแลเราอยู่ตลอดเวลาถ้าสิ่งไหนไม่ดีถ้าเขาพอจะช่วยได้นะ ก็จะช่วยเราครับ (หมอบอกนะ) ไม่รู้ว่าแฟนผมเขาไปเกิดหรือยัง แต่ว่าทุกวันพระผมก็จะไปทำบุญอุทิศส่วนบุญกุศลให้เขานะครับและถ้ามีโอกาสทำบุญเมื่อไรก็จะทำให้เขาตลอดครับ แม้ว่าหมอดูไม่บอกนะครับผมก็ยังคิดว่าเขายังอยู่กับผมตลอดเวลาครับไม่ได้จากกันไปไหนครับ

4. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    เวลาฝันตอนใหน

อาจจะยังไม่ไปสู่ภพภูมิที่ดีก็ได้นะครับ

5. ยูกิโนะ

ขอบคุณคุณj-adirekและคุณอารมณ์สุนทรีย์มากค่ะ ก็น่าคิดนะค่ะ ว่าเรายังผูกพันกันอยู่ ทั้งๆที่ 20 ปีผ่านมาแล้ว มีหลายเหตุการณ์ในความฝัน ที่ทำให้อดคิดมากไม่ได้เหมือนกันค่ะ จะทำบุญให้เขามากๆค่ะ
    ที่คุณอารมณ์สุนทรีย์ถามเวลาที่ฝัน มักจะเป็นตอนก่อนตื่นนอนตอนเช้าค่ะ ประมาณใกล้สว่าง ที่คุณคอมเมนต์ว่า"อาจจะยังไม่ไปสู่ภพภูมิที่ดีก็ได้นะครับ" ดิฉันก็อดกังวลไม่ได้ค่ะ ว่าเขาอาจเป็นห่วงเรา จนถึงทุกวันนี้ จนไปไหนไม่ได้ก็เป็นได้ เพราะทุกครั้งที่เผชิญปัญหาต่างๆ เป็นทุกข์ จะฝันถึงเขา อบอุ่นมากด้วย โดยไม่ได้นึกถึงเลยด้วยซ้ำ(ไม่ได้นึกถึงเพราะนานมากแล้ว และกลัวจะเป็นการฟุ้งซ่าน อีกอย่างคือพยายามอยู่กับชีวตปัจจุบัน)

นอกจากทำบุญแล้วก็ไม่รู้จะทำอย่างไรดีค่ะ อยากแน่ใจว่านี่คือความจริง ไม่ใช่เรื่องฟุ้งซ่าน ไม่กล้าเล่าให้ใครฟังเลยค่ะ คนต้องคิดว่าบ้าแน่ๆ ก็นานมากขนาดนี้ยังฝันอีกค่ะ

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ทําบุญตักบาตรอุทิศบุญไปให้เขานะครับ หรือไม่ก็วิธีง่ายๆเเต่กําลังบุญเเรงมากคือ สวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาไปให้เขาครับ

7. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

ควรทําสังฆ์ทานเจาะจงพร้อมพระพทธรูป หน้าตักห้านิ้วเป็นอย่างตําและอุทิศให้เขาแต่ผู้เดียว บ่อยๆ ลักษณะนี้ เหมือนเสียชีวิตก่อนอายุจริง

8. Omjai_N

Omjai_N เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าน่าจะมาขอส่วนบุญจากคุณนะ เพราะคุณก็บอกว่าไม่เคยนึกถึงเขาเลย ทำบุญให้เขาสิคะ แผ่เมตตา ใส่บาตร สวดมนต์ นั่งสมาธิ ได้จริงๆนะคะทำเถอะ และนึกถึงเขาให้ไปอยู่ในภพ ในภูมิที่ดีด้วยนะคะ

9. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    หลวงพ่อฤๅษี ท่ากล่าวไว้ว่า

"แต่ก็เผื่อเหนียวไว้ก่อน สมมติว่าเขาเป็นสัมภเวสี พอตายไปแล้วไม่ต้องทำบุญมาก ทำบุญให้ได้บุญชัดๆ หาอาหารชนิดที่ไม่มีบาป อย่าทุบแม้แต่ไข่สัก ๑ ฟอง เอาผ้าไตรมา ๑ ไตร เอาพระพุทธรูปมา ๑ องค์ นิมนต์พระมารับสังฆทานที่บ้าน ทำเงียบๆ อย่ามีเหล้ายาปลาปิ้ง เมื่อทำบุญเสร็จก็อุทิศส่วนกุศลให้เฉพาะคนที่ตาย ไม่ให้ใครทั้งหมด ถ้าทำอย่างนี้ท่านพวกนี้จะมีความสุข ได้รับผลบุญทันที มีความผ่องใส มีความอิ่มเอิบเมื่อเข้าถึงอายุขัยเมื่อใด พวกนี้จะไปถึงด้านของสวรรค์ก่อน.."

10. Pinku_Whale

Pinku_Whale สมาชิก

28 พฤษภาคม 2020
    แล้วถ้าฝันถึงบ่อยๆ แต่เขายังมีชีวิตอยู่ละคะ?
    แต่เลิกไปแล้วค่ะ ควรทำอย่างไรดีคะ