ผิดสัจจะต่อพระแม่กวนอิมหรือไม่?

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย nunyy, 29 พฤษภาคม 2008.

1. nunyy

nunyy สมาชิก

ข้าพเจ้าเป็นคนหนึ่งที่นับถือพระแม่กวนอิมมาก เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ข้าพเจ้าได้รู้เรื่องเกี่ยวกับพระองค์ และนับถือมากขนาดที่ไปจุดธูปสาบานต่อพระองค์หลายที่มากว่า จะรับใช้ท่านตลอดชีวิต (ที่แรงสุดคือที่ ภูเก็ต)

ตอนนั้นข้าพเจ้าก็ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกันว่า ทำไมถึงทำแบบนั้นลงไป เพราะศรัทธาแรงกล้าอย่างนั้นหรือ

แต่สุดท้าย ข้าพเจ้าก็ทำตามที่ตัวเองพูดไปแล้วไม่ได้ เพราะอะไรน่ะหรือ

ก่อนอื่น ต้องขอบอกทุกคนที่ไปสาบานต่อท่านว่าจะรับใช้ท่าน ข้อแรกเลย คุณทานเจและรักษาศีล5ตลอดชีวิตได้หรือไม่ (อันนี้สำคัญกว่าอื่นใด)

ข้าพเจ้ารู้ตัวดีตอนที่จุดธูป แต่ทว่า.... ตัวเองไม่ได้คิดถึงอนาคตเลย ว่าจะทำได้รึเปล่า และมันก็แย่... ตรงที่ข้าพเจ้าทำไม่ได้

ทุกวันนี้ ข้าพเจ้ายังทำให้ท่านไม่ได้เลย ทานได้เป็นช่วง ๆ (แต่อยากทานตลอดไป แต่จิตใจไม่เข้มแข็งพอ) เลยต้องรับกรรมทางใจหนักกว่าทางกายเสียอีก

เพราะที่ผ่านมา ข้าพเจ้าต้องเผชิญกับความทุกข์ใจอย่างแสนสาหัส (ไม่เกี่ยวกับพระแม่เลย มันเป็นกรรมของข้าพเจ้าเอง ผิดสัจจะ กรรมหนักทีเดียว)

สุดท้ายนี้ อยากให้ใครก็ตามที่คิดว่าจะไปให้สัจจะกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ขอให้คิดดูให้ดีเสียก่อน เพระถ้าคุณทำได้ ก็ดีไป แต่ถ้าไม่ได้ คุณก็น่าจะรู้ตัวเองดี

นับถือพระแม่เสมอ ลูกจะพยายามฆ่ากิเลสภายในใจตัวเองให้ได้ ขอท่านโปรดอภัยให้กับลูกด้วยเถิด... นำมอกวนซีอิมผู่สัก

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เข้าใจในศรัทธาที่มีต่อพระแม่กวมอิม

แนะนำให้ไปจุดธูปบอกท่าน ที่ให้คำมั่นในคำพูด..ขอถอนคำอธิษฐานนั้นครับ

บอกเหตุผลกับพระแม่กวนอิม ถ้าไม่ไปบอกกับท่านมันจะติดข้องในใจไปตลอด

ภพใหม่ชาติหน้าก็ต้องมารับกรรมที่ให้สัญญาอีก

3. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้กำลังใจคุณ nunyy ครับ
    คุณไม่อยากเสียสัจจะแต่ช่วงนี้มารมันมาแรง คุณจึงเพลี่ยงพล้ำ
    รีบไปไหว้พระแม่ขอพลังสู้มาร งานนี้มารผิด
    แล้วค่อยๆทำตัวกลับไปหาสัจจะนั้นอีกในอนาคต
    ถ้าเสียกำลังใจ มารยิ่งหัวเราะชอบใจ

4. lonely_pkw

lonely_pkw เป็นที่รู้จักกันดี

ผมในฐานะคนภูเก็ตโดยแท้

เคยสัญญาอะไรไว้กับปุดจ้อ(เจ้าแม่กวนอิม) ขอให้รักษาสัญญาครับ
    ถ้าคิดว่าทำไม่ได้จริง แค่ไปขอถอนคำอธิษฐานแล้วบอกเหตุผลไป ท่านไม่ถือสาหาความหรอกครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านทำดีต่อไป

อนโมทนาสาธุ กับกรรมดีที่ทุกท่านสร้างไว้ดีแล้ว
    นิพพานัง ปัจจะโยโหตุ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ขอให้ดังก้องถึงพระนิพพาน

5. ปถุชนคนดี

ปถุชนคนดี เป็นที่รู้จักกันดี

พระแม่มีมหากรุณาย่อมให้อภัยแน่นอนครับ ทำดีสู้ๆ

6. nichaboon

nichaboon สมาชิก

ถ้าใจไม่แข็งพอ เราก้อค่อย ๆ เริ่มทำไป โดยส่วนตัว กินเจอาทิตย์ละ 1 วัน อธิฐานแล้วถ้าทำไม่ได้ ทั้งหมด เริ่มทำสักนิดสักหน่อยก้อยังดีนะคะ

7. nunyy

ขอบคุณสำหรับคำแนะนะจากทุกคน แต่เราอยากทราบว่า ควรจะไปจุดธูปที่ไหนดี ต้องเป็นที่ๆเราเคยไปจุดบอกไว้รึเปล่า ช่วยตอบทีนะคะ

8. กระต่ายtai

กระต่ายtai Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ และเห็นด้วยกับสมาชิกทุกท่านค่ะ ขึ้นธูปแล้วขอถอนคำอธิษฐานซะ ที่คุณเป็นอยู่นี้คุณได้รู้ตัวว่าผิดที่ทำไม่ได้ เป็นทุกข์ทางใจ บอกพระแม่ซะใจคุณ nunyy จะได้สบายขึ้น แต่หากคุณอยากถือศีลกินเจให้ท่าน คุณก็เริ่มทุกวันพระ และวันที่คุณเกิด เช่น เกิดวันเสาร์ก็กินวันเสาร์ แล้วค่อยเพิ่มวันไปเรื่อยๆ ตามสะดวกเถอะ ทำบุญอะไรก็ตามให้อยู่กับความตั้งใจจริง แต่พยายามทำให้ได้น่ะค่ะ เรื่องทำดีอย่างนี้ มีการทดสอบค่ะ ทดสอบจากเหตุการณ์จริงที่ประสบอยู่ เพื่อดูความอดทน ความเพียร สู้ๆ ค่ะ ทำดีต้องมีอุปสรรค มารไม่มีบารมีไม่เกิด เป็นกำลังใจให้ค่ะ

9. กระต่ายtai

คุณ nunyy มีหน้าพระมั้ยค่ะ หมายถึงโต๊ะบูชาพระแม่กวนอิมค่ะ ถ้ามีที่บ้าน ก็ขึ้นธูป 9 ดอก ตั้งจิตอธิษฐานก็ถึงท่านแล้วค่ะ พระแม่กวนอิมอยู่ทุกที่นั่นแหละค่ะ

10. กระต่ายtai

คุณขึ้นธูปบอกซะ พระแม่กวนอิมเมตตาคุณแน่นอนค่ะ

11. nunyy

แล้วมีอีกค่ะ เรื่องกินเจนี่แหละค่ะ ทำไมเพื่อนเรารวมทั้งคนอื่น ๆ ถึงได้กีดกันจังเลยล่ะคะ แบบนี้เรียกว่ามารได้รึเปล่า

แล้วตัวเราเองก็เคยไปจุดธูปขอขมา มาแล้วที่หน้าพระพุทธอภัยทานเลยทีเดียว (มีผู้รู้บอกมา) ตอนเราไปแก้นั้น เรากลับมาก็รู้ได้เลยว่า ท่านไม่ยอม (เราติดสัจจะกับองค์อื่นด้วยไว้เยอะอ่ะ เศร้า....)

ธูปนะ ไหม้หมดเลย ในเวลารวดเร็ว ตอนแรกนึกว่าท่านรับขอขมาแล้ว แต่ที่ไหนได้ มันไม่ง่ายอย่างงั้นน่ะสิ

เชื่อว่าเคสแบบเราคงมีเยอะ เคยมีป้าคนนึง แกก็เป็นแบบเรานี่แหละ ไปแก้มาหลายรอบแล้ว แต่ก็ไม่ผ่าน สุดท้ายกว่าจะแก้ได้ก็หลายปีทีเดียว จากสาวจนแก่อ่ะค่ะ

วันนี้ก็เริ่มงดทานเนื้อสัตว์บ้างแล้ว จพลองทำตามคำแนะนำจากคุณกระต่ายดูนะคะ

12. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ต้องถามเขาดูครับ ขัดขวางทำไม ?

อยากแนะนำ การกินเจนั้นศีล ๕ ต้องบริสุทธิ์ด้วย...ถ้ากินเจแล้วศีล ๕ ขาดตลอด พร่องตลอด...ยังไม่เรียกว่า ถือศีลกินเจ

ทำตามที่คุณกระต่ายtai บอกก็ได้ครับ...แล้วน้อมจิตนึกถึงสถานที่ที่เคยไปจุดธูปบอกด้วย<!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤษภาคม 2008
  13. กระต่ายtai

คุณ NUNYY ค่ะ คุณต้องพยายามสู้ คุณ เฮียปอ ตำมะลัง บอกไว้ถูกต้องทั้งเรื่องมาร และการถือศีลกินเจ แต่การโดนกีดกันเป็นได้ทั้งมาร และการทดสอบน่ะค่ะ เหตุผลที่กีดขวางเพราะอะไร และควรอธิบายให้ผู้กีดขวางเข้าใจด้วยค่ะ มีคนเป็นอย่างคุณเยอะ ฉันเองกำลังแนะนำการปฏิบัติให้พี่ผู้สนใจ (ที่ทำงาน) ได้ปฏิบัติด้วย ก็เจออย่างคุณนี้แหละ โดนขวางการกินเจ ฉันก็บอกว่าไม่ต้องสนใจใครอยู่ที่ใจเราเอง ต้องอดทน คุณต้องอดทน และมีความเพียรยิ่งกว่านี้ แต่คุณไม่ธรรมดาซะแล้ว นอกจากพระแม่แล้วมีองค์ไหนอีกที่คุณให้สัญญาแล้วทำตามไม่ได้ คุณคิดดูแล้วขอถอนคำอธิษฐานนั้น มนุษย์อย่างเราอธิษฐาน สัญญา ขออะไรกับเทพองค์ใดไว้ให้จำให้ดี ทำได้ดีไป ทำไม่ได้แย่ ไม่ว่าองค์ใดต้องโดนทดสอบ โดยเฉพาะพระแม่กวนอิมจะทดสอบโดยเหตุการณ์จริงที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวัน(เป็นเหตุการณ์ที่หนัก และนานพอควร) กว่าจะผ่านได้น่ะ ยากสุด

14. กระต่ายtai

ธูปไหม้หมด!!! ไม่เหลือก้านธูปเลยหรือเปล่า ถ้าใช่ หมายความว่า องค์ท่านรับแล้ว แต่คุณอธิษฐานไว้เยอะ ทำไม่ได้อย่างที่อธิษฐานไว้ กับองค์ใด คิดดูแล้วขึ้นธูปบอกซะ

15. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันกำลังพยายามต่อสู้กับมารในตัวเองเรื่องกินเจอยู่เหมือนกัน เพราะครอบครัวทานเนื้อสัตว์ แต่เว้นเนื้อวัวแล้ว ดิฉันตั้งใจไว้ว่าจะอัญเชิญท่านเข้าบ้านแล้วคนในครอบครัวยังทานเนื้ออยู่ จะรับองค์ท่านเข้าบ้านได้รึป่าว(หมายถึงทำหิ้งพระให้ท่าน) ที่ผ่านมากลัวมากเลยค่ะ กลัวทำใจไม่ได้ (แต่ไม่ฆ่าสัตว์นะค่ะ)

16. nunyy

อันนี้โดยส่วนตัวแล้ว คิดว่าอยู่ที่ใจเราค่ะ ถ้าเราตั้งใจแน่วแน่ที่จะบูชาท่าน แต่มันติดปัญหาอยู่ที่ตรงทานเนื้อวัวนี่แหละค่ะ เมื่อก่อนที่บ้านก็ทานเนื้อวัวเหมือนกัน แต่เราขอทุกคนว่า ถ้าจะทาน ขอให้ไปทานนอกบ้าน ทุกคนก็ยอมแต่โดยดีค่ะ แปลกเหมือนกัน

คิดว่าท่านน่าจะดลจิตดลใจเอง ลองดูก็ไม่เสียหายนะคะ

17. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    เป็นข้อคิดที่ดีสำหรับผมเลย
    ก่อนจะตั้งสัจจะสิ่งใดคงต้องดูเค้าตัวเองก่อน
    เป็นกำลังใจให้พบทางออกที่ดีนะครับ

18. ยุคขาว

ยุคขาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    คิดว่าการทานเจก็ไม่ได้ยากอะไรนะคะ แต่ใจเราต้องกล้าหาญและเข้มแข็งพอด้วยอะคะ

19. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    พระโพธิสัตว์กวนอิมทรงประทับอยู่ทุกหนทุกแห่งขอให้เรามีจิตศรัทธาแม้ไม่มีรูปธรรมแห่งพระองค์....นำโมกวนซีอิมผู่สัก...

20. ณ.วชิรา

ณ.วชิรา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    คุณทำดีแล้ว ขอให้ทำต่อไป
    เขาว่า มารไม่มีบารมีไม่เกิด
    หากคุณถวายตัวเป็นศิษย์ท่านแล้ว
    จะหวั่นไปใย เมื่อศรัทธาแล้ว ก็ทำต่อไปอย่างที่หวังไว้ให้ดีที่สุด
    เมื่อพระองค์ท่านเป็นแม่ แล้วคงไม่มีแม่คนไหนที่จะทิ้งลูกตน
    ทำไปเถอะครับ
    ทุกบททดสอบ เป็นเครื่องวัด ว่าคุณมีขันติ คือ ความอดทน ต่อกิเลส
    และความศรัทธา ว่านับแต่ท่านปักธูปจนถึงวันนี้
    ท่านมีศรัทธาที่เพิ่มขึ้น หรือ ลดลงเพียงไร
    ขอเพียงไม่ท้อ และ ไม่ยอมแพ้ต่อโชคชะตา
    ฟ้าหลังฝน จะต้องงดงามแน่นอน
    ขอกราบอนุโมทนา สาธุ