ผมเพาะลูกไรเอามาให้ลูกปลากัดกิน ถือว่าผิดศีลหรือไม่

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย TheKunKeng, 11 พฤษภาคม 2018.

1. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ตามหัวข้อกระทู้ ที่ผมตั้งเลยอะครับ

คือ ผมสงสัยมาพักหนึ่งแล้วเหมือนกัน แต่ผมก็ลืมเอาประเด็นนี้มาถามในเว็บบอร์ดพลังจิตนี้

ผมเริ่มเพาะปลากัดมาประมาณ 1 ปี กว่าแล้วอะครับ...เพาะมาจนถึงปัจจุบัน ก็นับว่าเป็น คอกปลาที่ 4 แล้ว ... ลูกปลากัดที่เพิ่งออกมาใหม่ได้ ไม่กี่วัน หรือ1-2 สัปดาห์นั้น จะมีขนาดตัวเล็กมากๆ ปากของลูกปลาก็ยิ่งเล็กมากกว่าลำตัวของลูกปลาอีก จึงทำให้เวลากินอาหารช่วงแรกๆ นั้น ผมให้อาหารเม็ดสำหรับปลากัดโต นั้นลูกปลาจะไม่ยอมกิน เพราะปากเล็กกินอาหารเม็ดเข้าไปไม่ได้... ขณะผมเอาไปทุบบดให้เป็นผงละเอียด ลูกปลาก็ไม่ค่อยจะยอมกินเท่าที่ควร ผมจึงมักจะไปหาลูกน้ำที่เพิ่งเกิดใหม่ตัวเล็กๆ มาให้แต่ก็ไม่พอให้ลูกปลากิน ผมเลยไปหาวิธีเพาะลูกไรมาและก็เพาะได้สำเร็จ ได้ลูกไรเป็นจำนวนมาก เพียงพอมาให้ลูกปลากัดกิน ตั้งแต่ปีที่แล้ว ก็เพาะลูกไรมาให้ลูกปลากัดกิน ช่วงที่ลูกปลามีอายุ ประมาณไม่เกิน 1-1.5 เดือน พอหลังจากนั้นพอลูกปลาเริ่มกินอาหารเม็ดได้ ผมก็เลิกให้ลูกไร และก็เลิกเพาะลูกไรไปด้วย ผมเว้นช่วงเพาะปลากัดมานานประมาณ 8-9 เดือน แล้วเพิ่งจะมาเริ่มเพาะลูกปลากัด คอกที่ 4 ก็เมื่อ ต้นเดือนที่แล้วนี้เอง ...และเหมือนเดิม ลูกปลากัดที่ผมเพาะก็ยังกินอาหารเม็ดไม่ได้ ผมจึงเพาะลูกไรเหมือนเช่นที่เคยทำ...แต่มาหนนี้ เพาะลูกไรได้ปริมาณที่น้อย มากๆ จนไม่พอให้ลูกปลากัด ผมก็ใช้สูตรทำลูกไรเหมือนเดิมที่เคยทำแล้ว แต่ว่าลูกไรที่เกิดขึ้นมันมีน้อยเองโดยไม่ทราบสาเหตุ จนผมมาคิดๆดู เอ...หรือว่าเป็นที่ว่าช่วงนี้ผมไปเรียนปฏิบัติธรรมที่วัดและถือศีล๕ อย่างเคร่งครัด ผมจึงทำบาปไม่ขึ้น เพราะว่าลูกไรที่ผมเพาะมาให้ลูกปลากินนั้น เป็นจำนวนมากมายนับไม่ถ้วน(เกินหลักพัน อาจเป็นหลักหมื่นหรือหลักแสน) ผมก็ไม่รู้ว่าสัตว์ตัวเล็กๆพวกนี้ มีจิตวิญญาณหรือไม่ แล้วถ้ามีวิญญาณจะถือว่าผมได้ทำบาปผิดศีลข้อ ๑ ข้อปาณาฯ หรือไม่ (ถ้าผมไม่เพาะลูกไรให้ลูกปลากิน ลูกปลาผมก็จะต้องอดตายอะ..เลยจำเป็นต้องเพาะ) ผมจึงสงสัยก็เลยเอามาถามในกระทู้หมวดนี้อะครับ :(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2018
  2. pinit417

pinit417 Active Member

พระพุทธเจ้าสอนว่า กรรมทั้งดีและชั่วนั้นเกิดจากเจตนาเป็นที่ตั้ง หากไม่มีเจตนาแล้ว ถือว่าไม่เป็นกรรม...

ทีนี้คุณก็มาดูว่า คุณมีเจตนาหรือไม่... คุณมีเจตนาที่จะเอาชีวิตหนึงไปให้อีกชีวิตหนึงพรากชีวิตหรือไม่.. ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นกรรม..

เจตนานี่นี้ละเอียดอ่อนมาก... บางครั้งมันผุดขึ้นมาเสี้ยววินาทีเท่านั้น แล้วก็หายไป สมองคุณยังไม่ประมวลผลเลย ทำให้คิดว่าไม่ได้เจตนา แต่ถ้าคุณสังเกตุจิตคุณให้ดี คุณจะสามารถรับรู้มันได้...

3. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ...