ผมอกหักจากเด็กผู้ชายครับวันนี้ ไม่มีทางออกอยากได้วิธีแก้กรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พุทธเวทย์, 10 เมษายน 2010.

1. พุทธเวทย์

พุทธเวทย์ Active Member

ผมอกหักจากเด็กผู้ชายครับวันนี้ ไม่มีทางออกอยากได้วิธีแก้กรรม
    .....เรื่องมีอยู่ว่า น้องเค้ากับผมได้คุยกัน เค้าบอกว่า สัญญาจะคบผมให้เกิน 1 ปี ให้ผมมากกว่ากว่าคนอื่นๆ แต่พอสุดท้ายแล้ววันนี้เจอกันเค้าก็ผิดสัญญา ผมเสียใจมาก เค้าบอกว่าไม่ได้รักผมเลย ผมเสียมากๆ ผมไม่รู้จะทำไง ได้แต่โกรธเค้าขอให้ผมอโหสิให้แต่ผมก็อโหสิไป สุดท้ายเค้าก็ไปมีคนใหม่คนที่เค้าเคยคุยด้วยอยู่ก่อนจะเจอผม เค้าบอกว่าผมไม่ดีพอ เค้าติผมทุกอย่าง ทั้งๆที่เค้าบอกผมมาเสมอว่ารักผมชอบผม ผมเสียใจที่สุดเลย

รบกวนพี่ๆ ช่วยชีแนะ การทำบุญแก้วิบากกรรมด้วยครับ ผมโดนแบบนี้บ่อยมาก
    ขอบพระคุณอย่างสูง อนุโมทนากุศลที่ช่วยผมด้วยนะครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เข้าไปอ่านที่นี่นะครับ....จะช่วยคุณได้มาก.....

ความรักหลากสี....

3. jpw

jpw เป็นที่รู้จักกันดี

คิดซะว่าเปนกรรมเก่านะครับ เราอาจจะเคยทำกับเขาชาติก่อนๆ ถ้าผูกพยาบาทมันก็จะไม่

จบไม่สิ้น ทำใจดีกว่าครับ ถ้าเขาไม่รักเรา รั้งไว้ก็มีแต่เราที่ทุกข์ เขาไม่ได้รุสึกอะไรด้วย

กับเราเลย เรารับอยู่คนเดียวเต็มๆ ต่อไปนี้รักตัวเองให้มากๆเถอะครับ

4. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ขอให้ท่านพ้นทุกข์ได้ไวๆๆนะครับ
    หลายท่านตอบไว้ดีแล้วครับ สาธุ
    สิ่งที่จะทำให้ท่านพ้นได้คือ วิธีคิด(ปัญญา) ท่านเองแหละครับ
    โลกเราก้อแบบนี้ เราทั้งหลายเจอกันก้อล้วนแต่เพื่อพลัดพรากทั้งสิ้น
    รักกันปานกลืน อยู่ด้วยกันอย่างเก่งก้อ 50-60 ปี ก้อต้องตายจากกัน
    ไม่เราไปก่อนก้อเขาไป
    ปล่อยวางเถอะครับ คนเราถ้ามีกรรมร่วมกันก้อจะได้เจอกันเป้นแน่แท้
    หากหมดกรรม(เหตุ-ปัจจัย) ผลก้อย่อมหมดสิ้นสุด หรือเปลี่ยน ล้วนเป้นเรื่องธรรมดา
    ไม่มีใครรักเราและไม่ต้องการสิ่งใดตอบแทนคือ พ่อ แม่ หรือ ผู้ที่เลี้ยงดูเรามา
    นั้นและ ความรักแท้ ครับเพราะไม่ต้องการสิ่งใดตอบแทน
    กลับไปบอกรักพ่อกะแม่หรือคนที่เลี้ยงดูท่านดีกว่าครับ รักแท้แน่นอน
    ;)

5. ds_cu

ds_cu Active Member

มันเป็นกรรมเก่านะครับ ไม่เราทำเขา เขาก็ทำกับเรา ใช้เวลากับธรรมะ เพื่อทำให้ใจสงบนะครับ ก่อนหน้าที่เราจะมีเขา เราก็อยู่คนเดียวมาก่อน แต่พอเขาเข้ามาในชีวิตเรา เราก็ไปยึดติดกับเขา จนทำให้เราต้องทุกข์ เวลาที่เขาไม่อยู่กับเราแล้ว ดังคำพระท่านว่า คนเราเกิดมา ก็มาแต่ตัว ตายไปก็เอาอะไรไปไม่ได้ ขอให้คิดว่าเราได้ชดใช้กรรมให้เขาไปแล้ว จะได้ไม่มีหนี้ติดค้างกันอีก สู้ๆ นะครับ ผมเอาใจช่วย แต่ทางที่ดีที่สุดคือ ธรรมะ ชะล้างใจให้สงบ

6. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    ชาติก่อนเคยไปหักอกใครมา ชาตินี้เขาเอาคืน แก้ด้วยตัวเราต้องวางอุเบกขาแล้วครับ มันจะมาอีกเยอะ มีสติเข้าไว้ ใช้ปัญญาพิจารณา เอาอุเบกขามาตั้งไว้ให้จิตมันไม่ยินดียินร้ายในสิ่งนั้นเถิด

7. suntirut

suntirut เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกสิ่ง ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวเรา ใจของเรา พยายามตัดใจ แล้ววางเฉย ความรักแบบนี้คุณก็รู้ว่ามันไม่จีรังยั่งยืน เป็นความรักแบบฉาบฉวย ต้องทำใจครับ

8. บิลลี่

บิลลี่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่าน พุทธเวทย์ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
    ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวหน่อยนะครับ หากมีปัญหาอะไรที่เกิดกับผมผมจะมองได้ 2 ลักษณะยังงี้นะครับ
    1. กรรมครับ เป็นกฏที่ีทรงพลังมากครับ หุหุหุ ท่านไม่ได้เอินโชคร้ายประสบปัญหาแบบนี้เองแน่ๆครับ เป็นเศษกรรมที่ส่งผลมาที่ท่านในขณะนั้น แต่พูดก็พูดนะท่านนะ สมมุติว่าท่านอายุ 100 ปี นี่เป็นแค่เศษเสี้ยวในชีวิตท่านเท่านั้นละครับ ไม่ถึง 1% อย่าไปใส่ใจอะไรมากครับท่าน เอาใจช่วยครับ
    2. ผมมองว่าเป็นธรรมดาของคนที่ยังมีกิเลสอยู่ก็แบบนี้แหละครับ โกหก หลอกลวงไปเรื่อยครับ ไม่จริงใจ ท่านจะไปเอาอะไรละครับ พวกเราปฏิบัติธรรมยกระดับจิตใจให้สูง จึงไม่ไปโกหก หลอกลวงใครเขา เอ่าน่าาาาาท่าน อกหักดีกว่ารักไม่เป็นครับ แหะๆๆ สู้ๆครับ

9. DanielK

DanielK Active Member

อย่างนี้ต้องแก้ กรรมด้วยการเข้าคอร์ส วิปัสนา สัก 7 วันครับ มีที่วัดผาณิต ฉะเชิงเทรา

อย่างนี้ต้องแก้ กรรมด้วยการเข้าคอร์ส วิปัสนา สัก 7 วันครับ มีที่วัดผาณิต ฉะเชิงเทรา. ทุกอย่างจะดีขึ้นครับ ถ้ามีเวลา ลองไปดู วัดดูแลดีมาก

10. พุทธเวทย์

เห้อเด็กสวนกุหลาบ เหอะๆ เศร้าครับ ทำไงถึงจะระงับทุกข์หายเศร้าสักที ชาตินี้เกิดมาไม่เคยหลอกลวงใคร แต่โดนคนหลอกประจำ มันเจ็บเจ็บที่ใจอะครับ

11. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    ง่า เด็กสวนกุหลาบ เด็กนักเรียนอะหรอครับ แล้วอายุท่านเท่าไหร่อะเนี่ย

12. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ถามว่าชายรักชาย มันน้อยคู่ น้อยคนที่จะยั่งยืน เพราะมันฝืนธรรมชาติ อาจชอบกันได้ช่วงแรก แต่อยู่ไปอยู่มา โดนสภาพแวดล้อม กระแสสังคม ภาวะต่าง ๆ ฯลฯ ก็เริ่มเปลี่ยนแปลงไป เฉพาะฉะนั้นจะรัก แบบนี้ก็ให้เผื่อใจไว้ อย่างไปวาดหวัง เพราะเวลาผิดหวังก็จะผิดหวังเต็มๆ วิธีอยู่กับปัจจุบันในช่วงอกหัก คืออย่าฟังเพลงรัก อย่าอยู่กับตัวเองคนเดียวเพราะใจเราตอนนี้ก็จะมีแต่ความคิดถึงเค้า คิดแต่เรื่องเค้ากับเรา ทางที่ดีไปหากิจกรรมทำ ที่มีคนให้พูดให้คุย ให้เพลินๆไปจนลืมได้ แล้วค่อยบวชนะครับ ถ้าทำใจยังได้ไม่ดีอย่าเพิ่งไปบวช เพราะจิตใจไม่นิ่งก็จะเสี่ยงต่อการที่จะทำผิดวินัยของพระได้ง่าย

13. พุทธเวทย์

น้องเค้าขึ้น ม.6 อะครับ ผมขึ้นปี 4 TT มันเป็นแค่อดีตคับ เหตุการณ์เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อวานแต่ผมไม่อยากจะเล่าเหอะๆ

14. เกลี่ยง

เกลี่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

ความรัก ที่เจือด้วยกิเลส ตัณหา
    ไม่ว่า เพศไหน ก็ไม่จีรังยั่งยืน ทั้งนั้น

ผ่านมาแล้ว ก็ให้มันผ่านไปเถอะ
    คิดว่า ใช้กรรมกันไป วาสนาต่อกันมีแค่นี้
    เขาว่าเราไม่ดี ก็ให้โอกาสเขาไปหาคนดีของเขานะ
    ไม่ต้องผูกใจเจ็บต่อกัน

วิธีแก้กรรม.....ต้องตั้งใจ
    ซื่อสัตย์ ไม่โกหก หลอกลวง
    ไม่คิดอกุศล อยากได้ใครเพื่อสนองกิเลสตนเอง
    ถ้าเป็นไปได้ ทำบุญกุศลครั้งใด อุทิศให้กับนายเวรที่เคยหลอกลวง ผิดประเวณีไว้

จะรัก เมตตาใคร ก็ขอให้เป็นรักแบบใสๆ ไม่มีกิเลสตัณหาเจือปน

(เดี๋ยวก็หายเนอะ)

15. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ คุณ.จขกท ผ่านเรื่องอันทำให้ทุกข์ใจนี้ไปได้โดยเร็วด้วยสาธุ

16. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    ขอให้ใช้สติพิจารณาให้มากๆ หมั่นสร้างความดีเพื่อลดความเศร้าหมองให้หมดไป สาธุ สาธุ สาธุ

17. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์

เข้าใจดีครับว่าเป็นเช่นรัยกับสิ่งที่เกิดขึ้น เจ็บอย่างงัย เศร้าแค่ไหน

ให้เวลากับตัวเองนะครับ ให้เวลารักษาใจ ขออย่าคิดทำร้ายทั้งตัวเราแล้วตัวเขาละกัน

ไม่มีอะไรอยู่กับเรานานหลอกครับ

ไม่ว่าทุกข์หรือสุข

18. หริภุญชัย

หริภุญชัย เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังใจ

อะไรก็ตามที่มันเกิดขึ้นแล้วให้มันแล้วไปครับ เราอโหสิกรรมเสียนะครับ ที่เป็นอย่างนี้เพราะคุณเคยผิดศีลข้อ ๓ ครับ การแก้กรรมนี้เราควรหยุดพฤติกรรมของเราเสียครับ เพื่อไม่ก่อกรรมใหม่ครับ เพราะผู้ชายรักกันมันไม่ผิดศีลครับแต่ผิดธรรมครับ ข้อให้เข็มแข็งนะครับและหยุดเรื่องเหล่านี้เสีย เพราะที่ว่ามันผิดธรรมนะเพราะใจคุณมัวแตคิดเรื่องพวกนี้อยู่ถ้าเกิดคุณเป้นอะไรไปขณะที่คุรกำลังคิดเรื่องกามอยุ่นะครับรับรองบุญที่คุณอุตสาห์ทำมาหายหมดเพราะจะตกอบายครับ สุ้ สุ้ครับ:cool:

19. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

ยากมากครับกับการ ห้ามใจไม่ให้รัก

รู้ว่าเป็นการผิดธรรมแล้วก็ถ้าก่อนตายนึกถึงเรื่องนี้ ไปอบายแน่ๆ

แต่ T-T ซักวันคงทำได้ เพราะผมก็ไม่อยากไปอบายภูมิ อนุโมทนาบุญครับ

ขอให้เจ้าของกระทู้ สบายใจเร็วๆนะครับ เรื่องแบบนี้เวลาจะค่อยๆช่วยเยียวยา

ผ่านไปซักพัก ก็ทำใจได้แน่ๆครับ เราต้องเจอกับอะไรอีกเยอะ

20. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปซ้ำเติมกันเลย