ผมควรจะใช้คําว่าอย่างไร ในวันเกิด เเละ วันปีใหม่ กับพระสงฆ์ถึงจะเหมาะสมครับ ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 31 ธันวาคม 2011.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    สวัสดีครับ คือ ผมอยากจะทราบว่า ผมควรจะใช้คําว่าอย่างไร ในวันเกิด เเละ วันปีใหม่ กับพระสงฆ์ถึงจะถูกต้องเเละเหมาะครับ ? รบกวนช่วยเเนะนําด้วยครับ ขอบคุณมากครับทุกคน สุขสันต์วันปีใหม่ล่วงหน้าด้วยครับทุกท่าน

2. LungKO

LungKO เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นนะซีครับ ยอดเยี่ยมมาก ถามได้ดีมาก เป็นคำถามที่ดีมาก
    ยังไม่มีการบัญญัติใช้คำโดยเฉพาะว่าอย่างไรนะครับ แต่ส่วนใหญ่ พระที่ท่านมีโอกาสจะทำบุญวันเกิด ท่านก็จะทำบุญสังฆทาน หรือกิจกรรมที่เป็นบุญทั้งหลายแบบเรียบง่าย เช่นพาญาติโยมปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิ ฯลฯ ที่เป็นการเจริญกุศล คือทำให้เกิดความฉลาด เพื่อจะได้มีชีวิตอยู่อย่างเป็นสุขสงบ
    เท่าที่ผมเคยทำก็คือ ตั้งความปรารถนาดีต่อท่าน เรียกว่าแสดงมุทิตา แล้วกล่าวแสดงถึงว่าเราต้องการให้ท่านมัสุขภาพ สมบูรณ์ แข็งแรง อยู่เป็นขวัญ กำลังใจให้ญาติโยม ให้และศิษยานุศิษย์ทั้งหลาย ได้อาศัยบารมีของท่าน นานเท่านาน เป็นต้น ไม่ได้กล่าวว่า Happy Birthday to you หรอก เพราะนั่นเป็นของชาวบ้าน เพราะพระท่านศึกษาธรรมะ เกี่ยวกับการเกิด แก่ เจ็บ ตายมา ท่านจะปลงสังเวชกับเรื่องเหล่านี้ตามสมควรแก่การปฏิบัติของท่าน เหมือนกับที่คุณ jate2029 กล่าวแล้วนั้นถูกแล้ว นะครับ ฯ
    ส่วนการสวัสดีปีใหม่ ก็เป็นแบบสากลนั่นแหละครับ เพราะยังไม่มีคำบัญญัติให้ใช้โดยตรงโดยเฉพาะ ถ้าจะใช้ ก็คง หรือเพียงเพิ่มบางคำ เช่น นมัสการขอให้ท่านสวัสดีปีใหม่ นะครับ นะคะ เป็นต้น ฯ (คำว่า สวัสดี เป็นคำไทยสันสกฤต มาจากมาภาษาบาลีว่า โสตถี หรือ สุ + อัตถิ ท่านสนธิ คือต่อกันเข้าไป ตามกระบวนการไวยากรณ์บาลี เป็นสำเร็จรูปเป็น โสตถี และมาเขียนเป็นคำไทย เป็นสวัสดี เพราะท่านพฤติ สระอุ ที่สุ เป็นโอ แปลงโอ เป็น อวะ + อัตถิ เป็น สวัตถี เป็น สวัสดี ในคำไทย แปลว่า สิ่งดีงาม เช่นที่พระท่านว่า สะทา โสตถี ภะวันตุ เต ขอความสวัสดี จงมีแก่ท่านทุกเมื่อ เทอญ ฯ )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 ธันวาคม 2011
  3. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    คือยังไงครับ สมมุติพระท่านมีวันเกิด

ถ้าคนปกติบอกกับเพื่อน ก็ happy birthday วันปีใหม่ก็สุขสันต์วันปีใหม่ไรพวกนี้เหรอครับ ถ้าบอกกับพระบอกยังไง

อันนี้ผมไม่รู้รอคําตอบอยู่ แต่ตั้งแต่ผมเกิดไม่เคยเห็นใครบอก happy birthday กับพระเลย

4. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าสงฆ์ องค์นั้นเป็น อริยะ ท่านจะไม่ยินดีครับ เพราะการเกิดนั้นเป็นทุกข์ แล้วเรื่อง
    ไรท่านจะ ยอมให้คุณกล่าว สรรเสริญ ความทุกข์ ของมารดาท่าน และตัวท่านล่ะครับ
    ผมคนนึงละไม่สรรเสริญ เลยตั้งแต่ได้สำเร็จคุณธรรม เห็นแล้วซึ่งความทุกข์ทั้งหลาย
    ตั้งแต่เกิดมา ถึงเวลา ก็จะกราบเท้า แม่แทนอยู่เรื่อยครับ เพื่อ รำลึกบุญคุณที่ท่าน
    ต้องเป็นทุกข์แทบตาย เพื่อเบ่งเราออกมา และรักษาชีวิต เราให้มีวันนี้ได้
    สำหรับ ท่านอื่นไม่รู้นะครับ อันนี้สำหรับ ผมครับ

5. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

สำหรับตัวเองก็ไม่เคยให้ความสำคัญกับวันเกิด ปีใหม่ ตั้งแต่จำความไ้ด้่ก็ไม่เคยจัดงานวันเกิด นอกจากไปทำบุญตักบาตร เพื่อระลึกถึงคุณบิดามารดา ยกเว้นวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาเท่านั้น ที่ให้ความสำคัญมาก ดังนั้น จึงคิดว่าผู้ที่เป็นพุทธบุตร วันเกิดหรือวันขึ้นปีใหม่ก็คงไม่ใช่สาระสำคัญเช่นกัน