ปิดกระทู้แล้วครับ

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย mature_na, 20 สิงหาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ปิดกระทู้แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2010
  2. mature_na

เคยบ้างไหมที่เราได้อาศัยหลวงปู่เป็นกำลังใจให้ชีวิตนั้นมีชีวาขึ้นมา

ศิษย์บางคนเมื่อประสบทุกข์ไม่รู้จะหาทางออกทางไหน บางครั้งถึงขนาดนั่งร้องไห้อยู่คนเดียว พลันนึกถึงหลวงปู่ตีหนึ่งตีสองเอาซีดีหลวงปู่ให้พรมาเปิด นั่งพนมมือรับพรอยู่คนเดียวปีตีเกิดจนน้ำตาร่วงความทุกข์ที่แบกไว้ในใจบรรเทาเบาบางลงฉับพลัน

ศิษย์บางคนประสบเหตุอันตรายเรือบรรทุกน้ำมันที่ตนกำลังปฏิบัติหน้าที่ดูแลอยู่เกิดเพลิงไหม้แต่ทำไมเรือไม่ยอมไหม้ทั้ง ๆ ที่ราวเหล็กร้อนจนเป็นสีแดงดับไฟแล้วก็ยังไม่รู้ว่าน้ำมันรั่วที่ตรงไหน ตั้งสติ เอาหลวงปู่เป็นกำลังใจระลึกถึงหลวงปู่ ท่านก็นิมิตดลใจให้รู้ว่ามีรูรั่วเท่ารูเข็มอยู่ตรงตำแหน่งที่ใคร ๆยากจะคาดเดาได้นี่ถ้าไม่ใช่บารมีหลวงปู่แล้วจะรอดพ้นมาได้อย่างไร

ศิษย์บางคนต้องไปปฏิบัติหน้าที่ลาดตระเวนบนเขาใกล้บริเวณที่ในหลวงจะเสด็จที่จังหวัดชายแดนทางใต้โดนผู้ก่อการร้ายกระหน่ำยิง ก็รอดมาได้เพราะบารมีที่หลวงปู่เมตตาครอบวิมานแก้วให้รวมทั้งตระกรุดที่ท่านมอบให้ก่อนเดินทางทำให้มีกำลังใจปฏิบัติหน้าที่ต่อไป

ศิษย์มือใหม่บางคนลองไปปฏิบัติในป่าตามลำพัง กลัวก็กลัวแต่หลวงปู่ก็ตามให้กำลังใจและความอบอุ่นผ่านเสียงจิ้งจกที่ดังตั้งแต่หัวค่ำยันรุ่ง

บางคนตามเพื่อนไปกราบหุ่นขี้ผึ้งหลวงปู่ก็อธิษฐานเลิกเหล้าขึ้นมาเอง ถามว่าทำไมทำได้ เขาบอกว่าพอกราบหลวงปู่แล้วก็เกิดอยากเป็นคนดี เลยอธิษฐานต่อหน้าหุ่นขี้ผึ้งหลวงปู่ว่าจะละเลิกสิ่งไม่ดีกลับไปบ้านภรรยาและลูก ๆ พากันดีใจเป็นการใหญ่

หลาย ๆ คนมีทุกข์ที่ตนคิดว่าเท่าช้าง พอได้เห็นใบหน้าหลวงปู่ หลวงปู่รินน้ำชาให้ดื่มทุกข์นั้นก็พลันลดขนาดลงเหลือเท่ามด

จะบันทึกเรื่องราวอย่างไร ๆก็ไม่รู้จบสิ้น
    เพราะหลวงปู่ท่านเป็นดุจพ่อ ดุจแม่ดุจครูอาจารย์
    ท่านคือพระผู้จุดประทีปในดวงใจ

หลวงปู่ดู่หรือหลวงพ่อดู่ ท่านมีวิธีการสอนลูกศิษย์ของท่าน โดยการใช้คำแนะนำสั้น ๆ ง่าย ๆ แต่มีความหมายลึกซึ้งในตัว โดยเล่าจากเหตุการณ์ที่ท่านพบเห็นมากับตัวของท่านเองหรือได้มาจากการปฏิบัติธรรมอันยาวนานตลอดชีวิตท่านและบางครั้งก็กล่าวถึงพุทธประวัติ ธรรมบทหรือชาดกต่าง ๆ ตามแต่ท่านจะเห็นควร ในเวลาหรือโอกาสต่าง ๆ ที่จะนำมาสอนศิษย์เพราะลูกศิษย์แต่ละคนนั้นมีภูมิธรรมไม่เท่ากัน คนที่เข้าวัดใหม่ ๆ ท่านก็จะสอนแบบเข้าใจง่าย ๆ แต่ลึกซึ้งและกินใจจนคนที่เข้ามากราบท่านหรือมาฟังธรรมจากท่าน ส่วนใหญ่มักพูดว่าไปหาหลวงพ่อหลวงปู่ที่อื่นก็มาก แต่พอมาพบหลวงปู่ดู่ ท่านสอนได้ถึงจิตที่อยู่ลึก ๆ จนขนลุกขึ้นถึงหัว คำสอนของท่านกินใจและลึกซึ้งจริง ๆ

และส่วนมากผู้ที่ได้ฟังธรรมะจากท่าน ก็จะขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ของท่านจนนับไม่ถ้วนว่ามีจำนวนเท่าไร ส่วนลูกศิษย์ที่มีภูมิธรรมที่ละเอียดขึ้นมาแล้ว ท่านมองเห็นว่าพอจะทำหรือปฏิบัติได้ดี ท่านก็จะเมตตาสอนเป็นพิเศษอย่างไม่รู้จักเหน็ดจักเหนื่อย

ครั้งหนึ่งท่านได้บอกกับศิษย์ว่าข้าอธิษฐานว่าสู้แค่ตายและก็เป็นจริงอย่างท่านว่า ถ้าใครไปวัดสะแกประมาณหกโมงเช้าก็จะเห็นหลวงปู่ดู่ท่านนั่งอยู่หน้ากุฏิของท่านเสมอ คอยสอนและเมตตาคนที่มีทุกข์ร้อนมาหาให้ท่านช่วยเหลือ หลวงปู่ก็จะอนุเคราะห์ตามเหตุและปัจจัย ท่านจะให้ธรรมะเป็นแนวทางการปฏิบัติ ซึ่งเป็นทางออกจากทุกข์อย่างแท้จริง ท่านจะนั่งสอนธรรมะปฏิบัติ คอยช่วยเหลือคนต่าง ๆ ที่มีทุกข์แล้วมาให้ท่านช่วยจนพระอาทิตย์ตกดินไปแล้วท่านถึงจะเข้าห้องปฏิบัติกิจของสงฆ์ ท่านทำแบบนี้ตั้งแต่ประมาณก่อน พ.ศ. 2500 จนถึงวันที่ 17 มกราคม พ.ศ. 2533 เวลาประมาณ 05.00 น. กว่า ๆ ก่อนหกโมงเช้า ซึ่งท่านจะเดินออกมาคอยสั่งสอนศิษย์ของท่านพอท่านเปิดประตูห้องแล้วเดินออกมาหน้าห้องท่านก็ล้มและละสังขารลงหน้าห้องของท่าน เป็นจริงดังที่ท่านได้อธิษฐานว่าข้าสู้แค่ตาย

หลายสิบปีที่ผ่านมาท่านไม่เคยออกนอกวัด ก่อนหกโมงเช้าท่านจะนั่งอยู่หน้ากฏิเพื่อคอยผู้ที่ศรัทธาที่มาจากจังหวัดต่าง ๆ บ้าง เหนือ-ใต้-ออก-ตก ภาคกลาง หลวงปู่บอกว่าเขามาจากไกล ๆ เป็นร้อยเป็นพันกิโล ถ้าไม่เจอข้า เขาจะผิดหวัง ผู้ที่มาหาข้านี้ล้วนแต่เคยสร้างบุญสร้างกุศลมากับข้า ข้าก็จะนั่งคอยอยู่นี้แหละครั้งหนึ่งหลวงปู่เคยบอกไว้ว่า หลังจากข้าตายไปแล้ว ลูกศิษย์ที่ไม่เคยพบท่านไม่ต้องเสียใจ และน้อยใจในวาสนาไม่มีโอกาสพบข้า ท่านได้อธิษฐานไว้ว่าผู้ใดที่เคยสร้างบุญสร้างกุศลมากับข้า เคยเป็นศิษย์เป็นอาจารย์เป็นลูกเป็นหลาน สร้างบุญกุศลมากับข้ามา แม้ในชาตินี้ไม่ได้พบสังขารธรรมของข้า แต่พอพบเห็นหลักธรรมคำสั่งสอนของข้า แล้วเกิดศรัทธา คนผู้นั้นแหละเคยสร้างบุญสร้างกุศลมากับข้า เคยเป็นศิษย์เป็นอาจารย์เป็นลูกเป็นหลานของข้า ขอให้ตั้งใจปฏิบัติธรรมะภาวนาไตรสรณคมณ์ พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ เวลาเหลืออีกไม่มากแล้ว รีบพากันปฏิบัติเพื่อจะได้ไว้เป็นที่พึ่งในภายหน้า ข้าจะคอยช่วยศรัทธาข้าจริงนับถือข้าจริง แกคิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงแก แกไม่คิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงแก ข้าอยู่ใกล้ ๆ แกจำไว้

นี่เป็นความเมตตาของหลวงปู่ที่มีต่อลูกศิษย์ทุกคน ตั้งแต่ พ.ศ. 2533 หลวงปู่ได้จากเราไป แทนที่วัดสะแก จะมีลูกศิษย์ของหลวงปู่น้อยลง เพราท่านไม่อยู่แล้ว แต่กลับตรงกันข้ามลูกศิษย์ของหลวงปู่มากขึ้นเรื่อย ๆ สังเกตจากวันคล้ายวันมรณะภาพ 17 มกราคมของทุกปี วันเข้า พรรษา วันออกพรรษา ทอดผ้าป่า และวันสำคัญต่าง ๆ จะมีลูกศิษย์ที่นับถือท่านมากขึ้นเรื่อย ๆ ถ้าเป็นอย่างนี้ไปอีกไม่นานลานวัดสะแก คงไม่พบกับผู้ที่ศรัทธานับถือหลวงปู่อย่างแน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2010
  3. mature_na

แก้ไขครับ

4. Snakken

Snakken สมาชิกใหม่

19 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาค่ะ

ขอรับพระผงจักรพรรดิ์ ค่ะ

ชื่อ สุภาพร นักเคน
    ที่อยู่ 13/67 หมู่ 10 ซ.พรหมนิมิตร ถ.พิบูลสงคราม ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000
    ขอบคุณค่ะ

5. kamyont

kamyont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ลำดับที่ 2
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ขอรับพระผงจักรพรรดิ์ ด้วยครับ

บัณฑิต คำยนต์
    113/1 ม.1 ต.ทุ่งศุขลา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20230

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2009
  6. Dang 88

Dang 88 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับทึ่ 3 หน้าที่ 1

อนุโมทนาบุญครับ

นาย นิติ ถาวร 71ซอยบ้านบาตร ถนนบริพัตร อำเภอป้อมปราบฯ กทม 10100

ขอบคุณครับ

7. technology

technology เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    ลำดับที่ 4 ขอรับพระผงจักรพรรดิ์ด้วยครับ

ไพบูลย์ จงจิรวิศาล

67/332 เมืองเอกโครงการ 8 ถนน พหลโยธิน ตำบลหลักหก
    อำเภอ เมืองปทุม จังหวัดปทุมธานี รหัสไปรษณีย์ 12000

ขอบคุณมากครับ

8. kikhoh

kikhoh เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    ลำดับที่ 5
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ขอรับพระผงจักรพรรดิ์ ด้วยครับ
    วุฒินันท์ บุญเสน
    34/1 ม.5 ถ.พุทธมณฑลสาย4 ต.กระทุ่มล้ม อ.สามพราน จ.นครปฐม 73220 ครับ

9. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 6 ขออนุโมทนาในกุศลค่ะ จะจัดส่งซองไปนะคะ

วรรณชนก บุณยรัตพันธุ์
    219/167 หมู่บ้านอักษรา ซอย 24 ถนนบางกรวย-ไทรน้อย ตำบลพิมลราช อำเภอบางบัวทอง นนทบุรี 11110

10. mature_na

ด่วน แจกฟรี พระผงจักรพรรดิ์ สำหรับกำปฏิบัติกัมมัฏฐานแนวหลวงปู่ดู่พรหมปัญโญ100องค์

ประกาศแจกเหรียญทำน้ำมนต์หลวงปู่ศรี มหาวีโรวัดป่ากุงรุ่น3+พระธาตุข้าวบิณฑ์เพื่อช่วยป้องกันภัยภิบัติเข้าไปดูได้ที่Linkนี้ครับ

http://palungjit.org/threads/%E0%...B4.255814/

ภาพauraวัตถุมงคลที่กำลังจะแจกครับ;เหรียญทำน้ำมนต์หลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง
    (credit ภาพลิขสิทธิ์ของพี่หมอเทวดาจากเว็บพลังจิตครับ)

11. nongfore

nongfore เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    ลำดับที่ 7 ครับ ขออนุโมทนาครับ
    ณรงค์ชัย คำภาจูม
    922/26 แขวงบางโคล่ เขตบางคอแหลม กรุงเทพฯ 10120

12. bung2525

bung2525 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ลำดับที่ 8 ครับ ขออนุโมทนาครับ
    นายปกรณ์ ไพบูลย์รุ่งเรือง จ. สมุทรปราการ ครับ ผมไปรับเองได้ไหมครับ ผมผ่านไปแถวไหนบ่อยๆๆๆครับ ขอบคุณครับ

13. gatsuja

gatsuja เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 9ขอรับ 1 องค์ครับ

สมคิด เกตุสุจา 543/552 หมู่บ้านการเคหะ ซอย 15 ต.หนองหอย อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000

14. คงทอง

คงทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 10 ขอรับ 1 องค์ครับ

คงทอง 3/7 ถนนเดโช เเขวงสุริยวงศ์ เขตบางรัก กทม 10500 ครับ

15. pimpavee

pimpavee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    ลำดับที่ 11 ขอรับ 1 องค์คะ
    พิมพ์ปวีณ์ พร้อมพ่วง
    61/1 ม.3 ต.หนองโพ อ.โพธาราม
    จ.ราชบุรี 70120

16. tenis

tenis เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    ลำดับที่ ๑๒ ขอรับ ๑ องค์
    นิดา เอี่ยพรสิน
    ๑๗๑/๑ ถ.สุคันธาราม
    จิตรลดา เขตดุสิต
    กทม. ๑๐๓๐๐

ขอสององค์คะ ให้พี่สาวหนึ่งองค์
    อยากได้เพื่อจะให้บารมีของท่านเปิดทางสว่างทางธรรม ทางการปฏิบัติให้นะคะ

ขอบพระคุณคะ (แล้วจะส่งซองไปคะ)
    หากอยู่ในกรุงเทพฯ บริเวณรถไฟฟ้า
    จะสะดวกไปรับด้วยตนเองเลยคะ
    ขอบคุณคะ

17. tenis

ลำดับต่อไปต้องเป็น ๑๔ แล้วคะ (เพราะของนิดาและพี่สาวรวมสององค์คะ)

18. รญาณ์

รญาณ์ Active Member

28 พฤษภาคม 2009
    ลำดับที่ 15
    ขอรับพระผงจักรพรรดิ์ ค่ะ
    เพื่อเป็นกำลังใจในการปฏิบัติธรรมค่ะ

สมพร จอมโหง
    209 หมู่ 16 ต.หมูสี อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา 30130

ขออนุโมทนาและขอขอบพระคุณค่ะ

19. tenis

เหมือนธรรมะจัดสรรเลยคะ ของนิดาลำดับที่ ๑๒ ขอรวมทั้งหมดสามองค์คะ
    เพราะสาวอีกสองคนต้องการด้วยคะ (ตอนแรกแจ้งสอง และท่านถัดมาใส่ลำดับเป็น ๑๕)

ขอบพระคุณอย่างสูงคะ
    ขอบารมีของท่านช่วยให้เรามีกรรมฐานก้าวหน้าด้วยคะ
    (พอดีช่วงที่ผ่านมา กำลังอยากได้พระหลวงปู่ดู่อยู่ด้วยนะคะ)

20. Trickery

Trickery เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ได้เมล์ไปหาคุณ Mature ที่ hotmail เรื่องที่จะขอรับจำนวนหลายองค์ พร้อมเหตุผล ไม่ทราบว่าจะสะดวกหรือเปล่า

บุญรักษาคะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้