ปาฏิหาริย์ของการสวดมนต์ บท มหาเมตตาใหญ่ ดร.ณัฐพล ศิริสว่าง

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 14 พฤษภาคม 2010.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    ปาฏิหาริย์ของการสวดมนต์ มหาเมตตาใหญ่ในครั้งนี้ เกิดขึ้นเมื่อวันที่ ๑๗ กันยายน ๒๕๕๒ ที่ผ่านมา ซึ่งเรื่องที่เกิดขึ้นกับบริษัท แอล พี ลายคำ จำกัด ที่มีผมเป็นเจ้าจอง โดยบริษัทของผมเป็นบริษัทที่ประมูลงานของรัฐบาลและจัดส่งคนเข้าไปทำงานให้กับทางสถานราชการต่างๆซึ่งงานของบริษัทก็จะเป็นมาอย่างนี้ทุกๆปี และก็เป็นหน่วยงานเดิมๆที่เป็นลูกค้าของบริษัทอยู่ โดยขั้นตอนของการประมูลงานก็มี การรับซอง,ยื่นซอง, เสนอราคา, ทำสัญญา ซึ่งบริษัทก็จะจัดคนไปทำงาน ตามที่หน่วยงานต้องการ ในวันที่ ๑๕ กันยายน ๒๕๕๒ ผมได้รับข่าวร้ายจากน้องๆที่ทำงานว่า บริษัทลืมไปรับซองที่หน่วยงานกรมพัฒนาธุรกิจการค้า ซึ่งจะส่งผลให้บริษัทซึ่งเป็นคู่สัญญาเดิมหมดสิทธิ์ในการยื่นซองและทำสัญญา อันจะทำให้พนักงานอีก ๒๔ คนที่เหลืออยู่ตามแหล่งงานกรมพัฒนาธุรกิจการค้าทั้ง ๗ ที่ ต้องหมดสัญญาตามลงไปด้วย ซึ่งทางบริษัทก็จัดให้มีการมาทำงานที่บริษัทที่นนทบุรี ต่อไปแต่เนื่องจากแต่ละที่มีความห่างไกลจากบริษัทแม่มาก็จะทำให้เกิดความลำบาก แก่พนักงานที่มีบ้านอยู่ห่างไกล ทางบริษัทก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ พยายามหาทางออกให้แก่พนักงานทุกคน ซึ่งทางบริษัทก็พยายามที่จะเข้าไปเจรจาเพื่อขอให้มีสิทธิ์ในการที่จะเข้าร่วมประมูลซึ่งทางหน่วยงาน ไม่สามารถที่จะทำได้เนื่องจากผิดระเบียบและขั้นตอนการประมูล และมีบริษัทที่เข้ามารับซองจำนวน ๕ บริษัท ทำให้ความหวังของบริษัท แอล พี ลายคำ มีแค่ ๐ เปอร์เซ็นที่จะได้งาน

วันที่ ๑๖ กันยายน ๒๕๕๒ เวลาประมาณ ๕ โมงเย็น ผมได้โทรเรียนที่ปรึกษษกับทางพระอาจารย์จิรยุทธ์ เจ้าอาวาสวัดตาลเอน เพื่อขอให้พระอาจารย์ช่วยแผ่เมตตาให้ พระอาจารย์ได้ให้คำแนะนำว่าให้ผมสวด บท เมตตาใหญ่จำนวน ๑๖ จบ แล้วอธิษฐานจิต และปาฏิหาริย์จะเกิดขึ้น ในใจผมก็คิดว่าจะเป็นไปได้ไหมแต่เป็นนักวิทยาศาสตร์ก็ต้องพิสูจน์ ผมก็รับปากพระอาจารย์ว่าจะทำให้ได้ในคืนนี้เลย เพราะพรุ่งนี้จะยื่นซองแล้ว ประมาณ ๖ โมงเย็น ผมก็ยังหาบทเมตตาใหญ่ไม่ได้ ก็เลยเข้ามาใน Internet ซึ่งก็เจอพอดี บทมหาเมตตาใหญ่มีความยาวทั้งหมด ๘ หน้ากระดาษ A ๔ ในใจผมนึกท้อ “โอ้ทำไมบทนี้ช่างยาวนักจะไหวไหมเนี่ยเรา”

ผมเริ่มสวดจบแรกใช้เวลาประมาณ ๕๐ นาที จบที่ ๒ ใช้เวลา ๔๕ นาที และจบที่ ๓ เวลา ๔๐ นาที และอธิษฐานจิตในใจยังไม่ได้เชื่อเรื่องปาฏิหาริย์อยู่ดีก็ออกจากห้องพระมาทานน้ำและทำธุระส่วนตัวและกลับไปสวดใหม่อีก ๓ จบใช้เวลา ๑ ชม. ๓๐ นาที พอ ๓ จบก็อธิษฐานจิตแต่น่าแปลกใจที่พอหลังจากจบที่ ๘ ผมเริ่มมีความคิดที่ผมกำลังสวดอยู่ผมไม่ได้ทำเพื่อตัวเองแต่ทำเพื่อลูกน้องให้ได้มีงานทำต่อไป ทำให้มีกำลังใจสวดต่อจนจบบทที่ ๙ และก็ออกไปบอกกับภรรยาว่า “พระอาจารย์ท่านให้สวด ๑๖ จบแล้วปาฏิหาริย์จะเกิดขึ้น” ภรรยาผมบอกว่าสิ่งที่เธอทำไม่ได้ทำเพื่อตัวเองเพราะถ้าพูดถึงกำไรก็ไม่ได้เท่าไหร่ เธอคงได้กำไรจากที่อื่นได้ง่ายกว่า “ฉันเป็นกำลังใจให้” ผมเลยพูดกับภรรยาว่า “บทมหาเมตตาใหญ่หายากมากเลย ถ้าเป็นไปได้ผมจะพิมพ์ถวายสัก ๑,๐๐๐ เล่ม” ผมกลับไปสวดต่อจนถึงจบที่ ๑๑ แล้วสติผมก็ขาดลอยไม่สามารถที่จะสวดต่อไปได้ผมก็อธิษฐานจิตและกำหนดจิตไว้ว่าพรุ่งนี้ตื่นเช้ามาจะกลับมาส่วดต่ออีก ๕ จบให้ครบ ๑๖ จบ

ปาฏิหาริย์เกิดขึ้นเช้ารุ่งขึ้นวันที่ ๑๗ กันยายน ๒๕๕๒ ผมตื่นขึ้นมาประมาณ ๖.๐๐ น. และก็เริ่มสวดและอธิฐานจิตอีก ๕ จบก็ถึงเวลา ๘ โมงเช้าพอดี ผมก็ไปที่สำนักงานและให้ลูกน้องไปยื่นซองแทนพอ ๑๐ โมง ลูกน้องโทรมาบอกว่าทางกรมไม่สามารถรับยื่นซองของบริษัทได้เนื่องจากไม่มีรายชื่อเป็นผู้รับซองประมูล ผมก็ให้ลูกน้องรอดูว่ามีใครมายื่นประมูลหรือเปล่า ๑๑ โมงลูกน้องโทรมาบอกว่า “นายครับไม่มีใครยื่นซองประมูลครับ การประมูลล้มครับ” ผมดีใจมากหายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งรีบโทรหาพระอาจาย์จิรยุทธ์ทันทีและบอกกับท่านว่าผมจะถวายหนังสือสวดมนต์สัก ๑,๐๐๐ เล่ม พระอาจารย์บอกให้สวดต่อไปทุกวัน วันละ ๑ จบเพื่อให้มีพลังต่อเนื่องต่อไป

ต่อมาทางกรมโทรมาหาผมว่า ทางกรมจะต่อสัญญาให้กับบริษัทผมอีก ๒ เดือน ซึ่งทำให้ผมและทีมงานรู้สึกดีใจมากและทำให้มีกำลังใจในการสวดมนต์ต่อไป ดังคำกล่าวที่ว่า “ความเพียรหนุนศรัทธา ศรัทธาสร้างปาฏิหาริย์”

http://tanentemple.org

2. suko

suko เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ และขออนุโมทนาในการพิมพ์หนังสือสวดมนต์แจกนะครับ สาธุ:cool:

3. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนา สาธุ ๆ
    ยินดีกับท่านทั้งหลายที่ได้
    ร่วมทำบุญสวดมนต์และพิมพ์หนังสือถวาย 1,000 เล่ม
    และได้ร่วมทำบุญทุกอย่าง ด้วย ครับ

4. simking

simking เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจกับคุณ vanco และลูกน้องค่ะ ความจริงเมตตาใหญ่สามารถปลดปล่อยวิญญาณ
    ที่ต้องทุกข์ให้ไปสู่ภพภูมิที่ีดีได้ด้วยค่ะ คุณสวด 16 จบ เหมือนคุณทำบุญครั้งใหญ่เลยนะคะ ขออนุโมทนาบุญร่วมด้วยค่ะ สาธุ สาธุ

5. กีรติศักดิ์

กีรติศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติร่วมโมทนาบุญด้วยนะครับ ผมเองท่องบ่อย เดี๋ยวจะลองท่องใหม่

6. สีฆะสีฆัง

สีฆะสีฆัง บุญเป็นเรื่องด่วนต้องรีบทำ

ผมลองสวดตามคุณบ้างใช้เวลา 3 วันกว่าจะครบ 16 จบ(ฝึกความเพียร) ผมสวดออกเสียง วันแรกได้ 9 จบ วันที่สอง 4 จบ วันที่สาม 3 จบ พอสวดเสร็จแล้วครบ 16 จบแล้วก็นั่งสมาธิต่อ 30 นาที เกิดนิมิตเลยครับ คือผมเคยเช่ารูปหล่อหลวงพ่อจรัญท่านั่ง(รุ่นสร้างโรงทานวัดตาลเอน)มาหลายเดือนแล้วครับ แล้วเอามาตั้งบนโต๊ะหมู่บูชา ปรากฏว่าในนิมิตผมเห็นรูปหล่อนั้นกลายเป็นหลวงพ่อองค์จริงๆเลย มีผิวแบบคนเป็นๆ เป็นหลวงพ่อองค์เป็นๆที่มีอายุเท่ากับรูปหล่อนั้นเลยครับ เป็นครั้งแรกของผมที่นั่งสมาธิแล้วเกิดนิมิต ผมเลยเข้าใจซาบซึ้งเลยว่าภาพในนิมิตจะชัดเจนเหมือนเวลาเราลืมตาดูเลยครับ ทั้งที่ตอนนั้นผมหลับตานั่งสมาธิอยู่นะครับ รู้สึกดีจริงๆเลยที่ได้สวดคาถาเมตตาใหญ่แล้วนั่งสมาธิเกิดนิมิต (นั่งมาหลายปีไม่เคยเห็นอะไร) หลังจากนั้นก็มีสิ่งดีๆเข้ามาตลอดครับ

7. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดมหาเมตตาใหญ่ ผมเองยังไม่เคยสวดเลย ขอบคุณครับ

8. chaladda

chaladda สมาชิก

9 กุมภาพันธ์ 2011
    เราสวดเฉพาะวันพระอะจ้ะ

9. yoo1

yoo1 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วรู้สึกดีมาก ๆ ค่ะ จะลองสวดดูบ้างอย่างน้อยวันละ 1 จบค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

10. rabbitone

rabbitone Active Member

14 มิถุนายน 2011
    อ้อนก็สวดเมตตาใหญ่อยู่เหมือนกัน ดีมากๆเรยค่า สวดได้2อาทิตย์ ฝันว่าเทวดามาบอกว่าจะให้ใจทิพย์ที่มีในตัวท่าน ซึ่งเทวดาแต่ละองค์จะมีได้แค่ดวงเดียว แล้วท่านก็มอบให้อ้อน เพราะอ้อนขอท่าน ท่านก็ให้ แล้วอ้อนก็รับมากลืนลงไปในท้อง แล้วตัวอ้อนก็ลอยขึ้นไปบนฟ้า ก็เล่าให้แม่ฟังแม่ว่าฝันดีแล้วค่ะ จะสวดต่อไปเรื่อยๆค่ะ เดี๋ยวนี้คิดอะไรก้อได้อย่างใจหวัง แปลกแต่จิงค่ะ ^^

11. 19ETA

19ETA สมาชิก

12 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาด้วยค่ะ

ปีใหม่ปี 2555 ที่ผ่านมา ท่านพิมพ์แจกแล้วค่ะ เป็นเล่มขาวๆ
    ตอนสวดเกิดปิติ สมาธิดีมากค่ะ

12. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ครับ
    หากตั้งใจจะทำความดี ด้วยจิตใจที่บริสุทธิ์จริงๆ แล้ว มักจะมีเรื่องปาฏิหารย์มาช่วยเราเรื่อยๆ ได้จริงๆ ครับ

13. suriyan tattoo

suriyan tattoo Active Member

16 กันยายน 2012

อนุโมทนาครับผม.......ให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง ครับ.....สาธุ.....

14. kanitthatg

kanitthatg Active Member

อนุโมทนาค่ะ.. ตอนนี้สวดวันละ3จบทุกวัน ตั้งแต่วันที่ 22 ธค. 55 ตามหนังสือสวดมนต์ที่ทำมาแจกเพื่อนฝูงอ่ะค่ะ.. บนหน้าปกบอกว่า.."วันละ 3 จบ 9 เดือน เห็นผลชาตินี้".. พออ่านกระทู้จึงคิดว่า ว่าจะสวดให้ได้ 16 จบ ตามบ้าง เผื่อจะเห็นผลเร็วเป็นเดือนนี้ค่ะ จบนึงประมาณ 50 นาที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2013
  15. ทิพย์ดารา

ทิพย์ดารา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยคะ
    สวดเหมือนกันคะแต่เป็นบทย่อ เริ่มศึกษาคะช่วยแนะหน่อนนะคะ ถ้าบทใหญ่ตามข้างบนนี้ใช่ไหมคะ
    สาธุเป็นบุญทานคะ

16. kanitthatg

kanitthatg Active Member

ใช่ค่ะ สวดตามบทใหญ่ข้างบนนั้นเลยค่ะ

17. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ปาฎิหาริย์มีจริง สำหรับคนที่ตั้งมั่น และศรัทธา..
    ปล..ปาฎิหาริย์จะบังเกิดก็ต่อเมื่อเรานอบน้อมสุดใจจากจิตวิญาณเท่านั้นค่ะ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 เมษายน 2013
  18. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับที่ได้มาแบ่งปันประสบการณ์..
    เรื่องราวดีๆไห้ฟัง...จะขอน้อมนำไปฏิบัติดูบ้างนะครับ.

19. WhiteWolves

WhiteWolves สมาชิก

สวดมหาเมตตาใหญ่แต่ไม่ได้ออกเสียงได้มั้ยคะ

คือจะไปสวดที่ในพระธาตุ ปกติจะไปนั่งสวดมนต์ยาวและนั่งสมาธิต่อ
    ไม่กล้าส่งเสียงรบกวน เลยจะสวดเบาๆ ได้มั้ยคะ และจะกลับมาสวดมีเสียง
    ที่บ้านอีกที จะลองสวด 16 จบบ้างค่ะ

20. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    เริ่มสวดมาหลายวันแล้วค่ะ สวดแค่คืนละ๓จบ รู้สึกฝันดีมากๆ ในฝันเป็นเหตุการณ์ที่ดี มีความสว่างไสว ต่างจากแต่ก่อนที่ฝันร้ายและมืดมิดมากๆ