ปัญญา บารมี 30 ทัศ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย na_krub, 24 เมษายน 2013.

1. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุท ธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุท ธัสสะ

นะโมตัสสะ สัตถุ
    ปัญญายุเปโต สุคะโต วีตะราตัง ภะเสยยะเฉโก
    ปัญญา ยะธะโร โย โลกะนาโถ หิตัดถังวะ จินเตนะหันตะ วานะปาปิ สิระสานะมามิ
    ทานะ ปาระมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    ทานะ อุปะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    ทานะ ปะระมัตถะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน อะนันตาธิคุณะสัมปันโน คะโตโส ภะคะวา อิติปิ อะระหัง วะตะโส ภะคะวา อะระหันตัง สะระณัง คัจฉามิ อะระหันตัง สิระสานะมามิ

สีละ ปาระมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    สีละ อุปะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    สีละ ปะระมัตถะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน อะนันตาธิคุณะสัมปันโน คะโตโส ภะคะวา อิติปิ สัมมาสัมพุทโธ วะตะโส ภะคะวา สัมมาสัมพุทธัง สะระณัง คัจฉามิ สัมมาสัมพุทธัง สิระสานะมามิ

เนกขัมมะ ปาระมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    เนกขัมมะ อุปะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    เนกขัมมะ ปะระมัตถะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน อะนันตาธิคุณะสัมปันโน คะโตโส ภะคะวา อิติปิ วิชชาจาระณะสัมปันโน วะตะโส ภะคะวา วิชชาจาระณะสัมปันนัง สะระณัง คัจฉามิ วิชชาจาระณะสัมปันนัง สิระสานะมามิ

ปัญญา ปาระมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    ปัญญา อุปะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    ปัญญา ปะระมัตถะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน อะนันตาธิคุณะสัมปันโน คะโตโส ภะคะวา อิติปิ สุคะโต วะตะโส ภะคะวา สุคะตัง สะระณัง คัจฉามิ สุคะตัง สิระสานะมามิ

วิริยะ ปาระมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    วิริยะ อุปะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    วิริยะ ปะระมัตถะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน อะนันตาธิคุณะสัมปันโน คะโตโส ภะคะวา อิติปิ โลกะวิทู วะตะโส ภะคะวา โลกะวิทัง สะระณัง คัจฉามิ โลกะวิทัง สิระสานะมามิ

ขันติ ปาระมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    ขันติ อุปะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    ขันติ ปะระมัตถะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน อะนันตาธิคุณะสัมปันโน คะโตโส ภะคะวา อิติปิ อะนุตตะโร วะตะโส ภะคะวา อะนุตตะรัง สะระณัง คัจฉามิ อะนุตตะรัง สิระสานะมามิ

สัจจะ ปาระมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    สัจจะ อุปะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    สัจจะ ปะระมัตถะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน อะนันตาธิคุณะสัมปันโน คะโตโส ภะคะวา อิติปิ ปุริสะทัมมะสาระถิ วะตะโส ภะคะวา ปุริสะทัมมะสาระถิ สะระณัง คัจฉามิ ปุริสะทัมมะสาระถิ สิระสานะมามิ

อะธิษฐานะ ปาระมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    อะธิษฐานะ อุปะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    อะธิษฐานะ ปะระมัตถะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน อะนันตาธิคุณะสัมปันโน คะโตโส ภะคะวา อิติปิ สัตถาเทวะมะนุสสานัง วะตะโส ภะคะวา สัตถาเทวะมะนุสสานัง สะระณัง คัจฉามิ สัตถาเทวะมะนุสสานัง สิระสานะมามิ

เมตตา ปาระมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    เมตตา อุปะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    เมตตา ปะระมัตถะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน อะนันตาธิคุณะสัมปันโน คะโตโส ภะคะวา อิติปิ พุทโธ วะตะโส ภะคะวา พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ พุทธัง สิระสานะมามิ

อุเบกขา ปาระมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    อุเบกขา อุปะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    อุเบกขา ปะระมัตถะปารมี สัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา
    พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน อะนันตาธิคุณะสัมปันโน คะโตโส ภะคะวา อิติปิ ภะคะวา วะตะโส ภะคะวา ภะคะวันตัง สะระณัง คัจฉามิ ภะคะวันตังสิระสานะมามิ

พุทโธ สัพพัญญุตะญาโน ธัมโมโร กัตตะโร วะโรสังโค มัคคะผะสัฐโถ จะอิจเจตัง ระตะนัตตะยัง สิระสานะมามิ เอเตสัง อานุภาเวนะ สัพพันตะราโย วินัสสันตุสัพพะทา

สิ่งใดที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินพระธรรม ทั้งที่พลั้งเผลอหรือไม่ได้เจตนาก็ตาม โปรดอโหสิกรรมให้กับข้าพเจ้าด้วยเทอญ
    วันทามิ ธัมมัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะเม ภันเต

ถ้าบทสวดนี้ซ้ำต้องขออภัยด้วยนะครับ สำหรับบทสวดนี้เป็นบทสวดเสริมบารมีที่อยากจะแนะนำให้สวดอีกหนึ่งบท ผมลองค้นดูในเว็บพลังจิตแล้วไม่มี จึงเอามาแนะนำแก่ผู้ที่สนใจ ที่มาที่ไปของบทสวดบทนี้ผมได้พบในหนังสือสวดมนต์ที่แจกเป็นธรรมะทาน เมื่อลองได้ดูในบทสวดแล้วรู้สึกชอบ เนื่องจากเป็นของครู อาจารย์ คือ ครูบาศรีวิชัยที่นำมารวมกับพระพุทธคุณ ทำนองที่ได้จากการสวดไพเราะ ลองค้นดูตามเว็บแล้วไม่มีเสียงให้ฟัง

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2013
  2. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุกับคุณติงติงด้วยครับ

ลักษณะจะเป็นทำนองครับ ทำนองก็จะคล้ายกับบารมี ๓o ทัศแต่จะเร็วกว่าเล็กน้อย ผลที่ได้ทำให้มีสมาธิค่อนข้างสูง ถ้าพิจารณาจะเห็นว่ามีการนำเอาบทพระพุทธคุณห้องเดียวมารวมกับบารมี ๓o ทัศน์และยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกท่อนแรก ทำให้เวลาสวดจึงต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ ผลที่ได้ก็คือทำให้เกิดสมาธิค่อนข้างสูง ถึงแม้จะเป็นบทที่ไม่ยาวก็ตาม สำหรับผู้ที่ชินกับบทสวดมนต์หรือคาถาที่เคยท่องตามปรกติอยู่แล้ว บางทีจิตมันเกิดความเคยชินกับบทสวด พอสวดไปได้สักพัก ปากก็สวดมนต์อยู่ตามปรกติแต่จิตดันหนีไปเที่ยวที่อื่นซะแบบนั้น และก็ต้องเรียกกลับมาบ่อยๆเพื่อให้อยู่กับบทสวดหรือมนต์คาถา ผมแนะนำบทสวดปัญญาบารมี ๓o ทัศครับ รับรองได้ผล

ความลับที่ไม่ลับ "ปัจจุบัน หลวงปู่ทวดท่านก็สวดบทนี้อยู่ครับ" ท่านที่อ่าน ท่านอ่านไม่ผิดหรอกครับ "ปัจจุบัน หลวงปู่ทวดท่านก็สวดบทนี้อยู่ครับ" ลูกศิษย์หลวงปู่ก็อย่าพลาดบทสวดบทนี้นะครับ ถ้าถามว่าผมรู้มาจากไหน มีที่มาที่ไปไหม ผมก็ตอบได้สั้นๆว่า "ปัจจัตตัง" สิ่งใดที่ดีที่เหมาะสมก็นำมาบอกให้พุทธศาสนิกชนได้รับรู้ทั่วกัน

สิ่งใดที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินครู อาจารย์ทั้งหลาย ทั้งต่อหน้าและลับหลัง ทั้งที่บอกกล่าวและไม่ได้บอกกล่าว ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมแด่ครู อาจารย์ทั้งหลายด้วยจิตบูชา ถ้าสิ่งใดที่เห็นว่าดี ขออำนาจบุญบารมีของครู อาจารย์ทั้งหลายจงคุ้มครองผู้ที่ดำเนินรอยตามเพื่อให้ได้พบหนทางแห่งการดับทุกข์ หนทางแห่งการพ้นทุกข์ และหนทางแห่งการปรินิพพานด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2013
  3. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากคะ สวดบารมี 30 ทัศ และก็ขอครูบาศรีวิชัยคุ้มครองอยู่

4. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

คาถานี้เป็นของ--รุ่งโรจน์(ปวโร ภิกฺขุ) เป็นของดีจริง ครับ สวดแล้วจิตสงบ ภูติผีปีศาจไม่มารบกวน

5. cubic23

cubic23 สมาชิก

02 อานิสงส์ปัญญาบารมี

ในสมัยหนึ่งองค์สมเด็จพระบรมศาสดา เสด็จประทับอยู่บนแท่นบัณฑุกัมพลศิลาอาสน์ ชั้น
    ดาวดึงส์เทวสถาน ท้าวอมรินทราธิราช ได้ทูลถามถึงธรรมอันประเสริฐ ที่จะสามารถอำนวยมรรคผล
    ให้แก่ผู้ประพฤติปฏิบัติ ขจัดเสียซึ่งภัยอันตราย ที่เกิดขึ้นจากหมู่มนุษย์ และสัตว์ดิรัจฉานทั้งหลายให้
    พ่ายแพ้ไปด้วย อำนาจอานุภาพ ที่ได้ประพฤติปฏิบัติท่องบ่นสาธยายทรงจำไว้ ซึ่งธรรมจะมีอยู่หรือ
    พระพุทธเจ้าข้า สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสว่า ดูกรมหาราช ธรรมที่ยังผู้ปฏิบัติให้ประสบสุขเช่นนั้น
    มีอยู่ท้าวอมรินทราธิราชจึงทูลถามต่อไปว่าธรรมนี้ชื่ออะไร พระพุทธเจ้าข้าพระบรมครูจึงตรัสว่า
    พระธรรมนี้ชื่อว่าปัญญาบารมี

ท้าวอมรินทราธิราช ทูลอาราธนาให้พระองค์ทรงแสดงพระสัทธรรมนี้
    พระบรมศาสดาทรงแสดงซึ่งปัญญาบารมี ที่พระองค์ได้เคยสร้างมาแล้วในอนันตะชาติว่าปัญญาบารมี
    30 ทัศนี้ เป็นยอดแห่งธรรมที่พระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ ทรงบำเพ็ญมาแล้วอย่างเต็มเปี่ยม จึงได้ตรัส
    เป็นพระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า บุคคลใดได้เขียนไว้สักการบูชาก็ดี ได้สดับฟังทุกวันก็ดี ผู้นั้นจะเป็น
    ผู้มีสมบัติข้าวของมาก ผู้ใดได้ท่องบ่นทรงจำไว้สาธยายทุกวัน ผู้นั้นจะพ้นจากภัยอันตรายทั้งปวง
    ปรารถนาสิ่งใดก็จะสำเร็จดังความมุ่งหมาย เป็นที่รักแก่เทวดาและมนุษย์ ทั้งปวง เทวดาย่อมให้พรและ
    ตามรักษาบุคคลนั้น ผู้ใดได้ประพฤติบารมี 30 ทัศนี้ ให้บังเกิดมีแก่ตนย่อมประสบสมบัติ 3 ประการคือ
    มนุษย์สมบัติสวรรค์สมบัตินิพพานสมบัติแม้จะปรารถนาเป็นพุทธภูมิ ปัจเจกภูมิ สาวกภูมิอย่างใดอย่างหนึ่ง ก็จะสำเร็จ
    พระอรหันตสัมมสัมพุทธเจ้าทรงแสดงปัญญาบารมีจบลงแล้ว ท้าวอมรินทราธิราช
    แสดงตนเป็นอุบาสก น้อมเอาพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งตลอดชีพ เหล่าเทวดาทั้งหลายได้บรรลุมรรคผล
    เป็นอันมาก

6. cubic23

cubic23 สมาชิก