ประสบการณ์ส่วนตัวครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย btme, 16 มีนาคม 2008.

1. btme

btme เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นผมต้องขอบอกว่าผมไม่ได้มีความสามารถพิเศษใดๆทั้งสิ้นนะครับแต่เป็นเพียงประสบการณ์ที่เคยเกิดขึ้นกับตัวเองนะครับ และผมก็เป็นคนที่สนใจในเรื่องของการทำสมาธิด้วยครับ
    ขอเริ่มเลยแล้วกันครับ คือในขณะที่ผมยังเป็นเด็กอยู่ตั่งแต่จำความได้ ผมมักจะเห็นอะไรแปลกๆ และฝันแปลกๆ ครับ ขอเล่าความฝันก่อนแล้วกัน คือผมมักจะฝันไปว่าตัวเองนั้นเป็นคนในสมัยโบราณ มีบ้านในลักษณะเป็นบ้านไม้หลังเล็กๆ อยู่ในดงกล้วย ยกสูงข้างล่างจะโล่ง ข้างบนก็เหมือนกัน จะมีฝาบ้านก็เฉพาะห้องนอน ขณะที่อยู่บ้านตามปกติก็ได้มีเสียงกลองดังขึ้น ทุกคนในหมู่บ้านต่างพากันแตกตื่น และไปรวมตัวกันที่วัด และหลังจากนั้นก็เห็นตัวเองไปรบ และถูกฆ่าตายโดยถูกฟันที่หลังและโดนแทงข้างหน้า พอตกใจตื่นก็จะรู้สึเจ็บเหมือนถูกฟันจริงๆครับซึ่งฝันในลักษณะนี้บ่อยครัง ซึ่งความฝันจะไม่ต่อเนื่องนะครับ มันเหมือนมาเป็นฉากๆ พอเริ่มโตขึ้นความถี่ที่ฝันก็เริ่มหายไป จนอายุประมาณ 13

2. อดีตโก

อดีตโก สมาชิกใหม่

ต้องอ่านหรือหาครูบาอาจารย์และก้าวเข้ามาในสายธรรมแล้วมาปฏิบัติต่อนะครับตอนเด็กไม่วุ่นวายกับชีวิตโตมาทำเรื่องมากมายทั้งดีเลวหรือไม่ได้ลับมานานสนิมเกาะครับอย่าทิ้งโอกาสที่ดีของตัวเองนะครับและก็อย่ายึดติดผมว่าจะเกิดทุกข์

3. btme

btme เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำจาก อดีตโก
    ผมก็เป็นคนที่สนใจในธรรมอยู่แล้ว แต่จะมีช่วงที่ไม่ได้สนใจเท่าไรก็ตอนอายุ 16 - 25 ทุกวันนี้ผมก็พยายาม ฝึกสมาธิทุกวัน มากน้อยขึ้นอยู่กับโอกาศที่เหมาะสม ส่วนครูบาอาจารย์ นั้นไม่รู้จะไปหาที่ไหนดี ก็เลยอาศัยอ่านบ้าง ฟังรายการธรรมทางวิทยุบ้าง ลองผิดลองถูกตามความคิดของตัวเองบ้าง จะว่าไปแล้ว
    ที่ web นี้ก็ทำให้ได้ความรู้พอสมควร กระทู้ไหนที่อ่านแล้วที่คิดว่าพอจะเป็นแนวทางได้ก็จะลองนำมาปฏิบัติครับ
    ผมอยูที่โคราชครับ วันไหนที่หยุดงานก็จะไปนังสมาธิที่วัดบ้างเป็นบางครั้ง โดยมากจะไปที่วัดเขาตะกรุดรัง ที่ปักธงชัยครับ เพราะที่นี่เงียบมาก โดยเฉพาะเวลากลางคืน ถ้ามีท่านใดสนใจลองมาปฏิบัติที่นี้ได้นะครับ