ประสบการณ์สวดมนต์ ในคืนเกิดจันทรุปราคา

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ดาราเทวี, 13 ธันวาคม 2011.

1. ดาราเทวี

ดาราเทวี สมาชิก

15 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีค่ะ,

ปรกติแล้ว เราจะพยายามสวดมนต์ทุกวันพระค่ะ และเมื่อวันที่ ๑๐ ธันวาคมที่ผ่านมาก็เช่นกัน
    แต่มีสิ่งที่ผิดปรกติเกิดขึ้นกับเราค่ะ

ในขณะที่เรากำลังสวดมนต์ เรารู้สึกว่าเมื่อยเนื้อ เมื่อยตัว ชา ๆ เกร็ง ๆ บริเวณไหล่ และต้นคอ
    ก็สวดจนจบบท แล้วหยุดสวด ลืมตาขึ้น (หลับตาสวดมนต์) ขยับเนื้อ ขยับตัว เปลี่ยนอิริยาบท
    เมื่อเรียบร้อยแล้วก็หลับตา ... เริ่มสวดบทต่อไป

พอสวดไปสักพัก เราก็รู้สึกว่าเสียงของเราเปลี่ยนไป ในใจนึกอยากจะหยุดสวดอีกครั้ง เพื่อที่จะกระแอมไล่เสลด
    แต่เราหยุดไม่ได้ ปากมันสวดต่อไปเรื่อย ๆ เป็นจังหวะจะโคนปรกติ ใจก็งง ๆ ว่าทำไมหยุดไม่ได้หนอ
    แล้วก็คิดว่าจะลืมตา ก็ลืมตาไม่ได้อีก ตามันหนัก ๆ บอกไม่ถูก สมองเบลอ ๆ รู้สึกเหมือนครึ่งหลับ ครึ่งตื่น
    หนัก ๆ หัว เหมือนคนง่วงนอนยังไงก็ไม่รู้

ลองพยายามอีกครั้งก็ไม่สำเร็จ ก็เลยไม่ฝืน ปล่อยให้มันเป็นไป แล้วใจก็วกกลับมาจับที่บทสวดอีกครั้ง
    สวดไปเรื่อย ๆ จนครบทุกบท แล้วอาการทุกอย่างมันก็หายไปเอง บังคับตัวเองได้เหมือนเดิม หายเมื่อย ลืมตาได้ปรกติ
    แล้วก็ไม่รู้สึกเบลอ ๆ ง่วง ๆ อย่างเมื่อสักครู่

ก็ทำใจดีสู้เสือ เก็บความสงสัยเอาไว้ก่อน แล้วนั่งสมาธิ ทุกอย่างปรกติดีค่ะ พอเสร็จจากนั่งสมาธิเริ่มแผ่เมตตา
    กลายเป็นว่าตอนแผ่เมตตานี่เย็นหลัง เย็นแขนวูบวาบ ๆ ขนลุกซู่บอกไม่ถูก รู้สึกจุกในอก เหมือนคนตื้นตัน อยากจะร้องไห้
    พยายามไม่สนใจอาการนั้น แผ่เมตตาจนเสร็จ แล้วก้มลงกราบพระ ซึ่งพอกราบพระเรียบร้อย อาการก็หายไป

๒ คืนต่อมา เอาอีก ลองสวดอีกดูว่าจะเป็นเหมือนเดิมไหม ... ไม่เป็นแฮะ ปรกติดีทุกอย่าง
    แล้วการสวดมนต์ในคืนที่เกิดจันทรุปราคาของเรา ... ทำไมจึงแปลก ๆ อย่างนี้หนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2011
  2. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คล้ายๆ สภาวะทำสมาธิ เรียกว่าอะไรไม่รู้ต้องถาม พี่คุรุวาโร

ผมก็มีนะครับ ประสบการณ์ จันทรุปราคา ที่ผ่านมา เป็นเรื่องสวดมนต์เหมือนกันแต่เป็นอีกแบบนึงครับ

3. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    เคยสนทนากับครูอาจารย์ที่ท่านมีความรู้และท่านก็เป็นผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบคือท่าดร.บุณย์ นิลเกต ท่านบอกว่าสังเกตไหมเวลาลูกสวดมนต์เช้าๆ ตี 3 ตี 4 ครูอาจารย์ เทวดาท่าน มาสวดมนต์ด้วยและท่านจะประทับบนไหล่บนบ่าของเรา จะทำให้เรารู้สึกหนักๆปวดเมื่อยตามตัว ตามไหล่คะ ถ้าหากสวดมนต์เราอัญเชิญท่านมาสวดมนต์ด้วยก็ได้ สวดเสร็จก็อย่าลืมอัญเชิญท่านกลับ เหล่าเทวดาจะมาสวดมนต์กับเราในเวลาเช้าตี 3 , 4 บางครั้งเสียงเราจะเปลี่ยน พอแผ่เมตตาก็จะเบาขนลุก เกิดปิติ ยินดีคะ ก็เป็นบ่อยมากคะ บุญรักษาคะ

4. interestor

interestor สมาชิก

15 มิถุนายน 2009
    คุณเกิดอาการปิติและมายาจิต นะครับแต่ก็อย่าไปใส่ใจเพราะมันแค่มายา จุดมุ่งหมายของพระพุทธองค์มุ่งให้เกิดปัญญา ร่างของมนุษย์เป็นสิ่งเน่าเหม็นเทวดาไม่มายุ่งหรอกครับ ก็ขออนุโมทนากับคุณด้วย

5. ดาราเทวี

ดาราเทวี สมาชิก

15 กรกฎาคม 2011
    เป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากค่ะ ^^