ประสบการณ์นี้แน่ใจว่าใช่ เปรต

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Kasmos, 25 สิงหาคม 2010.

1. Kasmos

Kasmos Active Member

25 สิงหาคม 2010
    มีเรื่องแปลกบางอย่างก็เกิดขึ้นกับตัวผมเกี่ยวกับประสบการณ์ผีมาเล่าให้ฟังครับ<O:p</O:p
    เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อประมาณ 2 ปีมาแล้ว <O:p></O:p>

คืนวันหนึ่ง ผมขับรถกลับถึงบ้านประมาณ ๕ ทุ่ม หลังจากที่ได้ไปออกกำลังกายที่ฟิตเนสและไปทานข้าวกับเพื่อน ๆ จำได้ว่าวันนั้นเข้านอน ๕ ทุ่มกว่า ๆโดยปกติผมจะนอนห้องเดียวกับคุณพ่อ เนื่องจากท่านอายุมากแล้ว และมีโรคประจำตัวจึงอยากดูแลท่านอย่างใกล้ชิด คืนนั้นจำได้ว่าไม่ได้สวดมนต์ก่อนนอนเพราะเพลียมากเลยหลับไปอย่างง่ายดายไม่รู้เรื่องรู้ราวมารู้สึกตัวอีกทีเหลือบไปดูนาฬิกา ประมาณ ตี ๓ กว่า ๆได้ยินเสียงคุณพ่อ เดินออกจากห้องน้ำ กำลังกลับมาที่เตียงนอนของท่านแล้วท่านก็นอนหลับต่อไป ส่วนผมเองขณะนั้นยังไม่หลับ ในใจระลึกขึ้นได้ว่ามีคนบอกไว้ก่อนนอนควรจะคิดถึงแต่สิ่ง ดี ๆ นึกถึงคุณงามความดี ที่เราเคยได้สร้างได้ทำ จิตใจของเราจะได้เป็นสุข หลับก็สบาย<O:p></O:p>
    ผมค่อย ๆ ย้อนระลึกถึงเรื่องราว บุญกุศลความดีที่เราเคยทำไว้ ตั้งแต่เล็ก ๆ จนกระทั่งโต เอ! เราเคยทำบุญอะไรไว้บ้างหนอเคยทำตนให้เป็นประโยชน์ อะไรบ้างหนอ ขณะที่ผมกำลังนึกถึงการทำบุญ ภาพของผมตอนเด็ก ๆกำลังใส่บาตรพระ ทุกเช้า ก็เริ่มมาปรากฏขึ้น ภาพตอนที่ผมเคยไปทำสังฆทานกับ คุณแม่กับ ญาติ ๆ และเพื่อน ๆ ก็ค่อย ๆ แสดงสลับกันไปมา ภาพตอนไปปฏิบัติธรรมตามวัดต่าง ๆทั้งในกทม.และ ต่างจังหวัด ก็ค่อย ๆ แจ่มชัดขึ้นมาในจิตใจ ให้เห็นเป็น ช็อต ๆ คล้ายๆ ภาพยนตร์ ตัดสลับกันไปมา<O:p></O:p>
    ไม่น่าเชื่อแต่ก็ต้องเชื่อจิตของคนเราสามารถบันทึกเรื่องราว ต่าง ๆ คุณความดี ความชั่วทุกอย่างได้อย่างละเอียดลึกซึ้งที่สุด และเมื่อเราย้อนระลึกถึงเหตุการณ์เหล่านั้นขึ้นมาทีไรภาพความทรงจำอันเบิกบานเหล่านั้นก็จะลอยขึ้นมาปรากฏให้เรารู้สึก อิ่มเอิบและแช่มชื่น ในคุณความดีนั้นอยู่ ตลอดเวลา อืมม์! คิดไม่ถึงเลยเรื่องบางเรื่องเป็นเรื่องที่เราแทบจะลืมมันไปหมดแล้วบางเรื่องก็จำได้อย่างเลือนลาง แต่มันกลับย้อนขึ้นมาปรากฏให้เราเห็นได้อย่างชัดเจนผมเห็นภาพเหล่านั้นจนกระทั่งหลับไปอย่างอิ่มสุข อีกครั้ง<O:p></O:p>
    มารู้สึกตัวอีกที จำได้ว่าลืมตาขึ้นมองไปที่เท้าภาพที่ปรากฏขึ้นบริเวณขาด้านซ้ายของผม ทำให้ผมถึงกับต้องสะดุ้งเมื่อเห็น เงาตะคุ่มๆ ลักษณะคล้าย ๆ กับหุ่นกระบอก ตัวผอม ๆ ลอย ขึ้น ๆ ลง ๆ อยู่บนหน้าขาด้านซ้ายของผม(ถ้าใครเคยชมภาพยนตร์เรื่อง 5 แพร่ง ตอนหลาวชะโอน ที่มีเปรตตัวผอมสูงมาก นั่นแหละครับลักษณะที่ผมเห็นเป็นแบบเดียวกัน แต่นี่จะตัวเล็กกว่ามาก)
    ผมตกใจมากครับ สติผมบอกถึงสิ่งผิดปกติที่ปรากฏอยู่ตรงหน้านั่นไม่ใช่คนแน่ แล้วมันคืออะไร?... ก็ ผีน่ะสิ ! ในใจบอกเช่นนั้น... ด้วยความกลัวพยายามจะขยับตัวหนี แต่มันเหมือนไม่มีเรี่ยวแรงขยับตัวไม่ได้เลย เหมือนผีอำ ไม่รู้จะทำอย่างไงตั้งสติได้ว่า มีคนเคยบอก ถ้าเจอผีให้ แผ่เมตตา ผมก็เอาเลย ว่าในใจเลย ...สัพเพสัตตา อเวรา...ไปเรื่อย ๆ ในระหว่างที่ท่องเนื่องจากความกลัวว่า เขาจะทำอะไรเราและไม่อยากเห็นสภาพอันน่าเกลียด น่ากลัวของเขา เลยหลับตา ... เชื่อไหมครับในขณะที่ผมหลับตา ภายในจิตผมยังเห็นเขายืนอยู่ลักษณะของเขาที่เราเห็นด้วยจิตในขณะหลับตา ร่างกายเขาจะอ้วนใหญ่กว่าเดิมครับ ...กลัวครับ... ตอนนั้น ยอมรับว่า กลัวจริง ๆ กลัวจนตัวสั่น
    ผมสวดมนต์แผ่เมตตาจนจบ เขาก็ยังไม่ยอมไป...<O:p></O:p>
    <O:p></O:p>
    ข้างหูยังได้ยินเสียง คุณพ่อ นอนกรนอยู่ ...คร่อก ๆ ...ในใจ อยากร้องให้คุณพ่อช่วย ผมพยายามจะร้องแต่เชื่อไหมครับร้องไม่ออกเลย...ทำไงดีล่ะ เขาไม่ยอมไปเสียที ก็เลยว่าบทสวดมนต์บทใหม่ คราวนี้เอาบทสรรเสริญ พระรัตนตรัย กำลังจะอ้าปากว่า อิติปิโส ภควา อรหัง สัมมาสัมพุทโธ ... ปรากฎว่าเสียงที่ท่องออกมา ฟังไม่ได้ศัพท์เลยครับสวดด้วยความยากลำบากมาก เหมือนคนเป็นอำมพฤกษฺ พยายามที่จะพูดอาจเป็นเพราะไม่มีเรี่ยวแรง ...<O:p></O:p>
    ในที่สุดผมก็ทนไม่ไหว พยายามตะโกนออกไปว่า ช่วยด้วย ๆ ...ถึง 3 ครั้งตะโกนอย่างสุดเสียง และพยายามขยับตัวออกจากภวังค์ตรงนั้นจนสุดท้ายผมรู้สึกว่าผมร้องดังมาก และสะบัดตัวจนสุดแรง ผมเห็นเขา ค่อย ๆ ตะคุ่มๆเดิน ถอยหลังจากไป แล้ว ผมก็หลุดจากสภาวะที่ไม่มีเรี่ยวแรงตรงนั้นออกมาได้...<O:p></O:p>
    โอ! โล่งเลยครับ แต่ก็ยังขวัญผวาอยู่ทบทวนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอีกที จะว่าเป็นฝันก็ไม่ใช่...เพราะผมรู้สึกว่าตัวผมนอนอยู่ในท่านั้น และอยู่บริเวณนั้นตลอดในหูยังได้ยินเสียงคุณพ่อนอนกรนอยู่ ซึ่งขณะที่ตื่น ท่านก็ยังคงนอนกรน คร่อกๆ...อยู่อย่างนั้น ฟ้ายังไม่สาง ดูนาฬิกาแล้วประมาณ ตี ๕ ครึ่งผมเลยไม่กล้านอนต่อเลยครับกลัวเจอเขาอีก ประนมมือสวดมนต์สรรเสริญ พระพุทธ พระธรรมพระสงฆ์... แล้วก็บทแผ่เมตตา ให้กับเขา หลังจากนั้นก็ลุกขึ้นไปใส่บาตรอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับเขา ก่อนขับรถมาทำงาน<O:p></O:p>
    ผมเล่าเหตุการณ์นี้ให้กับเพื่อน และน้องที่ผมรู้จักที่สถานปฏิบัติธรรมฟัง น้องเขาบอกว่า อาจจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเราก็ได้เขามาขอส่วนบุญ ตัวของน้องเขาเจอมามากกว่านี้อีก แต่ไม่ขอเล่าครับ...คือตอนนี้เจ้ากรรมนายเวรของเราเห็นว่าเรามีบุญแล้วเขาเลยมาขอทวงคืนแต่ส่วนตัวผมไม่แน่ใจ คิดว่าไม่น่าใช่ อาจเป็นพวกเปรตมาขอส่วนบุญ มากกว่าน้องยังบอกอีกว่า อย่ากลัวเขาเลย ที่เขามาปรากฏตัวให้เราเห็น เพราะเขาทุกข์ทรมานมากภพภูมิที่เขาอยู่นั้นลำบาก มีแต่ความทุกข์ทรมานแสนสาหัสเขาต้องการความช่วยเหลือเลยมาหาเรา อาจจะเห็นว่าเราเป็นคนมีบุญ น่าจะช่วยเขาได้
    เย็นวันนั้นเลยขับรถไปกับพี่สาว ไปทำสังฆทานที่วัด เดินจงกรม และนั่งสมาธิอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับเขาตลอดวันนั้นเลย <O:p></O:p>

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ดีแล้วค่ะที่ทำให้เขา

3. คนข้างทาง

คนข้างทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่มาเล่าให้ฟัง น่ากลัวเหมือนกันครับ