ประวัติ แม่ชี ณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ พอสังเขป

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย hongsanart, 15 สิงหาคม 2006.

1. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ธรรมสวัสดีค่ะ
    ชีวิตที่ผ่านมาทำให้เรามีวันนี้ และวันนี้ก็ยังมีเรื่องราวอีกมากมายที่เกิดขึ้นคล้ายๆกัน
    แต่ว่า...ใจตอนนี้กับตอนนั้นผิดกันอย่างเห็นได้ชัด คือใจเย็น มีเหตุผล เข้าใจผู้อื่น
    มีเมตตา พร้อมให้อภัยได้เสมอ
    ขอขอบคุณเวลาที่ผ่านมาผ่านไป
    สุดท้ายก็ไม่มีอะไรแน่นอนตรงกับคำสอนที่ว่า อนิจจัง ทุกขังและอนัตตา
    บุญรักษา/ธรรมสวัสดี

2. ปรมินทร์29

ปรมินทร์29 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบแม่ชีด้วยคนค่ะ
    อ่านไปสนุกไป น้ำตาไหลไปด้วย ซึ้งกินใจ มีสาระรสชาตครบคะ
    หากมีโอกาสดิฉันอยากเดินตามรอยแม่ชีค่ะ ไม่อยากอยุ่บนโลกอันวุ่ยวานนี้
    อยากนิพพานเหมือนแม่ชีมากอยากปฏิบัติให้ได้
    ขอบคุณที่ให้อะไรดีๆ แก่ชาวโลกผู้โง่เขลา
    สาธุ

3. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ธรรมสวัสดีค่ะ....
    ประวัติแม่ชีภาค ๒ ตอนต่อไปใกล้คลอดแล้วจ้า
    บุญรักษา/ธรรมสวัสดี

4. newpuang

newpuang สมาชิก

18 สิงหาคม 2011
    กราบสวัสดีแม่ชีค่ะ

หนูมีความรู้สึกว่า รักแม่ชีค่ะ

5. Game in Perth

Game in Perth สมาชิก

15 ธันวาคม 2011
    กราบอนุโมทนาด้วยนะคะ อ่านประวัติของแม่ชีแล้วน้ำตาไหล สักวันคงมีวาสนาไปขอบารมีแม่ชีชี้แนะทางสว่างให้บ้างค่ะ

6. บัวมรกต

บัวมรกต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ชีวิตของหนูมีบางอย่างที่คล้ายแม่ชีมาก อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจมากขึ้นค่ะ

7. kookandf

kookandf เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2011
    คิดเรื่องปลีกวิเวกอยู่บ่อยๆ แต่ห่วงพ่อ แม่ และยังรักแฟนอยู่ ใจเหมือนยังยึดติดกับแฟนอยู่มากๆ คงรอวันที่อกหักอีกครั้ง เผื่อจะตัดใจได้สักที

8. TIGERs

TIGERs Active Member

20 พฤษภาคม 2008
    เชียร์ให้ลองมาบวชดูนะ ผู้ชายบวชกันเต็มบ้าน ผู้หญิงก็มาบวชกันบ้างสิคร๊าบ

9. pepsi5510

pepsi5510 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กราบนมัสการ แม่ชีครับ..
    ได้อ่านประวัติท่านแล้ว จะรอติดตามตอน2 ครับ.

10. Tannie23

Tannie23 สมาชิก

กราบนมัสการ แม่ชีค่ะ เป็นครั้งแรกที่ได้เข้ามาอ่านเรื่องราว ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบัน ขอยอมรับว่าเรื่องราวนั้นได้สอนให้ผู้อ่านได้เห็นชีวิตในอีกหลายแง่มุม และเกิดความประทับใจในเรื่องราวของแม่ชี เปรียบเสมือนการได้กำลังใจและการเรียนรู้ในการต่อสู้กับปัญหา และอยากมีโอกาสได้ไปปฏิบัติอย่างคนอื่นๆบ้าง ถ้ามีโอกาสหวังว่าจะได้ไปปฏิบัติธรรมกับแม่ชีนะค่ะ

11. ศรีนาลัย

ศรีนาลัย Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2011
    กราบนมัสการแม่ชีค่ะ
    ถึงแม้จะอยู่ไกลสักวันคงมีโอกาสเจอแม่ชีนะคะ
    (ลำปาง-พัทลุง ระยะทาง 1,447 Km.)
    และจะคอยติดตามอ่านเรื่องราวต่างๆ ต่อไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2013
  12. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    มารออ่าน ตอนต่อไปค่ะ ..แม่ชี

13. bangbay

bangbay สมาชิกใหม่

10 มิถุนายน 2013
    กราบ นมัสการค่ะ
    คือต้องการจะบวชชีโกนผมค่ะ แต่ยังหาวัดที่จะบวชไม่ได้ค่ะพักอยู่แถวปทุมธานีอ่ะค่ะจะบวชประมาณ 10 วันค่ะ ขอรบกวนท่านแม่ชีช่วยแนะนำด้วยค่ะ

14. พี่กอกล้วย

พี่กอกล้วย เป็นที่รู้จักกันดี

ทะเลาะกับพ่อเหมือนกันเลยครับ =_=