ประวัติ แม่ชี ณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ พอสังเขป

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย hongsanart, 15 สิงหาคม 2006.

1. แผ่นฟ้า

แผ่นฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขอบพระคุณมากๆเจ้าค่ะ แม่ชีณัฐทิพย์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1260488", true); </SCRIPT> หนูจะ นำไปปฏิบัติ อย่างค่อยเป็นค่อยไป แม่ชีรักษาสุขภาพด้วยนะเจ้าค่ะ ด้วยความเคารพอย่างสูง

2. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ประวัติภาค ๒ ตอนที่ ๖

กิจวัตรดำเนินไป คือฉายแสงให้เคมีบำบัด และรับกิจสอนอบรมนักเรียน ไม่ค่อยได้พักผ่อนร่างกายเริ่มอ่อนแอลง เม็ดเลือดขาวต่ำจนหมอบอกจะหยุดให้เคมีก่อนให้คงเหลือเพียงฉายแสงเท่านั้น

แม่ชีบอกหมอว่า "ไม่เป็นไรแม่ชีจะดูแลสุขภาพให้มากกว่านี้"
    จากนั้นเริ่มเปิดสอนมหัศจรรย์แห่งจิตพิชิตโรคร้ายรุ่นต่อไป ระหว่างที่สอนพยายามให้ผู้เข้าอบรมส่งพลังจิต ตามที่แม่ชีสอนมาให้แม่ชี จากนั้นแม่ชีก็รวบรวมพลังจิตที่ต่างคนต่างส่งมาอย่างกระจัดกระจายให้เข้าระบบเป็นระเบียบ
    แล้วอัดใส่ร่างกายของตัวเอง
    ถึงกำหนดที่ต้องเจาะเลือดและพบหมอ หมอบอก "ร่างกายของแม่ชีแข็งแรงขึ้นเร็วจัง O.Kให้เคมีต่อได้" จึงรับเคมีเข็มต่อไป

วันหนึ่งลูกศิษย์โทรเข้ามาบอกว่าจะจัดผ้าป่ามาเพื่อจะได้นำเงินมาสร้างศาลาปฏิบัติธรรม แม่ชีบอกแล้วแต่ "จะให้พระมารับหรือจะให้แม่ชีรับก็แล้วแต่เธอ"ลูกศิษย์จึงบอกว่า "ก็ให้อาจารย์รับนั่นแหละ"

บังเอิญหรือเปล่าไม่รู้มีผู้ถามเข้ามาในกระทู้ที่ตอบในเว็บว่า "แม่ชีสามารถรับผ้าป่าได้ไหม?"

แม่ชีก็ตอบไปรวมทั้งยกหนังสือสวดมนต์ของวัดอรุณราชวราราม เขียนและรวบรวมโดยท่านครูอรุณธรรมรังษี ว่าแม่ชีสามารถรับผ้าป่าได้เพราะตอนที่อยู่กับหลวงปู่ที่ภูเก็ตท่านก็ให้แม่ชีรับผ้าป่า เนื่องจากญาติโยมเจาะจงให้แม่ชีรับ ก็ไม่เห็นพระท่านไหนว่าอะไร? คำถวายผ้าป่ากับแม่ชีมีดังนี้

อิมานิ มะยัง ภันเต ปังสุกูละจีวะรานิ สะปะริวารานิ สีละวันเตสัง (ใช้สำหรับแม่ชี ถ้าเป็นพระภิกษุใช้คำว่าภิกขุสังฆัสสะ) โอโณชะยามะ สาธุ โน ภันเต สีละวา
    อิมานิ ปังสุกูละจีวะรานิ สะปะริวารานิ ปะฏิคคัณหาตุ อัมหากัง ทีฆะรัตตัง หิตายะ สุขายะ.
    คำแปล
    ข้าแต่ท่านผู้ทรงศีลผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอน้อมถวายผ้าบังสุกุลจีวรกับทั้งบริวารทั้งหลายเหล่านี้ แด่ท่านผู้ทรงศีล
    ขอท่านผู้ทรงศีลจงรับซึ่งผ้าบังสุกุลจีวรกับทั้งบริวารทั้งหลายเหล่านี้ของข้าพเจ้าทั้งหลาย เพื่อประโยชน์ เพื่อความสุข แก่ข้าพเจ้าทั้งหลายสิ้นกาลนาน เทอญฯ

ส่วนคำชักผ้าป่าใช้ได้ทั้งพระสงฆ์และแม่ชี คือ อิมัง ปังสุกูละจีวะรัง อัสสามิกัง มัยหัง ปาปุณาติ.

ตอบลงไปในกระทู้ที่ถามมา เท่านั้นเองเป็นเรื่องใหญ่โตจนฮอตและฮิตด้วยคำด่าว่ากระทบกระทั่งต่างๆนานา

แม่ชียังไม่ได้อ่านเพราะป่วย ลูกศิษย์โทรมาบอกให้เปิดดู ดูแล้วก็ตอบกลับไป ไม่รู้ว่าคนอ่านอ่านและเข้าใจหรือไม่?

คราวนี้เล่นถึงโคตรพ่อโคตรแม่เลยและยังปรามาสในทำนองว่า อิจฉาพระ ไม่ได้ใส่ชุดพระ อยากดังบ้างและอะไรอีกสารพัด

โอย...อะไรกันนี่ ? อ่านแล้วไม่ได้โกรธนะ แต่ว่าสงสารมากกว่าว่ายังไม่เข้าใจธรรมะอันแท้จริง เนื่องจากยังเด็ก

มีการตอบกลับไปกลับมาจนลามปามไปกันใหญ่ แม่ชีจึงหยุดเขียนและหยุดอ่านไปพักใหญ่

ลูกศิษย์โทรมาถามว่า "อาจารย์โกรธไหม?" แม่ชีตอบไปว่า
    "ไม่โกรธเข้าใจเพราะเขาไม่รู้ โกรธคนไม่รู้เราก็โง่กว่าเขาน่ะสิ"

กระซิบบอก "ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนที่ยังไม่ได้บวชนะ รับรองว่าคนที่เขียนด่าดับในเร็ววันแน่นอน เพราะไม่ว่าจะอยู่ซอกไหนรับรองว่าตามหาจนเจอ จากนั้นก็จะทำทั้งโคตรเหมือนกัน"

นับว่าโชคดีของคนด่าเพราะว่าธรรมะสามารถชำระล้างจิตใจของแม่ชีให้สงบระงับจากความพยาบาทอาฆาต และหยุดการทำลายล้างได้ แถมยังมีเมตตาให้อีกด้วย

สุดท้ายเรื่องจึงสงบลงด้วยดีเพราะญาติโยมให้สติผู้ด่าแม่ชี ผู้ด่าได้สติไวนับว่าเป็นบุญกุศลที่ไม่หลงนาน มีการขอโทษขอขมากันตามสมควร

ใกล้วันทอดผ้าป่าลูกศิษย์บอกว่าหลวงพี่เล็กจะมารับผ้าป่าให้จะได้ยุติการครหานินทาต่างๆนานา

แม่ชีก็เห็นควรด้วยซึ่งที่จริงแล้วก็คิดไว้เช่นนั้น เพราะหลวงพี่เล็กก็เมตตาแม่ชีมาตลอด

วันงานทอดผ้าป่าหลวงพี่เล็กมาเป็นทั้งพิธีกรสอนธรรมและเป็นประธานในการรับผ้าป่า ซึ่งวันนั้นมีทั้งพระที่ไม่ได้นิมนต์
    เณรและแม่ชีที่อื่นมาร่วมงานพร้อมกับญาติโยม ได้ปัจจัย ๗๐๐,๐๐๐ กว่าบาท
    พร้อมทั้งได้ตั้งกองทุนฟ้าใหม่เพื่อผู้ป่วยโรคมะเร็งโดยคุณนพนภา รัตนปราการ บริจาค ๑๐๐,๐๐๐บาทด้วย

วันนั้นเป็นวันที่แม่ชีแข็งแรงขึ้นกว่าเดิมพอประมาณและเพื่อเป็นกำลังใจให้กับญาติโยม ที่มาในงานจึงลงทองให้กับผู้มาร่วมงาน โดยมีหลวงพี่เล็กท่านเมตตาเคาะหัวให้เป็นการกำกับลงไปว่า
    "อย่าโง่ อย่าหูเบาจะได้ไม่เขลาปัญญาอะไรประมาณนั้น"แม่ชีมัวแต่เพลินลงทองให้กับญาติโยม ไม่ทราบว่าหลวงพี่ท่านกลับไปตอนไหน เลยไม่ได้ไปกราบลาแต่คิดว่าพระท่านคงรับรู้ว่าแม่ชีน้อมกราบคารวะในจิตด้วยความเคารพยิ่ง ซาบซึ้งในน้ำใจและเมตตาของท่านสมกับเป็นพระที่ควรกราบไหว้จริง

บุคคลที่สำคัญที่สุด คือญาติโยมที่ร่วมสละปัจจัยเพื่อจะให้ทิพยสถานธรรมเสร็จเพื่อรองรับผู้ป่วยและผู้ปฏิบัติธรรม
    (แต่ต้องแอบกระซิบดังๆว่า ได้แค่หลังคาครึ่งเดียวต้องการให้เต็มเจ้าค่ะ)
    หลังจากญาติโยมกลับไปกันหมดแม่ชีก็หมดแรงเช่นกัน

โปรดติดตามตอนต่อไป

3. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาครับท่านแม่ชี ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ..สาธุ

4. Rojana_3

Rojana_3 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    สวดมนต์มาแล้ว20กว่าปี ท่องจำบทสวดได้หมด แต่กลับนั่งสมาธิไม่ได้ แต่เวลาสวดจิตก็จะจดจ่ออยู่กลับบทสวดทำให้มีสมาธิได้ในตรงจุดนั้น ไม่ค่อยได้ไปวัดแต่ทำอยู่ที่บ้านและต้องทำตอนที่ไม่มีใครอยู่ในบ้าน อยากไปร่วมฝึกสมาธิกับเขาบ้างแต่ไม่มีโอกาสเพราะคนรอบข้างเขายังต้องการเราอยู่ อยากได้แผ่นฝึกสมาธิที่มีความยาว 35 นาที ขอให้แม่ชีช่วยสงเคราะห์ด้วยนะคะ
    ณา สุภา
    116/94 หมู่ 5 ต.สันผีเสื้อ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50300

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2008
  5. hongsanart

จะเข้าไปรับแผ่นซีดีวันเสาร์นี้ อาทิตย์หน้าก็คงจะจัดส่งให้ได้ค่ะ

6. Tadcha

Tadcha สมาชิก

25 มิถุนายน 2008
    ได้รับแผ่นซีดีแล้วค่ะพร้อมพระ 1 องค์ ขอบคุณมากนะค่ะ
    วันนี้ได้โอนเงินเข้าบัญชี เลขที่ 381-0-08515-4 จำนวน 300 บาท
    เป็นค่าจัดส่งซีดี ค่าซอง และซีดี ส่วนที่เหลือขอทำบุญร่วมกับอาจารย์แม่ชีค่ะ
    ;20

7. jumpol48

jumpol48 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับแม่ชี ได้ข้อคิด และ กำลังใจเยอะมากๆครับ อิอิ

8. ตั้ม เชียงราย

ตั้ม เชียงราย สมาชิก

ครับผมเป็นคนหนึ่งที่ตั้งมั่นศรัทธาในบุญกุศลและองค์สมเด็จโตเป็นอย่างมากยิ่งได้เข้ามาในเว็บพลังจิตนี้ด้วยแล้ว ได้เข้ามาศึกษาประวัติของท่าอาจารย์แม่ชีอีกก็บังเกิดความศรัทธา หนทางใดที่จะมีส่วนร่วมในการช่วยเหลือสำนักปฎิบัติธรรมของอาจารย์แม่ชีได้ผมก็ขอร่วมสร้างบารมีกุศลด้วยนะครับ....

9. ตั้ม เชียงราย

ตั้ม เชียงราย สมาชิก

อนุโมทนาครับแม่ชี ขอบารมีแห่งองค์สมเด็จพระพุฒาจารย์โต(พรหม รังสี)ดูแลแม่ชีให้มีสุขภาพแข็งแรง...เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุ...

10. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจที่ได้พบแม่ชี ได้ยินชื่อมานานแล้ว

สวัสดีครับ แม่ชี

ผมดีใจที่ได้อ่านประวัติของแม่ชี หลังจากที่ได้ยินชื่อเสียงของแม่ชีมานานมากแล้ว (เป็น 10 ปี) เคยสงสัยว่าแม่ชีมีความเป็นมาอย่างไร ไปกราบหลวงปู่ก็ไม่เคยได้พบแม่ชีเลย คงเพราะยังไม่ถึงกาลเวลาที่จะได้พบได้รู้จัก ผมเคยไปอยู่ศึกษากับหลวงปู่สุภาช่วงปี 2533-35 คงเป็นช่วงก่อนที่แม่ชีจะเข้าไปบวชเรียนอยู่กับท่านนั่นเอง แต่ต่อมาภายหลังได้ไปกราบหลวงปู่ และได้ยินจากศิษย์คนอื่น ๆ เล่าถึงคำยกย่องของหลวงปู่ที่มีต่อแม่ชี ก็ขออนุโมทนาด้วยครับ หากมีโอกาสและไม่เป็นการรบกวน อยากสนทนาธรรมกับแม่ชีบ้าง มีบางอย่างที่ผมสนใจมานานแล้ว อยากกราบเรียนถามหลวงปู่ก็ไม่สะดวก ดีละ! ต่อไปจะได้ขอโอกาสเรียนถามกับแม่ชีแทน ท่านจะได้ไม่ต้องเหนื่อยมากเพราะท่านชราภาพมากแล้ว เคารพรักหลวงปู่เสมอครับ

สาธุกับแม่ชีอีกครั้งครับ

11. 我是泰国福建人

我是泰国福建人 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    ผมเคยเห็นแม่ชีที่วัดหลวงปู่สุภา บ้านฉลองแล้ว แต่แค่ครั้งเดยว เพราะไปเที่ยวดูว่ามีอะไรบ้าง แต่แค่ขับรถผ่านไปสุดเขา ข้างๆ มีแต่เหว กับน้ำตก กลัวแทบตาย นึกว่าจะไม่ได้กลับแล้ว มีขนำอยู่ 1 หลัง น่ากลัวใช้ได้

วัดหลวงปู่สุภา อ.เมืองภูเก็ต

...............................................

ขอบคุณครับ

12. ศึกษาธรรม2551

ศึกษาธรรม2551 เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนาครับ
    ธรรมใดที่เกิดขึ้นแก่ท่านแม่ชีแล้ว ขอธรรมเหล่านั้นจงสำเร็จแก่กระผมด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ!

13. @อาฮัว@

@อาฮัว@ สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2008
    สอบถามหน่อยค่ะ...

นมัสการแม่ชี และสหายธรรมทุกท่านนะคะ
    แม่ชีและสหายธรรมทุกท่านสบายดีนะคะ มีเรื่องรบกวนถามหน่อยค่ะว่า CD ที่แม่ชีแจกสำหรับนั่งสมาธิน่ะค่ะ เหมือนกับไฟล์ที่ยายผีป่าและโจโฉแนบไว้ในกระทู้เสียงบรรยายธรรมหรือเปล่าคะ? อยากมีเอาไว้เปิดฟังเวลานั่งสมาธิน่ะค่ะ จะได้นิ่งขึ้น เพราะตอนนี้นั่งแล้วเหมือนกับว่าไม่มีอะไรคืบหน้าเลย (หรือเป็นเพราะว่าหยุดนั่งไปนาน) สาเหตุที่หยุดนั่ง คือ นั่งแล้วหนักตัวมาก เลยไม่กล้านั่ง พอกลับมานั่งต่อ อาการก็หายไปพักนึง แต่ตอนนี้ก็เริ่มกลับมาเป็นอีก ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร รบกวนแม่ชีหรือผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    ปล.ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย รักษาสุขภาพด้วยน๊าค๊า -Happy Smile_

14. ข้าวก้นบาตรพระดาบส

ข้าวก้นบาตรพระดาบส Active Member

5 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาด้วยครับ

ขอรับซีดีด้วยนะครับ
    อภิชาติ ศิริพจนาวรรณ
    522/32 หมู่บ้านอยู่เจริญซอยหนึ่ง ถนนอโศกดินแดง
    เขตดินแดง กทม 10320
    ปล ไม่ทราบว่าตะกรุดของแม่ชีและเสื้อยืดสาธุยังมีเหลืออยู่หรือไม่ครับและต้องบูชาเท่าไรครับ อยากได้เป็นอนุสติครับ ขอบคุณครับ

15. ลูก_ศิษย์

ลูก_ศิษย์ สมาชิกใหม่

13 พฤศจิกายน 2008

.......................................................................

ยังมีค่ะ
    1.ตระกรุด เงิน 300 บาท
    ตระกรุด ทอง 300 บาท
    ตระกรุด นาค 300 บาท
    ตระกรุด สามกษัตริย์ 300 บาท

2.เสื้อสาธุ มี 2 แบบค่ะ
    แบบมีปก (โปโล) สีแดง XL , L , M,S
    ราคา 200 บาท

แบบมีปก (โปโล) สีขาว XL , L , M,S
    ราคา 200 บาท

แบบไม่มีปก (เสื้อยืด) สีแดง m ราคา 120 บาท
    แบบไม่มีปก (เสื้อยืด) สีขาว m ราคา 100 บาท
    แบบไม่มีปก (เสื้อยืด) สีเหลือง m ราคา 120 บาท

ค่าจัดส่ง ต่างหากค่ะ

อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ....

16. โฮม

โฮม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโทนา สาธุ สาธุ
    อยากจะไปกราบแม่ชีสักครั้ง ชาตินี้จะมีบุญรึเปล่าก็ไม่รู้

17. รสธรรม

รสธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทาด้วยค่ะ

18. hongsanart

ธรรมสวัสดีค่ะ...

ตอนนี้แม่ชีได้จัดทำเสียงประวัติของแม่ชีเองลงในซีดีโดยใช้ชื่อว่า "จากวันนั้นจนถึงวันนี้" โดยน้ำกลิ้งบนใบบัว ซึ่งเป็นนามปากกาไว้ในกระทู้ http://palungjit.org/threads/เสียดายนะ-ถ้าไม่่รีบฟัง.199067/

ลองเปิดเข้าไปฟังดูนะคะและสามารถโหลดไปฟังได้ค่ะ

บุญรักษา/ธรรมสวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2009
  19. hongsanart

อนุโมทนาสาธุค่ะ

.

20. nobody999

nobody999 สมาชิก

10 กันยายน 2009
    ขอถามอาจารย์แม่ชีณัฐทิพย์ นะคะ
    อยากรู้จิงจิงว่า นรกกะสวรรค์ มีจริงๆ นรก+สวรรค์ ของศาสนาคริสต์ ของอิสลาม มีเหมือนของพุทธศาสนาไหมคะ ขอคำตอบด่วนเลยนะคะ