ประวัติพระอาจารย์โต ฐิตวิริโย(ครูบาโต วัดพระบาทปางแฟน)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 21 กุมภาพันธ์ 2010.

1. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

2. Ong

3. Ong

4. Ong

อยากไปกราบพระอาจารย์ ไม่ทราบว่า ท่านพำนักที่ไหนใน กทม.ครับ

5. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ครั้งนี้ที่ท่านมาพี่เจนไม่ทราบค่ะ แต่ล่าสุดนั้นท่านจะพักอยู่แถววิภาวดี ถ้าพี่จะติดต่อท่านก็ตอนที่จำเป็นมากๆ เท่านั้น อาทิเช่นครั้งหนึ่งมีสุภาพสตรีท่านหนึ่งโทรมาหาพี่ เธอเดือดร้อนใจมาก เพราะว่ามีสามาีเป็นชาวมาเลเซีย และพี่สะไภ้อยู่ที่มาเลเซีย ขณะนั้นมีคดีขับรถชนคนตายอยู่ แต่เธอขับไปชนแล้วกระเด็นไปอีกที ทีนี้สิบล้อมาทับท่านผู้นั้นเสียชีวิตไป รัฐบาลมาเลเซียฟ้องโทษฐานฆ่าคนตาย ถ้าติดคุกก็ 2-3 ปี อย่างนั้นเธอตายแน่ เพราะเธอเป็นโรคภูมิแพ้อยู่ด้วย พี่เจนได้รับทราบเรื่องดังนั้น ได้โทรไปถามพระอาจารย์โตท่าน ท่านก็บอกพี่ว่าให้เขามาได้เลย ท่านอยู่ที่กรุงเทพในนขณะนัั้น คนมาเลเซียผู้หญิงท่านนี้ก็บินมาเลยในค่ำนั้น แล้วได้มีโอกาสไปกราบพระอาจาย์ตามที่พี่เจนบอกไปว่าท่านอยู่ที่ไหน พอเธอไปถึง พระอาจารย์บอกว่าไม่ติดหรอกคุกล้านเปอร์เซ็นต์ ท่านพูดจบเธอก็ร้องไห้โฮ เพราะเธอกลัวมาก ท่านพระอาจารย์ก็เลยทำพิธีให้ และให้ของคุ้มครองไปด้วย

วันนี้เป็นวันที่ 9 แล้ว พระอาจารย์ท่านคงกลับไปแล้วค่ะ ถ้าท่านมาอีกครั้งจะ PM ไปบอกนะค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณภูริตกับบุญที่ทำครั้งนี้ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2010
  6. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องหนังสือที่พี่เจนตอนนี้หมดแล้วนะค่ะ แต่ถ้าอยากได้จะไปขอท่านให้ค่ะ ยังมีอีกมากที่พระอาจารย์โตท่านค่ะ โทรมาได้นะค่ะ ส่วนที่เอามาหลายสิบเล่มหมดไปแล้วนั้น ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

7. Ong

ขอบคุณครับพี่เจน จะรอฟังข่าวนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ _/|\_

8. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ พระอาจารย์โต ผู้เมตตาศิษย์ไม่มีประมาณ สาธุ

9. MayBuddhaBlessYou

สวัสดีค่ะญาติธรรมทุกท่าน

วันที่ 25-27 กันยายน 2553 นี้ ท่านพระอาจารย์โต ท่านจะเข้ามาโปรดญาติธรรมที่กรุงเทพ หากใครต้องการไปพบท่าน สามารถ PM มาถามเส้นทางได้ที่เจนนะค่ะ

ขออนุโมทนาด้วยทั้งหมดทุกประการค่ะ

เจนค่ะ

10. MayBuddhaBlessYou

หลังจากที่หลายคนดูรายการที่พระอาจารย์โต ฐิตวิริโย ท่านออกรายการ 84000 พระธรรมขันธแล้วนัั้น ก็มีโทรศัพท์สอบถามหนังสือ " ชำแหละกรรม " กับเจนมามาก ตอนแรกหมดไป ตอนนี้มีมาเพิ่ม ไปเอามาแล้วค่ะ โทรสอบถามได้นะค่ะ ส่วนที่จะไปปฎิบัติธรรม วันที่ 8-10 ตุลาคม 2553 จำนวน 40 ท่านนั้น ขณะนี้จองเต็มแล้วค่ะ(ดารารู้ก่อนไปกันเกือบหมดค่ะ) ขอให้ไปจองอีกครั้งประมาณเดือนมกราคม 2554 นะค่ะ จึงแจ้งมาให้ทราบตามนี้นะค่ะ ขออนุโมทนาค่ะ ส่วนผู้ที่รอหนังสือจำนวน 50 กว่าเล่ม ขอทะยอยจัดส่งไปให้คนแรกๆ ก่อนนะค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยทุกประการค่ะ

11. MayBuddhaBlessYou

ท่านพระอาจารย์โตจะเข้ากรุงเทพฯ วันที่ 25-27 กันยายน 2553 หากต้้องการไปกราบนมัสการท่าน กรุณาแจ้งก่อนนะค่ะ เพราะจะได้พาไปเข้าพบท่านค่ะ ตามแผนที่ที่แนบมาค่ะ

http://palungjit.org/threads/ประวัติพระอาจารย์โต-ฐิตวิริโย-ครูบาโต-วัดพระบาทปางแฟน.228377/

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2010
  12. MayBuddhaBlessYou

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2010
  13. Ong

ขอบคุณพี่เจนมากครับ ที่แจ้งข่าว

14. ridata36

ridata36 สมาชิก

พี่เมย์ครับขอหนังสือบ้างครับอยากอ่านเห็นว่าน่าสนใจดี

15. MayBuddhaBlessYou

พี่เจนตอบ PM ไปแล้วนะค่ะ หนังสือของท่านพระอาจารย์ไม่มีแจกค่ะ ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ ตอนนี้ หนังสือชำแหละกรรม มีวางที่ซีเอ็ดบุ๊ค ทุกสาขา ทั่วประเทศค่ะ ไปร้านไหนก็ได้มีทุกร้านค่ะ ขออนุโมทนาค่ัะ

16. MayBuddhaBlessYou

พระอาจารย์โต ฐิตวิริโย จัดพิธีสะเดาะเคราะห์ เก็บบุญ เสริมโชคชะตา

พระอาจารย์โต ฐิตวิริโย เจ้าอาวาสวัดพระบาทปางแฟน จัดพิธีสะเดาะเคราะห์ เก็บบุญ เสริมโชคชะตา ในวันที่ 9 ตุลาคม 2553 ที่ผ่านมา โดยมีผู้ร่วมงานคับคั่ง ตั้งแต่วงการดารา พ่อค้า และประชาชนทั่วไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2011
  17. MayBuddhaBlessYou

ภาพเคลื่อนไหว งานพิธีสะเดาะเคราะห์ เก็บบุญ เสริมโชคชะตา วันที่ 9 ตุลาคม 2553

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2010
  18. MayBuddhaBlessYou

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระเจดีย์จุฬามณี สมเด็จองค์ปฐมและอาคารปฏิบัติธรรม

พระครูปลัดกฤต อินทรานาคะไชย (พระอาจารย์โต ฐิตวิริโย) เจ้าอาวาสวัดพระบาทปางแฟนขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระเจดีย์จุฬามณี สมเด็จองค์ปฐมและอาคารปฏิบัติธรรมศิริเลิศกัญญา ณ วัดพระบาทปางแฟน ต.ป่าเมี่ยง อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่

ประธานที่ปรึกษาและอุปถัมภ์

หม่อมราชวงศ์ศิริกัญญา เทวกุล และคุณนิรัติติศัย กัลย์จาฤก

ประธานดำเนินงาน

อาจารย์ฐนธัช กองทอง
    อาจารย์ฐนวัฒน์ ฐิระเยาวภาพงษ์
    คุณเศรษฐวรรณ ศิริทิณพงษ์
    คุณสมาน พิทักษ์เขต
    ดร.วัชรนนท์ จันทรางสุวรรณ์
    คุณณัฐสมร เชื้อแพทย์
    คุณศราวุธ เมืองใหญ่
    คุณวิชญะ จารุจินดา

ติดต่อประสานงานวัดพระบาทปางแฟน โทร 081-7914549
    หรือคณะกรรมการ โทร 087-9165005 089-9254005

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2011
  19. MayBuddhaBlessYou

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2010
  20. MayBuddhaBlessYou

ประวัติความเป็นมาของพระเจดีย์จุฬามณี

ประวัติความเป็นมาของพระเจดีย์จุฬามณี

หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านได้เคยอธิบายให้คณะศิษย์ทั้งหลายทราบถึงความเป็นมาของพระเจดีย์จุฬามณีว่า พระเจดีย์จุฬามณีนั้น มีประตูเข้าถึง 1,000 ประตู กำแพงทุกด้านเป็นทองคำ

องค์พระเจดีย์ประดับด้วยแก้วมณี ตั้งอยู่ทางทิศตะวันออกของวิมานพระอินทร์ บริเวณโดยรอบเป็นสวนนันทวัน มีต้นไม้เต็มไปด้วยแก้วระยิบระยับไปหมด
    ทางด้านทิศตะวันตก เป็นสวนจิตลดาวัณ
    ทิศเหนือ เป็นสวนมิสกวัน
    ทิศใต้ เป็นสวนปารุสกวัน

องค์พระเจดีย์จุฬามณี เป็นที่บรรจุพระเกศาธาตุพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ในเวลาที่ออกบวชคือ เวลาที่ท่านปลงผมเมื่อไหร่ พระอินทร์ก็จะเอาผอบทองคำไปรับเมื่อนั้น และยังเป็นที่บรรจุพระเขี้ยวแก้วของพระพุทธเจ้าด้วย
    ในทุกๆ วันพระ เทวดาและพรหมทั้งหลายก็จะพากันมานมัสการ ผู้ที่จะได้ไปสักการะพระเจดีย์จุฬามณีนั้น จะต้องได้อภิญญาหรือฝึกมโนมยิทธิหรือฝึกจิตจนได้ฌานเห็นสามารถมานมัสการได้

พระเจดีย์คือวัตถุสูงค่าคู่พระพุทธศาสนามาช้านานนับพันปี คำว่า “ เจดีย์ “ มาจากคำว่า “ เจติยะ “ ในภาษาบาลี และ “ ไจตุย “ ในภาษาสันสกฤต หมายถึง สิ่งที่ใช้เป็นอนุสรณ์ให้ระลึกถึง หรือสิ่งที่สร้างขึ้นเพื่อเป็นเครื่องระลึกถึง หลังพุทธกาล มีการกำหนดให้สร้างเจดีย์ไว้ 4 อย่างคือ

1. ธาตุเจดีย์ เป็นเจดีย์ที่สร้างขึ้น เพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    2. บริโภคเจดีย์ ได้แก่ ตุมพสถูป อังคารสถูป สังเวชนียสถาน 4 ตำบล บาตร จีวร และพระบริขารพิเศษ มี ธรรมกรก เสนาสนะ เตียง ตั่ง กุฏิวิหาร สิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งของที่พระพุทธเจ้าบริโภคใช้สอยทั้งสิ้น
    3. ธรรมเจดีย์ เป็นเจดีย์ที่สร้างขึ้นเพื่อบรรจุพระธรรมคำสอนซึ่งจารึกลงบนแผ่นศิลาและใบลาน
    4. อุทเทสิกเจดีย์ เป็นเจดีย์ที่สร้างขึ้นเพื่อบรรจุพระพุทธรูป

ดังนั้นการสร้างพระธาตุเจดีย์ จึงถือเป็นการทำบุญที่ยิ่งใหญ่ เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาและการสักการบูชา พระธาตุเจดีย์จึงเสมือนการบูชาพระพุทธเจ้าซึ่งจะก่อให้เกิดอานิสงส์แก่ผู้สร้างและผู้บูชาอย่างมหาศาล

หลวงปู่ละไมบอกว่า การสร้างพระเจดีย์จุฬามณี ควรสร้างสมเด็จองค์ปฐมด้วย เพราะสมเด็จองค์ปฐม คือพระพุทธเจ้าพระองค์แรก ที่มีบารมีเต็ม ใครได้สร้างใครได้บูชา จะสามารถปิดอบายภูมิๆ ได้ แต่มีข้อแม้ว่า จะต้องทำเป็นปางพระจักรพรรดิ เพราะพระจักรพรรดิหมายถึงฟ้า และที่ฐานของสมเด็จองค์ปฐมให้ทำเป็นพระแม่ธรณี เพราะพระแม่ธรณีทรงเป็นสักขีพยานการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า หากใครได้อธิษฐาน หรือขอพร กับสมเด็จองค์องค์นี้ ฟ้าดินย่อมรับทราบ คำอธิษฐานจะสำเร็จทุกประการ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2010