ประกาศรายชื่อ ผู้ได้รับเหล็กไหลพระธาตุ 10 ท่าน

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย aetipp, 5 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. aipamz

aipamz เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    กลัวยุง - - เพราะแม้จะเพ่งจิตอย่างไร เราก็ยังเป็นแค่มนุษย์ที่มีความรู้สึก สิ่งรบกวนภายในจิตใจ ใช้สติ+สมาธิยังหายไป แต่สิ่งเล็กๆจากภายนอกที่มารบกวน อาจทำให้เราขาดสติก็เป็นได้

(สำหรับเรานะคะ)

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

วิษชนันท์ ตัณฑสุริยะ

2. M_RungSit

M_RungSit เป็นที่รู้จักกันดี

กลัวจิตตัวเองครับ เพราะการปฏิบัติธรรมในป่านั้น บางครั้งจะเกิดจิตหลอน หรือภาพมายาต่างๆมาคอยกวนเพื่อไม่ให้เราบรรลุธรรม

3. tamamoji

tamamoji สมาชิกใหม่

22 กรกฎาคม 2009
    กลัวความคิดของตัวเอง

4. thamthamtham

thamthamtham Active Member

29 กันยายน 2009
    สิ่งแรกที่กลัวคือ กลัวจิตรตนเอง เพราะจิตไม่สงบ ย่อมก่อให้เกิดความหวาดผวา ต่อสิ่งที่มองม่เห็น
    สิ่งที่สอง คือกลัวใจตนเองว่า จะสามารถปฏิบัติได้อย่างที่ตั้งใจหรือไม่
    สิ่งที่สามกลัวตัวเอง ว่าเราจะพบเจออะไร ในคืนนี้

แต่ทั้งหมด ย่อมมลายไป กับคำสอนของหล่วงพ่อชา คือ ตัวกูไม่ใช่ของกู

ปพนรัตน์
    o863758378

5. ongdai

ongdai เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    การที่เราพร้อมที่จะไปปฎิบัติธรรมในป่าก็แสดงว่า ตัวของเราเองน่าจะมีความพร้อมไม่ว่าจะ
    มีจิตที่มั่นคงหรือการรักษาศีล ฉะนั้นผมคิดว่า ผมกลัวรุกขเทวดาเจ้าป่าเจ้าเขาที่จะมาทดสอบ
    จิตของผู้เข้าป่าปฎิบัติธรรมครับ.

6. thaiisuzu

thaiisuzu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบด้วยคนก็กลัวใจตัวเองที่ต้องไปคิดเรื่องต่างๆนานาเช่นคิดว่ามีผี หรือสิ่งน่ากลัวต่างๆๆ (ที่เราเรียกว่าจิตปรุงแต่ง) ครับ

7. คมเดช

คมเดช สมาชิก

เรื่องการขอรับพระผมลืมไปแล้วครับว่าผมโพสต์ในกระทู้ไหน หากว่าจะกรุณาพระอะไรก็ได้ครับ ที่อยู่ครับ คมเดช สิทธิแสงชัย 4/181นิรันดร์7 แขวงดอกไม้ เขตประเวศ ก.ท.ม 10250

8. thairada

thairada สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2006
    แจกเหล็กไหลพระธาตุ 10 องค์

ผมกลัวว่าจะไม่ได้ไปจริง
    เพราะว่าเมื่อจะไปไหนที่มีความน่ากลัว (ในความรู้สึกของภรรยา ไม่ใช่ความรู้สึกของผม) เธอจะไม่ให้ผมไป
    59 ซ.ศูนย์วิจัย 14(3)
    แขวงบางกะปิ เขตห้วยขวาง กทม.10310

9. thairada

thairada สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2006
    ผมกลัวว่าจะไม่ได้ไปจริง
    เพราะว่าเมื่อจะไปไหนที่มีความน่ากลัว (ในความรู้สึกของภรรยา ไม่ใช่ความรู้สึกของผม) เธอจะไม่ให้ผมไป
    59 ซ.ศูนย์วิจัย 14(3)
    แขวงบางกะปิ เขตห้วยขวาง กทม.10310

10. pratrad

pratrad Active Member

สิ่งที่เรากลัว ไม่ว่าจะเป็น มนุษย์ หรือ เทวดา นั้นก็คือ กิเลส เพราะสิ่งเหล่านี้จะทำให้เรา ยึดมั่น ถือมั่น ไม่ว่าจะปฎิบัติกิจอันใด จะบำเพ็ญเพียรสิ่งไหน หากยังละสิ่งที่เรียกว่า กิเสส ไม่ได้ ย่อมหาความสุขที่แท้จริงไม่ได้เลย

11. spextum

spextum สมาชิก

23 ธันวาคม 2010
    ถ้าจิตในสงบนิ่ง จะผ่านพ้นความกัวพยานอันตรายทั้งปวง

12. aetipp

aetipp เป็นที่รู้จักกันดี

รายชื่อผู้ได้รับเหล็กไหลพระธาตุ 10 ท่าน
    1. username : sinfadza<O:p</O:p
    2. username : บุญร่วม<O:p</O:p
    3. username : ttt2010<O:p</O:p
    4. username : chaumka<O:p</O:p
    5. username : บ้านแสนสุข<O:p</O:p
    6. username : บรม<O:p</O:p
    7. username : mr.pao<O:p</O:p
    8. username : dong36<O:p</O:p
    9. username : loveday<O:p</O:p
    10. username : aipamz
    กรุณาส่งที่อยู่ทาง pm ด้วยครับผม<O:p</O:p

13. beer1360

beer1360 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับผู้ที่ได้รับด้วยครับ ความคิดผู้ที่ได้รับแต่ละท่านดีมากๆจริงๆครับ:cool:

14. aipamz

aipamz เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ

แป๋มจะจัดส่งที่อยู่ให้ทาง pm นะคะ

ขอบคุณค่ะ

15. tudanu

tudanu เป็นที่รู้จักกันดี

อดตามเคย :'(

ยินดีกับท่านที่ได้รับรางวัลด้วยครับ :cool:

16. บุญร่วม

บุญร่วม สมาชิก

อนุโมทนา สาธุ ค่ะ
    ส่งที่อยู่ให้แล้วนะคะ

ธรรมะ คุ้มครองค่ะ

17. dong36

dong36 Active Member

6 มิถุนายน 2011
    แจ้งที่อยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2011
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้