บุญมีแต่กรรมบัง..แก้ไขให้ดีขึ้นอย่างไร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย blue pooh, 20 กุมภาพันธ์ 2014.

1. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    สงสัยค่ะ ดูเหมือนตัวเองจะมีเจ้ากรรมนายเวรเยอะ
    บางทีเหมือนๆจะได่้ดีแล้ว แต่ก็ต้องมีเหตุให้ฝันสลาย

หรือขยัน ทน อึด โคตรๆ แต่พอถึงจุดหนึ่งแล้ว อ้าวทำไมคนอื่นเอาผลงานไปซะหล่ะ หรือมักถูกเอาเปรียบ..แบบนี้เป็นต้น

เราจะมีทางแก้ยังไง
    แล้วเราไปทำอะไรไว้ถึงต้องรับผลแบบนี้ มีใครเจอแบบนี้บางไหม แล้วทาานๆแก้ยังไง

แอบสงสัยว่าบางที ทางโลกกับทางธรรมทำไมมันไปด้วยกันยากจัง..คนดีกับคนโง่ มันห่างกันนิดเดียว

ตอนนี้อยู่ในช่วงสับสน เบื่อ หรือว่าเบื่อโลก..มันไม่เที่ยง แต่ทำใจไม่ได้..เลยทำทุกอย่างเหมือนคนไร้วิญญาณ ไม่มีแรงจูงใจ ไม่มีความอยากอะไร
    รบกวนพี่ๆ แนะนำด้วยค่ะ
    ปล ตอนนี้สวดคาถาเงินล้านตอนนอน อิติปิโสบ้าง แล้วก็หลับไปเลย. ถ้ามีเจ้ากรรม นายเวรไหนต้องการอะไร แก้อะไร หรือพี่มีอะไรแนะนำ เรียนเชิญค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เศษกรรมเยอะเกิน ไม่มีอะไร
    ทำความดีเยอะ ๆ ละความชั่วให้ได้มากที่สุด ทำใจให้ปล่อยวาง
    มีที่ไหนหล่อสมเด็จองค์ปฐมก็ร่วมบุญกับเขาหน่อย

3. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

" บุญมีแต่กรรมบัง " กรรมมันจะส่งผลอย่างไรช่างมันเถิด แค่รับรู้แล้วปล่อยวาง แต่อย่าให้กรรมมาบังตัวเองที่พยามยามจะสร้างบุญกุศล สร้างคุณงามความให้กับตัวเอง อย่าประชดตัวเอง อยู่แบบเซ็งทื่อๆไปวันๆ บุญกับกรรม มันสวนทางกันอยู่แล้ว บุญส่วนบุญ กรรมส่วนกรรม ยิ่งได้รับผลกรรม จากทางไหนก็แล้วแต่ ไม่ว่า วจีกรรม มโนกรรม กายกรรม จะถูกกลั่นแกล้งแบบไหนก็แล้วแต่ ก็ขอให้จิตรับรู้ แล้วปล่อยวาง จะแบกความเฮงซวยแบบนั้นไว้ทำไม แล้วก็ทำงาน ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีต่อไป อย่าปล่อยให้ตัวเองจมปลักอยู่กับความทุกข์ มันจะกลายเป็น "บุญมีแต่กรรมบัง" ตามที่เจ้าของกระทู้ตั้งคะ จงปล่อยวาง ท่องเอาไว้ ช่างมัน ช่างมัน ช่างมัน..

4. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

ทำกรรมดีให้มาก
    ผลบุญจะได้ไปบังกรรมบ้าง

5. blue pooh

ขอบพระคุณมากๆค่ะ พยายามวางใจให้ดี คิดดีๆ
    อันไหนไม่ไหว ก็ช่างหัวมัน..
    แต่ท่านโลโปว่าว่าคาถาเงินล้าน กับอิติปิโสไม่ใช่ที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ อันนี้ไม่ทราบจริงๆค่ะ สวดเอาสมาธิ..แต่ไม่ได้โลภอยากได้ อยากมี แค่น้อยใจชะตาแล้วมันฟุ้งซ่าน คิดวนเวียน นอนไม่หลับ เห็นมีหลายท่านแนะนำเลยสวดบ้าง ตอนช่วงตกงาน เหมือนใครแนะนำบทไหนว่าดี เร่าก็ขอเป็นที่พึ่งก่อน. ประมาณนั้นค่ะ สวดแล้วหลับดี..
    ก่อนสวดก็นอบน้อมถึงพระรัตนตรัย ขอให้เรามีสติ เลือกทำอะไรก็ขอให้ทำในสิ่งที่ถูกต้อง ทางชั่ว ทางตกต่ำก็ขอพึ่งบารมีท่าน ดลจิตดลใจอย่าให้เราเลือกทำ
    แล้วก็ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ ขอไว้ประมาณนี้แล้วก็สวด2บทนั้นก่อนนอน

ถ้าพี่ๆมีอะไรชี้แนะ แจ้งได้เลยนะคะ

6. blue pooh

ท่านsamnido แนะนำหน่อยค่ะ ช่วงนี้มีที่ไหนหล่อพระปฐมบ้าง เมื่อวานนั่งไล่ๆหาในเน็ต ไม่เห็นมีเลยค่ะ

7. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    เป็นคำตอบที่ชัดเจนมาก โดยไม่ต้องหาเหตุลอื่นมาอ้างอิง ตอบได้ครอบจักรวาลเลยค่ะ อยากให้จขกท ได้อ่านกระทู้นี้ให้เข้าใจอย่างถ่องแท้ แล้วท่านจะเข้าใจคำว่า เจ้ากรรมนายเวร โดยที่มันมีเจ้ากรรมนายเวรนั้น ก็ไม่ได้มาจากที่ไหน มันก็มาจากตัวเราทั้งนั้น เราทำกรรมอะไร ถ้าดี เจ้ากรรมนายเวรก็เกื้อหนุน ถ้าทำไม่ดี เจ้ากรรมนายเวร ก็ส่งผลร้ายกับเรา

8. blue pooh

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
    ยังเดียงสายิ่งนัก..จะค่อยๆอ่านทำความเข้าใจค่ัะ

อนุโมทนากับทุกๆท่านที่มาตอบกระทู้ค่ะ

9. ความตาย-1

ความตาย-1 Active Member

ดูดวงซิ...จะได้รู้ปัญหาเกิดจากอะไร ใครทำให้เป็นแบบนี้ แก้อย่างไร ทำอย่างไร ให้ตรงจุด
    ทุกอย่างที่ลำบากเกิดจากโรคเวรกรรมทั้งนั้น แนะนำได้แค่นี้ ถ้าผมบอกว่าสามารถคุยกับเจ้ากรรมนายเวรได้จะเชื่อไหม

10. blue pooh

ใช่ๆเลยค่ะคุณโลโป

อยากรักษาความรู้สึก ความคิดมีสติแบบนี้ให้ได้ตลอด
    ตอนนี้เจอเรื่องหนัก อืมไม่สบายใจ แต่ก่อนคงร้องไห้ คิดมาก ปวดหัว เดี๋ยวนี้คิดน้อยลง ใจเบาขึ้น..

ตรงตามที่หลวงปู่ท่านสอนเลย...ใจดี อะไรมันก็ดี
    สาธุๆ ขอให้หนูระลึกคำสอนนี้ให้ได้ตลอดและนำไปปฎิบัติให้ได้ตลอด

ขอบพระคุณมากค่ะ

11. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

อะไรที่เกิดขึ้น มันก็คือเงาสะท้อนตัวเรา ว่าเราเคยทำเช่นนั้นมาก่อน

12. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    1.เจ้ากรรมทำบุญอุทิศให้เขาโดยทำต่อพระอริยสงฆ์ จะได้ผลดีครับ
    2.นายเวร ทำบุญอย่างไรเขาก็ไม่รับบุญหรอกครับเพราะเขาแค้นจนอาฆาตเราแล้ว ต้องชดใช้เขา หากเรารู้ว่ามีการ ถอดนายเวรออกจากตัวเราได้ยิ่งดี แต่ตั้งแต่มีโลกมนุษย์มานับแต่ครั้งสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐมต้นมา มีผู้ถอดนายเวรออกจากเราได้ เพียง 2 ท่าน ท่านแรกเมื่อ 4 พันกว่าปีมาแล้ว(ประมาณนั้นครับ ขออภัยหากจำไม่ผิด) ท่านที่ 2 เพิ่งค้นพบและเจอท่าน และแน่ชัดขึ้น ในปี 2552 ปลายปี ครับ
    สิ่งสำคัญ นายเวรเรามีทั้ง นายเวรนอกตัวและในตัว
    นายเวรนอกตัว เป็นายเวรที่มาเกิดแล้วโดยไม่สามารถเข้ามาอยู่กับเราได้เพราะนายเวรในตัวเข้ามาอยู่ก่อนแล้ว เขาจะรอเข้ามาอยู่อีกครั้งหากเราเกิดใหม่ 5555
    ดังนั้น เราท่านเกิดมาชาตินี้อย่าไปผูกเวรจองเวรต่อใคร ก้แล้วกัน มันทรมานมากครับ ไปไหนก้ไปไม่ได้ ติดตัวติดใจกะเขาตลอดเวลา
    นายเวรนอกตัวสังเกตง่ายคือ คนไม่ถูกชะตากัะนกับเรา ค่อยเขม่นเราตลอดเวลา หรือไม่อยู่ ๆก็มาตีต่อยทำร้ายเราทแม้กระทั้ง ฆ่าเราตาย ครับ
    โมทนาสาธุ
    ขอให้มีเมตตาและเจริญในธรรม
    ข้าพเจ้าเกิดมาต้องตาย ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป้นของเที่ยง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

13. blue pooh

ขอบคุณท่านmeephoo มากๆค่ะ
    ขอความรู้เพิ่มเติม เจ้ากรรม กับนายเวรต่างกันตรงไหน

แต่มีจริงๆสงสัยเราจะไปหาเรื่องเขาก่อนหรืออย่างไรไม่ทราบได้..555 มาเขม่นกันซะละ

14. kamio

kamio เป็นที่รู้จักกันดี

มีวิธีแก้ไขได้ด้วยพลังบุญ เพราะที่เรามีปัญหานั้นเกิดจากการที่เราทำผิดศีล จึงทำให้มีผีมาเกาะ มีผีจากการทำผิดศีลมาคอยขัดขวางทำให้ชีวิตเรามีปัญหา ถ้าอยากดีขึ้นก็ต้องทำบุญให้กับผีที่เขามาอยู่กับเรา ซึ่งผมมีวิธีทำบุญที่ได้ผลทันที เห็นแบบเป็นรุูปธรรมมาฝาก หากใครสนใจ IMมาถามได้นะครับ ขอสำหรับคนที่เชื่อกฎแห่งกรรมและเคารพพระรัตนตรัยเท่านั้น

15. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    มองเห็นหมวดประชาสัมพันธ์ในเว็บนี้ไหม
    กดคำว่า พระพุทธรูป

16. blue pooh

มาหลายกระแสเลย..555 สร้างเจดี วิหารอะไรหนูก็ทำ
    ประมาณว่าทำตามๆเค้าไป เค้าว่าดี หนูก็ดีด้วย
    ทำบุญหยอดเหรียญตามวัดต่างๆหนูก็ทำ..

แต่การปฎิบัติ อย่างนั่งสมาธินานๆ สวดมนต์ยาวๆยังทำไม่ได้..

เอาแค่สวดสั้นๆ จะได้ไม่ต้องคิดเยอะ ไม่ฟุ้งซ่าน555

แต่เคยไปวัดชลประทานแล้วท่านเปิดเสียงตามสาย พรเท่านสอนว่า คนเราฉลาดรู้เรื่องทั้งโลก..รู้นุ่นนี้นั่นเยอะแยะเต็มไปหมด แต่เราไม่รู้ตัวเอง ไอ้ตัวเรามีขอบเขตแค่กว้างคืบยาวศอก สูงวา แค่นี้ ให้เรารู้ตัวเองดีกว่า

โห..วันนั้นฟังน้ำตาไหล..เพราะกำลังมีเรื่องกับคนพอดี..คนนั้นจะเอาอย่างนั่น คนนี้จะเอาอย่างนี้
    อีกวันไป แม่กำลังป่วย พาแม่ไปวัด พระท่านเทศน์เรื่องการเกิดการตาย เจ็บป่วย เทปนี้ตั้งแต่พศ 2534 ได้มั้ง..ทันสมัยตลอด..555 แม่ก็เลยซาบซึ้ง คงทำใจได้ไปได้เรื่องป่วย..

หนูอาศัยตามอ่าน ตามฟังเอาค่ะ ปฎิบัติยังยากเหลือหลาย..ทำบุญทำทาน แล้วแต่โอกาศเอื้ออำนวย..ถึงว่า..สงสัยคงยังไม่ซึ้งถึงรสธรรม..ชีวิตถึงลุ่มๆดอนๆ 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2014