บุญจากการสวดมนต์

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย คาถา1661, 5 สิงหาคม 2011.

1. คาถา1661

คาถา1661 สมาชิกใหม่

การสวดมนต์สามารถอุทิศบุญที่สวดให้กับผู้ที่ล่วงลับไปแล้วได้ไหมครับ

2. pawang

pawang เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดมนต์ ขณะที่สวดถ้ามีสติอยู่กับบทสวดมนต์ ก็ถือเป็นการทำภาวนาอย่างหนึ่ง ยิ่งถ้าสวดนานๆ จะเกิดปีติ สุข ถ้าอุทิศบุญในขณะนี้เขาจะได้รับบุญนี้ด้วย

ผมพบว่าสามารถเอาสติจดจ่อได้สามจุด คือ 1.) จุดที่บทสวดที่ผุดขึ้นมา ให้ลองนึกพุทโธดูจุดนั้นคือจุดที่บทสวดผุดขึ้นมา(ถ้าเราจำบทสวดนั้นได้)
    2.) การขยับของริมฝีปากขณะที่สวด
    3.) เสียงสวดมนต์ของผู้สวดเองหรือผู้ร่วมสวดมนต์ด้วย ข้อนี้เป็นการตรวจได้ว่าเราสวดได้ถูกต้องหรือไม่

ถ้าชำนาญแล้วจะกำหนดบทสวดให้เป็นแถวไว้ล่วงหน้าก็ได้

3. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

ผมเองก็สวดมนทุกวัน

เวลาสวดจิตชอบหนีไปคิดเรื่องอื่น ตลอดเลย

เคยลองทำตามข้อง2ก็ได้ผลนิดหน่อย เดียวก็เผลอไปอีกแล้ว

สลับไปสลับมาเดียวมีสติเดียวหลุดไปคิด ตลอดการสวดมนต์เลย

ไม่รู้จะแก้อย่างรัยดีครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

4. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เป็นบ่อยครับเมื่อก่อน เพราะว่าสวดแบบจำบทสวดมา

พอท่องแล้วเพลิน พอเพลินแล้วก็ลืมตัว ก็มีแวบไปคิดเรื่องอื่นด้วยขณะสวด

เลยลองอ่านเอาจากหนังสือสวดมนต์แทน บทที่จำได้แล้วก็อ่านเอาจากหนังสือ

คราวนี้จดจ่อเป็นตัวๆไปเลย ของผมได้ผลนะครับ

ไม่ไปคิดเรื่องอื่นแล้ว จดจ่อกับบทสวดมนต์

ไม่รู้ว่าจะได้ผลกับคุณรึเปล่า แต่ก็ลองดูได้นะครับเผื่อได้ผล