บาลีไวยากรณ์ ประโยค 1

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย mw user, 25 สิงหาคม 2006.

1. mw user

mw user เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    [b-wai]ขออนุญาตอาจารย์
    ผม (ป.ธ. 7) ขอนำเอกสารประกอบการเรียนการสอนเกี่ยวกับบาลีไวยากรณ์ ประโยค 1
    พร้อมกันนี้ ได้จัดทำ Link หลักบางส่วน เพื่อเชื่อมโยงถึงกัน
    เจตนาเพื่อเผยแผ่แก่สาธารณะชน เพื่อความเข้าใจ ตลอดไปถึงการนำไปใช้ที่ถูกต้อง
    แก่พุทธศาสนิกผู้สนใจภาษาบาลีทั่วไป
    ความชอบที่เกิด ขอมอบแด่ท่านผุ้สนใจภาษาบาลี
    ความผิดที่อาจเกิดขึ้น ขอน้อมรับเพียงผู้เดียวครับผม

(เอกสาร ไม่ได้แก้ไข คงสาระไว้ทุกส่วน ถ้ามีอักษรพิมพ์พลาดจาก
    การพิมพ์เอกสารนั้น โปรดใช้วิจารณญาณ หรือถามผมได้ครับ _)
    เชิญครับ

หน้าแรก

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2006
  2. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    ผมอยากได้การสัมพันธ์ของประโยค 3 มากกว่าครับ เพราะตอนนี้ไม่เข้าใจเลย

จะสมัครสอบอยู่แล้ว

3. mw user

คุณอธิมุตโต

หลักสูตร ประโยค 3
    1. วิชาแปลมคธเป็นไทย
    โดยพยัญชนะ และโดยอรรถกถา หลักสูตรใช้หนังสือ ธมฺมปทฏฐกถา ภาค 5678
    2. วิชาสัมพันธ์ไทย
    หลักสูตรช้หนังสือ ธมฺมปทฏฐกถา ภาค 5678
    3. วิชาบาลีไวยากรณ์ หลักสูตร
    หลักสูตรใช้หนังสือบาลีไวยากรณ์ ประเภทสอบถามความจำ และความเข้าใจประกอบกัน
    4. วิชาบุรพภาค
    ข้อเขียนภาษาไทย โดยแก้ไขให้ถูกต้องตามระเบียบลักษณะ วรรคตอน ตัวอักษร
    ตามสมัยนิยม หลักสุตรใช้หนังสือที่ควรรู้ เช่น จดหมายทางราชการ

<HR>

ต้องขออภัย ผมไม่เข้าใจ ช่วยบอกตามหลักสูตรบาลี (บาลีดอทเนต | มีดีดอทเนต | นักธรรม)
    ถ้าพูดนอกจากนี้ หรือใช้คำพูดอื่น ผมไม่รู้เรื่องเลยครับ
    สมัยเรียน ผมไม่เคยเก็ง แต่ก็มีแนบมาให้ดูเล่น 3 หน้ากระดาษ ใช่ปล่าว ลองดู

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2006
  4. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณครับ คุณ mw user ที่แนะนำแหล่งศึกษาบาลีให้

แต่ที่ผมไม่เข้าใจคือ หาก เราจำชื่อสัมพันธ์ได้หมดแล้ว หลักสัมพันธ์ จะสัมพันธ์ ประโยคอย่าไร (คือผมอ่านหนังสือเองครับ ไม่มีอาจารย์สอน...ผมอยู่จังหวัดนนทบุรีครับ )

แต่อย่างไรก็ขอบคุณนะครับ สำหรับ แหล่งข้อมูลที่ไห้มา

ขอ อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ (i) (verygood)

5. mw user

เอาจริงหรือ !! เรื่องยาวเลยนะนั่น ...
    ..
    ผมชี้ทางให้อย่างเดียวเท่าที่เห็นว่าจะเป็นประโยชน์ เพราะกระทู้นี้มีที่มา ..
    ผมเรียนมาสิบกว่าปี และหยุดสอนมาสิบกว่าแล้วเช่นกัน แต่ก็ยังจำได้
    อยู่นะครับ
    ..
    ผมช่วยได้อยู่ทางเดียว คือ
    1. ให้คุณตั้งคำถามขึ้นมา หรือไม่ก็
    2. ใช้เอกสารที่เรียน หรือที่ว่าจะเรียนนั่นแหละมาเป็นคำถาม Save As เป็น HTML แล้วเมล์ให้ผม (ที่พลังจิตนี้ หรือ mail ข้างนอก) ก็ได้

(จะดูเหมือนหลักสูตรเร่งด่วนเลย) จะสอนกันตรงนี้ ไม่ดีแน่
    .. จะถาม ก็อยากให้ถามทีละเยอะ ๆ จะได้ไม่เสียเวลา
    .. นะครับ

6. pap3310

pap3310 สมาชิกใหม่

11 พฤษภาคม 2008
    กระผมพระธรรมสุธี พีร์ สฺชาโต (ป.ธ.๙)
    ขอบอกว่าท้านทำดีเเล้ว ดีไม่ใช้ดีคนเดียว เเต่ต้องดีทั้งหมด