บารมีไม่ถึงห้ามสวดคาถาชินบัญชรจริงหรือเปล่า?

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Thirawat inthasri, 5 กันยายน 2011.

1. Thirawat inthasri

Thirawat inthasri สมาชิก

29 ธันวาคม 2010
    พอดีมีคนรู้จักเล่าให้ฟังว่าถ้าบารมีของเราไม่ถึงจะทำให้เป็นบ้าและทำให้เราฟุ่งซ่านรบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

2. Apotamkin

Apotamkin เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าไม่น่าใช่(รอผู้รู้บอก)แต่เราสวดมนต์เพื่อเพิ่มบุญบารมีของเราไม่ใช่หรอคับ เวลาผมสวดมก็สวดบทนี้ด้วยทุกครั้งอะนะ

3. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    มีด้วยหรือครับ จิตอันเป็นกุศลจะท่องบทไหนก็ไม่มีผลในทางไม่ดี มีแต่จะเพิ่มพูนสมาธิให้ยิ่งๆขึ้นไป

แต่หากยึดถือมาก ก็วุ่นวาย ผมไม่รู้ว่าทำไมเขาจึงมีความคิดแบบนี้ เพราะบทสวดไหนก็มีมาเพื่อความเมตตา

ไม่มีบทสวดไหนมาทำร้ายคนหลอกครับ ธรรมะมีแต่จะทำให้พัฒนาจิตยิ่งๆขึ้นไปครับ

4. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    สงสัยคุณจะ ฟังมาผิด

mamboo เคยอ่าน หินแกะสลัก ของพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี ท่านบอกว่า...

"บุญไม่มี บารมีไม่สร้าง ได้แต่มาขอพรให้หลวงพ่อช่วย แล้วหลวงพ่อจะช่วยเจ้าได้อย่างไร"

แปลได้ความ.. คล้ายๆว่า.. ถ้าจะขอพรพระ ขออะไร ก็ควรที่จะ มีบุญ มีบารมี ของตนอยู่แล้ว เมื่อขอพรพระ พระท่านถึงจะ ช่วยให้พรที่เราขอ สามปรารถนาได้ แต่ถ้าไม่ทำบุญ ไม่สร้างบารมี เลย แล้วพระท่านจะเอาอำนาจที่ไหน ไปช่วยทำให้พรของเราสมปรารถนา

(แล้วข้างล่าง ก็มีบทสวด ชินบัญชร อยู่ด้วย)

mamboo เลยสงสัยว่า.. คุณ จกขท. ฟังมาผิดอ๊ะป่าว ><

ที่ว่าไม่มีบารมี ไม่ให้สวดคาถาชินบัญชรอ่ะ... น่าจะฟังมาผิดนะ >< (อย่าเชื่อคนอื่นมากเลยค่ะ พยายามศึกษาคำสอนของพระพุทธเจ้า ที่เป็นแก่นแท้ของศาสนาพุทธเรา แล้วปฏิบัติตามพระองค์ สิ่งอื่นนอกเหนือจากนั้น อย่าไปลึกซึ้งมาก จะทำให้ฟุ้งซ่านนะคะ ^^)

5. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ไม่มีบุญอ่านไม่ออกก็เลยท่องไม่ได้ครับ เพราะยาวและออกเสียงขัดๆติดๆ ไม่คล้องจอง
    ไม่มีบารมีก็สวดไม่ได้เหมือนกันครับ ต้องมีบารมี อยากรู้ต้องลองสวดครับ สวดได้หรือไม่ได้ก็จะรู้เองว่ามีหรือไม่มี บารมีกำลังใจนั่นน่ะ..

ถ้าจะถามว่าจะสวดดีหรือไม่ดีตั้งแต่ยังไม่เริ่ม ต่อไปในภายภาคหน้าก็มิวายเที่ยวถามว่าบรรลุแล้วใช่หรือไม่อีก

6. Ronrit

Ronrit เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมคิดว่า ใครสวดก็ได้ครับ แค่ตั้งใจ จิตก็ได้กุศลแล้ว แม้จะท่องจำไม่ได้ อ่านตามก็ได้นะครับ เพราะช่วงที่สวด ใจจะสงบ ไม่นึกถึงเรื่องใด ก็ได้กุศลแล้ว

7. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเชื่ออย่างเขาว่า ก็ยังฉลาดน้อยอยู่ เพราะบารมียังอ่อนอยู่ ถ้าไม่เชื่อเขาแล้ว ลองสวดดูซิ มันบ้าจริงป่าว

การสวดสรรเสริญเอ่ยนามเหล่าผู้เป็นอริยะชนแล้ว น่าชื่นชม น่าทำตาม น่าน้อมนำมาใส่ใจ

ต่างจากพวกที่ฉลาดน้อย บารมีน้อยอยู่ คอยปิดกั้นบารมีตัวเองไม่พอ ไปขัดคอคนอื่นอีก อันนี้ท่าจะเสียทีมารซะแล้ว

เจริญธรรม

8. I2D2

I2D2 สมาชิกใหม่

เป็นไปไม่ได้ที่สวดแล้วเป็นบ้า หากสวดแล้วระลึกถึงความหมายของแต่ละบทได้ นั่นก็เป็นบุญแล้วครับ

9. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำความดี แล้วมีคนบอกว่าจะเป็นบ้า คงมีแต่คนบ้าที่พูดแบบนี้

10. crossis

crossis Active Member

14 สิงหาคม 2011
    ผมก็สวดนะครับ

ตอนผมบวช พระป่าที่ธุดง มาที่วัดจันทร์
    ท่านบอกว่า คาถา ชินบัญชร เป็น คาถา ป้องกัน เมตตา เอาไว้ใช้ยามธุดง
    สามารถป้องกัน ของไม่ดี สิ่งไม่ดี อีกทั้งเป็น คาถาเมตตา ด้วยครับ
    พระป่ารุปนั้น ชื่อ พระจวบ ลูกศิษย์ พระอาจารย์บุญศรี ที่ปฎิบัติธรรมในถ้ำกลางป่า
    ที่ อ.ชาติตระการ ถึง 30 ปี

ผมเองยังไม่มีโอกาสไป พบ พระอาจารย์บุญศรี
    แต่ หลวงพี่จวบ ท่านบอกว่า นอกจาก จะฝึกสมถะ วิปัสนาแล้ว
    ต้องมี เป่า สวด เสก ไม่ได้เอาไว้เพื่อโอ้อวด แต่เอาไว้ป้องกัน ช่วยเหลือโยม
    แต่หน้าที่หลัก ก็คือ การถึงมรรคถึงผล

นอกจาก คาถานี้ พระจวบ บอกว่า ยังมี คาถา อิติปิโส ถอยหลัง อีกคาถาครับ
    ต้องจำให้ขึ้นใจ เวลาสวดต้องมีสติ

11. แบงก์จ้า

แบงก์จ้า เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่จริง!!!! ยิ่งสวดยิ่งเพิ่มบารมีด้วยซ้ำ

12. ballpiano

ballpiano Active Member

13 พฤศจิกายน 2010
    น่าจะอย่างนี้รึเปล่าครับคือถ้าสวดคาถาชินบัญชรศีลเราต้องบริสุทธิ์จริงคือต้องตั้งใจจริงอย่าทำเล่นเพราะคาถาบทนี้ศักดิ์สิทธ์มากต้องตั้งในศีลในธรรมถ้าสวดแล้วไปทำผิดศีลทำไม่ดีมันก็อาจจะเหมือนการลบหลู่อาจมีพลังงานบางอย่างมาสั่งสอนลงโทษกับคนที่ทำไม่ดีเหล่านั้นผมเชื่ออย่างนี้นะครับหากทำด้ายความมเคารพพร้อมทั้งการและใจก็คงไม่มีปัญส่วนตัวผมนั้นหากจะสวดบทนี้ต้องตั้งปณิธารว่าทั้งวันจะไม่ผิดศีล5เลยผมถึงกล้าสวดเพราะต้องการให้เกิดความบริสุทธ์การใจให้มากที่สุด ประมาณนี้ครับ

13. deselleg

deselleg สมาชิก

ผมว่าคงที่บอกพี่เค้าคงสวดไม่ได้มากกว่าครับ

การที่จิตเป็นสมาธิ ไม่มีหรอกครับที่จะเป็นอกุศล
    จะเป็นอกุศลถ้าคนสวดคิดว่าสวดบทนี้ได้แล้วจะเป็นผู้วิเศษเท่านั้นล่ะครับ

ชินบัญชรเป็นบทสวดที่อัญเชิญพระอริยะทั้งหลายมาอยู่กับตัวเรา จะเป็นอกุศลตรงไหนครับ

ขอให้สวดด้วยจิตใจนอบน้อมเคารพจริง ไม่ใช่สวดไปคิดว่าเราว่าคาถาแล้วท่านต้องมา
    ท่านมาแน่ครับ

14. คุณชัชช์

คุณชัชช์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2011
    บุญคือการสะสมความดี ส่วนบารมีคือการที่ต้องทำ ดังนั้นหากคิดว่าบุญไม่มีและบารมีไม่เกิดก็ควรที่จะท่องสวดคาถาพระชินบัญชรของสมเด็จพุฒฒาจารย์โตพรหมรังสีให้มากๆและให้คล่องซิครับ แล้วคอยติดตามดูว่ามีสิ่งใดเปลียนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นหรือเปล่าอาจต้องใช้เวลาพอสมควรนะครับ ประสบการณื์ตรงของผมเองครับ

15. akojang

akojang เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดมนต์ทุกบทสวดเพื่อให้เป็นศิริมงคลกับตัว ไม่เคยเป็นโทษสำหรับใคร อยู่ที่ว่าคุณตั้งใจที่จะสวดแค่ไหน
    จากประสบการณ์เคยสวดตั้งแต่ยังไม่รู้ว่าบทสวดมนต์ชินบัญชรคืออะไร รู้แต่ว่าจะสวดมนต์และก็ต้องการนั้งสมาธิเพื่ออ่านหนังสือ ทำอยู่ 1 เทอม เก็บหน่วยกิตที่เหลือได้หมด แบบไม่น่าเชื่อ
    ถ้าคุณมีความตั้งใจจริงแล้ว ทุกบทสวดเป็นมงคลต่อตัวเองหมด

16. paislam

paislam เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    อำนาจพุทธคุณไม่เคยให้โทษแก่ผู้ใดหรอกครับ
    มีแต่จะนำความสุข ความสงบร่มเย็น มาให้

ถ้าจะให้โทษคงเปนกรณีสวดเล่นๆเรื่อยเปื่อย สวดยังไม่ทันจบก็เลิก
    หรือสวดล้อเลียนดัดแปลงไปในทางมิชอบ อันนี้ย่อมเกิดโทษแน่นอนครับ
    เพราะเวลาสวดมนต์จะมีเทวดามารับฟังอนุโมทนาบุญกับเราด้วย
    หากทำเล่นๆเทวดาท่านอาจไม่พอใจท่านจะลงโทษเอาและเปนกรรมทางวาจาด้วยครับ

แต่หากตั้งใจสวดจริงๆความสิริมงคลย่อมเกิดในชีวิตแน่นอนทีเดียว

17. cpari

cpari เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    บารมีไม่ถึงห้ามสวดคาถาชินบัญชรจริงหรือเปล่า

:cool:คำตอบนี้ชัดมั่ำๆ

18. oakclub

oakclub Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    บารมีแปลว่า กำลังใจ ครับ

19. มุฑิตา

มุฑิตา สมาชิก

การสวดมนต์ไม่ว่าจะบทใดก็เป็นบุญเป็นกุศลทั่งนั้นแหละครับ อยู่ที่เราตั้งใจหรือไม่มากกว่า

20. ดอกไม้ป่่า

ดอกไม้ป่่า สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2011
    การทำความดีนี่ลำบากเนอะ มักจะถูกผู้อื่นที่เค้าไม่ทำตำหนิอยู่เสมอ