เรื่องเด่น บารมีพระอรหันต์ที่แตกต่างกัน ( วิสัชนาโดย หลวงปู่ดู่ )

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 30 กันยายน 2018.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    998

บารมีเเห่งพระอรหันต์

หลวงปู่ดู่เคยกล่าวถึงบารมีของพระอรหันต์ว่า" เเม้ว่าท่านจะมีความบริสุทธิ์จากกิเลสเหมือนกัน เเต่ความสามรถเเต่ละท่านอาจไม่เหมือนกัน " ถ้าพูดกันทางโลกอย่างผู้ที่เรียนจบปริญญาจากต่างมหาลัยเมื่อสำเร็จเเล้วก็มีศักดิ์เเละสิทธิเเห่งปริญญาที่ได้ เเละปริญาที่จบนั้นก็ยังเเยกออกไปถึงความสามารถหรือความฉลาด ในระดับคะเเนนที่เเตกต่างกัน พระอรหันต์ก็เช่นเดียวกันมีทั้ง สุกขวิปัสสโก คือสำเร็จพ้นทุกข์ เเต่สามารถพิเศษในสิ่งลึกลับมีไม่เท่ากับพระที่ได้วิชา๓อภิญญา๖เเละพระปฏิสัมภิทาญาณ

สำหรับในเรื่องนี้อาจารย์ศุภรัตน์ได้รับความรู้ด้วยความบังเอิญ สาเหตุเกิดจากพระที่สร้างขึ้นโดยหลวงปู่ดู่เป็นรูปหลวงปู่ใหญ่ ติณณสุวัณโร ( พระโบราณคณิสสร ) เป็นเหรียญพัดยศรุ่นฉลองสมณศักดิ์เป็นเจ้าคุณ มีรอยจารจารึกของหลวงปู่ดู่หลายเเห่ง สมัยนั้นให้บูชาเหรียญละ๑๐บาทโดยมีลูกศิษย์หลวงปู่ฤาษีลิงดำ ( พระมหาวีระ ) เป็นผู้ที่ตรวจสอบเห็นองค์พระมีฉัพพรรณรังสี คือรัสมี๖ประการเกิดขึ้น จึงมาขอความเห็นจากอาจารย์ศุภรัตน์ เมื่อได้ปรึกษากันจนเป็นที่เข้าใจเเล้ว อาจารย์จึงมากราบเรียนถามหลวงปู่ดู่ดังนี้

อาจารย์ศุภรัตน์ " หลวงปู่ครับพระสงฆ์ที่มีรัศมี๖ประการนั้นหรือเปล่าครับ

หลวงปู่ดู่ " มีพระอรหันต์ที่ได้ จตุปฏิสัมภิทาญาณมีได้ ดูจากรูปหรือไง "

อาจารย์ศุภรัตน์ " ครับผมหลงเข้าใจผิดเสียนานว่าพระสงฆ์มีไม่ถึง "

หลวงปู่ดู่ "มีได้บางพวกสำเร็จไปเเล้วเหี่ยวเเห้งไปเฉยๆบางองค์ก็มีสีไม่ครบเเล้วเเต่บารมี "

อาจารย์ศุภรัตน์ "อย่างหลวงพ่อเกษมผมว่าท่านมีครบนะครับ "

หลวงปู่ดู่ " มีครบ มีคนมาหาเพชรตาเเมว ข้าบอกว่าถ้าอยากหาคนตาเพชรก็หลวงพ่อเกษมนั้นไง "
    อาจารย์ศุภรัตน์ " การอธิษฐานเสกพระจนมีสีครบทั้ง๖ประการนั้น ทำยากไหมครับ "

หลวงปู่ดู่ " สมัยโบราณเขารำลึกถึงพระพุทธเจ้าเป็นที่ตั้ง ต้องขอบารมีท่าน มีบทหลายบทที่ต้องว่าอยู่เสมอพระพุทธเจ้าจะไปเสกท่านได้ ต้องให้ท่านทำเองพระอรหันต์นั้นท่านรู้ธรรมทำให้ท่านได้ถึงพระพุทธเจ้ามีทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ในจิตคือ มีพุทธัง ธัมมัง สังฆัง อยู่ในใจท่านจึงได้พบพระโปราณจริงๆบไม่ใช่พระหลอก

อาจารย์ศุภรัตน์ " พระจตุปฏิสัมภิทาญาณ ท่านได้ภูติพระเจ้าใช่ไหมครับ "

หลวงปู่ดู่ " ได้ ดูอย่างพระอรหันต์ ๑๒๕๐ รูป ที่มาโดยไม่ได้นัดหมาย ถ้าท่านไม่ได้จะมาพร้อมกันได้อย่างไรพระอรหันต์ท่านไม่จำเป็นต้องใช้เเล้วภูติพระเจ้านะ "

อาจารย์ศุภรัตน์ " หลวงปู่ รู้จักรหลวง พ่อไวทย์ วัดบรมวงศ์ ไหมครับ "

หลวงปู่ดู่ " เคยได้ยินชื่อ ไม่เคยพบตัว "

อาจารย์ศุภรัตน์ " ท่านมรณะเเล้วครับ เมื่อวันที่ ๒๔ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๓๐ "

หลวงปู่ดู่ " ท่านเป็นพระอรหันต์นะ ข้าได้ยินกิตติคุณท่านว่าไม่เอาอะไรกับใคร "

อาจารย์ศุภรรัตน์ " หรือครับ เเสดงว่าอยุธยานี้คงจะมีหลายองค์ "

หลวงปู่ดู่ " มี เเต่ท่านหลบซ่อนกันอยู่ "

อาจารย์ศุภรัตน์ " เขาถึงพูดกันว่า ศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดี "

หลวงปู่ดู่ " ข้าก็ไม่รู้ ข้ายังไม่ใช่เเน่พระอรหันต์ ยังกินอยู่ หันไม่ทัน ก็ดูกันเอาเอง "

2. Norawon

Norawon สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2018
    สาธุคับ