บทเทศน์ กัณฑ์ คาถาพัน บาลีไทย >>>ขออนุญาติเผยแพร่เป็นธรรมทาน

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย tnwtts, 15 พฤศจิกายน 2015.

1. tnwtts

tnwtts สมาชิกใหม่

15 พฤศจิกายน 2015
    เนื่องจากไม่นานมานี้ ผมได้มีโอกาสศึกษาและรวบรวมเนื้อหาข้อมูลเชิงลึกของ "ประเพณีการเทศน์มหาชาติ คาถาพัน" ทำให้รู้สึกได้ว่า ในเนื้อหาของเรื่องนี้ มีความรู้ แง่คิด ความสนุกสนาน และรายละเอียดที่น่าสนใจอยู่มากทีเดียวครับ

ซึ่งข้อมูลต่างๆ ถ้าหากสนใจ ก็พอจะสามารถค้นหาจากในอินเตอร์เน็ตได้เกือบทั้งหมด
    > แต่มีอยู่ส่วนนึงที่ผมมองว่า มีความสำคัญ...
    แต่ในช่วงที่ค้นหาข้อมูลเรื่องนี้นั้น ยังไม่เห็นว่ามีแหล่งไหน นำมาลงเป็นสื่อดิจิตอลไว้ให้ได้ศึกษากัน ก็คือ บทคาถาพัน บาลีไทย (โดยมากจะมีแค่ภาษาบาลีเพียงอย่างเดียว)

***หวังเป็นอย่างยิ่งว่า จะเป็นประโยชน์ให้กับทุกท่านที่สนใจได้ไม่มากก็น้อยครับ

ps. ไฟล์ที่ลงไว้ เป็นไฟล์ .PDF ที่scanแบบ1:1 มาจากคัมภีร์ใบลาน
    หากต้องการนำไปprint น่าจะเหมาะกับกระดาษขนาดA3 เนื่องจากเป็นไซส์ที่ไกล้เคียงกับขนาดของคัมภีร์ใบลานนี้ที่สุด...เท่าที่ผมลองมานะครับ.

ขอบคุณครับผม :)

Click download บทคาถาพัน บาลีไทย

--- Updated --- 03/02/61
    เพิ่มเติม : ถ้าคลิ๊กที่ลิงค์แล้วไม่ขึ้นให้โหลด แนะนำให้copyไปวางในช่อง URL แทนครับ

ฐานวัฒน์ ฐิตะสุต : User ID

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2020
  2. พระไม่รู้

พระไม่รู้ สมาชิกใหม่

โหลดไม่ได้

โหลดไม่ได้อัพให้ใหม่ทีครับ:'(

3. mahatree

mahatree สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ

4. tnwtts

tnwtts สมาชิกใหม่

15 พฤศจิกายน 2015
    อัพเดทลิงค์ให้ใหม่อีกครั้งเรียบร้อยแล้วนะครับ
    ขออภัยที่ก่อนหน้านี้ผมเลือกใช้เว็ปฝากไฟล์ เลยทำให้มีการลิงค์หมดอายุเป็นช่วงๆ
    ตอนนี้ผมเอาลงในCloudแล้วเรียบร้อย น่าจะทำให้สะดวกมากขึ้นครับ

ขอบคุณครับผม