เสียงธรรม บทสวดมนต์แปล ประกอบดนตรี โดย พูลศรี เจริญพงษ์

ในห้อง 'บทสวดมนต์' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 10 มิถุนายน 2005.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    <TABLE class=alt1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

อะระหังฯ นะโมฯ อิติปิโสฯ-พระพุทธคุณ-พระธรรมคุณ-พระสังฆคุณ-พาหุงฯ-เคารพคุณมารดา-บิดา-เคารพคุณครู-อาจารย์-เทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว-สรรเสริฐคุณเทพยดา

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา, พุทธัง ภะควันตัง อะภิวาเทมิ.
    ข้าพเจ้าขออภิวาทกราบไหว้ สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า
    ผู้เป็นพระอรหันต์ หมดจดจากกิเลศเครื่องเศร้าหมอง
    ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง

สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม, ธัมมัง นะนัสสามิ.
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมนมัสการพระธรรม
    อันสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า, ตรัสดีแล้ว ;

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, สังฆัง นะมามิ.
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมนมัสการพระสงฆ์.
    สาวกของสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า, ผู้ปฏิบัติดีแล้ว ;

.......................................................
    ( บทนมัสการ )
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ( ว่า ๓ จบ )
    ( ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์พระองค์นั้น
    ซึ่งเป็นผู้ไกลจากกิเลส ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง )
    ( บทพระพุทธคุณ )
    อิติปิ โส ภะคะวา , อะระหัง , สัมมาสัมพุทโธ , วิชชาจะระณะสัมปันโน
    สุคะโต , โลกะวิทู , อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ
    สัตถา เทวะมะนุสสานัง , พุทโธ , ภะคะวา ติ.
    สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์นั้น เป็นพระอรหันต์
    ตรัสรู้ดีโดยชอบด้วยพระองค์เอง
    ทรงถึงพร้อมด้วยวิชชาและจรณะ คือความรู้และความประพฤติ
    เสด็จไปดี คือไปในที่ใด ยังประโยชน์ให้ที่นั้น ทรงรู้แจ้งโลก
    ทรงเป็นสารถีฝึกคนที่ควรฝึก หาผู้อื่นเปรียบมิได้
    ทรงเป็นศาสดาของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย
    ทรงเป็นผู้ตื่น ทรงเป็นผู้แจกจ่ายธรรมะ

( บทสวดสรรเสริญพระพุทธคุณทำนองสรภัญญะ )

องค์ใดพระสัมพุทธ สุวิสุทธสันดาน
    ตัดมูลเกลศมาร บ มิหม่นมิหมองมัว
    หนึ่งในพระทัยท่าน ก็เบิกบานคือดอกบัว
    ราคี บ พันพัว สุวคนธกำจร
    องค์ใดประกอบด้วย พระกรุณาดังสาคร
    โปรดหมู่ประชากร มละโอฆกันดาร
    ชี้ทางบรรเทาทุกข์ และชี้สุขเกษมสานต์
    ชี้ทางพระนฤพาน อันพ้นโศกวิโยคภัย
    พร้อมเบญจพิธจัก- ษุจรัสวิมลใส
    เห็นเหตุที่ใกล้ไกล ก็เจนจบประจักษ์จริง
    กำจัดน้ำใจหยาบ สันดานบาปแห่งชายหญิง
    สัตว์โลกได้พึ่งพิง มละบาปบำเพ็ญบุญ
    ข้าขอประณตน้อม ศิรเกล้าบังคมคุณ
    สัมพุทธการุญ- ญภาพนั้นนิรันดร

.......................................................

สฺวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม
    สันทิฏฐิโก, อะกาลิโก, เอหิปัสสิโก, โอปะนะยิโก,
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหี ติ.

พระธรรม อันสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า ตรัสดีแล้ว
    อันผู้ปฏิติเห็นชอบได้ด้วยตนเอง
    ไม่ประกอบด้วยกาลเวลา ควรเรียกมาดูได้
    ควรน้อมเข้าไปหา อันผู้รู้พึงรู้ได้ ด้วยตนเอง

( บทสวดสรรเสริญพระธรรมคุณทำนองสรภัญญะ )

(นำ) ธรรมะคือคุณากร (รับพร้อมกัน) ส่วนชอบสาธร
    ดุจดวงประทีปชัชวาล
    แห่งองค์พระศาสดาจารย์ ส่องสัตว์สันดาน
    สว่างกระจ่างใจมล
    ธรรมใดนับโดยมรรคผล เป็นแปดพึงยล
    และเก้านับทั้งนฤพาน
    สมญาโลกอุดรพิสดาร อันลึกโอฬาร
    พิสุทธิ์พิเศษสุกใส
    อีกธรรมต้นทางครรไล นามขนานขานไข
    ปฏิบัติปริยัติเป็นสอง
    คือทางดำเนินดุจครอง ให้ล่วงลุปอง
    ยังโลกอุดรโดยตรง
    ข้าขอโอนอ่อนอุตมงค์ นบธรรมจำนง
    ด้วยจิตและกายวาจาฯ (กราบ)

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ,
    อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ,
    ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ,
    สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ,
    ยะทิทัง, จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา,
    เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ,
    อาหุเนยโย, ปาหุเนยโย, ทักขิเณยโย, อัญชะลิกะระณีโย,
    อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ.
    พระสงฆ์สาวกของสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า เป็นปฏิบัติดีแล้ว
    เป็นผู้ปฏิบัติตรง เป็นผู้ปฏิบัติเพื่อความรู้ เป็นผู้ปฏิติชอบ
    จัดเป็นบุรุษ ๔ คู่, เป็นบุคคล ๘
    เป็นผู้ควรบูชา เป็นผู้ควรรับทักษิณา
    เป็นผู้ควรทำกราบไหว้ เป็นเนื้อนาบุญของโลก, หาสิ่งอื่นเปรียบมิได้

( บทสวดสรรเสริญพระสังฆคุณทำนองสรภัญญะ )

(นำ) สงฆ์ใดสาวกศาสดา (รับพร้อมกัน) รับปฏิบัติมา
    แต่องค์สมเด็จภควันต์
    เห็นแจ้งจตุสัจเสร็จบรร- ลุทางที่อัน
    ระงับและดับทุกข์ภัย
    โดยเสด็จพระผู้ตรัสไตร ปัญญาผ่องใส
    สะอาดและปราศมัวหมอง
    เหินห่างทางข้าศึกปอง บ มิลำพอง
    ด้วยกายและวาจาใจ
    เป็นเนื้อนาบุญอันไพ- ศาลแด่โลกัย
    และเกิดพิบูลย์พูนผล
    สมญาเอารสทศพล มีคุณอนนต์
    อเนกจะนับเหลือตรา
    ข้าขอนพหมู่พระศรา- พกทรงคุณา-
    นุคุณประดุจรำพัน
    ด้วยเดชบุญข้าอภิวันท์ พระไตรรัตน์อัน
    อุดมดิเรกนิรัติศัย
    จงช่วยขจัดโพยภัย อันตรายใดใด
    จงดับและกลับเสื่อมสูญ (กราบ)

( บทชยสิทธิคาถาทำนองสรภัญญะ )

พาหุง สะหัสสะมะภินิมมิตะสาวุธันตัง
    ครีเมขะลัง อุทิตะโฆระสะเสนะมารัง
    ทานาธิธัมมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะสิทธิ นิจจัง ฯ
    ( คำแปล )
    ปางเมื่อพระองค์ปะระมะพุท ธะวิสุทธศาสดา
    ตรัสรู้อนุตตระสมา - ธิ ณ โพธิบัลลังก์
    ขุนมารสหัสสะพหุพา - หุวิชาวิชิตขลัง
    ขี่คีริเมขละประทัง คชะเหี้ยมกระเหิมหาญ
    แสร้งเสกสราวุธประดิษฐ์ กละคิดจะรอนราน
    รุมพลพหลพยุหะปาน พระสมุททะนองมา
    หวังเพื่อผจญวรมุนิน - ทะสุชินะราชา
    พระปราบพหลพยุหะมา - ระมะเลืองมะลายสูญ
    ด้วยเดชะองค์พระทศพล สุวิมละไพบูลย์
    ทานาธิธรรมะวิธิกูล ชนะน้อมมโนตาม
    ด้วยเดชะสัจจะวจนา และนมามิองค์สาม
    ขอจงนิกรพละสยาม ชยะสิทธิทุกวาร
    ถึงแม้จะมีอริวิเศษ พละเดชะเทียมมาร
    ขอไทยผจญพิชิตะผลาญ อริแม้นมุนินทร

http://www.watcharina.com/board/index.php?topic=792.0

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2005
  2. gingpet

gingpet สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอบคุณและขออนุโมทนา สาธุค่ะ

3. annnana

annnana สมาชิกใหม่

4 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณมาก ๆค่ะ

4. ixoxikr

ixoxikr Active Member

ขอบคุณมากเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

สาธุ

5. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อนุโมทนา สาธุ

6. Ceylon

Ceylon สมาชิกใหม่

30 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณครับ
    แล้วก็ อนุโมทนา สาธุ ครับผม
    -/\-

7. max25161007

max25161007 Active Member

ขอบคุณมาก ๆครับ

8. hamarach

hamarach สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณครับ

9. นรธัญ

นรธัญ สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาบุญด้วย.......ครับ

10. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาสาธุครับ

11. LiFeHouSe

LiFeHouSe Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณครับ
    แล้วก็ อนุโมทนา สาธุ ครับผม

12. jantra2008

jantra2008 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาค่ะ

13. Artter

Artter Active Member

อนุโมทนาสาธุครับ

14. สรานุวัฒน์ นวลคำ

สรานุวัฒน์ นวลคำ Active Member

24 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาครับ เยี่ยมมากครับ

15. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

16. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมนาค่ะ

17. Francis_NY

Francis_NY เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

18. ฟ้าใส072

ฟ้าใส072 Active Member

20 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณมากคับ
    อนุโมทนา สาธุ

19. กัญญาณภัทร

กัญญาณภัทร Active Member

อนุโมทนาสาธุค่ะ

20. thananyi

thananyi Active Member

25 กันยายน 2006