น้ำมัน เกิดจากซากพืชซากสัตว์ จริงๆ หรือ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย หล่อลากดิน, 7 กรกฎาคม 2008.

1. หล่อลากดิน

หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ในสมัยผมเด็กๆ อยู่ชั้นประถม คุณครูสอนไว้ว่า น้ำมันเกิดจากซากพืชซากสัตว์ที่ทับถมกันมาเป็นล้านๆ ปี ผ่านแรงกดดัน บีบอัด จนทำให้เกิดน้ำมัน

ผมแย้งไว้ ถ้าหากน้ำมันเกิดจากซากพืชซาก แล้วทำไม พวกที่ขุดเจาะน้ำมัน เป็นหลายๆกิโลเมตร ยิ่งกว่าขุดเจาะน้ำบาดาลมาใช้ ทำไมพวกนี้ไม่จมไปใต้พื้นโลกหล่ะครับ แล้วผมก็ถามคุณครูว่า คุณครับครับมีสัตว์ใหญ่ๆกี่ตัว มีพืชใหญ่ๆ กี่ตัวที่ทับถมกันมานานเป็นล้านๆ ปีใต้แผ่นพื้นพสุธานี้ จนทำให้เกิดน้ำมันมากมาย มหาศาลในพื้นทะเลทราย ที่ไม่มีน้ำ แต่มีน้ำมัน .... คุณครูบอกว่า เธอสอบตกวิชาวิทยาศาสตร์ ... มีเหตุผลนะครับ มีเหตุผลว่า เพราะเธอไม่เชื่อว่ามีซากพืชซากสัตว์อยู่ใต้พื้นดินเป็น 10 กิโลเมตร ... ตกก็ตกดิ แต่ผมไม่เชื่อวิทยาศาสตร์ในเวลานี้มั่วมาก มั่วสุดๆ ...

และที่แน่ๆ ผมมีคำตอบแล้วนะครับพี่น้อง ใครอยากรู้ก็โพสท์ๆ มาเถอะ ยกเว้นพวกครูที่สอนวิทยาศาสตร์ หึหึ

พอผมโตขึ้นมาหน่อย ในระดับมัธยม ผมยิ่งไม่เชื่อว่าน้ำมันเกิดจากซากพืชซากสัตว์ คุณครูมั่วแล้ว สัตว์ที่ไหนจะไปตายอยู่ใต้พื้นพิภพ พืชที่ไหนจะไปตายกี่ต้น แล้วพวกนี้จะกลั่นน้ำมันออกมาได้แค่ไหน แล้วพวกที่สูบน้ำมันขึ้นมาใช้ ขึ้นมาขาย ปีหนึ่งๆ ไม่รู้กีล้านบาเรลล์ ทำไมพวกนี้แผ่นดินไม่ทรุด ไม่เหมือนกับมหานครที่เป็นหนึ่งของเมืองไทย ที่บอกว่าห้ามขุดเจาะบ่อน้ำบาดาล เพราะจะทำให้แผ่นดินทรุด

ใครมั่วกันแน่?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2008
  2. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006

อืม ก็น่าคิดทีเดียว
    แต่ที่แน่ๆ

ชั้นประถม ไม่มีวิชาวิทยาศาสตร์ ถ้าเป็นก่อนๆนู้น ก็เรียน สปช. ส่วนเนื้อหาเรื่องการทับถมจนเกิดเป็นน้ำมันใต้ผิวโลก เริ่มเรียนกันตอนมัธยม

ซึ่งตอนมัธยม ส่วนใหญ่ นักเรียนจะเรียก อาจารย์ ไม่ใช่ คุณครู

3. โบ๊ต

โบ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2007
    เข้ามาก็ว่าคนอื่นในอบร์ดนี้โง่ไม่ใช่หีือครับ
    เรื่องของคุณเองโง่กว่าอีก เรื่องน้ำมันวิทยาศาตร์พิสูจน์แล้ว สารประกอบต่างๆ
    ก็ไปว่าวิทยาศาตร์นั้นโง่
    คนโพสเรื่องเหนือธรรมชาติ ก็ว่าเขางมงาย.

ไม่ลองพิจรณาตัวเองดูมั่งล่ะ ว่าตัวเองมั่วขนาดใหน?

4. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    สงสัยคุณหล่อ จะลงทุนเอาตัวเองสอนเรื่องวิบากกรรมหรอคะ
    กระทู้ไหนๆ ก็มีเจ้ากรรมนายเวร มาทวงถาม แสดงผลของวิบากให้ประจักษ์

5. นักบุญภาคอีสาน

นักบุญภาคอีสาน เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุผลก็มีอยู่ว่า>>น้ำมัน มันก็คือ ถ่านหิน หินน้ำมัน ทรายน้ำมัน แล้วก็คือวากสัตว์และซากพืชที่ตายมานานนับเป็นล้านปี และทับถมสะสมกันจนจมอยู่ใต้ดิน
    และนานๆเข้าก็เปลี่ยนรูปเป็น ฟอสซิล และต่อมาเกิดการเปลี่ยนแปลงตามธรรมชาติจนซากสัตว์และซากพืชหรือฟอสซิลนั้นกลายเป็นน้ำมันดิบ ถ่านหิน กาซธรรมชาติ จึงเรียกเชื้อเพลิงประเภทนี้ว่าเชื้อเพลิงฟอสซิล
    ในทางวิทยาศาสตร์ ชั้น ม.4 - 5 ก็อธิบายไว้ว่า>>พืชและสัตว์รวมทั้งคน ประกอบด้วยเซลล์เล็กๆ มากมาย เซลล์เหล่านี้ประกอบด้วยธาตุไฮโดรเจนและธาตุคาร์บอนเป็นหลัก อะ แล้วเวลาซากสัตว์และซากพืชทับถมและเปลี่ยนรูปเป็นน้ำมัน หรือก๊าซ หรือถ่านหิน พวกนี้จึงมีองค์ประกอบของสารไฮโดรคาร์บอน ซึ่งก็คือธาตุไฮโดรเจนรวมกับธาตุคาร์บอน ซึ่งเป็นสูตรทางเคมีว่าธาตุคาร์บอน (C) และ 4 อะตอม ของธาตุไฮโดรเจน (H) CH4 ป็นส่วนใหญ่ และไฮโดรคาร์บอนนี้แหละเมื่อนำมาเผาจะให้พลังงานออกมาแบบเดียวกับที่เราเผาฟืน เพียงแต่น้ำมันความร้อนมากกว่าฟืน นอกจากนี้ยังมีองค์ประกอบสอดแทรกอื่นๆ บ้าง เช่น กำมะถัน เวลาเอามาเผาจะรวมกับออกซิเจน ได้เป็นก๊าซพิษของกำมะถันไดออกไซด์

6. นักบุญภาคอีสาน

นักบุญภาคอีสาน เป็นที่รู้จักกันดี

การที่จะอธิบายให้ละเอียดตามตำลาโดยเข้าใจ มันเกิดจากกระบวนการย่อยสลายโดยแบคทีเรียสารประกอบไฮโดรคาร์บอนที่มักพบอยู่ในธรรมชาติจะเกิดการเปลี่ยนแปลงได้โดยกระบวนการต่างๆ เช่น การดูดซับกับดินหรือตะกอน การสลายตัวโดยแสง การระเหย การเกิดและการสะสมอยู่ในสิ่งมีชีวิตเป็นต้น บางขบวนการต่างๆที่เกิดขึ้นอาจทำให้สารประกอบไฮโดรคาร์บอนหายไปจากสิ่งแวดล้อมได้ส่วนหนึ่งโดยเฉพาะในกลุ่มของสารประกอบไฮโดรคาร์บอนที่มีน้ำหนักโมเลกุลต่ำ แต่ในส่วนของสารประกอบไฮโดรคาร์บอนที่มีโมเลกุลสูงส่วนใหญ่มักถูกดูดซับไว้กับอนุภาคของดินหรือตะกอนทำให้เกิดการสะสมและเพิ่มการคงทนในสิ่งแวดล้อมมากขึ้นการย่อยสลายสารประกอบไฮโดรคาร์บอนโดยอาศัยกิจกรรมของจุลินทรีย์ งเป็นขบวนการสำคัญในการกำจัดสารประกอบไฮโดรคาร์บอนออกจากสิ่งแวดล้อม จุลินทรีย์บางชนิดสามารถใช้สารประกอบไฮโดรคาร์บอนเป็นแหล่งของคาร์บอนและพลังงาน ในขณะที่บางชนิดมีการย่อยสลายสารประกอบไฮโดรคาร์บอนเปลี่ยนเป็นสารที่มีความเป็นพิษน้อยลง จึงทำให้เกิดของเหลวที่เรียกว่า น้ำมัน

7. หล่อลากดิน

ขอให้ทุกท่านอยู่ในประเด็นของกระทู้ด้วยครับ
    ไม่ใช่แอบอ้างตำรา อิงครูบาอาจารย์

กูรูบอก กูบ่รู ก็เชื่อหรือครับ อย่างนี้ไปกินหญ้าดีกว่านะครับท่าน

น้ำมันเกิดจากซากพืชซากสัตว์ทับถมเป็นเวลาล้านๆ ปี เป็นเช่นนั้นจริงๆ หรือครับ
    แล้วกลุ่ม O' เป๊ก ขึ้นราคาน้ำมัน กันขนาดนี้

ผมถามจริงๆ เถิดว่ามีสัตว์กี่ตัว พืชกี่ตัว ที่ทับถมกันมาขนาดนั้น อยู่ใต้พื้นโลกขนาดนั้น ใช้เวลานานนับล้านๆ ปี .. แล้วพวกนี้สูบน้ำมันมาเผาผลาญโลก ปีหนี่งๆ กี่ล้านบาร์เรลหรือครับ แล้วทำไมแผ่นดินไม่ทรุดไปบ้างหรือครับ

ที่ กทม. สูบน้ำบาดาลมาใช้นิดๆ หน่อยๆ ก็บอกว่าแผ่นดินทรุด น้ำจะท่วมโลก ต้องอพยพประชากร

จะอพยพไปไหนหรือครับท่าน?

ไหนๆ ใครรู้ตอบให้ผมชื่นใจหน่อยสิครับท่าน ที่นี่คือห้องวิทยาศาสตร์ทางจิต-ลึกลับ นะครับพี่น้อง

8. ืnttr

ืnttr สมาชิก

พระพุทธเจ้าบอกว่าทั่วทั้งปฏพีเต็มไปด้วยร่างกายของเราทั้งหลายในอดีตชาติ

9. นักบุญภาคอีสาน

เพราะน้ำเนี้ยมันแซกซึมอยู่ทุกที่ของดิน
    นํ้าที่ไหลซึมผ่านชั้นดินลงไปกัก

เก็บ อย่ใูต้ผิวดินทั้งหมด ซึ่งเป็นที่รองรับแผ่นดินตาม
    ธรณีวิทยา ...คือเป็นจุดผ่านหรือจุดสมดุลที่ทำให้ แก่นโลก ร้อนมาไม่ถึงแผ่นดินชั้นนอก ซึ่งถ้าสังเหตุดีดีเนี้ย น้ำที่ขุดจากบาดาน จะอุนกว่า น้ำ บนดิน ซึ่งน้ำที่ผ่านนั้นก็มีตัวกลาง
    ที่มีรูพรุน ที่ไหลไปตาม
    แรงโนม้ถว่งของโลก นี้เองที่ผลให้ น้ำบาดานเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดแผ่นดินสุดลง เพราะทำให้ระบบไหลของน้ำไปไม่ทั้ว ทำให้รูพรุน หรือทางไหนของน้ำแห่งหน้าดินเสียปลูกอะไรไม่ขึ้น ทำให้แผ่นดินสุดลง......แต่จริงๆๆ นำต่างจังหวัดก็ไม่มีปัญหานะครับ เพราะ ภาคกลางเกิดขึ้นจาก ตะกอนที่ทับทมกันหลายร้อยปีเท้านั้น ทำให้เป็นแผ่นดินบางๆๆที่ต้องมีที่ชำเลียงน้ำเพือให้ หน้าดินไม่เสียและสุดลงเท้านั้นเอง

10. แสงดาวของหัวใจ

แสงดาวของหัวใจ เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ ผมว่าที่แผ่นดินมันทรุดลงทุกวันนี้
    เพราะคนหนักแผ่นดินมันเยอะ แผ่นดินเลยต่ำลง

11. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  12. หล่อลากดิน

ผมจะไม่พูดเรื่องการเมืองนะครับ กระทู้นี้ผมเล่นเรื่องน้ำมันอย่างเดียว

13. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    น้ำมันไบโอดีเซล เขาสกัดได้จากพืชและสัตว์
    เช่น สบู่ดำ ปลาสวาย ปาล์ม พอได้มั้ยคะ

14. นักบุญภาคอีสาน

แต่มีประเทศที่ มีพระอาทิตย์ ยาวนานถึงเที่ยงคืน เลยนะครับ ก็มี อะลาสกา แคนาดา กรีนแลนด์ นอร์เวย์ สวีเดน กับ ฟินแลน แต่พ่อผมบอกว่า ฟินแลนทางตอนเหนือ จะมีอาทิตย์ นานที่สุดถึง 3 เดือน มีกลางคืน อี 3 เดือน เช่นกัน เพราะพอกระผมไปมา ตอนปี 2523

15. O๐.AnGle.๐O

O๐.AnGle.๐O เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    คิด... ?

16. โบ๊ต

โบ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2007
    คิดสิคิด จะอ้างครูอ้างตำรา หล่อลากดินมันก็ด่า
    จะว่าเห็นนิมิตมันก็ว่างมงาย

จะเอายังไงกันแน่ เกิดมาเพื่ออะไรเนี่ยนายหล่อลากดิน

17. หล่อลากดิน

นอกประเด็นนะครับท่าน โปรดดูหัวข้อกระทู้ด้วยครับ

18. nitiwat

nitiwat สมาชิก

13 พฤษภาคม 2008
    การทับทม ของซากพืชซากสัตว์ ทำไมน้ำมันส่วนให้อยู่ในทะเลทราย เพราะการทับทม
    ในทะเล ลมเป็นปัจจัยสำคัญ 1 ปี ทะเลทรายบางแห่งมีพ้นที่มีความสูงมาขึ้น มากกว่า
    1 เมตร คิดดูสิคับ โลกมีอายุมากกว่า 1,000 ล้านปี มันจะทับกันขนาดไหน และโลกเรา
    ส่วนใหญ่ที่เป็นทะเลทราย เมื่อดึกดำบรรพ์ ที่อยู่ของไดโนเสาร์ มาก่อนด้วยครับ น่าคิด

19. amakig

amakig Active Member

22 กันยายน 2007
    เอ่อมันค่อยๆซึมซับลงไปในดินจ้ะ้้
    เด็กประถมก็รู้
    แสดงว่าตอนเรียนประถมมัวนั่งเกาลูกอัณฑะแน่ๆเลย
    บ่อแบบ บนพื้นผิวดินก็มีนะน้ำมันดิบอ่ะ
    555
    ลองเซิสหาในกุเกิลสิคับแล้วเลือกรูปภาพนะ
    ก่อนจะมาตั้งกระทู้ง่าวๆอย่างนี้

รึว่าแก่แล้วอยากปฏิวัติวิทยาศาสตร์รึไง
    เรียนให้สูงๆกว่านี้อีกนิดนะคับ

สาธุ

20. amakig

amakig Active Member

22 กันยายน 2007
    เอ่อ
    นี่ก็อีกคน
    ตอนเรียนมัวนั่งเกาลูกอัณฑะอีกแระ
    โลกหมุนรอบตัวเองตลอดเวลาคับทำไมไม่รู้สึกว่าโลกหมุนก็เพราะว่าโลกเรากว้างใหญ่ไงคับ
    ถ้าเรารู้สึกได้ถึงโลกหมุน
    ก็แสดงว่า เลือดไปเลี้ยงสมองน้อยทำให้หน้ามืดตาลายคล้ายจะเป็นลม
    ทาขมับสูดดมด้วย
    หลังจากเกาลูกอัณฑะนะคับ

โง่หรือว่าไม่ได้ศึกษาดูสาระคดีเยอะๆนะคับติดยูบีซีสิติดไว้บนหัวเลย
    นี่แหละหนอคนไทยเรามักไม่เปิดโลกทัศน์กว้างๆหน่อยคิดแคบๆในสมองตัวเอง
    ประเทศมันถึงเป็นอย่างนี้ไงคับ
    สาธุ