นิทานสนุก..พระเครื่องและเครื่องราง (นิมิตรอัศจรรย์...รุ่นมหาสิทธิโชค)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย konun88, 20 มิถุนายน 2016.

1. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เป็นการเสพน้ำผึ้ง ของธาตุชนิดนึง นะครับ

2. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ซื้อ ลอตเตอรี่ มาทุกงวด
    งวดละ 1-3 ใบ

ไม่ถูกมาเป็นปีแล้ว

งวดล่าสุด
    ไลังได้รับลูกอม 1 เดือน
    ถูก เลฃท้าย ครับ

อนุโมทนาบุญ

จะหา โอกาส ไปทำบุญเพิ่มเติม

ขอบคุณ และ อนุโมทนา ครับ​

3. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    รบกวนอยากทราบว่าหลวงปู่อะไรครับ เผื่อจะไปกราบบ้างหากไม่ไกลและมีโอกาส

4. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ติดตามครับ

5. วิคิด

วิคิด เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมารอติดตามนะครับ

6. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าของกระทู้หายไปเลย ยังเข้ามารอฟังเรื่องราวสนุก ของแปลกนิทานต่างๆอยู่นะคะ

7. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องแปลก ต้องใช้เวลาพิสูจน์นะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2017
  8. konun88

ประสบการณ์ล่าสุดตะกรุดนี้ละครับ คนใกล้ชิดมีปัญหากับข้างบ้าน เลยนำประสบการณ์ที่เสี่ย ว.เล่ามาให้เขาลองเลย ได้ผล ข้างบ้านที่ชอบระราน ก็แพ้ภัย ป่วยไม่สบาย เลิกมาวุ่นวายไป

9. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    รออ่าน ครับ

10. konun88

การขัดแย้ง ทะเลาะเบาะแว้ง เกิดขึ้นเสมอ โดยปกติ ก็ทำตามคำสอนคือแผ่เมตตา อโหสิกรรมให้ไปละครับ

แต่หากเจอปัญหาว่า แผ่เมตตาไป ยังไม่จบ อโหสิกรรมไปมาก ๆ ยังไม่ไหว ซึ่งเกิดขึ้นในชีวิตจริงที่เชื่อว่ามีทุกคน พูดง่าย ๆ ว่า เจอคนพาลเข้า...

ทางเหนือ ก็มีวิชากาสะท้อนนั่นละครับ

ตะกรุดในภาพ เป็นของครูบากฤษดา วัดปงสนุกเหนือนะครับ...

เสี่ย ว. ได้นำไปขอ หลวงพ่อท่านนึง ที่นครสวรรค์ ตรวจดูพลังท่านว่า ร้อนแรง ทางบู๊ แล้วนำไปอธิษฐานก็ได้ผลชัดเจน ทั้งคนพาลที่ทำงานและข้างบ้าน

ผมเลยแนะนำให้ คนใกล้ชิดไปลองใช้ ก็เกิดผลดังว่าละครับ

ปัจจุบัน แรงไม่แรงขลังไม่ขลัง เน้น ผลที่เกิดขึ้นกับตัวเองดีสุด

11. bunzenji

bunzenji เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2014
    อ่านเพลินดีครับจากหน้า 1 ถึง 5 ขอบพระคุณมากครับ

12. konun88

เรื่องแปลกเรื่องล่าสุด ใช้เวลาพิสูจน์เป็นปี ๆ ครับ เป็นเรื่องที่อยากเล่านานแล้ว แต่เพื่อนบางคนแย้ง อาจโดนป่วน หรือโดนตำหนิ ผมใช้เวลาจนล่าสุดพึ่งเห็นกับตา จนหายสงสัย

ดังนั้น ก็ตรงตามหัวข้อกะทู้เลย คือประสบการณ์ เรื่องเล่า...

หมายเหตุ

1. ไม่ได้เล่าเพื่ออยากให้ใครเชื่อครับ และถ้าไม่เชื่อจะไม่แปลกใจเลย เพราะผมก็เคยไม่เชื่อมาก่อน แม้ ล่าสุด เมื่อผมหายสงสัย ท่านอาจารย์ที่ให้ความกระจ่าง ก็เห็นด้วยกับผมที่เริ่มต้นจากความไม่เชื่อ เชื่ออะไรง่าย ๆ ไม่ดีครับ....

2. ผมจะเล่าเรื่องตามถนัด คือ ให้ทุกท่านถือว่าเป็นนิทาน อ่านเล่นไป และจบเรื่องนี้ก็อาจจบจริง ๆ คือ อาจหยุดการเล่าไปเลย เพราะผมถือว่าพอแล้วในเรื่องเหล่านี้ ไม่คิดลงลึก เพราะไม่มีของฟรีในโลกใช้หลักประหยัดเงินให้มากที่สุดครับ

3. ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญในด้านนี้ และไม่คิดจะเป็นผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ แค่เล่าตามสิ่งที่ประสบพบมา และเมื่อพบ ก็ขอครูบาอาจารย์ชี้แนะ ครูบาอาจารย์แต่ละท่านย่อมมีบารมีต่างกันเชี่ยวชาญในด้านต่างกัน

4.สอดแทรกธรรมะข้อคิด เพราะสิ่งที่ดีที่สุด ตามที่ครูบาอาจารย์สอน คือ แก้ทุกข์ ได้ถึงจะดีที่สุดครับ

13. konun88

ประมาณ ต้นปี ก่อนชีวิตเริ่มเจอปัญหาอุปสรรคหลายอย่าง เรียกว่า ดวงไม่ดีเลยละครับ แม้มีวัตถุมงคลดี ๆ ก็ ช่วยให้ใจสงบได้เป็นพัก ๆ

ไปหาหลวงปู่อริยเจ้าท่านก็ให้คำชี้แนะ คือ แก้ที่ใจเรา ปล่อยวาง ถือว่าเป็นกรรมเก่า ศาสนาสอนเรื่องกรรม เรื่องดวงชะตาท่านว่านั่นทางพราหม เป็นกรรมเก่าแต่อดีต เลยทำให้พบเจอเรื่องเหล่านี้

ในความเป็นจริง ก็ดีเป็นพัก ๆ ละครับ....

....ไม่นานนัก ผมก็ได้ข่าว จากทางอีสาน หลวงปู่ประหยัด อยู่ ๆ ก็ ออกจากที่พักสงฆ์ เดินทางนั่งรถทัวร์มา องค์เดียว โดยไม่บอกสาเหตุ แก่ ครอบครัวท่านที่นั่น ซึ่ง โยมที่ดูแลเป็นห่วงมาก

ข่าวว่าท่านเดินทางหลายวัน จนถึงเวลา ท่านเดินทางกลับ ผมก็ได้โทร ไปคุยด้วย ว่าท่านไปไหน

ท่านก็เล่าให้ฟังนิดหน่อย โยมที่ดูแล ก็ พูดคุย กับ เสี่ย ว. ว่าท่านไม่บอกอะไรมาก แต่หากเป็นผม ท่านอาจเล่าให้ละเอียด

จวบจน ผมเดินทางไปหาท่านถึง อีสาน ก็ได้รับฟังเรื่องราวจากท่าน.... ถึงสิ่งอัศจรรย์ที่คาดไม่ถึง....

14. konun88

สำหรับท่านที่นิยม เครื่องราง ของขลัง ย่อมทราบกันดี โลกเรามีแร่ธาตุ หลายอย่าง

แร่ธาตุ ที่ นิยมอันดับต้น ๆ ว่ามีอานุภาพ และผมก็เคยเสาะหามา ดังเช่น

1. เหล็กน้ำพี้ นี่ก็ยอดเยี่ยม ว่ากันว่า อานุภาพน้อง ๆ เหล็กไหลเลยทีเดียว ในสายครูบาอาจารย์ผม หลวงปู่ประหยัด ท่านก็นิยม เสาะหาตั้งแต่ท่านเป็นฆราวาส จนสั่งช่าง ตีเป็นดาบเหล็กน้ำพี้คู่ใจท่าน แต่เป็นฆราวาสทีเดียว ท่านยังแนะนำพวกเราให้ เสาะหาไว้ เพราะมีอานุภาพด้านล้างอาถรรพ์ ป้องกันภัยได้ดีเยี่ยม

2.เพชรหน้าทั่ง นี่ก็ดี แม้ผมเคย ซื้อสะเก็ดดาวมา ร้านก็แถมมาให้ หลวงปู่อริยเจ้าท่านเห็นพิจารณายังว่าดีตามธรรมชาติ

3.สะเก็ดดาว บางคนเรียกเหล็กไหลต่างดาว

4. ขี้เหล็กไหล ผมเคยแวะเที่ยวกับพระสงฆ์ ผ่านเขาภูพาน ผ่านวัดพระบาท 7 รอย เช่ามาจากวัดก้อนละ 20 บาท นำไปให้ครูบาอาจารย์ตรวจดู ท่านว่าขี้เหล็กไหล ดีแรงใช้ได้เลย

5. สิ่งแปลก ๆ ดังเช่น หลวงปู่ประหยัดเคยให้มา ตอนไปติดโซล่าเซล เห็นเป็นก้อนดำ ๆ ท่านเอา ค้อนทุบแตก แจกคนละเม็ด ท่านว่า ก้อนนี้นิมิต ให้ท่านไปเสาะหานานแล้ว

ผมนำไปให้หลวงปู่อริยเจ้าท่านพิจารณาท่านว่า ขี้เหล็กไหล ดีรอบด้าน....

กล่าวโดยสรุป ก็คือ แร่ธาตุนี่เองละครับ ตามแต่คนจะตั้งชื่อ แต่เป็นแร่ที่มีอานุภาพ

ส่วนอานุภาพ ดีด้านใด ก็สุดที่คนธรรมดาอย่างผม จะ คาดเดา ได้แต่ สังเกตุ เอง การนำไปถามครูบาอาจารย์ ก็ต้องอาศัยจังหวะ เพราะล่าสุด ท่านบอกเลิกดูแล้ว ..... มีแต่ถามผมกลับ ละวัตถุมงคลได้หรือยัง....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2017
  15. konun88

ยินดีครับ...

16. konun88

เมื่อผมได้สนทนากับหลวงปู่ประหยัด แบบ ลับเฉพาะกิจ... 2 ต่อ 2

สำหรับหลวงปู่ประหยัด หนองบัวลำภู .... ตามที่เคยเล่า ครั้ง สร้าง ล็อคเก็ต 2 บูรพาจารย์

คุณตาของแม่ผม กับ หลวงปู่โน เป็น เพื่อนกัน หลวงปู่โน ท่านใช้คำว่าเสี่ยว เรียนมาคนละสาย

หลวงปู่ประหยัดเลย รับผมเป็นศิษย์ ยกครู ให้เรียบร้อยตามแบบแผน

หลวงปู่เล่าให้ฟังว่า ท่านพบ เจอ 2 ท่านในนิมตร ท่านเลยเดินทางมาพบ 2 ท่านนี้ จนได้ แร่ธาตุบางอย่าง ขอใช้คำว่า แร่เงินยวง

แร่เงินยวง นี้ ท่านได้ให้นำมาแจกเพื่อน ๆ ในกลุ่ม 4 คน

ส่วนสนทนา กันอย่างไรกับท่าน ผมจะค่อย ๆ เล่าทีละนิดครับ...

เพราะ ผมถือหลักว่า ไม่เชื่อไว้ก่อน ค่อย ๆ พิสูจน์ ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ และไม่คิดจะเป็นผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ

ณ ขณะนั้น ผม กำลังช็อต ไม่คิดขยับตัวไปไหนมากครับ.... กำลังแก้ทุกข์ อยู่ครับ

หลังจาก ออกจาก ที่พักสงฆ์ ผมได้แวะ วัดแถวหนองแสง แวะไปดูดวงนั่นละครับ

ได้ขอ หลวงปู่ท่านนึงพิจารณา ท่านว่า ขลังดี แร่เงินยวงนี้....

17. konun88

หลังจาก กลับมาถึง ถิ่น ผมได้เดินทางไปหา หลวงปู่อริยเจ้า เล่าเหตุการณ์ให้ฟัง และ ขอท่านพิจารณา แร่เงินยวง....

ท่าน พิจารณาอยู่นานมาก ผมถามว่าของแท้ไหม ท่านตอบว่า .... แท้ยุ จริงปนไม่จริง...

ผมคิด เอ๊ะ ยังไง จริงปนไม่จริง

ท่าน กล่าวว่า คือมีของจริงปน อยู่ จะว่าไม่แท้ ก็ไม่ได้ จะว่าปลอมก็ไม่ได้ เพราะมีของจริงปน

แต่มีอานุภาพ....

สรุป ผมเลยนึกถึง นานมาแล้ว เคยมีพระ ท่านนึงให้ วัชรธาตุมา หลวงปู่อริยเจ้าก็ ตอบว่า ขลังดี ด้านคงกะพัน ... แต่ผมพิจารณา ดู ท่านไม่ได้ อะไรมาก ก็คงแค่ ขลังกลาง ๆ

ไม่ได้สมกับ คำร่ำลือ นิทาน ตำนาน อย่าง หนังสือ เหล็กไหล ของพนมเทียม นั่นสิของจริง

18. konun88

ทุกอย่าง เหมือนจบ ยุติ ....

ผม ก็นึกถึง หลาย ๆ ท่าน ที่ได้แร่ประเภทนี้ ไป หาครูบาอาจารย์ตรวจ บางท่านบอกมีเชื้อ... คือไม่ปลอม แต่ไม่ได้ มหัศจรรย์อะไร...

มาถึงปัญหาที่ไม่ปลอม คือ ความทุกข์ ในการใช้ชีวิตครับ...

ปัญหาชีวิตที่ พบเจอ ทำให้จิตใจ เริ่มแปรปรวน เรียกว่า สวดมนต์ ทำสมาธิ ก็ ดีเป็นพัก ๆ

หลวงปู่อริยเจ้า สอนว่า ปฏิฆะ.... ความหงุดหงิด คับแค้นใจ ต้องแก้ด้วยปัญญา ภาวนา

19. konun88

มิตรแท้ ย่อมเกิดขึ้นเมื่อเจอความทุกข์

ผมเอง ก็คนธรรมดา ก็ สอบถาม เสี่ย ว. เรื่องหมอดูแม่น ๆ เสี่ย ว.เล่า เคยมี ผู้เชี่ยวชาญโหราศาสตร์ ที่ ดูดวงตัวเองจนรวย แต่ขาดการติดต่อมานาน เพราะเขาไปอยู่ ต่างจังหวัด และขาดการติดต่อ

ผมได้ถาม วิธี เคล็ดต่าง ๆ สำหรับเมื่อเจอปัญหาชีวิต สรุป ก็ตรงกับหลัก ศาสนาเรา คือ สวดมนต์ ภาวนา ดีที่สุด สะเดาะเคราะห์ได้จริง ๆ ...

แม้มีวัตถุมงคล ของศักดิ์สิทธิ์มากมาย แต่หากความทุกข์ ประสบพบเจอ คนธรรมดาอย่างผม ก็ จนปัญญา ดีเป็นพัก ๆ .. แต่ก็ดีกว่าไม่มีอะไรเลย...

20. konun88

ประมาณกลางปีที่แล้ว หลังจาก ฝากพรรคพวก บูชาพระสมเด็จตามที่เคยแนะนำในกะทู้ไป อธิษฐาน ขอเรื่องการงาน จนราบรื่น

เสี่ย จ.พรรคพวก ได้แจ้งข่าว ว่าได้เดินทางไป สำนักวัดป่าที่หนึ่ง ที่หลวงปู่ประหยัดเคยบอกผม ว่าท่านเดินทางไปท่านเดียวจากนิมิตรของท่าน ซึ่งผมได้มาเล่าให้ฟังในกลุ่ม

เสี่ย จ. ได้บูชาตะกรุดมาฝาก ส่งมาให้ ตะกรุดนี้ ฝังแร่ธาตุหลายชนิด มีกลิ่นหอมจากผงมวลสาร บูชามาไม่แพงตามนโยบายเรา

ผมได้นำไปขอ ครูบาอาจารย์พิจารณา ท่านว่าขลังดี ... เป็นของแท้ ท่านไม่กล่าวอะไรมาก เนื่องจากไม่ยินดีในด้านนี้

จากนั้นไม่นานนัก เสี่ย ว. ได้ชักชวนไปบูชาพระสมเด็จเพิ่ม ก็เลยอาศัยเขาเดินทางไป

และช่วงบ่ายเลยถือโอกาส เดินทางไป สำนักวัดป่าแห่งนี้ ด้วยกัน ....

ที่สำนักวัดป่ามีแร่ธาตุ ให้บูชาหลายชนิด เราเลยถือ โอกาสฝังเลย...

หลังจากฝัง รู้สึกจิตใจสงบ เยือกเย็น ภาวนาได้ดีขึ้นครับ ไม่ได้บูชาอะไรมาเพิ่มนะ เพราะ อัตราทำบุญค่อนข้างสูง....

ดีไม่ดีแค่ไหน ต้องพิจารณาเองครับ.... ผมแค่ได้รับรู้ว่า ครูบาอาจารย์ผมเคยมาที่นี่ หนนึง ก็พอใจแล้ว