นิทานสนุก..พระเครื่องและเครื่องราง (นิมิตรอัศจรรย์...รุ่นมหาสิทธิโชค)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย konun88, 20 มิถุนายน 2016.

1. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบลาครูบาสิงห์คำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2019
  2. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

3. konun88

แผ่นจารหัวใจหนุมาน จากครูบาอาจารย์ที่เกิดปีวอก วันอังคาร

ที่ปรึกษายกย่องว่าเก่งสูสีครูบาสิงห์คำ เก่งสุดยอดเหมือนหลวงปู่หมุนเลย (ความเห็นส่วนบุคคล)

แผ่นทองแดงที่จารเสกมาแล้วนับไม่ถ้วนครับ

4. konun88

ชนวนสายอีสานใต้ ครบถ้วนสมบูรณ์แล้ว

ดังเล่าที่ปรึกษาตรวจสอบตะกรุดท่านพบว่า "มีการบังการอ่านกระแสโดยบุคคลอื่น"

แม้ที่ปรึกษาจะใช้วิชาเปิดการบัง "ก็อ่านได้นิดเดียวระดับนั้นแล้วถ้าท่านจะบังเหมือนเราเป็นเด็ก ก็ยากจะดู"

ผมถาม สูสีครูบาสิงห์คำเลยไหม "ยอมรับท่านเลยว่าระดับนั้นจริง ๆ "

"งั้นก็เหมือนหลวงปู่หมุนเลยไหมครับ"

"ใช่แล้ว"

5. konun88

ขณะนี้รอชนวนสายใต้ และสายเหนือจากที่ปรึกษาครับ 55

ด้านการเสกหนุมาน แม้ครูบาสิงห์คำละสังขารแล้วแต่ที่ปรึกษาบอก "ครูบาสิงห์คำวางแนวทางให้พวกเราแล้ว"

ท่านมั่นใจเรื่องเสก เพราะมีครูบาอาจารย์ที่แนวเดียวกับครูบาสิงห์คำเป็นไม้ตายลับอยู่ครับ

บวกกับแนวทางของท่านคือ "ลิงลมดำ ลูกพระพาย"

ครูบาอาจารย์เปรียบเทียบว่า เหมือนนางอาย คือ กลางวันก้าวย่างเหมือนช้าๆ แต่พอกลางคืนเร็วปานสายลม

หนุมานก็ลูกพระพาย คือเหมือนลม ไปมาถึงก่อนใคร และฆ่าไม่ตายไม่แพ้ใคร...

6. konun88

กลับมาจากทำบุญที่ภาคเหนือแล้วครับ ได้กระจายทำบุญไปภาคอีสานแล้วด้วย

บวกกับทำบุญจิปาถะอีกมากมายครับขอผู้ร่วมบุญอนุโมทนาร่วมกัน

เรื่องเล่าจากที่ปรึกษากล่าวถึงครูบาไชย

รอบนี้ผมไม่ได้พบครูบาไชยเพราะรีบกลับมาทำธุระก่อน

ที่ปรึกษาเล่า ตอนผมเจออุบัติเหตุ พอท่านทราบพอดีครูบาไชยมาคุยธุระพอดีจึงรีบเล่าให้ท่านฟัง ท่านถามเป็นไรมากไหม "เดี๋ยวดูให้แล้วนะบอก"

พอที่ปรึกษาพบท่านอีกถาม ท่านเลยบอก
    "ดูให้ละเอียดแล้วเป็นกรรมเก่า เขาเคยมาเอาแล้วครั้งนึงแล้วไม่สำเร็จ เลยแอบซ่อนไว้มานานคราวนี้เลยมาเอาอีกครั้งแล้วก็จบ เขาพอใจแล้ว"

ผมก็เลยเล่าที่ปรึกษาที่หมอนัดศุกร์ที่ผ่านมา ก็ได้คุยละเอียดว่า สมัยเด็ก เคยโดนมาแล้วครั้งนึงคือ ไปเข้าค่ายลูกเสือแล้ววิ่งบนสนามบาสทีนี้กลางคืนมืดไม่เห็นไปชนตาข่ายแล้วดีดกลับหัวฟาดพื้น พอฟื้นมาคืนนั้นปวดหัวอาเจียนทรมาณมาก ก็แค่กินยาแก้ปวดช่วยไปหาหมอ บอกกินยาไปเรื่อยๆ แต่เล่นเอาหัวบวมเลือดไปเป็นเดือนแล้วก็ยุบเอง

หมอเกี่ยวกับสมองที่พบวันศุกร์บอก "หมอว่าน่าจะกะโหลกร้าวนะ แต่สมัยนั้นไม่มีการสแกนสมองแบบละเอียด ดีรอดมาได้เพราะอาจเป็นแบบเคยได้ยิน ดูเหมือนไม่มีอะไรแต่กลับไปอาจอาเจียนแล้วเสียชีวิตได้"

โดยสรุป หมอบอก "การฟื้นตัวแล้วแต่ละคน แต่ของคุณฟื้นตัวเร็วมาก (ไม่เสียทีมีแหวนมหาชะตา ตอนเกิดอุบัติเหตุรีบๆ ไม่ได้ใส่ไปครับ)"

ที่ปรึกษาเลยบอก เหมือนครูบาไชยบอกเลย เพราะท่านไม่ทราบเรื่องนี้แต่ท่านตอบได้ตรง
    "เขาเคยมาเอาแล้วครั้งนึงแต่ไม่สำเร็จ เลยแอบซ่อนมานาน คราวนี้มาอีกครั้งก็จบแล้วก็จากกันไป พอใจแล้ว"

โดยสรุป ที่ปรึกษาบอก "กรรมแบบนี้เราจะไม่รู้ล่วงหน้า และจะดลใจไม่ให้เราแขวนพระหรือของดีที่
    ช่วยได้โดยตรง ดีพระกรุลาวทองพอช่วยไว้ได้"

คำว่าของดีที่ช่วยได้โดยตรง ผมค่อยมาเล่าเฉลยภายหลังครับ ในชุด เซอร์ไพร์สในงานหนุมานประลัยกัลป์ (QC ทราบแล้วกะลังชอคยุ 55)

โดยสรุป คุยกะที่ปรึกษาเรื่องครูบาไชย ท่านอยู่ในสภาวะเหนือโลกไปแล้วคือไม่สนใจเรื่องตำแหน่งยศ และเงินทอง ไปไหนทำอะไรไร้ร่องรอยครับ

อย่าว่าแต่ผมเจอท่านแล้วบางท่านฝากถามเลย ขนาดผมเองจะอ้าปากถาม ท่านดักคอก่อนเลย 55

แม้ที่ปรึกษาเองว่าสนิท แต่อยากพบ อยากเจอก็ไม่ใช่จะได้เจอง่ายๆ นะครับ ต้องท่านมาหาเองเท่านั้น

บุญทำไว้ไม่เสียหายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2019
  7. pang2562

pang2562 สมาชิก

18 กรกฎาคม 2019
    กริชปราบไตรจักรทิ้งทวน เล่ม Demo ของส่วนตัวผมครับมีเล่มเดียว
    จองครับ

8. konun88

มีผู้สอบถามน้ำมันมหาเสน่ห์ รอประมาณกลางเดือนนี้นะครับ ชุดของทิศสุดท้ายกำลังเสกอย่างเข้มข้น

ถ้าผมได้มา ผสมรวมแล้วเสกรวมธาตุใช้ได้เลยครับ ของดีต้องรอ..... !!!

รับรองท่านที่ผ่านน้ำมันเสน่ห น้ำมันเมตตามามากต้องตกใจ ว่ามีแบบนี้ด้วย ย้ำ ไม่มีมวลสารผีพรายใดๆทั้งสิ้นครับ ....

9. konun88

ดูกันชัด ๆ ชนวนหล่อพญาหรมานประลัยกัลป์ที่ได้มาแล้ว

แผ่นทองคำ 96.5 %แบบหนา แผ่นละ 13,095 บาท

จารวิชาลิงลมจากตำราปู่ฤาษีวาโย ไม่ซ้ำใครในโลก

แผ่นจารหัวใจหนุมาน จากครูบาอาจารย์ทรงอภิญญาที่ได้โพสไปแล้วพึ่งได้มาเมื่อวานนี้ ท่านเป่าวิชาหนุมานกำบังกายให้เลย การันตีความสุดยอดโดยที่ปรึกษา

แหวนนากแท้ ตอนนั้นสั่งทำ 10,000 แกะหัวแหวนออกแล้วครับจารโดยหลวงพ่อล้านวัดขนาย สุราษฏธานี และหลวงพ่อท้วม เสกมาทุกพิธีที่ผมไปร่วมครับ

เหรียญนอโมมหามงคล เนื้อเงินและเนื้อทองแดงครับ เสกครบทั้งสายพราหมณ์จากตระกูลพราหมณ์ประจำจังหวัด และสายอิสลาม พุทธ ฆราวาส..ทุ่มทุนตามภาพไปหลอมเป็นชนวนหนุมานครับ

10. konun88

การสร้างยุคนี้ ผมเชื่อว่าหลายท่านเป็นเหมือนผม เช่ามามีก็เหมือนไม่มี55 จะเห็นผลตอนมีภัยโดยมาก

ไม่เห็นเหมือนหนุมานยุคโบราณเลยที่จัดอยู่ในชุดเครื่องรางสะท้านแผ่นดิน

เพราะอะไรครับ เพราะวิชาการสร้างหนุมานเป็นวิชาเฉพาะทาง คำว่าอริยก็บอกอยู่ คือไม่กลับไปโลกียแล้ว มีแต่ให้ภาวนาพุทโธ

ทีนี้ ยุคนักขายแบบบางแก๊งค์ผมเจอเอาชนวนหล่อพระเหลือ ๆ แล้วลอกพระดังไปขอพระป่วยเสก

วิชาหนุมานนับเป็นสุดยอดเครื่องราง ถ้าขาดหัวใจหนุมานก็จบ

แผ่นจารบางแผ่นไม่ใช่ได้มาง่ายๆ นะครับ ผมรู้ดี ดุ่ม ๆ ไปหมดสิทธิ์ อาจได้แบบกิ๊กก๊อก ๆ มาอีก....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2019
  11. konun88

แจ้งข่าว เนื่องจากน้ำมันมหาเสน่ห์ขวดครูที่ผมรอจากอีกทิศสุดท้าย กำลังเสกกันอยู่ เจ้าของแจ้งว่าขอส่งให้ปลายเดือนนี้นะครับ เพื่อความสะดวกผมขอนำออกให้บูชาหลังปีใหม่พร้อม 2 ตะกรุดไปเลยนะครับ จะได้เสกแบบสบายๆ ไม่รีบ

12. konun88

ตะกรุด2 แบบ ยังเสกอยู่นะครับ เพื่อให้แน่น ครบสูตรตามหลักวิชา จะได้พอฟัดพอเหวี่ยงกับชุดทองพระธาตุ ผมไปรับหลังปีใหม่ครับ

13. konun88

Concept วิชาพญาหรมานประลัยกัลป์

ร่างจุติกำเนิด จากวิชาลิงลมดำ....ลูกพระพาย...

หัวใจ...หนุมาน...จากพระอภิญญาใหญ่ผู้สำเร็จวิชาหนุมาน

จากนั้นรอ แผ่นจารอาวุธ และฤทธี option เสริมครับ

14. konun88

ดังกล่าวไปในชีวิตผมชอบหนุมานมาก (เชื่อว่าหลายท่านด้วยแบบฝังในสายเลือด)

ที่หลังก็สักหนุมานไว้ครับ ทีนี้ ก็เคยบูชาหนุมานมาหลายที่ ผมไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นแบบผมรึเปล่า คือขลัง แต่ก็แทบไม่ต่างอะไรจากพระเครื่องทั่วไป มีมารผจญก็เงียบ ต้องแบบเกิดเหตุเลวร้ายละครับถึงเห็นผล (เข้าแนวพระเครื่องเลย)

การสร้างชุดนี้จึงควบคุมอย่างดีแบบแหวนเราละครับ 55 ประสบการณ์ก็ใช่ว่าจะเงียบในส่วนแหวน

คือจะให้มีจิตวิญญาณจริง ๆ เลยครับ แผ่นจารก็กำลังเสกอยู่เป็นสายอาวุธที่จะติดในหนุมานล้วนๆ บวกกับฤทธีอื่น ๆ ในวิชาสายฆราวาสมาเลย

ด้านการเสกก็รอชมได้ครับ ยังยืนยันคำเดิม หนุมานไม่มีเปิดจอง เสร็จแล้วบูชาทีเดียวครับ จะได้สบาย ๆ ไม่รีบ

15. konun88

สิ่งลี้ลับที่มองไม่เห็นนับเป็นเรื่องที่เรียกว่า เฉพาะด้านจริง ๆครับ

จากความเชื่อสมัยก่อนที่ดูหนัง ผีกลัวพระ ซึ่งผู้สัมผัสได้หรือมีสัมผัสที่ 6 จะทราบดี ในวัดนะเกลื่อนเลย 55

ทีนี้ จากการศึกษามายาวนานและตรวจทานจากผู้รู้ ผมพอจะลำดับเหตุการณ์ได้ดังนี้

คนเราถ้ามีชีวิตเราทราบกันดีร่างกายประกอบด้วย ธาตุ 4 ดินน้ำลมไฟ วิญญาณธาตุเราก็เป็นธาตุ 5

เมื่อร่างกายใกล้แตกดับ ธาตุ 4 จะค่อย ๆ สลาย ซึ่งหากเคยอยู่ใกล้คนใกล้ตายมาแล้วจะทราบ ไม่ว่าเป็น ดวงตาเริ่มขุ่น ๆ เรียกว่าธาตุใกล้จะดับ

ระดับครูบาอาจารย์ที่พบ ที่ปรึกษาเปรียบเทียบเหมือนแสงเทียนใกล้ดับจะผ่อนใสมาก ๆ คือเทียนใกล้จะดับจะเปล่งแสงครั้งสุดท้าย

ทีนี้ ถามว่า ตายแล้วไปไหน...????

ถ้าเป็นระดับครูบาอาจารย์ ก็จะมีช้างม้าแห่ มากันรับ หลวงปู่ประหยัดเล่าให้ผมฟังเองนะครับตอนหลวงปู่โนจะละสังขารเป็นแบบนั้นเลย ที่ปรึกษาบอกตอนครูบาข่ายจะละสังขารเป็นแบบนั้นด้วย

คือไปแต่จิตอันสูงส่งของท่าน ส่วนไปชั้นไหนก็แล้วแต่จิตที่ท่านฝึกมาอีกที

ทีนี้มาพูดถึงผี ที่เกลื่อนเมืองบ้าง

ความเชื่อเดิม ๆ ตายไปปุ๊ป ไปสวรรค์นรกเลย ไม่ใช่แล้วละครับ

หลวงปู่เหิรก็บอกว่า ตามคิว ... คำว่าคิว คือคิวอะไร...??

ก็ตามบุญบาปที่สะสมมานั่นละครับ ถึงต้องมีการทำบุญอุทิศให้ผู้ล่วงลับมาก ๆ จะได้ไปเกิดใหม่เร็ว ๆ

สมัยก่อนตอนผมยกครูใหม่ๆ ก็ศึกษาเกี่ยวกับเรื่องผี ๆ

มีผีชนิดนึงน่าสนใจมากคือผีฟ้า เพราะมีกันมากในแถบบ้านตายายผม คืออยู่กันยาวนานไม่ไปเกิดซะที พอสอบถามสายหลวงปู่ประหยัดท่านก็เฉลยว่า พวกนี้ บุญไม่พอไปเกิด...จึงวนเวียนไม่จบสิ้น

คำว่าบุญไม่พอ หมายถึง ผีฟ้านี้เรียกว่าไม่นับถือศาสนาพุทธ คือเคยเชิญมาสิงร่างคนแล้วสอบถาม พอได้ยินเสียงสวดมนต์ภาวนาก็บอกเห็นแสงสว่างอบอุ่นมาก...

การยังไม่ไปผุดไปเกิดไม่ใช่สนุกนะครับ เพราะอยู่ในสภาวภพภูมิไหนก็แล้วแต่บุญกรรมที่ทำมาอีกที
    https://www.winnews.tv/news/15909

ในซี่ของกงล้อธรรมจักรจะมี 31 ซี่ซึ่งหมายถึง 31 ภพภูมินั่นละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2019
  16. konun88

เมื่อจิตใกล้แตกดับ ธาตุทั้ง 4 แปรปรวน แน่นอนช่วงนั้นจะเกิดสภาวะที่เรียกว่า สื่อกับอีกมิติได้ ดังที่เห็นบางคนตายไปแล้วฟื้น หรือบุญกรรมที่ทำมาจะสะท้อนให้เห็นในหลายๆ สิ่ง

ซึ่งผู้ฝึกจิตระดับสูงจะทรงสภาวะในฌาณได้ก็อย่างน้อยก็จะได้ไปชั้นพรหมละครับ

แต่...คนทั่วไปอาจเห็นเจ้ากรรมนายเวร หรือไปภพภูมิล่าง ๆ นี่สิจะลำบาก

ก็จะกลายเป็นวิญญาณระดับล่างไป ทีนี้ มักตกเป็นเครื่องมือของผู้เล่นไสยศาสตร์นำมาใช้งานต่อไป ไปใช้ประกอบคุณไสย

การวนเวียนในโลก และอีกมิติ ก็ตามบุญกรรมเป็น เป็นเรื่องอจินไตยไปเลย..

คุณไสยหรือเดรัจฉานวิชาก็ทราบกันดีอยู่คือ ไม่ใช่ทางหลุดพ้นละครับ

ในตะกรุดปิตุ 9 ชั้นประกอบด้วยวิชาสุดยอดดังนี้

1.ลูกคะฌาน 32 ที่ท่านสอนมาว่าตัดวิชาผู้อื่นได้เลย ใช้รักษาคุณไสยที่ฝังลึก ตามผมได้แจ้งไปแล้วถ่ายตำราบางส่วนให้ชม

2. สามารถใช้ทำน้ำมันงาสักตามจุดเพื่อขับพิษ ตัดฤทธิ์คุณไสยที่ฝังในร่างกายได้ (มีดหมอ กริชยังขับได้ไม่หมด) เพราะคุณไสยจะฝังจนเสมือนเป็นส่วนหนึ่งร่างกายตนเอง

3. ปิตุ 9 ชั้นคือกำบังกายจนผีมองไม่เห็นตัวเรา (ในสายครูบาข่ายถือเป็นวิชาสูงสด) ผีจะได้ยินแค่เสียงตัวเรา

4. ตรงกลางตะกรุดเป็นอักขระที่กำหนดขับพิษในส่วนต่าง ๆ ร่างกาย เช่นศรีษะ ใบหู แขน ขา...

ถึงได้แจ้งไปว่าใช้เวลากว่า 10 ปีเลยในการรวมวิชาจารได้สำเร็จ และหาผู้เสกที่ตรงจุดในหลักวิชา (อาจสร้างได้แค่ครั้งเดียว)

17. konun88

สภาวะ ฤทธิ์ของผีและวิญญาณ

จากการสอบถามผู้รู้ และอยู่กับวิญญาณ ผี ๆ มามาก จนเรียกว่าสื่อกันได้ ก็ตอบตรงกันดังนี้

1. อยู่ที่สภาวะตอนจะตายนั่นละครับ ดังในการทำคุณไสย สายมืด เวลาหาของจากศพถึงเลือกศพกัน เช่น การทำน้ำมันพราย ก็หาผีตายทั้งกลม พูดง่ายๆ ตายโหง ได้มาทั้งของแม่และลูก

2. ผีตายโหง ก็เลือกศพแรง ๆ เฮี้ยน ๆ ตายในสภาวะไม่รู้ตัว

3. หากเป็นศพคนแก่ ป่วยตาย ท่านบอกพวกนี้ไม่มีแรงอะไร ยิ่งมีโรคพยาธิเบียดเบียนมาใช้งานไรก็ไม่ได้เรื่อง 55

หากเป็นผู้ทรงจิต วิชาอาคมสูง พอตายไปก็จะกลายเป็นดวงจิตครูบาอาจารย์อีกที เพราะ มีศิษย์คอยเซ่นไหว้ ทำบุญให้

ทีนี้ ในสายพุทธถึงสอนให้ฝึกจิต ละกิเลสเพราะเหตุนี้ละครับ เพราะจะได้พ้นจากสภาวะเช่นนี้ คือไปที่สูงเลย จนจบที่นิพพานกัน...

18. konun88

เมื่อเราทราบว่า ผี วิญญาณ คือ วิญญาณธาตุ ขาดธาตุ 4 ประกอบแบบคนเรา ทีนี้ ฤทธิ์อำนาจเขามีอะไรบ้าง

ก็อยู่ที่จิตเขานั่นละครับ โดยปกติ ที่ฟังมาผีจะมีอำนาจดังนี้ (ฟังจากผู้รู้อีกที)

1. สภาวะจิต อาจมาดลจิตดลใจเราได้ คล้ายๆ คนกระซิบบอกนั่นละครับ ทำให้เราหงุดหงิด เสียอารมณ์ บั่นทอนการตัดสินใจ เช่นทำให้ตัดสินใจผิด ๆ คล้ายๆ เป่าหูเรานั่นละครับ

2. สร้างภาพลวงตา หรือบังตา พูดง่ายๆ รบกวนสมองเรา

3. สร้างกลิ่น เช่นที่เราได้กลิ่นเหม็นเน่าเป็นต้น จริง ๆ คือกลิ่นกายทิพย์ผีนั่นเอง หากเป็นเทพเทวดา ก็จะได้กลิ่นหอม ที่ว่า ทำบุญถวายดอกไม้บ่อย ๆ ตายไปกายทิพย์จะงดงามมีกลิ่นหอมนั่นละครับ

4. ทำลายธาตุอื่นๆ ในตัวเรา ด้วยฤทธิ์อำนาจ เช่นเราอาจได้ยิน ทำให้ของในบ้านขยับได้ สูญหายได้ จึงสามารถทำให้ร่างกายเราเสื่อมโทรมได้เช่นกัน

ที่ปรึกษาถึงบอก ประเภทไปหักคอเลยนะไม่มีหรอกครับ แต่ค่อยๆ แอบ ๆ ทำลายสิ่งรอบตัวเรา... เพราะเขาเห็นเรา แต่เรามองไม่เห็นเขา

19. konun88

โดยสรุป เรื่องที่ปวดหัวมากที่สุด คือรักษาคุณไสยผีเสร็จ ก็โดนกันอีก ทีนี้ จะให้พระไปทำร้ายคนกลับก็ผิดหลักแล้วละครับ เราก็ต้องดูแลตัวเองกันต่อไป

สมัยก่อนหลวงปู่ประหยัดจึงได้ เสกหิน 4 ก้อนให้เพื่อให้ไปวางรักษาคุ้มบ้านกันละครับ

หรือหากก่อนสร้างบ้านก็ป้องกันแต่แรกไปเลย ดังได้บอกวิธีไป ขุดหลุมนำทรายเสกฝังไว้ 5 จุดก่อนจะสร้างบ้าน

ทรายที่เหลือก็โปรยรอบ ๆ บ้านที่ดินไป จะทำให้ผีสับสนหลงทางไม่มาก่อกวนกันอีก...

อย่าลืมว่าเราไม่ได้แขวนพระ 24 ชม.นะครับแล้วใช่ว่า ผีจะกลัวพระเสมอไป ผู้ใกล้ชิดครูบาอาจารย์มาย่อมทราบนะครับเพราะอะไร....

20. konun88

เหตุใด ผี คุณไสยเกลื่อนเมือง (เป็นความเชื่อ โปรดใช้วิจารญาณ)

เรื่องนี้จะคุยในแง่ของความเชื่อ และจากสอบถามผู้เชี่ยวชาญมานะครับ เพราะผู้รู้จริงจะไม่โฆษณาเรื่องแนวนี้เด็ดขาด เพราะ..??

- หากเป็นพระสงฆ์ ก็จะเป็นเรื่องอวดอุตริส ไป ผิดกฎอย่างร้ายแรง

- หากเป็นฆราวาส ใครไม่เชื่อก็ว่า งมงาย ไร้สาระเข้าไปอีก

ดังกระทู้เป็นเรื่องของการเล่านิทานสนุก จึงขอเป็นเรื่องอ่านกันเล่น ๆ ไปครับ

1. ยุคปัจจุบันเป็นยุค Social Media อะไรก็หาง่ายหมดครับ สั่งของก็สั่งออนไลน์กันแล้ว อยากได้อะไรจิ้มเฟส ก็ได้เลย

2. จะบอกว่าในสื่อโฆษณาปลอมหมดก็ไม่ได้ครับ ย่อมมีของจริงปะปนไปบ้าง แต่ที่กลัวคือ จริงปนไม่จริง

3. ดังกล่าวไป เป็นเดรัจฉานวิชา คือไม่ใช่ทางหลุดพ้น แต่เราจะมีซักกี่คนครับใช้ชีวิต มุ่งเป้าให้หลุดพ้นกันได้ เพราะต้องกินต้องใช้ น้ำไฟ วัดก็ต้องจ่ายไม่ใช่ฟรีนะครับ 55

หลังจากใกล้ชิดพระอริยเจ้าสนทนากับท่านมา ท่านย้ำเลยว่า...

พระพุทธเจ้าห้าม พระภิกษุ ไล่ผี ทำน้ำมนต์ ห้ามเรียนเวทย์มนต์คาถา

คาถาของพุทธมีอย่างเดียวคือ บทสวดมนต์ ซึ่งแปลมาแล้วเป็นคำสอนในพระศาสนา

ดังนั้นหากไปคุยเรื่องขับคุณไสย หลวงปู่เหิร ดุผมทันทีท่านบอก เป็นกรรมแต่ละคนห้ามไปยุ่งเด็ดขาด

ทีนี้ เมื่อพระห้ามยุ่งก็เป็นเรื่องฆราวาสไป จึงเป็นสิ่งที่หลอกลวงกันได้ง่าย เพราะวิชาเหล่านี้คิดค้นเพื่อสนองกิเลสของคนนั่นละครับ...

โดยหลักวิชาสมัยก่อนที่ผมได้เรียนมา ก็เป็นหน้าที่ของหมอธรรมไปครับ

หมอธรรม (พ่อธรรม, พ่อฮักษา) คือ ผู้ที่เรียนคาถาอาคมทางพุทธเวทย์และไสยเวทย์ ปฏิบัติตัวอยู่ในคุณธรรมจริยธรรม มีศีลมีธรรม ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ชายสูงอายุ สามารถถือข้อคะลำ (ข้อห้าม) ได้อย่างเคร่งครัด เช่น ไม่ผิดลูกเมียคนอื่น ไม่กินรกของโคกระบือ ไม่กินงู ไม่รับประทานอาหารที่เหลือจากผู้อื่น และเป็นคนที่ชาวบ้านให้ความเคารพนับถือ สามารถขจัดปัดเป่าผีร้ายได้ทุกประเภท เช่น ผีปอบ ผีแม่หม้าย ผีกระสือ ฯลฯ
    ที่มา
    https://www.silpa-mag.com/culture/article_7396