นั่งแบบสมถะได้บุญไหมคะ??

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มังกรหยก, 22 มกราคม 2008.

1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังบุญมันในลักษณะที่เกิดบารมี
    มันได้ตอนที่จิต
    คลายตัวได้เองตามธรรมชาติของมันเองครับ
    ซึ่งมันต้องอาศัยทุ้งสมถะและวิปัสสนามาหนุนตรงนี้ครับ

ถ้าหนักสมถะไป แต่ขาดวิปัสสนา
    จิตจะนิ่งอย่างเดียว
    แต่ยังไม่คลายตัวเองครับ

ถ้าสมถะน้อยไป แต่หนักวิปัสสนา
    เรื่องราวต่างๆในอดีต
    จะผุดมาเป็นดอกเห็ด แม้พิจารณา
    อย่างไรก็ไม่สงบ

สมดุลย์ตรงนี้ ต้องหาด้วยตนเอง
    ไม่สามารถกำหนดเวลาอะไรได้
    จนกว่าจะได้สมถะที่พอดี วิปัสสนาที่พอดี
    จนจิตยอมรับ คลายความยึดมั่นถือมั่นต่างๆ
    จิตมันจะคลายตัวเอง ขยายออกไปไร้รูปร่าง ไร้ขอบเขตได้ของมันเอง ก็จะเกิดเป็นบารมีเฉพาะตน ที่จะเวียนเข้ามาเรื่อยๆ
    ไม่หมดเมื่อนำไปใช้แบบการอุทิศส่วนกุศลก่อนและหลังนั่ง หรือการทำบุญแบบที่หวังผลต่างๆอยู่ครับ

ปล. จิตคลายตัวเองได้ครั้งแรก กายจะรู้สึกเบาเหมือนไม่มีน้ำหนักเวลาเดินจึงเหมือนว่าลอยได้ ตัว จิตจะเย็นมากบริเวนลิ้นปี่
    สายตาจะเหมือนมองเห็นอะไรได้ไกลขึ้นมากๆอย่างประหลาด
    กิริยาพวกนี้ ค่อยๆสะสมไป ทำไป
    มันเป็นไปตามวาระแห่งจิตดวงนั้นๆ
    ไม่สามารถกำหนด
    เร่ง บังคับให้มันเกิด หรือยอกว่าจะเกิดเวลาไหนได้ครับ

เล่าสู่กันฟังครับ ^_^