นะมะพะทะ ไล่ผี

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย thank you, 9 กันยายน 2007.

1. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

โห ท่องหมดเลยได้ป่ะเนี่ย หุๆ (โลภไปนะเราเนี่ย เอิ๊กๆ )

2. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาไล่ผีของคุณ thank you มีธาตุ ๔ คล้ายกับ คาถาไล่ผีที่สิงในตัวคนด้วย ลองอ่านดู

อิติปิโส ภะคะวา เวสสุวัณโณ นะโมพุทธายะ
    นะขับ , โมไล่ , พุทไป , ธาจาก , ยะสูญหาย บัดนี้
    พุทธังขับ ธัมมังขับ สังฆังขับ
    พุทธะอิทธิ สะมุหะคะติ สะมุหะคะตา สะมุหะเสนา
    สะมะหะเนยะ สะมุหะคะโต
    ปฐวี เตโช อาโป ธาตุ สะวาหะ สวาหาย เพี้ยง !

3. NIGht Kung

NIGht Kung เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนา ครับ ท่องแค่ นะ โม พุท ธา ยะ ผีมันก็อยู่ไมไ่ด้แล้วครับ

4. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ตั้งธาตุให้เป็นกลาง แล้วอาการของผีก็จะปรากฏน่ะคับ
    แยกธาตุ4ออกจากวิญญาณธาตุงะ
    ร่าเริงหมายฟามว่าแสดงอาการออกมาน่ะจ้ะ

5. srirote

srirote เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2007
    นะมะพะทะเคยอ่านเจอแบบที่หลายท่านบอกคือหัวใจธาตุทั้งสี่คือดินน้ำลมไฟที่เป็นร่างกายของมนุษย์
    ส่วน นะโมพุทธายะ เคยอ่านเจอเหมือนกันว่า เป็นหัวใจพระพุทธเจ้าทั้งห้า ส่วนจะเป็นแม่ธาตุหรือไม่อย่างไรยังไม่เคยอ่านเจอ
    ขอความกรุณาผู้รู้ ช่วยอธิบายให้หายสงสัยหน่อยครับ

6. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

นะโมพุทธายะ หมายถึง หัวใจพระพุทธเจ้าห้าองค์ ในภัทรกัป นี้ ...
    นะ คือพระกุกกุสันโท
    โม คือพระโกนาคม
    พุท คือพระกัสสป
    ธา คือพระสมณะโคดม
    ยะ คือพระศรีอริยะเมตตรัย
    แหล่งข่าว
    http://www.horoscope159.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=263688&Ntype=4

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2007
  7. thank you

thank you เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005
    นั่นปะไร!! เอากับพี่เค้าซิ
    ใจดีให้มาหมดเลย
    คงรู้ว่าชาวเวป หลายคนกลัวผี
    นะมะพะทะ อันนี้ลองเเล้วใช้ได้ดี เเต่คงต้องนึกถึงครูอาจารย์ที่นับถือนำ
    อันอื่นไม่เคยลอง เเบบไหนดีด้านไหน ใครเคยลองมาเเล้วบอกกันบ้าง
    ให้ลองของอยู่คนเดียวมีหวัง ตายจริง อะจ้า

8. thank you

ถึง หนูเเว่น
    อยากบอก หนูเเว่นว่า
    ถ้ากระทู้ไหน คุณอักขรสัญจร
    เค้าตอบเกิน4บรรทัด
    ให้ไปซื้อหวยถูกเเน่นอน

เพราะมันจะเป็นของเเปลกที่หาดูได้ยาก จ๊ะ
    ส่วนเลขอะไร ขอจากคุณเค้าได้เลย
    พี่เค้าใจดีนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2007
  9. HYBRID_THEORY

HYBRID_THEORY Active Member

ถ้าพูดนะมะพะทะแล้วไม่สำเร็จ

อาจารย์ผมอ่ะครับบอกว่าให้พูดว่า.......

ท้าวเวสสุวัณ เหมือนเป็นการเรียกชื่อท่านออกมาเพื่อช่วยปกป้องเรา

อันนี้ไม่รู้ว่าจริงหรอป่าวนะครับยังไม่เคยใช้เลย

10. concentrat

concentrat เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    ขอเสนอแนะความคิดเห็นนะครับ

เท่าที่อ่านมานั้น ผีที่มาแกล้งคน อำคน หลอกคน นั้นน่าสงสารนะครับ เพราะเขามีกรรมหนา สิ้นชีวิตก่อนถึงคาด จิตไม่ได้ถูกพิจารณา จากท่านพญามัจจุราช เพราะยังไม่ถึงอายุที่ตาย เวรกรรมเขาตามมาทัน เพราะก่อนตายไม่เคยทำบุญ คิดว่าตายแล้วสูญ ไม่เชื่อในเรื่องบาป บุญ
    เมื่อเขาเป็น สัมภเวสี ไปไหนไม่ได้ ต้องท่องเที่ยวไปในที่ต่างๆ บนโลกมนุษย์ รอวันไปพิจารณา เพื่อไปสวรรค์ หรือ นรก
    เขาไม่มีโอกาสทำบุญ หิวบุญ จึงมักจะมาขอบุญกับผู้ที่มีบุญมาก เพราะผู้ที่ปฏิบัติธรรม จิตจะสงบ เหมือนน้ำเย็นใส ในแก้ว เขาหิวน้ำ จึงมาขอน้ำกิน ก็เท่านั้น
    ทางที่ดี อย่าไปทำร้ายเข้า ที่เราเห็นว่าขาตาขวาง นั่นเพราะ อกุศลจิต ของเขาก่อนตาย มันส่งผล เราต้องไม่กลัว เพราะเราเป็นมนุษย์ นี่คือโลกมนุษย์ มนุษย์เป็นใหญ่ เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของเทวดา เพราะ ผี หรือเทวดา ต้องมาขออนุโมทนาบุญจากมนุษย์
    หากเจอแล้วกลัว ให้นึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แล้วบอกเขาไปว่า เราจะอุทิศบุญกุศลที่เราทำมาให้ อย่ามาแกล้งกัน อย่ามาเบียดเบียนกัน เขาได้รับแล้วเขาก็ไป หากเราอุทิศบุญกุศลเป็นทานแบบไม่เจาะจง เขาได้รับบ่อยๆ บางที เขาก็จะกลายเป็นเทวดา มาตอบแทนคุณเรา
    หากดวงจิตวิญญาณ สัมภเวสี บางตน ที่โหดร้ายตามสันดานเดิม ( สันดาน คือ สิ่งที่จำได้จากชาติที่แล้ว ) มาแกล้งเรา ต้องการเอาเราไปอยู่ด้วย หรือ ต้องการตัวตายตัวแทน ให้เราระลึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แล้วกล่าว
    " ขออารธณา พระพุทธานุภาพ ของพระพุทธเจ้า ( เราไม่ได้ใช้พระพุทธเจ้าให้มาช่วยเรานะ เราใช้พระบารมีของท่าน ) พระธรรม พระอริยสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บังเกิด กุศลจิตในจิตวัญญาณนั้น เพื่ออย่าทำร้ายกันและกัน หากมันยังไม่เชื่อ และละเลิกการจองเวร ขอให้บังเกิดไฟบัลไลกัลป์ ไปเผาไหม้มัน เชื่อไหมว่า จะบังไฟไปไหม้จิตวิญญาณนั้น ( แต่ไม่ขอแนะนำนะครับ เพราะเป็นการจองเวรกัน ) "
    ทางที่ดี แผ่บุญกุศล แผ่เมตตาดีที่สุดครับ
    หรือจะใช้ พระคาถาของพญายมบาลก็ได้นะครับ
    " ปะโตเมตัง ปะระชีวินัง สุขะโตจุติ จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ "

แต่ทางที่ดีที่สุดนะครับ ขอให้สวดมนต์บท ชินบัญชร ก่อนน่อนทุกคืนครับ
    เพราะบทนี้ เป็นการอัญเชิญ พระพุทธเจ้าทั้งมวล มาคุ้มครองป้องกันภัย ไม่มีทางที่สิ่งชั่วร้ายจะเข้ามาได้เลย ( ลองสวดบทแปลด้วยนะครับ จะเข้าใจเลยว่าปลอดภัย )

( โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟัง อายุมากกว่า 20 ปี ไม่ควรกลัวผี เพราะวันหนึ่งเราก็ต้องเป็นผี สตรีมีคัน ไปเก่าข้างนอกนะครับ )
    " ตายก่อน เป็นผีรุ่นพี่ ตายที่หลังเป็นผีรุ่นร้อง ไว้เจอกันวันรับน้อง สนุกแน่ " ( ธรรม จาก หลวงพี่เท่ง )

11. concentrat

concentrat เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    คาถาหัวใจข้าพเจ้า

ตุ๊บๆ ๆ ๆ (b-smile) แต่ถ้า ตี๊ด......หัวใจวาย
    อ่ะ...ล้อเล่ง...ง่ะ...อย่าโกรธนะคร๊าบ.....

12. thank you

ดูอายุก็ยังไม่มาก เเต่ตอบได้ดีมีความเข้าใจเหมือนคนอายุ50...ฮาฮา
    ที่คุณ ตอบมานี้พี่เห็นด้วยอย่างยิ่งนะ
    ขอทายว่าคุณน่าจะเป็นคนชอบสงสาร
    พี่เองทำลงไปขาดความยั้งคิด สติมันหาย ปัญญาเลยไม่เกิด
    ทำไปเเล้วก็เสียใจนะ เค้าคงมาขอส่วนบุญ

สรุปว่าถ้าเจอผี ทุกเเบบ
    อันดับเเรกหาสติ ให้มาอยู่กับตัวก่อนเลย(อันนี้ทำยากสุด)เเล้วอุทิศบุญให้เค้าไป ดีไม่ดีเป็นเพื่อนกันอีก
    ได้เพื่อนเป็นผี เเปลกโก้เก๋ "ไม่เหมือนใคร นา.

13. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ว่าผีบางประเภท ถ้าเค้ายังมีรอยแค้นรอยอาฆาต ถึงสวดอุทิตส่วนกุศลไปเค้าก็ไม่ได้รับไม่ใช่เหรอค่ะ

14. thank you

ไม่ใช่ไม่ได้รับจ๊ะ
    แต่เค้าไม่ยอมรับ
    อันนี้ต้องทำอกุศลกรรมกับเค้าไว้มากทีเดียว
    มากพอที่เค้าไม่ยอมรับบุญกับเราเลย เเบบนี้แม้เเต่อโหสิกรรม
    เค้าก็ไม่ให้เรานะ
    เคยอ่านเจอจากหนังสือ แต่เป็นเรื่องจริงทำนองว่า
    เจ้ากรรมนายเวรอาฆาตมาก ทำเค้าไว้เมื่อชาติก่อนหนักหนา
    เค้าคอยจนคนที่ทำมาจุดที่เคยฝังเค้าไว้ ร้อยกว่าปีคอยจนพบ
    เเล้วเข้าสิงทันทีไม่ยอมกินข้าวกินน้ำทำการทรมารร่างกายนายเวรเก่า
    จนพ่อแม่คนที่โดนสิงต้องพาไปหาพระถึงรู้ว่าลูกเมื่อชาติที่เเล้ว

เป็นนายทาสบ้านเจ้านายพระองค์หนึ่งสมัย ร.5
    เจ้านายของหายเป็นของมีค่า
    ให้นายทาสไปหาตัวคนขโมย
    ทาสคนนี้เลยรับเคราะห์โดนตีโดนทารุณให้ยอมรับทั้งๆที่ไม่ได้ทำ
    จนสุดท้ายถูกฆ่าชดใช้ความผิดที่ตนไม่ได้ก่อ โดยนายทาส
    พาเค้าไปฝังไว้ที่ป่าช้าวัด มาสมัยปัจจุบันวัดนี้เป็นโบราณสถาน
    เเละเป็นเเหล่งท่องเที่ยว นายทาสเก่ามาเกิดเป็นหญิง เข้ามาเที่ยว
    ผ่านมาที่เคยฝังทาสที่ตนฆ่าไว้ เค้าเเค้นมากคอยมานานจึงเข้าสิงเลย
    สุดท้ายมาจบที่พระท่านเจรจา ให้ยอมความกันได้ โดยนายทาสเก่าต้องทำบุญ
    อุทิศให้เค้าไปตลอดชีวิตจนกว่าวิญญาณเค้าจะยกโทษให้เเละได้บุญมากพอ
    ที่จะให้เค้าไปเกิดใหม่ได้
    ตกลงเเล้วก็จบลงได้ด้วยดี ยอมออกจากร่างนายทาสเก่า

เเต่ก็ไม่น่าดีมากนักนะ เพราะเค้าว่าทุกวันนี้นายทาสที่กลับมาเกิดเป็นหญิงที่ต้องชดใช้กรรมเก่าคนนี้ ก็ไม่ใช่ว่าจะมีร่างกายเป็นปกติยังคง เจ็บป่วยสุขภาพไม่เเข็งเเรงอยู่เหมือนเดิม

15. ต้น1234

ต้น1234 Active Member

23 กันยายน 2007
    นะมะพะทะไล่ผี

(evil2) ผีไม่มีในโลก ผีอยู่ที่ใจ
    เมื่อคืนจิตเจอผีผู้หญิงตนหนึ่ง
    จิตตัวเองบอกว่า มันไม่เป็นมิตร มองตาขวางเลย
    นึกถึงสมเด็จโตฯ เเล้วพูด นะมะพะทะ
    ออกไปดังๆ สองครั้ง ไฟก็ลุกไหม้ผีตัวนั้นทันที
    อยากให้สมาชิกช่วยกรุณา บอกหน่อยได้ไหมว่า
    นะมะพะทะ เเปลว่าอะไร มีที่มาอย่างไร
    ให้คุณทางด้านไหน(evil2)

16. sukawons

sukawons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    นะมะพะธะ

นะ คือ อาโปหรือน้ำ ทางเสน่
    มะ คือปฐพีหรือดิน ทางคงกระพัน
    พะ คือเตโชหรือไฟ ทางไล่ผี
    ธะ คือวาโยหรือลม ทางล่องหนหายตัว คับ
    มันมาจากธาตุใหญ่ทั้ง 5 อะคับ

17. thank you

คุณอธิบายได้ดี ขอจดลงสมุดไว้เลย
    ของคุณมากคุณsukawons

18. thank you

ไอ้หนูมะป้า thank you จะบอกให้เอาบุญ
    ผีไม่มีในโลก ผีอยู่ที่ใจ อาจใช่ถ้าคนเห็นเป็นดังนี้
    ผีตาลาย ผีเมายา ผีเมาเหล้า
    ผีนอนหลับ ผีเงาไม้ ผีตาฝาด
    ผีเพ้อไข้ ผีคิดมาก ผีโรคจิต ฯลฯ
    เเต่ถ้าเห็นกับตาเนื้อ หรืออีกอย่างพวกที่เค้านั่งสมาธิฝึกจิตจนถึงขั้น
    ผีจริงผีปลอมเค้าเเยกกันออก
    แต่การที่หนูไม่เคยเห็น หรือไม่ได้ศึกษามาดี หนูอาจไม่เชื่อไม่ใช่เรื่องผิด
    เอาไว้หนูเจอกับตัวหรืออายุมากกว่านี้ค่อยมาว่ากันใหม่
    เเต่ที่เเน่ๆตายเมื่อไหร่วิญญาณหลุดออกมาเห็นกายเนื้อตัวเอง
    ถึงตอนนั้นหนูไม่พูดอย่างนี้เเน่นอน
    แต่ไม่ต้องมาหาป้านะ ป้าไม่กลัว
    กลัวเเต่จะทำร้ายหนูเข้าได้ เกิดหลุดปาก นะมะพะทะ อีก จะยุ่ง
    ป้าไม่คิดจะใช้อีกเเล้วละ เเต่หนูเองวันหน้าถ้ามีภัยลองใช้ดูเเล้วจะมาขอบคุณป้าทีหลังว่าใจดีให้คาถาไว้ ซะอีก.

19. crazy

crazy เป็นที่รู้จักกันดี

ป้าเป็นผู้หญิงหรอค่ะ ?? อิอิ น่ารักจัง
    ชอบจังเลย
    ผีตาลาย ผีเมายา ผีเมาเหล้า
    ผีนอนหลับ ผีเงาไม้ ผีตาฝาด
    ผีเพ้อไข้ ผีคิดมาก ผีโรคจิต ฯลฯ

20. กังขา ณ ปลาย

กังขา ณ ปลาย เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฝันทำนองนี้ เจอผีฝูงใหญ่ เราท่อง ไตรสรณคมณ์ ปราบผีได้หมด มีปู่โตหนุนหลังอยู่

ตื่นมา ต้องทบทวนว่า ทำไมตัวเอง ไม่มีเมตตาเลย

ตอนนี้ มีสติในฝันมากขึ้นค่ะ

ส่วนใหญ่จะแผ่เมตตา ปรับภพภูมิให้เขา

มีบ้างที่ งง ว่าท่องสัพเพไม่ได้ แล้วผีก็ไม่ยินยอม เข้ามาดึงดัน ดึงแขน กัดแขน เราพยายามสลัดไม่หลุด
    ตื่นมา ก็ งงๆ ทำไมท่องสัพเพไม่ได้ เขาไม่ยอมรับเหรอคะ

แล้วทำไมไม่บอกว่าจะเอาอะไรนิ จะได้จัดให้ ถ้าไม่เหลือบ่าฝ่าแรง.. [Embarrass

:d