นะมะพะทะ ไล่ผี

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย thank you, 9 กันยายน 2007.

1. thank you

thank you เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005
    [​IMG]เมื่อคืนจิตเจอผีผู้หญิงตนหนึ่ง
    จิตตัวเองบอกว่า มันไม่เป็นมิตร มองตาขวางเลย
    นึกถึงสมเด็จโตฯ เเล้วพูด นะมะพะทะ
    ออกไปดังๆ สองครั้ง ไฟก็ลุกไหม้ผีตัวนั้นทันที
    อยากให้สมาชิกช่วยกรุณา บอกหน่อยได้ไหมว่า
    นะมะพะทะ เเปลว่าอะไร มีที่มาอย่างไร
    ให้คุณทางด้านไหน
    ตอนที่พูดออกไปตั้งจิตดี เเต่นะมะพะทะ ผุดขึ้นมาในหัวเองไม่รู้ตัว
    เเละเป็นครั้งเเรกที่ทำเเบบนี้
    เพราะขนาดไปวัดตอนกลางคืนอยู่ใต้ต้นไม้ มันโยนกิ่งไม้ใส่
    ยังบอกไปว่าอย่าทำเลยมันบาปเรามาฝึกธรรมะ
    ไม่กลัวเลยเรื่องเเบบนี้ เเต่ครั้งนี้งงมาก อยากหาผู้รู้ ช่วยอธิบาย
    นะมะพะทะ นี้ให้หน่อย
    ขอบคุณงามๆก่อนล่วงหน้าเลยจ๊ะ

2. กิเลศเยอะ

กิเลศเยอะ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    พระเขาบอกว่า นมัสการพระพุทธเจ้า มั้งเคยอ่านเจอ

3. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

นะมะพะทะ เป็นคาถาปลุกธาตุทั้งสี่
    นะโมพุทธายะ เป็น คาถาพระเจ้าห้าพระองค์

อ้างอิงมาจาก
    http://www.komchadluek.net/column/pra/2004/11/01/04.php

4. กิเลศเยอะ

กิเลศเยอะ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    เออ
    ใช่
    งงๆเหมือนกัน
    พระต่างคนต่างบอกไม่เหมือนกัน
    งง

5. thank you

thank you เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณอย่างสูง เข้าไปดูเเล้ว
    เห็นว่าใช้เป็นยันต์หัวใจธาตุสี่ ดิน น้ำ ไฟ ลม

ว่าเเล้วไหมละ .... นึกถึงสมเด็จโตตอนท่านนั่งขัดสมาธิ
    เเล้วพูดออกไป ไฟถึงติด เลย
    สงสาร มันนะ (ผี) คืนนี้อุทิศบุญให้เค้า ตบท้ายด้วยขอโทษเค้าหน่อย
    ทำเอาเราไม่สบายใจไปด้วย .... กลุ้ม

ใครมีเพิ่มเอามาบอกกันอีกนะ
    ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้ง

6. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ตั้งธาตุให้จิตเป็นกลางแล้วสมเด็จโตท่านก็ผ่านญาณลงมา
    ท่านจัดการให้น่ะ ไม่มีไร

7. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

นะ มะ พะ ทะ คือ หัวใจธาตุทั้ง 4 คือ ธาตุดิน ธาตุน้ำ ธาตุลม และธาตุไฟ เป็นธาตุหล่อเลี้ยงร่างกาย สังขารปรุงแต่งขึ้นมาเป็นตัวธาตุ ที่ถอดออกมาจากแม่ธาตุใหญ่คือ นะ โม พุท ธา ยะ

8. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    เออ ... ก็ดีเหมือนกันนะ ผีตัวไหนมาไม่ดีก็ใช้คาถานี้เลย
    เพราะก็แผ่ส่วนกุศลเป็นประจำแล้วอยู่แล้ว ถ้ามาแกล้ง มาอำอีก
    ต้องปราบเสียให้เข็ด

9. อักขรสัญจร

อยู่ดีๆไปใช้คาถานี้ปราบผีเองม่องแน่ นู๋แว่นเอ๋ย

10. หนูแว่น

เปล่านะค่ะ เอาไว้ใช้ตอนโดยผีอำ แค่นั้นค่ะ

11. อักขรสัญจร

ผีอำท่อง นะโมพุทธายะ

12. หนูแว่น

ขอบคุณค่ะ แต่พอโดนจริงแล้วชอบลืมทุกที
    แต่เดี๋ยวนี้ไม่โดนแล้วเพราะ สวดมนต์ นั่งสมาธิ แล้วแผ่เมตตาทุกวันค่ะ

13. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

เห้อๆ แล้วพี่อักขรให้นู๋ท่อง นะมะพะทะ เพื่ออะไรท่องแล้วได้อะไรแงะ นู๋งง ตั้ง108จบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2007
  14. หนูแว่น

คำ นะ มะ พะ ธะ
    บางสำนักก็ใช้เป็นคำภาวนาแทน พุธโธตอนนั่งสมาธิค่ะ

15. อักขรสัญจร

ก็ลองดูว่าอยู่จิงป่าวไง
    ท่องแล้วผีร่าเริง

16. เมืองแก้ว

เมืองแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2006
    คุณ อักขรสัญจร
    ท่องแล้วผีร่าเริงหมายความว่าอย่างไรครับ งง งง [​IMG][​IMG]

หรือผมอ่านผิด ขอความรู้หน่อยครับ
    ด้วยความเคารพ[​IMG]

17. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

[b-wai]
    [b-wai] แม่นแล้ว ไม่มีเสริม สาธุ....สาธุ

18. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติผีไม่ค่อยมาอำคนหรอก มีแต่คนนั่นแหละอยากให้ผีอำ(กลัวจนจิตคิดไปต่างๆนาๆ) ก่อนนอนก็ท่อง อิติปิโส หรืออะไรก็ได้ไปเรื่อยๆ แล้วไม่ซีเรียสถ้ามันจะฝัน ก็ปล่อยฝันไปแล้วก็สวดไป สะดุ้งตื่นก็สวดต่อให้มันหลับไป ปิดโอกาสผีมัน บางทีผีมันก็กะมาอำ แต่มันเห็นเรามัวแต่สวด ไม่สนใจมัน มันก็เลยไม่อยากอำ

ผีจะอำคนได้เมื่อ จิตของคนเปิดให้ผีเข้ามาได้ จิตมันปิดผีก็เข้าไม่ได้ ได้แต่ยืนมอง ลองไปทำเวลาไปนอนที่ไหนต่างถิ่นสิครับ สวดไปเรื่อยๆจนหลับ พอสะดุ้งตื่นก็สวดต่อจนหลับไปอีก จิตมันจะไม่คิดถึงเรื่องผี เพราะแค่คำสวดยังจะจำไม่ได้แล้ว ทำอย่างงี้ไปนอนที่ไหนก็ได้ครับ ในป่าช้าก็ได้ แต่อย่าไปสนใจนะถ้าผีมันมามุงดู มันแค่ดูเฉยๆ

19. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นต่อไปนี้ปลาท่อง นะ มะ พะ ทะ ดีกว่าหุๆ ท่องแล้วรู้สึกจิตใจแน่วแน่จดจ่อขึ้นง่ะ

สงสัยไม่ชอบอะไรสั้นๆง่ายๆแฮะเรา ต้องยาวๆ อิอิ

20. กองทัพเทพ

กองทัพเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

พระคาถาหัวใจ ๑๐๘

หัวใจพระธรรม ๗ คัมภีร์ คือ สังวิชาปุกะยะปะ
    หัวใจพระสูตร คือ ทีมะสังอังขุ
    หัวใจพระวินัย คือ อาปามะจุปะ
    หัวใจสัตตะโพชฌงค์ คือ สะธะวิปิปะสะอุ
    หัวใจพระรัตนตรัย คือ อิสะวาสุ
    หัวใจพาหุง คือ พามานาอุกะสะนะทุ
    หัวใจพระพุทธเจ้า คือ อิกะวิติ
    หัวใจปฏิสังขาโย คือ จิปิเสคิ
    หัวใจพระไตรปิฎก คือ สะระณะมะ
    หัวใจยอดศีล คือ พุทธะสังมิ
    หัวใจธรรมบท ( เปรต ) คือ ทุสะนะโส
    หัวใจปถมัง คือ ทุสะมะนิ
    หัวใจอิธะเจ คือ อิทะคะมะ
    หัวใจตรีนิสิงเห คือ สะชะฏะตรี
    หัวใจสนธิ คือ งะญะนะมะ
    หัวใจแม่พระธรณี คือ เมกะมุอุ
    หัวใจยะโตหัง คือ นะหิโสตัง
    หัวใจพระกุกกุสันโธ คือ นะมะกะยะ
    หัวใจพระโกนาคมน์ คือ นะมะกะตะ
    หัวใจพระกัสสป คือ กะระมะถะ
    หัวใจสังคะหะ คือ จิเจรุนิ
    หัวใจนอโม คือ นะอุเออะ
    หัวใจไฟ คือ เตชะสะติ
    หัวใจลม คือ วายุละภะ
    หัวใจบารมี คือ ผะเวสัจเจเอชิมะ
    หัวใจน้ำ คือ อาปานุติ
    หัวใจดิน คือ ปะถะวิยัง
    หัวใจวิรูปักเข คือ เมตะสะระภูมู
    หัวใจพระปริตร คือ สะยะสะปะยะอะจะ
    หัวใจพระนิพาน คือ สิวังพุทธัง
    หัวใจยานี คือ ยะนิรัตนัง
    หัวใจกรณีเมตตสูตร คือ เอตังสะติง
    หัวใจวิปัสสนา คือ วิระสะติ
    หัวใจมงคลสูตร คือ เอตะมังคะลัง
    หัวใจอายันตุโภนโต คือ อานิชะนิ
    หัวใจมหาสมัย คือ กาละกัญธามหาภิสะมา
    หัวใจเสฎฐัน คือ เสพุเสวะเสตะอะเส
    หัวใจปาฏิโมกข์ คือ เมอะมะอุ
    หัวใจเพชรสี่ด้าน คือ อะสิสัตติปะภัสมิง
    หัวใจศีลสิบ คือ ปาสุอุชา
    หัวใจอริยสัจ ๔ คือ ทุสะนิมะ
    หัวใจธรรมจักร์ คือ ติติอุนิ
    หัวใจนิพพานจักรี คือ อิสะระมะสาพุเทวา
    หัวใจทศชาติ คือ เตชะสุเนมะภูจะนาวิเว
    หัวใจธาตุทั้ง ๔ คือ นะมะพะทะ
    หัวใจธาตุพระกรณีย์ คือ จะภะกะสะ
    หัวใจพระกรณีย์ คือ จะอะภะคะ
    หัวใจปลายศีล คือ อิสะปะมิ
    หัวใจกินนุสัตรมาโน คือ กะนะนะมา
    หัวใจพระยายักษ์ คือ ภะยะนะยะ
    หวัใจภาณยักษ์ คือ กะยะพะตัง
    หัวใจอาวุธพระพุทธเจ้า คือ ปะสิสะ
    หัวใจนะโม คือ นะวะอัสสะ
    หัวใจกะขะ คือ กะยะนะอัง
    หัวใจศีลพระ คือ พุทธสังอิ
    หัวใจโลกทั้ง ๑๐ คือ โลกะวิทู
    หัวใจยันต์ คือ ยันตังสันตัง
    หัวใจขุนแผน คือ สุนะโมโล
    หัวใจแค้ลวคลาด คือ อะหังติโก
    หัวใจเกราะเพชร คือ ภูตากังเก
    หัวใจจังงัง คือ กะระสะติ
    หัวใจอิทธิฤทธิ คือ อะหังนุกา
    หัวใจกาสัง คือ กาละถานุ
    หัวใจพระภูมิ คือ กุมมิภุมมิ
    หัวใจนิพพานสูตร คือ อะนิโสสะ
    หัวใจแก้วสามประการ คือ มะติยาโน
    หัวใจพระฉิมพลี คือ นะชาลีติ
    หัวใจสัคเค คือ นะสะมิเห
    หัวใจพระญาณรังษี คือ สะกะจะพาหุ
    หัวใจสัมพุทเธ คือ สะทะปะโต
    หัวใจคงคาเดือด คือ กะขะชะนะ
    หัวใจพระเวสสันดร คือ สะระนะตะ
    หัวใจพระวิฑูร คือ นะมะสังอิ
    หัวใจพระมโหสถ คือ ปาสิอุอะ
    หัวใจพระเตมีย์ คือ กะระเตจะ
    หัวใจพนฃระภูริฑัต คือ มะสะนิวา
    หัวใจพระสุวรรณสาม คือ อะวะสะทะ
    หัวใจพระมหาชนก คือ ปะพะยะหะ
    หัวใจวิปัสสิ คือ สะขิสะปิ
    หัวใจพระมาลัย คือ พะลัยยะ
    หัวใจพระยาร้อยเอ็ด คือ อิสิวิระ
    หังใจพระยาหมี คือ สะปิระ
    หัวใจทิพย์มนต์ คือ กะจะยะสะ
    หัวใจงู คือ อะหิสัปโป
    หัวใจเณร คือ สะสิสะอุอะวะสะหัง
    หัวใจฆะเตสิก คือ ปะสิจะมิ
    หัวใจพระยานาค คือ อะงะสะ
    หัวใจพระยาม้า คือ สุกเขยโย
    หัวใจพระยามัจจุราช คือ กาละมัจจุ
    หัวใจพระยามาร คือ นุภาวโต
    หัวใจสัตว์ คือ อันตะภาโวพะ
    หัวใจท้าวเวสสุวรรณ คือ เวสสะพุสะ
    หัวใจพาลี คือ หันตะนุภา
    หัวใจองคต คือ พะหะวารา
    หัวใจมดง่าม คือ กะสิตานะ
    หัวใจไก่เถื่อน คือ ติวิกุกู
    หัวใจเต่าเรือน คือ นาสังสิโม
    หัวใจการเวก คือ การะวิโก
    หัวใจราชสีห์ คือ สีหะทานัง
    หัวใจพระเจ้า ๔ พระองค์ คือ นะกะอะปิ
    หัวใจปลาไหลเผือก คือ อะยาเวยยะ
    หัวใจ กอ.ขอ. คือ มอลอข้อโข
    หัวใจอุณลุม คือ อุปะสัมปะ
    หัวใจโจร คือ กันหะเนหะ
    หัวใจปลวก คือ วะโมทุทันตานัง
    หัวใจหนุมาน คือ ยะตะมะอะ, หรือ หะนุมานะ
    หัวใจมนุษย์ คือ มะนุญญัง
    หัวใจหญิง คือ จิตตังภคินิเม
    หัวใจชาย คือ จิตตังปุริโส
    หัวใจทรหด คือ นะหิโลกัง
    หัวใจมหาอุจ(เขียนแบบเดิม) คือ อุทธังอัทโธ
    หัวใจลิงลม คือ ยุวาพะวา, วิงวังกังหะ, หรือ จิขะจุติ
    พระคาถายอดหัวใจ ๑๐๘ คือ นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ

เลือกเอาเลย ไล่ผีได้แน่นอน