ธรรมพระบูรพาจารย์(หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 14 ตุลาคม 2011.

1. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณมากคะ คุณคุรุวาโร..อันที่จริงดิฉันเพิ่งฝึกปฏิบัติทำสมาธิกรรมฐานได้ไม่นาน ดิฉันขอบคุณมากที่กรุณาดูให้...แต่ที่ตามคุณมาเหมือนโชคดีที่ได้มาอ่านเจอ ที่คุณกรุณาแนะนำเรื่องการทำสมาธิ...ส่วนที่ว่าเคยเป็นอะไรมาจากใหน....ดิฉันก็โดนทักมาแต่ละคนแต่ละท่านก็ทักไม่เหมือนกัน อันนั้นปล่อยวางคะ...(แต่โดยส่วนตัวขอบคุณที่ดูให้) ส่วนเรื่องหอบหืด ดิฉันหายแล้วคะเมื่อไม่นานมานี้เอง...เพราะดิฉันได้เจอครูบาอาจารย์พระอาจารย์ใหญ่ วัดไตรรงค์วิสุทธิธรรม ท่านสายเดียวกันกับหลวงปู่มั่น นั้นแหละคะ ส่วนเรื่องรับขันธ์ ไม่มีคะ ดิฉันชอบแค่สวดมนต์ใหว้พระ ทำสมาธิ ไม่เคยรับขันธ์ครูที่ใหน คะ (ขอโทษนะคะ) ส่วนเรื่องค้าขาย ใช่คะ ที่บ้านทำการค้า...
    ที่จะถามคือ ดิฉันปฏิบัติมานี้ถูกต้องตามจริต ของดิฉันเเล้วใช่ใมคะ พระอาจารย์ใหญ่ของดิฉันก็สายเดียวกับหลวงปู่มั่น คะ
    ขอบพระคุณคุณคุรุวาโร มากๆคะ...สาธุสาธุสาธุธรรมค้ำจุนโลก ขอบคุณอีกทีคะ

2. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    ดูให้ผมด้วยครับ :cool:

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    อดีตก็มาจากพระ นี่ครับ แต่ถือศลีไม่ค่อยครบ ชาตินี้น่าจะขาดศลีข้อห้าครับ
    การถือศลีไม่ครบ เจริญกรรมฐานอะไรก็ยากครับ น่าจะหัดเดินจงกรมจะดีกว่าครับ
    ขอให้เจริญในธรรมครับ

4. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พี่ครับดูให้ผมมั่งได้ป่าว;9k

5. คุรุวาโร

แสดงว่าพระท่านแก้ให้คุณนะครับ เพราะผมดูอดีตแล้วอาจดูไม่ถึงปัจจุบันนะครับ ต้องขอโทษด้วยครับ

6. จิตประภัสร

จิตประภัสร สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2011
    กรุณาชี้แนะแนวทางให้ผมด้วยครับ ขอรบกวนนะครับ

7. คุรุวาโร

อดีตมาจากเทวดาที่เป็นยักษ์ครับ คุณมีฤทธิ์ทางใจมาก่อน เวลาเจริญกรรมฐานจะเกิดปิติได้โดยง่ายครับ น่าจะเจริญกรรมฐานเกี่ยวกับเทวดาครับ

8. ชัยปภัทร์

ชัยปภัทร์ สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2011
    กราบขอบพระคุณมากครับ กระผมอยากทราบว่าจากกรรมที่ผมได้ทำมา ผมจะมีโอกาสได้บวชในพระพุทธศาสนาใหมครับ ขอกราบอนุโมทนาในธรรมทานอีกครั้งครับ สาธุ...

9. คุรุวาโร

อดีตก็มาจากคนที่อยู่แถวทะเล ชาตินี้ต้องจากบ้านไปทำงานที่ไกลสักหน่อยนะครับ(เช่น ต่างประเทศ) คุณเคยฆ่าสุนัขมาก่อนครับ ลองทำบุญแล้วอุทิศส่วนกุศลให้เขาบ้างครับ การบวชนั้นขึ้นอยู่กับใจของเราครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ

10. johappy

johappy สมาชิกใหม่

อยากแก้ไขเรื่องวิบากของพ่อแม่นะครับเกี่ยวกับเรื่องเหล้า

แก้ไขยังไงครับพี่ ทำมาหลายปีแ้ล้วไม่ถูกทางซักที ผมควรปฏิบัติสายไหนครับ

11. จิตประภัสร

จิตประภัสร สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณคุณ คุรุวาโรครับ
    ผมชอบปฏิบัตธรรมและทำกรรมฐาน และไม่แน่ใจในความรู้ที่ได้มาก่อนว่าเป็นการปรุงแต่งหรือไม่ คือมันรู้สึกว่าเคยเป็นยักษมาก่อนแต่วันนี้ก็ได้ความกระจ่าง และการเกิดปิติได้ง่ายนั้นก็เป้นจริงเช่นนั้น ทำให้ผมมั่นใจในการปฏิบัตมากขึ้น
    ขอรบกวนดูสิ่งที่ยังติดขัด ทางโลก
    จะมีวิธีแก้อย่างไรครับ

12. ชัยปภัทร์

ชัยปภัทร์ สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2011
    กราบขอพระคุณ คุณคุรุวาโรมากครับ ตอนนี้ผมมาทำงานที่ประเทศเกาหลีไต้ครับ ผมดิ้นรนอยากมีครูอาจารย์ อยากนั่นอยากนี่และตอนนี้ก็อยากทุกอย่างตลอดเวลาครับ พอมาอยู่ใกลๆ อยากเข้าวัดครับ กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ

13. คุรุวาโร

อดีตมาจากสัมเวสี ชาตินี้เคยพยายามฝึกกสินไฟ ถึงขั้นมองดูดวงอาทิตย์
    น่าจะเจริญกรรมฐานเกี่ยวกับอสุระกรรมฐานครับ

14. teelor

teelor Active Member

19 กันยายน 2010
    คุณ คุรุวาโร รบกวนดูให้ผมด้วยครับ ขอบคุณมาก

15. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณมากๆ คะ คุณคุรุวาโร เรื่องหอบหืด พระอาจารย์ใหญ่ท่านให้ดิฉันทำกรรมฐาน หายจริงๆด้วยคะ ปัจจะตัง จริงๆ ยังไงก็ต้องขอบคุณนะคะที่นำเรื่องการปฏิบัติสมาธิ มาให้อ่านดิฉันก็มาทำความเข้าใจจากคุณอีกทีจากบทความของคุณ ขอบคุณคะ

16. คุรุวาโร

อดีตมาจากคนครับ แต่ทำหน้าในวังรับใช้พระมหากษัตริย์ครับ ชาตินี้ชอบของแจกครับ เจริญกรรมฐานบทแผ่เมตตาถึงจะดีครับ

17. teelor

teelor Active Member

19 กันยายน 2010
    รบกวน คุณ คุรุวาโร ขยายความหน่อย
    ชาตินี้ชอบของแจกครับ หมายถึง ชอบไปรับของที่เค้าแจกฟรี หรือ ชอบแจกของให้คนอื่น

เจริญกรรมฐานบทแผ่เมตตา บทไหนครับถึงจะดีแบบเร็วๆๆ

และมีโอกาส นั่งสมาธิ ความสำเร็จไปได้ไกลขนาดไหน

ขอบคุณครับ

18. คุรุวาโร

อดีตเป็นฤษีในป่ามาก่อนครับ ชาตินี้ชอบทำตัวลึกลับไม่แสดงความเห็นอะไรง่ายๆ แนะนำฝึกอภิญญาเลยครับ เพราะของเก่ามีอยู่เยอะครับ บูชาฤษีครับ

19. nuttyone

nuttyone เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    กรรมฐานปฏิบัติครับผม แนะนำด้วยครับ

20. คุรุวาโร

อดีตมาจากสัมเวสี ที่พักมีวัตถุมงคลส่องประกายครับ อ่านไม่ออก ชื่อครูบาอะไรสักอย่างครับ เจริญกรรมฐานแบบนิมิต เช่น นิมิตพระพุทธเจ้าครับ ถึงจะดีครับ