ทำไมวันพระ พระถึงไม่ออกบิณฑบาตรครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย anotherthur, 23 ตุลาคม 2007.

1. anotherthur

anotherthur เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นขอฝากเนื้อฝากตัวกับชาวพลังจิตทุกท่านครับ ตามศึกษามานานแต่ว่าก็มีข้อสงสัยหลากหลายประการครับ พอดีได้ยินจากเพื่อนมาระหว่างการสนทนากันว่า วันพระ พระจะไม่ออกบิณฑบาตร แต่ว่าจะรับประเคนจังหันที่วัดเท่านั้น เรื่องนี้ ลองถามเพื่อนที่เป็นเด็กวัดแล้วได้คำตอบว่าจริงครับ แต่ว่าต้องการตรวจสอบอีกครั้งว่ามีที่มาอย่างไร ทำไมถึงไม่ออกบิณฑบาตร มีอยู่ในปาฏิโมกข์ หรือเปล่า หรือว่าอย่างไรครับ รบกวนท่านผู้รู้บอกด้วยครับ

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ไม่มีครับ พระต้องบิณฑบาตทุกเช้าครับ เป็นไปตามพระธรรมวินัย นอกจากมีกิจนิมนต์ฉันเช้าที่ไหนก็เป็นอีกเรืองหนึ่งครับ

3. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    1
    ตอบหนุ่มน้อยห่วงพระศาสนา

ในวันพระหากพระออกไปบิณบาตรเสียโยมที่มาทำบุญในวันพระตอนเช้าก็ไม่มีพระคอยรับไทยทานและแสดงธรรมจึงเป็นที่รู้กันว่าวันพระชาวบ้านต้องไปทำบุญที่วัด เว้นแต่ว่าวัดนั้นไม่มีโยมมาทำบุญก็ต้องออกบิณบาตรได้ตามปรกติ

เจริญพร
    พระ12

4. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาค่ะ...ดิฉันเองไม่ทราบเรื่องนี้มาก่อนค่ะ

5. anotherthur

anotherthur เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาและนมัสการหลวงพี่พระที่ 12 ครับ ขอขอบพระคุณหลวงพี่มากครับที่ไขความกระจ่างให้รับทราบครับ อีกทั้งขอบคุณคุณธรรมภิวัฒน์ด้วยครับ

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    อนุโมทนา สาธุ

พรุ่งนี้วันพระอย่าลืมไปวัดกันนะจ๊ะ