ทำอย่างไร เมื่อคนทรงบอกให้แม่เลิกทานมังสวิรัติ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย fri1207, 27 เมษายน 2008.

1. fri1207

fri1207 สมาชิก

10 กันยายน 2007
    แม่เป็นมังสวิรัติ แต่มีเพื่อนแม่คนนึงเค้าเป็นร่างทรง เค้าบอกแม่ว่าให้เลิกกินเถอะ เพราะแม่กินแล้วจะไม่ดี เค้าให้เหตุผลแค่ว่า เค้ามีความรู้สึกได้ว่าแม่กินแล้ว ประมาณว่าจะไม่มีงานเข้า แล้วอีกเหตุผลนึงก็คือ เค้าบอกว่าเพราะบรรพบุรุษของแม่ไม่ได้กินมังสวิรัติ แม่เลยไม่ควรกิน - -
    เลยอยากทราบว่าที่เค้าพูดมานี้ถูกหรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 เมษายน 2008
  2. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

เค้ามีความรู้สึกได้ว่าแม่กินแล้ว ประมาณว่าจะไม่มีงานเข้า
    ---------

ตามความเห็นเรานะ

เราว่าถ้าเราทำสิ่งที่คิดว่าถูกต้องและไม่ได้เบียดเบียนใครแล้ว ก็อย่าเชื่อ(ความรู้สึก)คนอื่นเลย ควรเชื่อความดีของเรา

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรมค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอให้ทำดีต่อไปนะ และขอให้มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นกับแม่ของคุณค่ะ

อนุโมทนา ^-^

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    กินเจ กินมังสวิรัติ เป็นสิ่งดีทำให้กายเนื้อของเราสะอาด เนื้อทิพย์ก็สุกใส..ไม่ดีได้อย่างไร

นอกจาก คุณแม่คุณfri1207 เคยอธิษฐานเอาไว้ในอดีตชาติ ว่าจะไม่ทานเจทานมังสวิรัติ
    และบรรพบุรุษก็ไม่เกี่ยวกัน คนละคนคนละดวงจิต

หนทางที่ดีที่สุดก็คือ พิสูจน์คำพูดร่างทรงครับ
    ให้คุณแม่ อธิษฐานบอกกับพระแม่กวนอิมหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุณแม่เคารพ ว่าขอทานเจทานผัก ขอให้มีแต่ความสุข มีงานเข้าตลอด

ดีไหมครับ ^_^

4. fri1207

คือร่างทรงคนนี้อะ เค้าเคยจะให้เเม่ช่วยกู้เงินให้แต่แม่ไม่เอาเพราะกลัวมีปัญหา แล้วคือเค้าทำของเป็น แม่ก็เลยคิดว่าเป็นเพราะแม่กินมังรึเปล่าเค้าเลย ทำไรแม่ไม่ค่อยได้ เค้าบอกแม่ว่าเนี่ยลองกินวันละหนึ่งมื้อดูก็ได้ - - (เพื่ออะไร)

5. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ทรงปลอม มั้งหรือเปล่า ?

ทานเจทานผักแล้ว ศีล ๕ ครบไหมครับ ? ถ้าศีล ๕ ครบก็กันของกันคุณไสย์ได้

จึงเชื่อในพระรัตนตรัย จะดีกว่าครับ

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ขออนุโมทนากับคำถามนะครับ

กินเจ คือ การลดการเบียดเบียนชีวิตสัตว์ครับ อย่างน้อย เค้าก็ไม่ต้องฆ่าเพิ่มเพื่อเป็นอาหารให้เรากิน ดังนั้นมองว่าเป็นบุญกุศลเถอะครับ

ใครว่าอย่างไรก็ช่างเขาครับ อย่าไปเชื่อคนทรงมากครับ

ทำดี อย่าไปอายใครครับ ใครว่าอย่างไรอย่าไปสนครับ

เชื่อมั่นในความดีที่เราทำเถอะครับ อะไรที่ทำแล้วสบายใจ ไม่เบียดเบียนตนเองและคนอื่น

สิ่งนั้นแหละครับ คือ ความดี

7. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เนื้อที่มาทำเป็นอาหาร มีจิตวิญญาณของมันติดอยู่ ลองคิดดูกินมัน มันแค้นถึงไม่ได้ฆ่าก็ตาม มันไปก่อตัวเป็น โรคได้ต่าง ๆนา ๆ แม้เราไม่ได้ฆ่า ก่อนกินต้องอธิฐานบุญให้ก่อน เมื่อเขาได้บุญแล้ว เขาจะบอกเลยว่ากินเราเลยเราเต็มใจแล้ว พวกนี้น่าสงสาร โดนฆ่ามายังโดนกินอีก ไม่มีใครให้บุญเขา คนเรากินมังสวิรัส เพราะนั้นคือการหลีกเลี่ยงไม่ให้เกิดโรคที่กินเนื้อสัตว์ร่างกายก็ดีขึ้น แต่ มันเป็นการขี้เหนียวบุญ ผมคิดเอานะครับ หนทางให้บุญแบบของใครของมัน แต่ข้าเอาตามพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าว่าไง เราเอางั้น

8. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เข้าใจค่ะ ...ในความคิดเรานะ

ไม่กินก็ไม่ต้องฆ่า ไม่ต้องเบียดเบียน รวมทั้ง ถ้าเราเจริญทาน ศีล ภาวนา ให้บริสุทธิ์ จิตใจก็จะบริสุทธิ์ แผ่เมตตาไม่มีประมาณค่ะ แม้แต่สัตว์ที่ตายไปจากการถูกฆ่า เราก็สามารถแผ่เมตตาไปได้ค่ะ ทุกครั้งที่เราทานมังสวิรัต เราก็สามารถอธิษฐานขอให้บุญที่เราทำ ไปถึงแด่...ใครก็ได้ที่เราต้องการค่ะ

เราคิดว่าการทานมังสวิรัตเป็นความศรัทธาส่วนบุคคลนะ ถ้าอะไรที่ทำแล้วสบายใจ ไม่เป็นการเบียดเบียนคนอื่น ...จงเชื่อมั่นในสิ่งที่ทำค่ะ

พยายามทำความดี ละเว้นความชั่ว ชำระจิตใจให้บริสุทธิ์ ตามแนวคำสอนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ^-^

ไม่ทราบว่าเห็นถูกผิดประการใด...

อนุโมทนา^-^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2008
  9. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยได้อ่านหนังสือเรื่องหนึ่งน่ะ นานมาแล้ว มีคำหนึ่งน่าสนใจ สกิตใจได้ดีมาก "เขาว่าเราเกิดมา แล้วทำไม ต้องเอาชีวิตผู้อื่น(คือสัตว์)มาต่อชีวิตเราด้วย ซึ้งน่ะ น่าคิด ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

10. kim_potter

kim_potter เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็กินเจมาตั้งแต่เด็กๆ แล้ว
    ผู้ที่ไม่เห็นด้วยก็จะพยายามพูดให้เราเลิกกิน
    คนส่วนใหญ่ถามว่า ทำไมถึงกินเจ
    เราก็ตอบเหมือนเดิมว่า "ไม่อยากเบียดเบียนชีวิตใคร"

11. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ใช้ในกรณีที่เราจำเป็นครับ ไม่ได้บอกว่าไม่ให้กินมังสวิรัสครับ แล้วไม่ได้สั่งให้เขาฆ่า เอาอันที่ขายเป็นถุงนะครับ อันนี้บอกคนที่กินครับ เพราะมันเป็นอย่างงั้น อย่าเข้าใจผิดเด้อ เพราะโลกนี้มันยังฆ่าสัตว์อีกเยอะ แถมจะมีใครทำบุญให้มันบ้างก็ไม่รู้ ได้ก็มี ไม่ได้ก็มี ก่อนจะเข้าปากอุทิศด้วยเด้อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2008
  12. batong

batong เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ไร้เหตุผล ร่างทรงไม่หวังดีแน่นอน

13. s_klongkleaw

s_klongkleaw เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านครับ ผมว่าการงดเว้นเนื้อสัตว์เป็นสิ่งที่ดีมาก ได้ละเว้นชีวิตสัตว์ไม่เบียดเบียนชีวิตใคร และ การไม่ทานเนื้อสัตว์ยังส่งผลให้สุขภาพร่างกายดีด้วยครับ

14. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

ร่างทรงพูด หรือ เจ้าขณะประทับทรงพูดครับ ถ้าเจ้าพูดคงเป็นไปไม่ได้

15. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    กินเจ ต้องถามว่า กินแล้ว รัก โลภ โกรธ หลง มันน้อยลงไม๊ อันนี้ไม่ได้พูดเฉพาะแม่จขกท แต่พูดถึงโดยรวม เพราะตัวเองกินมังสวิรัติมา 2 ปี แต่ความชั่วไม่ได้ลดลงเลย กลายเป็นทำให้คนอื่นลำบากเวลาเรากินข้าวร่วมกัน การเตรียมอาหาร และเวลาบอกใครว่ากินเจก็จะรู้สึกภาคภูมิใจ หยิ่งลำพองในตัว กลายเป็นว่าสะสมอาหารกิเลสเข้าไปอย่างมากมาก

การกินจะอย่างไรก็แล้วแต่ไม่เกี่ยวข้องกับการบรรลุธรรม พระพุทธเจ้าท่านก็ฉันท์ทุกอย่างที่ชาวบ้านถวาย แต่ท่านไม่ยึดติดในรส รูป กลิ่น สัมผัส ของอาหารนั้นๆ อาหารเรปฏิกูลสัญญา

เพราะฉะนั้นการบอกว่ากินเจแล้วทำของได้ หรือทำของไม่ได้ เห็นว่าไม่น่าจะเป็นประเด็นเดียวกัน

เอางี้ บอกแม่ว่าถ้าอยากทานก็ให้ทานต่อ แต่ถ้าเกรงใจเพื่อนจะลดเหลือมื้อเดียวก็ได้ แล้วก็ให้รักษาศีล 5 เป็นปกติอย่าละเมิดศีล ก่อนนอนให้กราบพระรัตนตรัย พระโพธิสัตย์ ขอให้คุ้มครองตลอดเวลา อย่างนี้คุณไสย์ใดๆก็เข้าใกล้ไม่ได้ เพราะผู้มีศีลบริสุทธิ์ พุทธานุสติ ธัมมานุสติ สังฆานุสติ มีกำลังสูงมาก ไสย์ดำเข้าใกล้ไม่ได้หรอกใคร จะทำมาก็เท่ากับทำร้ายตัวเอง ใครเค้าไม่อยากยุ่งกับคนมีศีลหรอกจ๊ะ โดนกันมาหลายรายแล้ว

16. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    การทานมังสวิรัติเป็นสิ่งที่ดี ผู้ที่ตัดสินใจไม่ทานเนื้อ ในขณะนั้นก็มีจิตที่เป็นกุศลไม่คิดเบียดเบียนสิ่งมีชีวิตอื่น จิตที่เป็นความกรุณาเช่นนี้ย่อมเกิดบุญและอานิสงส์ครับ

ที่ร่างทรงแนะนำมาผมเห็นว่าไม่มีเหตุผลที่ดีเพียงพอ เราไม่จำเป็นต้องทำตามที่เขาบอกก็ได้ครับ ให้ทำสิ่งที่ดีต่อไป

17. fri1207

ร่างทรงพูดคะ เจ้าไม่ได้พูด

ขอบคุณทุกท่านคะ

18. nongyao

nongyao เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยค่ะ การไม่กินเนื้อสัตว์เป็นการไม่เบียดเบียนกัน แต่ ได้อ่านหนังสือของพระอาจารย์เปลี่ยนท่านบอกว่า เนื้อสัตว์ ๑๐ อย่างที่พระพุทธเจ้าทรงห้ามพระภิกษุสามเณรไม่ให้ฉันทั้งสุกและดิบคือ ๑.เนื้อมนุษย์ ๒.เนื้อช้าง ๓.เนื้อเสือเหลือง ๔.เนื้อเสือโคร่ง ๕.เนื้อเสือดาว ๖.เนื้อหมี ๗.เนื้อราชสีห์ ๘.เนื้องู ๙.เนื้อสุนัข ๑๐.เนื้อม้า นอกนั้นฉันได้ แต่ต้องทำให้สุกดีก่อน เพราะฉะนั้นถ้าใครไม่งดก็ไม่ต้องกังวลเรื่องบาปจนหมดสุขนะจ๊ะ

19. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกๆอย่างอยู่ที่ใจ
    พระแม่กวงอิมท่านเคยพูดกับผมว่า การกินเจหรือมังสวีรัติเป็นสิ่งที่ทำให้จิตใจ ร่างกายบริสุทธิ์ ขึ้นมา
    เมื่อกินแล้วมันจะเกี่ยวอะไรกะงานไม่เข้า
    ทุกอย่างที่ร่างทรงคนนั้นพูดคงจะไม่เป็นความจริง
    จำเอาไว้น่ะครับ
    ถ้าเรามีความศรัทราของพระรัตนตรัย ต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    เราจะไม่เป้นทุกข์ ที่เป็นเพราะว่านี้คือประสบการณ์ของชีวิตที่เราจะต้องผ่านไป
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะช่วยเหลือเรา
    อนุโมทนา

20. pat_son

pat_son สมาชิกใหม่

15 พฤศจิกายน 2008
    เห็นด้วยกับคุณkhunkik เห็นคนกินเจหรือมังสวิรัตหลายคน กิเลสไม่เห็นลดเลย แล้วก็เป็นการเห็นผิด ( สัมมาทิฐิ) เพราะการที่เรากินซากสัตว์ที่ตายแล้ว พระพุทธเจ้าท่านไม่ได้ห้ามแม้พระเทวทัตจะเคยทูลขอให้ห้ามสงฆ์ไม่ให้กินเนื้อสัตว์พระพุทธเจ้าก็ไม่เห็นด้วย อย่ามาอ้าง พระพุทธเจ้าท่านห้ามพระฉัน เฉพาะได้ยิน ได้เห็น สัตว์นั้น และก็เนื้อสัตว์บางชนิด ที่ห้ามพระฉัน นั้นเป็นลูกศิษย์พระเทวทัตไม่ใช่ลูกศิษย์พระพุทธเจ้า
    ดังนั้นการฉันเนื้อสัตว์ของพระหรือการกินเนื้อสัตว์ของคนทั่วไปก็ไม่มีผล แม้คุณไม่กินมันก็ยังถูกฆ่า เพราะเป็นกรรมของมันกับกรรมของผู้ฆ่า ใครฆ่าสัตว์ใดก็ไปเกิดเป็นสัตว์นั้น 500 ชาติ เมื่อตายแล้วไม่ว่าคนหรือสัตว์เดรจฉานก็เหมือนกันคือจิตดับไม่มีวิญญานหรืออะไรที่คุณว่ามากับเนื้อสัตว์หรอกนะเมื่อตายแล้วก็เกิดทันทีไปเกิดเป็นอะไรก็แล้วแต่เหตุปัจจัย สัตว์ที่ตอนตายมีแต่ความโกรธแค้นตายไปก็นรก แล้วเนื้อเช่นหมูมีตั้งหลายกิโลคนซื้อทานก็ตั้งเยอะ จะบอกมีวิญญานตามไม่จริงหรอกจะแบ่งกันตามยังไง การกินเนื้อสัตว์
    ก็กินไปไม่ได้สั่งฆ่า ไม่ได้ฆ่า ก็เป็นอันใช้ได้ ส่วนผู้ที่ไม่กินก็ต้องเข้าใจให้ถูกต้องว่าไม่กินเพื่อสุขภาพ ไม่ใช่ไม่กินเนื้อสัตว์แล้วได้บุญไม่มีในคำสอนของพระพุทธเจ้าแล้วก็ไม่เป็นการเบียดเบียนสัตว์แต่อย่างใดเพราะเป็นซากสัตว์ สู้รักษาศีล5 ได้บุญแน่เพราะศีล 5 ทำให้เกิดเป็นมนุษย์ เข้าใจให้ถูกมิฉะนั้นจะเป็นการเข้าใจที่เป็นสัมมาทิฐิ ถ้าใครบอกว่าได้บุญกรุณาตรวจดูว่าพระไตรปิฏก ว่าพระพุทธเจ้าสอนไว้ตรงไหน ในบุญกิริยา10 ไม่มี มีแต่ผิดศีลข้อ1 คือฆ่า ไม่ได้บอกว่าคนกินบาป บอกว่าคนฆ่าบาป
    และไม่ได้บาปที่คนฆ่าอย่างเดียว คนที่เลี้ยงสัตว์ไว้เพื่อฆ่าเพื่อขาย เป็นบาป เป็นอาชีพที่พระพุทธเจ้าห้ามไว้ อย่าแปลคำสอนของพระพุทธองค์ ทำให้เพี้ยนไป คำที่พระพุทธองค์ตรัสไว้นั้น ดีแล้ว ตรัสด้วยสติ ต่างกับมนุษย์อย่างเรา อย่าคิดว่าพระพุทธองค์ตรัสขาดไป
    คนกินก็กินไป คนไม่กิน ก็ไม่กินไปแต่ต้องเข้าใจให้ถูก ความเห็นถูกต้องเป็นมรรคข้อ 1 ในมรรค 8 ถ้ายังมีความเห็นผิดอยู่เช่นนี้ก็ไม่มีทางที่จะปฏิบัติไปให้ถึงที่สุดแห่งทุกข์คือนิพพานได้หรอกนะเพราะว่ามรรค 8 เป็นทางที่พุทธเจ้าแนะนำไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2008