ทำสมาธิแล้วไม่รู้จะไปต่อยังไง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ิอนันตะ, 20 ตุลาคม 2012.

1. ิอนันตะ

ิอนันตะ สมาชิก

.........คือเมื่อเรานั่งไปเรื่อยๆจนรู้สึกเหมือนว่าตัวเราเบาเหมือนลอยได้แต่ไม่ได้ลอย คือเหมือนกับว่าไม่รู้สึกถึงพื้นที่รองรับเราอยู่ รู้สึกเหมือนว่าตัวเราหลับแต่ไม่ได้หลับ (เพราะตัวเองหลับต้องสัปหงกทุกครั้ง)ความรู้สึก มันโล่ง ว่าง ไม่มีอะไร รู้สึกว่าแขนไมีมี ขาไม่มี ตัวเราไม่มี เวลาไม่มี รู้อย่างเดียวคือมันนิ่งอยู่อย่างนั้น ไม่มืดไม่สว่าง หากมีความอิ่มเอิบใจด้วยบางครั้ง มีเหมือนไม่มี อธิบายไม่ถูกค่ะ มันคืออะไรค่ะ อย่างนี้สติเราลอยไปรึเปล่า บางครั้งมารู้สึกตัวอีกทีคือตอนลืมตา ก็เลยสับสน ไม่รู้จะทำอย่างไรต่อไป :':)'( .......เคยอ่านเจอบางท่านนั่งแล้วเกิดนิมิต เห็นแสงสว่างเป็นสีนั้นสีนี้บ้าง โดยส่วนตัวไม่เคยเห็นเลยอย่างนี้ต้องฝึกอีกนานรึปล่าวค่ะ เคยเห็นก็มีแค่จุดคล้ายกลุ่มควันรวมตัวกันสีไม่เชิงขาวออกเทาๆเท่านั้น นอกนั้นก็ไม่เห็นมีแต่อารมณ์แบบไม่มืดไม่สว่างอย่างนั้น

.......โดยส่วนตัวนั่งโดยกำหนดไปที่กายสังขารไม่ได้กำหนดทีลมหายใจอย่างนี้ได้รึเปล่าค่ะ ..................ต้องขออภัยด้วยนะค่ะที่ถามซะยืดยาวและหากคำถามซ้ำก็ต้องขออภัยจริงๆค่ะ.........(จากผู้มีอวิชชา)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2012
  2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ไม่มีอะไรผิดปกติ ที่ประสบนั่นเป็นธรรมดาของมัน

ที่นี่มีทางออก

สภาวธรรม

3. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

กรุณาอ่าน

http://www.palungjit.org/smati/k40/smabat.htm

แล้วจะเข้าใจอาการทางกายของการปฏิบัติสมาธิ
    ที่คุณเจอมันของธรรมดา ที่อาจจะเจอ

นั่งสมาธิแล้วอยากเจอแสงสี มันไม่เจอหรอกครับ
    เพราะมันจะเจอตอนเราไม่อยาก นั่นคือ มีสมาธิที่ใกล้ฌาน มันจะมีมาเอง
    แล้วเจอแสงสีมันก็ไม่ได้อะไร มันใช่สาระสำคัญของสมาธิ

นั่งสมาธิ นั่งตามแบบแผน จะดีที่สุด เพราะคนมีความรู้แนะนำได้มีเยอะ
    อานาปานสติจะดีมาก เพราะนี่คือกรรมฐานกองใหญ่ที่พระพุทธเจ้าแนะนำ

4. นะโม12

นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    การฝึกปฏิบัติธรรม

สิ่งที่สำคัญ คือ เรียนรู้วิธีการก่อน หากยังไม่เข้าหาพระหาครูอาจารย์
    จะลองฝึกดู ก็ควร หาอ่าน วิธีการ ทำความเข้าใจ จาก มหาสติปัฏฐาน 4 จะได้เข้าใจ
    ว่าทำอย่างไร

หรือไม่ก็ลองหาอ่านคำแนะนำจากพระที่ท่านสอน วิธีการฝึก แล้ว ลงมือทำตามดู

http://palungjit.org/threads/สรุปหลักของการภาวนา-ที่นักปฏิบัติควรทำความเข้าใจ.285819/

5. พระคุณากร

พระคุณากร Active Member

16 กันยายน 2012
    นั้นคือลักษณะกายเบาจิตเบา เหมาะแก่การพิจารณา ถ้ายกหัวขอธรรมมาพิจารณาจะเข้าใจได้โดยง่าย ทำบ่อยๆ จะได้ปัญญา

6. ิอนันตะ

ขอบพระคุณมากเลยค่ะ เป็นประโยชชน์อย่างมาก ทำให้กระจ่างในใจขึ้นมากโข

7. ิอนันตะ

ขอบพระคุณมากเลยค่ะ เข้าใจอาการทางกายของการปฏิบัติสมาธิมากขึ้น แต่ก่อนนี้ไม่รู้อะไรเลยค่ะ คำเหล่านี้ไม่เคยสนใจ ไม่เข้าใจความหมาย อยากทำก็ทำ อยากนั่งก็นั่ง ไม่มีแบบแผนอะไรเลย อวิชชาก็เลยมีมาก โมหะก็เยอะ พอได้มาฟังผู้รู้ชี้แหนะ ทำให้เรารู้สึกว่า เออหนอเรานี่ช่างโง่หนอ หลงหนอ เหมือนกบในกะลามาเจอแสงสว่างยังงัยอย่างนั้น
    อย่างอานาปานสตินี่เคยได้ยินแต่ไม่เคยสนใจ ไม่เข้าใจความหมายก็เลยไม่ให้ความสำคัญ มีอัตตามากจิงๆ ตอนนี้จะลองทำตามที่ท่านแนะนำดูค่ะ ต้องเริ่มจาก กายานุปัสสนาสติปัฏฐาน ก่อนเลย

8. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็น อุพเพงคาปิติ ปิติจะเกิดเมื่อจิตเข้าสู่อุปจารสมาธิ

ซึ่งมีความละเอียดของจิตอยู่ ๓ ระดับ แต่ไม่ทราบว่าจิตอยู่ระดับไหนที่จะเห็น

พวกแสงหรือสิ่งอันเป็นทิพย์ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

โมทนาด้วยครับ

9. ิอนันตะ

การไม่เรียนรู้วิธีการก่อน สักแต่ทำและไม่มีพระหาครูอาจารย์นี่ เวลามีข้อสงสัยอะไรก็จะอยู่ติดแต่กับตรงนั้น คิดวนไปเวียนมาไม่พัฒนาเลยจิงๆค่ะ พอออกมาจากกะลาจึงได้รู้ว่าโลกนี้กว้างใหญ่ สรรพสิ่งมันกว้างใหญ่ เราเป็นเพียงสิ่งเล็กๆจิงแต่อัตตานี่ใหญ่โตเหลือเกิน ขอบคุณผู้รู้สำหรับคำชี้แหนะ มิเช่นนั้นคงจมอยู่มิมีวันได้เห็นทางสว่างแห่งปัญญาเป็นแน่แท้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2012
  10. ิอนันตะ

นมัสการพระคุณากรเจ้าค่ะ
    การยกหัวขอธรรมมาพิจารณาอยากจะทำค่ะ แต่ในสภาวะขณะนั้นตอน นั้นเราไม่มีความนึกคิดอะไรอีกแล้วมันแค่รู้อย่างเดียวว่าเหนความว่างเปล่า ไม่รู้จะเอาจิตไปจับกับสิ่งไหนต่อค่ะ นิ่ง สงบ ว่าง ไม่ใช่เหมมือนสมาธิที่ยังรู้ถึงการมีตัวตัวจะไปกำหนดส่วนไหนของกายได้อีก เปนแสงสว่าง ความว่างเปล่าเกิดขึ้นในนั้น มันไม่มีความรู้สึกอะไรเลยค่ะ ไม่มีรู้สึกว่าเงียบ ไม่มีรู้สึกว่าอะไร อยู่เฉยๆยังงั้น เพราะหายไปซึ่งทุกสิ่ง เหลือแต่ความว่างเปล่า ตัวหายอะไรก้อหาย หายไปหมด ลมหายใจก้หายย จะกำหนดกับอะไรต่อ ตอนนั้นว่าางเปล่า ไม่มีความนึกคิด ไม่มีอะไร ตัวไม่มีอะไรก้อไม่มี เป็นอย่างนี้มานานจะเป็นปีแล้วค่ะไม่ไปไหนเลย ต้องทำอย่างไรจึงจะเอาหัวข้อทำธรรมมาพิจารณาได้ค่ะ มีวิธีไหมค่ะหรือต้องปฎิบัติไปเรื่อยๆ

11. ิอนันตะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
    โดยส่วนตัวไม่เข้าใจใน อุพเพงคาปิติ ปิติจะเกิดเมื่อจิตเข้าสู่อุปจารสมาธิ ซักเท่าไหร่ (กำลังศึกษาอยู่ค่ะ)
    พวกแสงนี่เห็นก่อนที่จะจะเข้าสู่สภาวะว่าง นิ่งค่ะ อย่างที่กล่าวข้างต้นโดยส่วนตัวนั่งโดยกำหนดไปที่กายสังขาร พิจารณาถึงความไม่เที่ยงของร่างกาย มีเกิด ดับไปตามนั้น ไม่จีรังพิจรณาอย่างนั้นไปเรื่อยๆค่ะจนเข้าสู่สภาวะที่เห็นจุดคล้ายกลุ่มควันรวมตัวกันแล้วก็เข้าสู่สภาวะว่างนี่แหละค่ะ แล้วต้องปฎิบัติต่อไปยังงัยค่ะ

12. toseal

toseal เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ทั้งหมดที่คุณต้องการหรืออยากรู้ หรือสงสัย อยู่ในเวป พลังจิตนี้หมดแล้วคับ ค่อยๆอ่านนะครับ ไปละครับ แว๊ปปปป

13. ิอนันตะ

ขอบคุณค่ะคุณ toseal กำลังไล่อ่าน และพยายามทำความเข้าใจค่ะ แต่มันเยอะจิงๆ ^^

14. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

อาการที่เกิดของคุณอยู่ในขั้นสมาธิสงบ นิ่ง เหมือนตนเองนอนอยู่ในเปล แกว่งไปแก่วงมาต่อไปก็ให้พิจารณาสังขาร (ธาตุทั้งสี่) และคุณก็จะสุขอยู่อย่างนั้นตลอด ไม่มีอะไรคืบหน้าในสมาธิ แต่ถ้าคุณไปสายมโน คุณก็จะหลงอยู่ในอีกมิติหนึ่ง จินตนาการคุณก็จะสูงขึ้น จิตคุณจะหลงอยู่แต่นรก สวรรค์ ซึ่งเป็นอย่างนั้นจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้เพราะมันเป็นจิตใต้สำนึกหรือจินตนาการที่จิตเราสร้างขึ้นมา หรืออยากให้เป็นไปตามแต่ที่เราจะนึกได้

15. ทศมาร

ทศมาร เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งสมาธิแล้วได้ความสงบของสมาธิ ถ้าอยากเดินหน้าต่อก็ต้องมาวิปัสสนา พอออกจากสมาธิอย่าพึ่งเลิกให้หัดดูกายเป็นธาตุต่างๆก้อนดิน มีจิตเป็นผู้รู้แยกออกจากกาย ลองขยับมือเคลื่อนไหว เห็นธาตุดินขยับไปมา พอจิตเริ่มฟุ้งซ่าน ก็นั่งทำความสงบใหม่ สลับกันไปมา

16. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ ของคุณเลยนิมิตไปแล้วครับ ตกอยู่ใน ปิติ ของรูปสมาบัติ หากจะไปต่อ ต้องฝึกการ "อยู่" กับสภาวะอารมณ์ต่าง เช่น "เบาเหมือนลอยได้" "โล่ง" "ว่าง" "เฉย" "รู้" "ตื่น" ต่าง ๆ เหล่านี้ ผมจะตัดตอนข้อความเก่าจากกระทู้ "อาการ รัศมี เปล่ง ไปทั่วทิศ เหมือนรังสี ดันข้างในหัว" มาให้คุณลองเปรียบเทียบดูนะครับ

+++ วิธีฝึก เดินตามขั้นตอนเหล่านี้ให้ดีนะครับ
    1. เข้าสมาธิ จนเกิดความรู้สึกตัว (ไม่ใช่แค่รู้ตัว) ทั่วทั้งตัว
    2. แช่ความรู้สึกตัวนั้นเอาไว้ (เหมือนแช่ตัวในน้ำ)
    3. รู้อยู่ว่า เรามีความเป็นอยู่แบบนี้ก็อยู่ได้ ไม่มีทุกข์อะไร
    4. เมื่อความรู้สึกว่า "อิ่ม ๆ อยู่" "พอ ๆ อยู่" เกิดขึ้น ให้ย้ายมาแช่อยู่ในอาการนี้แทน
    5. เมื่อความรู้สึกว่า "โล่ง ๆ โปร่ง ๆ สบาย ๆ อยู่" เกิดขึ้น ให้ย้ายมาแช่อยู่ในอาการนี้ (หากสติไม่แกร่งพอ อาจจะหลับในขั้นนี้ได้)
    6. เมื่อความรู้สึกว่า "รู้ ๆ อยู่ ตื่น ๆ อยู่" เกิดขึ้น ให้ย้ายมาแช่อยู่ในอาการ "รู้ ๆ อยู่"
    7. จากนั้นจึงย้ายมาอยู่ในอาการ "ตื่น ๆ อยู่" (ห้ามลัดขั้นตอนโดยเด็ดขาด ของแบบนี้ หากหลุดแล้ว ก็หลุดเลยไปเลย)
    8. ขณะที่แช่อยู่ในอาการ "ตื่น ๆ อยู่" นี้ อาการ "ตื่น ๆ อยู่" จะค่อย ๆ เพิ่มความเข้มข้นขึ้น
    9. ความเข้มข้นของอาการ "ตื่น ๆ อยู่" จะกลายเป็นความเข้มแข็งของความ "ตื่นอย่างยิ่ง"
    10. ให้แช่อยู่ในอาการ "ตื่นอย่างยิ่ง"
    11. สังเกตุดูก็จะรู้ได้ว่า อาการ "ตื่นอย่างยิ่ง" นี้เป็นอาการของ "พลังงาน"
    12. สังเกตุอาการของ "พลังงาน" ก็จะรู้ชัดเจนว่า "เรากำลังเปล่งรังสีอยู่"
    +++ หวังว่า คงสมปรารถณาแล้วนะครับ
    +++ แต่อย่าลืมว่า นี่เป็นการฝึกของ สมถะสมาธิเท่านั้น ยังไม่มีส่วนของ วิปัสนาเข้ามาเกี่ยวข้อง

โดยส่วนตัวนั่งโดยกำหนดไปที่กายสังขารไม่ได้กำหนดทีลมหายใจอย่างนี้ได้รึเปล่าค่ะ

+++ ได้ครับ การกำหนดไปที่กายสังขาร เป็น กายานุปัสสนามหาสติปัฏฐาน หากกำหนดได้ทั้งกาย มักจะผ่านชั้นนิมิตไปเลยโดยไม่ต้องตกภวังค์ แล้วลงสู่สมาบัติตรง ๆ นะครับ

17. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณที่ให้เกียรติถาม ผมคงตอบไม่ได้ว่าจะต้องปฎิบัติต่อไปอย่างไร

เพียงแต่ให้ข้อเห็นเป็นส่วนตัวว่า การปฎิบัติสมถกรรมฐานนั้นต้องประกอบ

ไปด้วยธรรม ๒ ประการคือ สติและสัมปชัญญะ และจะต้องรู้จุดหมายแท้จริง

ของสมถะคือเอกคัคตารมณ์ สามารถระงับนิวรณ์ธรรมได้จึงจะถูกต้อง

ส่วนการปฏิบัตินั้นทำได้ทั้งสองแนวทางคืออารมณ์ปักคือการกำหนดลมหาย

ใจ(อานาปานสติกรรมฐาน)ซึ่งสามารถทรงได้ถึงฌาน ๔และอารมณ์คิดซึ่ง

สามารถทรงได้แค่อุปจารสมาธิเท่านั้นคือที่คุณปฎิบัติอยู่พิจารณาถึงความไม่

เที่ยงของสังขาร(สภาวะธรรม)จนจิตเข้าถึงเอกคัคตารมณ์ (จิตว่าง จิตเป็นสุข

สุดแต่จะใช้คำ)ในความรู้สึกจริงๆเราจะพบว่าไม่เคยพบเลยความสุขแบบนี้

ในชีวิตมาก่อน(ซึ่งเป็นเรื่องปัจจัตตัง)หรือพิจารณาจนกระทั้งเกิดอุคคหนิมิตขึ้น

ก็สามารถทำเป็นกสิน(อธิบายไม่ได้ไม่มีความรู้เรื่องกสิน)

ขอแสดงความคิดเห็นเท่าที่รู้เพียงเท่านี้ ขอโมทนาด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2012
  18. ิอนันตะ

ขอบพระคุณมากเลยนะค่ะ
    ขอเรียนถามว่าต้องปฏิบัติแนวทางไหนค่ะ คือไม่เคยปฏิบัติกับอาจารย์ที่ไหน ทำเองที่บ้าน ก็ไม่มีผู้สอบอารมณ์ พอทำมาถึงจุดนี้ก็เลยไม่รู้ว่าตนเองต้องปฏิบัติยังงัยหากต้องการหนทางพ้นซึ่งกิเลส

19. ิอนันตะ

ขอบพระคุณอย่างมากเลยนะค่ะ
    ก่อนอื่นขอสารภาพก่อนเลยค่ะว่าแต่ก่อนเคยเข้าใจว่าสมาธิกับวิปัสสนาเป็นลักษณะอาการเหมือนกัน แป่ววววววว พอได้มาฟังผู้รู้จึงได้เข้าใจว่า โห ต่างกันลิบ คนละความหมายเลย เคยคิดว่าท่านอาจารย์ทั้งหลายได้บรรลุเพราะนั่งสมาธิ แค่คิดก็ผิดมหันต์ทางหลุดพ้นห่างไปอีกหลายแสนโยชย์ พูดพร่ำไปซะเยอะ
    เข้าเรื่องเลยแล้วกันนะค่ะ คืออยากเดินหน้าต่อค่ะ ก็เลยอยากศึกษาทางวิปัสสนาให้มากยิ่งขึ้น สอบถามค่ะว่าออกจากสมาธิแล้วใ้ห้หัดดูกายเป็นธาตุต่างๆก้อนดิน มีจิตเป็นผู้รู้แยกออกจากกาย ลองขยับมือเคลื่อนไหว เห็นธาตุดินขยับไปมา คือ พอเราถอนออกมาจากความว่าง นิ่ง เข้าสู่การรับรู้ว่ามีกายเราอยู่ใช่รึเปล่าค่ะ แล้วมาพิจารณาธาตุทั้งสี่ โดยเริ่มที่กายก่อน แล้วแยกกายให้เห็นธาตุเดิมจาการรวมตัวกัน แยกออกมาทีละชิ้นๆ คือตัวมิใช่ตัวเรา หากเกิดจากการรวมตัวของธาตุทั้งสี่ เมือแยกออกมาแท้จิงแล้วไม่มีตัวตน โดยที่เราพิจารณาไปเรื่อยๆอย่างสลับกับการขยับมือเคลื่อนไวอย่นี้ได้รึเปล่าค่ะ

20. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19

.....................................