ทำลายแมลงสาบบาปไหมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ราชะ, 15 กรกฎาคม 2014.

1. ราชะ

ราชะ เป็นที่รู้จักกันดี

ห้องมีของเยอะแมลงสาบก็อยู่เต็มไปหมด มาขี้เลอะหมอน เลอะหนังสือ

มีคนแนะนำให้เอาเดทตอลถูพื้น กลิ่นเดทตอลจะทำให้พวกมันไปหมด แต่ก็ไม่ได้ผล

ผมยายามเอาอาหารล่อจับออกไปปล่อยก็ไม่หมดสักที ล่อเกือบ 3 รอบ
    ผมบอกเทวดาไปหลายรอบเช่นกันว่าถ้าแมลงสาบไม่ออกไปอีก ผมจะใช้ฮอยฮอย (กล่องดักแมลงสาบ) จัดการนะ จะมาว่าผมบาปไม่ได้นะ

ต่อมาผมเลยจำเป็นต้องใช้ฮอยฮอยจัดการ โดยจัดการไป 60 กว่าตัว

มันก็ยังไม่หมด เพื่อนพึ่งมาแนะนำว่าให้เคลียร์ของยกขึ้นสูงๆมันจะหมดเอง
    ผมเลยด่าเพื่อนว่า ไอ้ห่าเพิ่งมาบอก บอกเร็วกว่านี้กูจะได้้ไม่ต้องสังหารแมลงสาบไป 60 กว่าตัว

ผมไม่สบายใจเลยกลัวบาป แต่ผมก็พยายามเต็มที่แล้วนะที่จะไว้ชีวิตมัน ก่อนจะใช้ฮอยฮอย

สงสัยว่าสังหารแมลงสาบบาปหรือไม่ครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
  3. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ฆ่าสัตว์ทุกชนิดเป็นบาปครับ..การฆ่าความโกรธเท่านั้นที่..เป็นบุญ ..

ท่านจขกท. ที่จริงก่อนทำก็ใคร่ครวญ ไม่อยากทำ มีหิริโอตัปปะได้..อุตส่าห์ไหว้วอนเทวดาให้มาปัดรังควานให้ พร้อมกำหนด Dead Lineเสร็จสรรพ แต่เทวดาที่อยากมา"ใกล้มนุษย์"ยังหายากเลย แล้วที่ท่านจะมาไล่แมลงสาป ยิ่งเกินจินตนาการ..เป็นอันว่า ท่านจขกท. ก็ต้อง"จำใจ" จัดกล่องประหาร มาสำเร็จโทษผู้บุกรุก จนสำเร็จลงไป..ภายหลังก็ยังมานั่งนึกเสียใจกับสิ่งที่ทำ..

สรุปว่า มีเจตนาฆ่าที่อ่อนแอ แม้ผลที่ตามมาก็อ่อนตามไปด้วย ..
    เวลานี้กังวลไปเสียใหญ่โต ก็พึงทราบว่าเป็น"บาปใหม่"ทางใจที่เกิด คือมีความฟุ้งซ่านเดือดร้อนใจ ซึ่งหากยังไม่เลิกกังวล จะเป็นตัวกระตุ้นให้บาปเก่าอื่นๆมาส่งผลได้ พึงรีบระงับลงเสียโดยเร็วนะครับ..

ขอให้คิดใหม่ว่า ต่อไปท่านจะพยายามไม่ฆ่าอะไรๆอีก จะหลีกเลี่ยงโดยประการทั้งปวง และ"วาง"เรื่องที่เกิดนี้เสียไม่กังวลต่อเนื่องอันเป็นการทำจิตตนให้เสียหาย..ตั้งใจแก้ไขด้วยการให้ชีวิตสัตว์ แม้ด้วยการเว้นที่จะเหยียบสัตว์เล็กๆน้อยๆที่มาเดินขวางหน้านะครับ..บาปของท่านในการฆ่าแมลงสาปนั้นไม่มีกำลังเท่าความเดือดร้อนใจที่ท่านมีในใจต่อเนื่องยาวนานเลย..เลิกกังวล แล้วเจริญกุศลทุกประการดีกว่าครับ..บุญดีย่อมตามรักษาท่านเสมอ..

ปล. หากมีคนพาลบางคนมาแสดงโทษว่าท่านทำบาปราวกับทำอนันตริยกรรม ขู่ว่ามีโทษมากมายก็อย่าได้ถือเอาสาระในคนพาลนั้นผู้มักนิยมพอใจชักชวนชนทั้งหลายให้ไม่สบายใจเพราะเขาไม่ได้สดับ..บุคคลเช่นนั้นนอกจากไม่ทำประโยชน์แก่ตนแล้ว ยังทำให้เกิดโทษแก่ผู้ไม่รู้อื่นๆได้มากมาย..

4. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    แล้วฆ่าตะขาบละคะ คือถ้าไม่ฆ่ามันก็กัดคนในบ้าน (โดนกันครบแล้วค่ะ) ถึงขนาดต้องไปรพ.กันเลย แล้วเราจะเลือกอย่างไรดีละคะ

5. ddman

เหมือนจะมีข้ออ้างที่ดี ....แต่.. ถ้าการฆ่าบางคราวมีเหตุผลดีๆรองรับ พระพุทธเจ้าจะทรงพบความจริงนี้เป็นคนแรกแล้วจะทรง"เปิดเผย"ว่า..." มีอยู่ที่การฆ่าไม่เป็นบาปเลย ถ้าว่าฆ่าสัตว์(และคนหรือเทวดา)ที่จะมาทำร้ายตน"....

แต่หามีความจริงเช่นนั้นไม่เลยนะครับ...เมื่อเราตั้งเจตนาว่าจะทำความปลอดภัยแก่คนในบ้านแล้ว"พยายาม"เก็บโกยจับตะขาบนั้นออกไปทิ้งให้ห่างไกล อย่างนี้ย่อมดีกว่า แม้จะลำบากหน่อยก็ยังดีกว่ามีใจคิดว่า .."อย่าให้ข้าเห็นนะ ไม่งั้นเอ็งตายแหง .." ซึ่งเป็นการตั้งเจตนาไว้ผิด เป็นพบาบาทวิตก สั่งสมอกุศลวิกไว้มากเป็นอัธยาศัย..ควรละ...ส่วนการตั้งใจว่าจะไม่ฆ่า นี้เป็นกุศลวิตก เป็นเจตนางดเว้นการฆ่า เป็นศีลทำให้มาก ควรเจริญ..

ข้าพเจ้าเข้าใจว่าท่าน Thanks-Epi มีจิตเมตตาอย่างยิ่ง เป็นผู้เว้นอาหารมีมังสะอย่างแท้จริง จิตเมตตานี้ย่อมป้องกันท่านไว้จากบาปมีการฆ่าทุกรูปแบบ..นะครับ
    :cool::cool:

6. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    การใช้บ้านแมลงสาบฮอยๆ ถ้าเราวางกำลังใจเป็น ไม่บาป

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มีอุปกรณ์ที่เป็นเหมือนหลอดไฟ เสียบปลั๊กไว้ใช้ไล่แมลงสาป แม้จะบาปก็คงบาปน้อยกว่าฆ่านะคะ เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจค่ะ

8. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ฆ่าแล้วก็อุทิศส่วนบุญไปให้มันครับ ไปทำบุญให้มันไรงี้

9. Thanks-Epi

ตะขาบเป็นสัตว์ชนิดเดียวในบ้านที่ไม่ได้จับไปปล่อยนะค่ะ แม้แต่ตัวเล็กๆ เพราะถ้าโตขึ้น แล้วมันก็จะเป็นตะขาบยักษ์( นึกภาพถึงตะขาบดองเหล้านะค่ะ) น่ากลัวมากกกกกกกก ล้มก่อนที่จะรู้ว่าถูกกัดเสียอีก :':)'(

.."อย่าให้ข้าเห็นนะ ไม่งั้นเอ็งตายแหง .."
    จึงเป็นประโยคที่คุณ ddman โดนใจดิฉันทีเดียว เพราะดิฉันเป็นคนที่ถูกตะขาบกัดมากที่สุด ถามว่าเป็นกรรมหรือเปล่าคะ

เพราะตะขาบอยู่ในผ้าถูบ้าน ดิฉันมีหน้าที่ถูบ้าน (ไม่ถูบ้านก็ไม่โดนนะค่ะ) แฟนบอกว่า ทำไมกัดแต่ดิฉัน (ดิฉันเคยย้อนว่า แล้วเขามาถูบ้านหรือเปล่าล่ะ)

10. ddman

....อ ่า...เข้าใจครับ..

..

...ถูกตะขาบกัด !..นี่เเสดงว่าเคยกัดใครๆมาก่อน...เหตุบังเอิญไม่มีในโลก..!!..

คุณThanksฯ หาที่โกยแบบมีที่จับสูงๆได้ใหม กวาดใส่ที่โกย จากนั้น เอาไม้กวาดกดอย่าให้หลุด วิ่งแน่บไปทิ้งนอกบ้าน...บ๊ายบายเมื่อเห็นเขาคลานไปอย่างรีบร้อน เพราะคงตกใจอยู่พอควร.....

..catt2

11. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

กรรมที่ไปจงใจฆ่าเขา และที่มาคิดสำนึกอยู่จนบ่านนี้นั่น คือเครื่องยืนยันความผิดบาปในใจ

12. Thanks-Epi

สงสัยจะใช่ค่ะ :'( ยุงก็กัดแต่ดิฉัน ไม่กัดคนอื่น
    จะจับได้หรือเปล่า แค่เห็นก็ กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดด แล้วค่ะ

ถ้าเป็นแมลงสาบบินเนี่ย โห..น่ากลัวกว่าหนังผีเสียอีก

13. ddman

.......คุณเป็นคนพิเศษกว่าใครๆ จึงถูกยุงกัดมากกว่าคนอื่น...!!:cool:

ทำไมยุงถึงได้ชอบกัดบางคนเป็นพิเศษ - Dek-D.com > มีสาระ > ความรู้รอบตัว

...หายาทากันไว้ครับ หรืออยู่แต่ในสุ่ม เอ้อ..มุ้ง ตลอดเวลา ..แม้แมลงสาบบินได้ก็ไม่กวน ..อีกวิธีหนึ่ง...ย้ายไปอยู่แถบขั้วโลก ทนหนาวหน่อย เท่านั้นเอง..

14. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    ที่บ้านเคยเลี้ยงกระต่ายไว้นอกบ้านอยู่ 3 ตัว ถูกงูมาจากไหนไม่รู้มากิน
    เคยปลูกพวกต้นไม้ที่มีดอกไม้ต่างๆพอประมาณ มี ผีเสื้อมาเต็มเลย
    พวกแมลงสาบนี่ หากเราดูแลความสะอาด ไม่เก็บกักอะไรไว้มาก
    จัดสิ่งของให้เป็นระเบียบ มันก็ไม่มีนะครับ มันก็ขึ้นอยู่กับการกระทำ
    ทางด้านอาหารและที่พักที่อาศัย
    หากสร้างการกระทำที่ชอบเก็บกักไม่รักษาความสะอาด จะเกิดอีกกี่ที
    ก็เจอกรรมนี้อีกอยู่ดีนี่หละ เพราะทำกรรมนี้จนเคยชิน
    เรื่องฆ่า ท่าตอนทำความสะอาดแล้วมันไปโดนแมลงสาบตายมันก็ไม่ผิดมากครับ
    เพราะเราก็แค่ทำความสะอาด พระก็ยังต้องกวาดทำความสะอาดเหมือนกัน
    ใช่ว่าจะไม่มีพลาดไปโดนมดโดนสัตว์เล็กตายเลย ตอนผมบวชตอนดึกๆ
    ยังมีพลาดเดินไปเหยีบหอยเลย เดินอยู่ก็ดัง กร๊อบบ ซักพักดัง แกร๊บบ
    แต่เราไม่ได้ตั้งใจ เราเพียงแต่เจริญเมตตาไปให้ เท่านั้นเอง
    เครื่องดักจับถ้าจับแล้วไปปล่อยก็ไม่เป็นไรแต่ถ้าจับเพื่อฆ่าละมันก็ต้องบาป
    เป็นธรรมดา แบบไม่เจตนาก็โทษน้อยกว่าเจตนา จะให้ไม่เจตนาแล้วไม่โดน
    เลยก็เป็นไปไม่ได้ เพราะสัจธรรม มันมี เกิด แก่ เจ็บป่วย ตาย
    เจ็บป่วยมาจากเบียดเบียน จะเบียดเบียน มากหรือน้อยก็หลีกเลี่ยงเท่าที่หลีกเลี่ยงได้ ยังอยู่กับโลกก็ต้องมีพลาดได้เป็นธรรมดา ประมาณนี้ครับ

15. ไชยยารัตน์

ไชยยารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ยิ่งตียิ่งกัดนะครับ ปล่อยให้กินตามสบาย ให้ทาน แต่อย่าให้ยุงดูดเลือดเยอะเกินไป จะบินไม่ขึ้น