ทำลายเชื้อโรคเป็นบาปไหม โดยหลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 17 กุมภาพันธ์ 2015.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ทำลายเชื้อโรคเป็นบาปไหม

" ก็มีบุคคลหลายคนที่เคยมาถามที่นี่
    สมัยก่อนนะ บอกว่าเชื้อโรคในร่างกาย
    มันเป็นสัตว์ พระกินยาหรือเรากินยา
    ให้เชื้อโรคตายมันไม่บาปหรือ

บอกแกไป นรกคนเดียว ข้าไม่ไปกับแก
    นั่นเลยพอดี คนเลยพอดี นั่นคือ คนบ้า
    บ้าเกินไป เอากันแค่ที่พระพุทธเจ้าทรงสอน
    ถ้ามันบาปจริงๆ พระพุทธเจ้าต้องไม่สั่ง
    ให้พระฉันยา นี่พระพุทธเจ้าเองก็ฉันยา
    เหมือนกันเมื่อป่วยท่านไม่ถือว่าเชื้อโรคเป็นสัตว์.."

ธรรมะคำสอนหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    จากหนังสือ รวมคำสอนธรรมปฏิบัติ เล่ม ๑๔

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2015
  2. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อคะ ท่านเก่งอีกแล้ว ทำให้เข้าใจง่ายๆ

3. masshi

masshi เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ เคารพหลวงพ่อ สุดๆ ง่าย ๆ นี่แหละ คำสอนที่ชัดเจน

4. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    การฆ่าสัตว์ ที่มีปราณ ย่อมเป็นบาป(ศีลข้อที่ ๑)

เชื้อโรคมีปราณ หรือไม่(ทั้งแบคทีเรีย ไวรัส และเชื้อรา)
    ยืนยันว่าไม่มีปราณ
    ดังนั้นจึงไม่บาป

5. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วพวกนี้มันคืออะไร มาจากไหน อยู่ดีๆมันก็เกิดขึ้นเองเหรอครับ