ปิดรับบริจาค ทำบุญ 2 ต่อ : ไถ่ชีวิตโคท้อง 40 ตัวและกฐินสร้างอุโบสถวัดเสลา อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย titapoonyo, 29 สิงหาคม 2011.

1. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พอดีมีหนังสือส่งมาที่ทำงาน เห็นว่าเป็นบุญใหญ่เลยมาบอกต่อครับ...

1.ขอเชิญร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโคท้อง

เพื่อมอบให้โรงเรียน 10 แห่งๆ ละ 4 ตัว รวม 40 ตัว
    ณ วัดเสลา หมู่ 7 ต.ชุมแสง อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์

ในวันศุกร์ที่ 21 ตุลาคม 2554 เวลา 15.19 น.

ร่วมบุญได้ดังนี้
    เจ้าภาพ 1 โรงเรียน โค 4 ตัวพร้อมสร้างโรงเรือน 60,000 บาท
    เจ้าภาพไถ่ชีวิตโคท้อง 1 ตัว 14,500 บาท หรือร่วมบริจาคตามจิตศรัทธา

"ยิ่งกรรมหนัก ยิ่งไถ่ชีวิตสัตว์ใหญ่ ยิ่งได้เปรียบ"

2.ขอเชิญร่วมทำบุญ
    เป็นเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคี

เพื่อสมทบทุนสร้างโบสถ์
    ทอดถวาย ณ วัดเสลา
    หมู่ 7 ตำบลชุมแสง อำเภอนางรอง จังหวัดบุรีรัมย์

ในวันอาทิตย์ที่ 30 ตุลาคม 2554 (ขึ้น 4 ค่ำ เดือน 12)

ผมได้สอบถามกับทางท่านเจ้าอาวาสแล้ว เนื่องจากเบอร์บัญชีวัดที่ให้ไว้ทั้งสองงานบุญเป็นบัญชีเดียวกัน หากทำบุญก่อนวันที่ 21 ตุลาคม 2554 นี้จึงถือว่าได้ร่วมทั้งสองงานบุญครับ....

ร่วมโมทนาบุญโดยผ่านธนาคาร...

ชื่อบัญชี วัดเสลา สาขานางรอง
    - ธนาคาร กรุงเทพ เลขที่บัญชี 4140861313
    - ธนาคาร กรุงศรีอยุธยา เลขที่บัญชี 4021141820
    - ธนาคาร กสิกรไทย เลขที่บัญชี 1492415487

สอบถามรายละเอียดได้ที่ พระอธิการสลาม เตชุพโล (เจ้าอาวาสวัดเสลา)
    โทร 081-7894230, 088-3526949

ไฟล์ที่แนบมา:

• 18-08-54.pdf
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      198
    • 19-08-54.pdf
      ขนาดไฟล์:
      848.7 KB
      เปิดดู:
      171
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2011
  2. titapoonyo

1
    ผมและเพื่อนร่วมงานร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโคท้องทั้ง 40 ตัวและกฐินสร้างโบสถ์วัดเสลา รวม 500 บาทครับ...อนุโมทนาบุญร่วมกันครับ

3. goodjob2u

goodjob2u เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    1
    โอนเงินให้บุคคลอื่น - สถานะการทำรายการ

สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง TRTR110830359382

รายละเอียดการทำรายการ
    จากบัญชี 153-2-34660-2
    เพื่อเข้าบัญชี 149-2-41548-7 วัดเสลา
    ชื่อบัญชี วัดเสลา
    จำนวนเงิน (บาท) 100.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 15.00
    วันที่โอนเงิน 30/08/2011

ผมขอร่วมบุญด้วยครับ
    นายเฉลิมพล ชัยศักดิ์เลิศ และครอบครัว
    นะโมเมสัพพะพุทธานัง - ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่องค์สมเด็จ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าถ้วนทั่วทุกพระองค์
    นะโมเมสัพพะสัจจะธัมมานัง - ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระสัจธรรมทั่วทั้งไตรโลกธาตุ
    นะโมเมสัพพะสังฆานัง - ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระอริยสงฆ์เจ้าถ้วนทั่วทุกพระองค์

ด้วยอานิสงค์ผลบุญกุศลใดๆ ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วโดยชอบในครั้งนี้ ขอคำอธิษฐานของข้าพเจ้าจงบังเกิดผลสำเร็จดังนี้
    1.)เพื่อเป็นการชำระหนี้สงฆ์ ที่ข้าพเจ้าได้เคยติดค้างสงฆ์ นับแต่อดีตชาติจวบจนปัจจุบันกาลนี้ ข้าพเจ้าขอชำระซึ่งหนี้สงฆ์เหล่านั้นทั้งหมดทั้งสิ้น

2.)เพื่อเป็นการขอขมาต่อพระรัตนตรัยตลอดจนผู้มีพระคุณทุกท่านที่ข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินจาบจ้วงด้วยกาย,วาจา,ใจ ทั้งต่อหน้าและหลับหลัง จะโดยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ระลึกได้ก็ดีระลึกไม่ได้ก็ดี จะเป็นชาติใดภพใดก็ตาม ขอจงเป็นอโหสิกรรม อย่าได้ขวางกั้นทางพระนิพพาน
    3.)ขอจงเป็นนิสสัย เป็นปัจจัย เป็นพละ ผูกขาดจองขาดตรงต่อพระนิพพานอยู่ทุกกาลทุกเมื่อ

4.)ขึ้นชื่อว่าอุปสรรคความขัดข้องใดๆ อย่าได้พึงปรากฏบังเกิดมีแก่ข้าพเจ้าทั้งทางโลกและทางธรรม

5.)ขอความเจริญในอายุ วรรณะ สุขะ พละ เจริญด้วย ลาภ ทรัพย์ อำนาจ วาสนา จงมีแก่ข้าพเจ้าอย่างมั่นคง

และด้วยอานิสงค์แห่งผลบุญนี้ จงสำเร็จถึง บิดา มารดา พี่น้อง ญาติ มิตร เพิ่อนพ้อง ตลอดทั้งผู้มีพระคุณทุกท่าน อีกทั้งเจ้ากรรมนายเวรภพใดชาติใดก็ตาม เหล่าเทพ พรหม ทุกชั้นฟ้าชั้นดิน เหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลาย ผู้ติดอยู่ข้องอยู่เวียนว่ายตายเกิดในภพทั้งสาม ทั้งที่กล่าวนามก็ดีไม่กล่าวนามก็ดี ระลึกได้ก็ดีระลึกไม่ได้ก็ดี ขอได้โปรดมาโมทนาในกุศลผลบุญครั้งนี้ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วโดยชอบ เพื่อประโยชน์และความสุข พ้นจากความทุกข์ทั้งปวง มีพระนิพพานเป็นที่สุดทุกท่านเทอญ

พุทธังอนันตัง ด้วยพระพุทธานุภาพแห่งพระพุทธบารมีขององค์พระสัพพัญญูเจ้าทุกๆพระองค์ ทั่วทั้งแสนโกฏิจักรวาล อันเอนกอนันต์ไม่มีประมาณ
    ธัมมังจักวาลัง ด้วยพระธรรมานุภาพแห่งพระสัจธรรมทั่วทั้งไตรโลกธาตุสุดขอบจักรวาล
    สังฆังนิพพานะ ปัจจะโย โหตุ ด้วยบารมีแห่งพระอริยเจ้า ทั่วทั้งแสนโกฏิจักรวาล จงเป็นเหตุเป็นปัจจัย ให้ท่านทั้งหลายล่วงพ้นจากความทุกข์ถึงที่สุดแห่งพระนิพพานเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

4. ohm0444

ohm0444 นิพพานปัจจุบัน

อนุโมทนา สาธุ

วันที่ 31 สิงหาคม 2554 ข้าพเจ้าได้โอนเงินร่วมทำบุญ 100 บาท ทุกกองบุญ กราบอนุโมทนา สาธุ กับทุกท่าน ทุกบุญ ทุกกุศล สาธุ สำเร็จทุกประการ

5. titapoonyo

1
    อานิสงค์ของการไถ่ชีวิตโคกระบือ​

ได้มีการบันทึกหรือเล่าต่อกันมาในคัมภีร์พระพุทธศาสนา ในเรื่องของสามเณร ซึ่งเป็นศิษย์ในสำนักของพระสารีบุตร พระอัครสาวกเบื้องขวาของพระพุทธเจ้า ซึ่งสามเณรท่านนี้ได้รับการพยากรณ์จากพระสารีบุตรว่า " ชะตาถึงฆาต" จะต้องมรณภาพ ภายใน ๗ วันขอให้ปลงอายุสังขารเสีย พอสามเณรได้ฟังดังนั้น ในฐานะนักปฎิบัติธรรม ท่านก็มิได้สะทกสะท้าน หรืออาลัยในชีวิตแต่อย่างใด ไหน ๆ ก็จะละสังขารแล้ว ก็ใคร่จะขออำลาพระอาจารย์ไปโปรดโยมบิดา มารดาสัก ๓ วัน เพื่อเป็นการตอบแทนพระคุณเป็นครั้งสุดท้าย

เมื่อได้รับอนุญาตแล้ว ก็ออกเดินทาง กะว่าจะใช้เวลาไปกลับให้ทันก่อนกำหนด เพื่อฟังธรรมจากพระสารีบุตรเป็นครั้งสุดท้าย ในระหว่างการเดินทาง เนื่องจากในช่วงเวลานั้นเป็นหน้าแล้ง น้ำในลำธาร ห้วยหนอง เหือดแห้ง สามเณรได้เห็นปลาน้อย จำนวนหนึ่ง ดิ้นกระแด่ว ๆ ใกล้จะถึงเวลาตายอยู่ในบ่อน้ำที่กำลังแห้งเหือด ด้วยจิตที่เป็นเมตตา ท่านได้นำจีวรช้อนตักปลาฝูงนั้น ไปปล่อยในแม่น้ำสายใหญ่ แล้วจึงเดินทางต่อไป หลังจากโปรดโยมบิดามารดาและเดินทางกลับมายังสำนักแล้ว

พอครบกำหนดตามที่พระสารีบุตรพยากรณ์เอาไว้ ก็เข้าไปกราบลาเพื่อขอฟังธรรมก่อนละสังขาร แต่พระสารีบุตรกลับไม่แสดงธรรมโปรด และได้กล่าวกับสามเณรว่า "กรรมดีที่เณรได้ช่วยชีวิตฝูงปลา ซึ่งบังเอิญเป็นเจ้ากรรมของเณรแต่อดีตชาติ ประกอบกับบุญกุศลที่เณรได้ทำไว้ด้วยการถือเพศบรรพชิตในปัจจุบัน ทำให้เจ้ากรรมนายเวรเกิดความปีติ ทั้งสองฝ่ายได้ยินยอมให้กรรมหนักถึงตายของเณรหลุดพ้น ด้วยการ "อโหสิกรรม" ต่อกัน

เณรได้พ้นกรรมบัดนี้แล้ว" จากเรื่องดังกล่าว จึงทำให้มีการทำบุญสะเดาะเคราะห์ด้วยการปล่อยนก ปล่อยปลา หรือให้ทานชีวิตสัตว์อื่น ๆ เช่น ไถ่ชีวิตโคกระบือ ฯลฯ ในพุทธศาสนาแต่นั้นมา ดังนั้นการแก้กรรมเมื่อชะตาถึงฆาต โหราจารย์ก็จะแนะนำให้แก้กรรมด้วยการให้ทานชีวิตสัตว์เป็นดีที่สุด

ที่มา : อานิสงส์การไถ่ชีวิตโคกระบือ

วิธีการต่ออายุขัย​

การต่ออายุก็ต้องทำให้มันถูก ถ้าทำไม่ถูกแล้วก็เสียเงินเปล่า ถ้าบังเอิญเป็น
    อายุขัยต่อเท่าไรไม่สำเร็จผล เพราะเชื้อไฟเดิมดับ หมดบุญบารมีที่ทำมา
    การหมดบุญบารมีนั้นแม้อายุขัยก็ไม่แน่ บางคนเป็นเด็กก็หมดอายุขัย บางคนก็เป็นหนุ่มเป็นสาว บางคนวัยกลางคน บางคนก็ถึงวัยแก่ อายุขัยนี่ไม่แน่นอนนัก
    คำว่า อายุขัย นี่หมายความว่าก่อนที่จะเกิด กฎของกรรมดีหรือกรรมชั่วกำหนดชีวิตให้มาเท่าไรถ้ากำหนดชีวิตมา ๒๐ ปี ก็ต้องแค่ ๒๐ ปี ๑๐ ปีก็ต้อง ๑๐ ปี ๓ วัน ก็ต้องแค่ ๓ วัน นี่เป็นอายุขัยต่อไม่ได้ ถ้าตายก่อนนั้นเขาเรียกว่า อุปฆาตกกรรม หรือว่า อกาลมรณะ อย่างนี้ต่อได้

และถ้าบรรดาญาติโยมพุทธบริษัททั้งหลายจะต่ออายุแบบนี้ ก็ต่อเสียทุกวันก็หมดเรื่องกัน วิธีต่อทุกวันก็หมายความว่า ให้ทุกท่านมีความเคารพในพระรัตนตรัย คือพระพุทธเจ้า พระธรรมและพระอริยสงฆ์อย่างจริงจัง และก็ต้องเว้นจากกรรมที่ เป็น ปาณาติบาต และถ้ามีเวลาเดินผ่านไป มีใครเขาหาปลาหาเต่า ที่เขาจะฆ่ามันให้ตายก็ออกสตางค์ซื้อพอกำลังที่เราจะซื้อได้ แล้วก็นำไปปล่อยในที่ปลอดภัย ไม่ใช่ปล่อยในหม้อข้าวหม้อแกงของเรานะไปปล่อยในสถานที่ ๆ เธอจะมีความสุขในแม่น้ำก็ได้ หนอง คลอง บึงก็ได้ปล่อยให้เธอรอดชีวิต

ตามวิธีโบราณาจารย์ท่านสอนไว้อย่างนี้นะว่า วิธีต่ออายุใหญ่ คือถึงปีหนึ่งถ้าเป็นวันเกิดหรือเป็นวันสำคัญของเรา วันไหนก็ได้ทำกับข้าว ทำอาหารพิเศษตามที่เราพอใจ เท่าที่ทุนจะพึงมี จัดการใส่บาตรแก่พระสงฆ์ในพระพุทธศาสนา แล้วก็ถ้าหากว่ามีสตางค์ก็สร้างพระพุทธรูปสัก ๑ องค์ พระพุทธรูปนี่จะเป็นพระดินเหนียวก็ได้ เป็นพระปูนซีเมนต์ก็ได้ เป็นปูนปลาสเตอร์ก็ได้ หรือพระโลหะก็ได้ไม่จำกัด เพราะเป็นรูปพระแล้ว มีอานิสงส์เสมอกัน แต่ต้องมีหน้าตักไม่น้อยกว่า ๔ นิ้ว ถวายไว้เป็นสมบัติของสงฆ์หลังจากนั้นก็เอาสัตว์ที่จะพึงถูกฆ่าตาย อย่างที่เขานำเอามาขายเพื่อแกงหรือที่เขาทอดแหสุ่มปลาได้ ถ้ามีสตางค์ก็ไปซื้อเขาสักตัว ๒ ตัว ตามกำลัง แล้วปล่อยไป และก็อุทิศส่วนกุศลให้
    แก่เจ้ากรรมนายเวร และเทวดาผู้รักษาชีวิต ท่านบอกว่าถ้าทำอย่างนี้เป็นนิจ คำว่า อุปฆาตกกรรม คือกรรมที่เข้ามาริดรอนก่อนอายุขัยก็ดี และ อกาลมรณะ การที่จะตายก่อนอายุขัยก็ดี จะไม่มีสำหรับผู้ที่ทำแบบนี้ แต่ทว่าถ้ากรรมอย่างนี้เข้ามาถึงแค่ป่วยไม่มากก็เป็นของธรรมดา

เรื่องการต่ออายุนี่ มีในพระพุทธศาสนา แต่ว่าวิธีการต่ออายุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ถ้าเดี๋ยวนี้ที่ทำกันก็จ่ายหนักอยู่เหมือนกันนะ เอาพระไปสวดตั้ง ๗ วันนี่ เสียทั้งข้าวทั้งน้ำนี่บางทีก็ต้องจ่ายสตางค์ด้วย แย่เหมือนกันนะพระเองก็จะทนไม่ไหว ก็เลยใช้สายสิญจน์ก็แล้วกัน แต่ว่าสายสิญจน์ที่ทำกันนั้น ก็อย่าลืมพระรัตนตรัย แต่ทางที่ดีญาติโยมพุทธบริษัทถ้าจะทำอย่างนั้นนะ ถ้าคนป่วยจริง ๆ อย่าปล่อยให้ไม่มีความรู้สึกตอนที่สติยังอยู่ดี ๆ อยู่ ให้นิมนต์พระไปสวดสักครั้งหนึ่ง แต่ไม่ใช่สวด อภิธรรมหากเป็นสวด พระปริตร วงสายสิญจน์ล้อมรอบ ถ้าผู้ป่วยจะต้องตายเพราะสิ้นอายุขัยก็ต้องตายแน่ สายสิญจน์ป้องกันไม่ได้ แต่ว่าถ้าท่านผู้นั้นจะตาย อย่าลืมว่าคนป่วยก็เหมือนกับคนที่ตกน้ำ ว่ายน้ำไม่เป็นเราส่งอะไรให้เกาะเขาก็จะเกาะ ส่งไม้ให้เกาะเธอก็เกาะ ส่งสุนัขเน่าให้เกาะ เธอก็เกาะ เพราะต้องการทรงชีวิตอยู่ ก็เช่นกันถ้าคนป่วย เห็นพระสวด พระปริตร จิตของคนป่วยในตอนนั้น ได้รับสมาทานศีลก่อน เวลานั้นก็จะรับการสมาทานศีลอยู่ด้วย สติสัมปชัญญะสมบูรณ์ ทำให้เป็นคนที่มีศีลเวลาที่มีการสวด พระปริตร จิตก็จะฟังพระสวดด้วยความเคารพ จิตจะยึดอยู่กับพระหลัง
    จากพระกลับแล้ว จิตจะจับอารมณ์นั้นตลอด เพราะในขณะป่วยไม่มีโอกาสทำลายศีลต่อไปอีกเพราะกำลังป่วยอยู่ก็ไม่สามารถที่จะไปฆ่าใครหรือลักขโมยใคร ถือว่าเป็นคนป่วยที่มีศีลบริสุทธิ์ ถ้ามีการถวายทานด้วย ไม่ว่าทานนั้นจะเป็น ธูป เทียน ดอกไม้ หรือปัจจัยโภชนาหารก็ตามถือว่าเป็นการถวายทานแก่พระสงฆ์ กำลังของทานจะช่วยคนป่วยได้อีกแรงหนึ่ง

อีกประการหนึ่ง ด้านอนุสสติ ถ้ามีพระพุทธรูปด้วย จิตของเธอจะจับพระพุทธรูปเป็นพุทธานุสสติ จำเสียงสวดเป็น ธัมมานุสสติ การนึกถึงพระสงฆ์ ไปสวดก็เป็น สังฆานุสสติ ถ้าเป็นอายุขัยที่จะพึงตายบาปกรรมใด ๆ ที่ทำมาแล้วในกาลก่อนจะไม่มีโอกาสให้ผลในเวลานั้น เหลือแต่บุญอย่างเดียวที่จะประคับประคองคนนั้นไปสวรรค์ ไปพรหมโลกหรือไปนิพพาน

ที่มา วิธีการต่ออายุขัย

6. titapoonyo

1
    โรคภัยไข้เจ็บส่วนใหญ่เกิดจากกรรมเก่าที่ทำมา​

ถาม : หนูมีอาชีพเป็นหมอ น้องสาวที่อยู่ด้วยกันเรียนจัดดอกไม้ ขณะคุยโทรศัพท์กันอยู่ดีๆ เขาก็พูดไม่ได้ อ่อนแรงไปค่ะ ขนาดหนูเป็นหมอ ยังคิดว่าไม่น่าจะมาเกิดกับน้อง หนูพยายามทำใจยอมรับ แต่หนูก็ยังทำใจไม่ได้
    ตอบ : ไม่ต้องยอมรับจ้ะ เขาให้เราทำหน้าที่ แต่เราทำผิดเอง เราทำผิดตรงที่ไปตั้งใจให้ยอมรับ ถ้ากำลังใจของเราไม่พอ จะยอมรับไม่ได้ ให้เปลี่ยนกำลังใจของเราไปทำหน้าที่แทน
    อย่างเช่นว่า ต้องดูแลเขาอย่างไร จะต้องรักษาเขาอย่างไร ต้องฟื้นฟูสภาพจิตใจเขาอย่างไร แสดงว่าเราหลงประเด็นเอง
    ถาม : น้องหนูยังนอนที่ไอ.ซี.ยู. ตั้งแต่วันที่ ๑๕ แล้ว เหมือนกับเขาดีขึ้น แต่ก็ยังไม่รับรู้
    ตอบ : ภาษาพระเขาบอกว่า วาระกรรมมาถึงพอดี เอาอย่างนี้..อะไรๆ เราก็จ่ายมาแล้ว จ่ายอีกสักหมื่นห้าก็แล้วกัน ไปบอกเขาว่าจะปล่อยชีวิตสัตว์ ปล่อยพวกวัวควายให้เขา แล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรให้เขาอโหสิกรรมให้ด้วย แต่ต้องไปซื้อที่โรงฆ่าสัตว์ แถว ๆ โรงฆ่าสัตว์ปทุมธานี ก็ได้
    โรงฆ่าสัตว์ปทุมธานีอยู่ตรงกันข้ามกับธนาคารโคกระบือของในหลวง เราซื้อจากโรงฆ่าสัตว์ก็จูงข้ามไปที่ธนาคารโคกระบือ ให้เขาเอาเข้าบัญชีไปเลย เท่ากับว่าเราช่วยชีวิตสัตว์ใหญ่
    เรื่องของ โรคภัยไข้เจ็บ ส่วนใหญ่เกิดจากกรรมเก่าที่ทำมา ในการที่เราไปฆ่าคนฆ่าสัตว์เอาไว้ จึงต้องคืนให้เขาด้วยชีวิต อาการที่หนักแบบนี้ควรจะคืนเขาด้วยชีวิตของสัตว์ใหญ่ จะให้ไปช่วยชีวิตคนก็คงหาที่ไหนไม่ได้ เพราะไม่มีใครเอาคนไปฆ่าให้เราเห็น ก็ต้องเอาสัตว์มีชีวิตนี่แหละ ลองไปเลือกดู…ราคาน่าจะไม่เกินหนึ่งหมื่นห้าพันบาท
    ไปสื่อสารกับคนป่วย ถ้าเขาสามารถกระพริบตาได้หรือจับ มือเราบีบได้ ก็บอกให้เขารับรู้ พอทำเสร็จก็กลับมาบอกเขาอีกที บอกให้เขาตั้งใจว่าบุญที่เราทำทั้งหมดนี้ ขออุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวร อย่างน้อยๆ ก็เป็นแสงสว่างหนึ่งที่ปลายอุโมงค์ มีทางดีกว่าไม่มีเลย

สนทนากับพระอาจารเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เก็บตกบ้านอนุสาวรีย์ต้นเดือนตุลาคม ๒๕๕๓

ที่มา : โรคภัยไข้เจ็บจากกรรมเก่า

7. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    ข้าพเจ้าขอร่วมทำบุญทุกอย่างกับทางวัดเป็นจำนวนเงิน 100 บาท
    นาย ภัทรกร อรุณเดชาชัย,เด็กหญิง ธัญชนก อรุณเดชาชัย,นาง รักชนก อรุณเดชาชัย

ไฟล์ที่แนบมา:

8. rinnanocat

rinnanocat สมาชิก

อนุโมทนาบุญ สาธุ ครับ ที่มาบอกบุญ
    จะร่วมทำบุญด้วยครับ และ ขออนุญาตินำบุญครั้งนี้ไปบอกบุญต่อกับญาติ
    และเพื่อนๆ อีกทอดครับ

9. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ถ้ามนุษย์ ไม่บริโภคเนื้อสัตว์ทุกชนิด สัตว์ผู้น่าสงสารทั้งหลายก็ไม่ตกอยู่ในสภาพแบบนี้นะครับ
    ช่วยๆๆๆๆกันนะครับ

10. หมี พลเสน

หมี พลเสน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโอนเงินไปร่วมบุญผ่านบัญชีธนาคารกรุงเทพแล้ว 120บาท ของผม100ของแม่ผม20บาทขอท่านพญายมราชช่วยเป้นสักขีพยานในการทำบุญกุสลของผมและแม่ผมด้วยเถิด ผมโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้ผลบุญนี้ช่วยส่งผลให้ผมเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเถิด และถ้าหากว่าชาตินี้ผมไม่ถึงพระนิพพานเพียงไร เกิดใหม่ชาติใด ขอคำว่าไม่มีอย่าเกิดกับผมเลย สาธุ สาธุ สาธุ

11. a_ps

a_ps เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าตั้งใจเป็นเจ้าภาพร่วมในบุญ
    1. ไถ่ชีวิตโคท้อง 40 ตัว
    2. กฐินสร้างอุโบสถวัดเสลา อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์
    ตามดำริแห่งคณะเจ้าภาพในโครงการ/กิจกรรมนี้ทั้งหมด
    น้อมถวายแด่คณะสงฆ์ด้วยกำลังใจมิมีประมาณ

บุญความดีทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้สร้างสมไว้ด้วยดีแล้วจะเกิดประโยชน์เกิดความสุขแก่ข้าพเจ้าเพียงใด
    ขอยกขึ้นน้อมถวายบูชาคุณพระรัตนตรัย บิดา มารดา ครูบาอาจารย์ และผู้มีพระคุณทุกพระองค์ทุกท่าน

อิทังปุญญะผะลัง
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่เคยล่วงเกินมาแล้ว
    แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช
    ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี
    ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน
    แม้หากข้าพเจ้าจะยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่า “ไม่” ทั้งหลายจงอย่าปรากฎแก่ข้าพเจ้าจนกว่าจะถึงพระนิพพานด้วยเทอญ

โมทนาบุญทั้งหมดกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ+++ / a_emwork_numboon

หมายเหตุ โอนเงินร่วมบุญในการนี้เรียบร้อยครับ

12. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 1 กันยายน 2554 เวลาประมาณ 14.59 น. ตัวผม นายเสรี วงษ์ทองเหลือ และครอบครัว ได้โอนเงินจากระบบ SCB easy net ธนาคารไทยพาณิชย์ จำนวน 200 บาท เข้าบัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงเทพ สาขานางรอง ชื่อบัญชี วัดเสลา เลขที่บัญชี 414-0-86131-3 เพื่อร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโคท้อง 40 ตัวและกฐินสร้างอุโบสถวัดเสลา อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์ <!-- google_ad_section_end -->ให้เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ
    ...............................................................
    ขอแม่พระธรณีและพระยายมบาล จงเป็นพยานในการทำบุญนี้แก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าได้ทำบุญในครั้งนี้เพื่อน้อมบูชาพระรัตนตรัยทั้ง 3 สรณะสูงสุดแห่งชีวิตของข้าพเจ้า พระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรมทุกพระธรรมขันธ์ พระอริยสงฆ์พระอริยเจ้าทุกๆ พระองค์ พร้อมด้วยพระโพธิสัตว์เจ้า พระมหาโพธิสัตว์เจ้า พระบรมโพธิสัตว์เจ้า พระอนิตยโพธิสัตว์ พระนิตยโพธิสัตว์เจ้าทุกๆ พระองค์ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้วแก่บิดามารดาทุกภพทุกชาติ อุปัชฌาย์ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ เจ้าบุญนายคุญทุกภพทุกชาติ ญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติ เทพพรหมเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิ พระเพลิง พระพาย แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์ มนุษย์ทั้งหลายในอนันตจักรวาล ท่านทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมินรก ภูมิเปรต ภูมิอสูรกาย และภูมิสัตว์เดรัจฉาน ขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยได้ช่วยแปลสภาพบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้ว ให้สัตว์ในอบายภูมิทั้ง 4 ให้ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วย ขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินไว้ ด้วยกาย วาจา ใจ ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงมาอนุโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ

ขอส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้กระทำมานี้ แผ่ไปให้ไพศาล ท่านที่ได้ทุกข์ ขอให้ท่านพ้นทุกข์ ท่านที่มีความสุข ขอให้ท่านได้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป ขอท่านทั้งหลายเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิธาน ธนสารสมบัติ ขอให้ส่วนกุศลผลบุญในครั้งนี้เป็นพลวะปัจจัย อุปนิสัยตามส่งให้ข้าพเจ้า และสัพพะทุกดวงวิญญาณในสังสารวัฏนี้ ได้พบกับพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติ ได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีสัมมาทิฏฏิ หมั่นทำบุญทำทาน เพื่อสละความโลภ หมั่นรักษาศีลและเจริญพรหมวิหาร 4 เพื่อระงับความโกรธ หมั่นเจริญภาวนา ทั้งสมถะและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อกำจัดกิเลส ตัณหา อุปาทาน อวิชชา อนุสัยและอาสวะให้หมดสิ้นไป ได้สำเร็จซึ่งมรรค 4 ผล 4 ตลอดจนได้เข้าถึงแดนทิพย์พระนิพพานเอกันตบรมสุขกันทุกท่าน รวมทั้งขอข้าพเจ้าได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นพระวิริยาธิกะพุทธเจ้าองค์หนึ่งเมื่อบุญบารมีถึงพร้อมแล้ว ตลอดจนถึงกาลเวลาอันสมควรแล้วในอนาคตเบิ้องหน้าด้วยเทอญ สาธุๆๆ
    .......................................................
    น้อมอนุโมทนา สาธุกับทุกท่านที่ร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโคท้อง 40 ตัวและกฐินสร้างอุโบสถวัดเสลา อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์<!-- google_ad_section_end --> ด้วยนะครับ
    ........................................................
    นิพพานนะ ปัจจะโย โหตุ
    <!-- google_ad_section_end -->

13. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ คุณโยมนายเสรี วงษ์ทองเหลือ และครอบครัว ขออานิสงส์ ที่ บำเพ็ญในวันนี้ จงสำเร็จทุกประการเทอญ ขอให้เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ตลอดกาลนานเทอญสาธุๆ

14. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าได้โอนเงินไปร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโคท้อง 40 ตัวและกฐินสร้างอุโบสถวัดเสลา อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์
    วันนี้ 1 ก.ย.54
    โอนเงินผ่าน iBanking ของธ.กรุงเทพ เวลาประมาณ 17:19:33 น. เข้า ธ.กรุงเทพ บัญชีวัดเสลา จำนวน 100.- บาทค่ะ

ขอบุญนี้จงถึงแก่เทวดา, เจ้ากรรมนายเวรที่กำลังมาถึงของข้าพเจ้าและครอบครัวด้วยเทอญ สาธุ

ข้าพเจ้าขอร่วมอนุโมทนากับผู้ร่วมทำบุญและผู้มีจิตศรัทธาในงานบุญนี้ทุกท่านด้วยนะคะ<!-- google_ad_section_end -->

15. edison-tee

edison-tee เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ข้าพเจ้าร่วมบุญเป็นเจ้าภาพร่วมในบุญไถ่ชีวิตโคท้อง 40 ตัว
    และกฐินสร้างอุโบสถวัดเสลา อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์
    โอน 1 ก.ย.54 เวลา22.02นโอนเงินเข้า บช กสิกร เสลา จำนวน 100 บาท
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้วตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ
    ขออุทิศผลบุญนี้ให้เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าและเจ้ากรรมนายเวรของแฟน ข้าพเจ้า ทั้งเจ้ากรรมนายเวรที่เป็นสัตว์เล็กน้อยใหญ่
    และที่เป็นโรคภัยในตัวข้าพเจ้า เจ้ากรรมนายเวรที่เคยล่วงเกินในอดีตชาติและปัจจุบันชาติก็ดี
    ขอให้ท่านทั้งหลายโปรดโมทนาบุญนี้และอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้านับตั้งแต่ วันนี้
    และขออุทิศผลบุญนี้ให้แก่เทพเทวดาทั้งหลายและเทวดาที่รักษาตัวข้าพเจ้า บรรพบุรุษทั้งหลายของข้าพเจ้าที่ล่วงลับแล้ว
    คุณครูบาอาจารย์ที่ช่วยเหลือข้าพเจ้า ภูติผีปีศาจทั้งหลายที่ช่วยเหลือข้าพเจ้า และสัมภเวสีผีไม่มีญาติทั้งหลาย
    ขอให้ผลบุญแผ่ไปยังสามโลกเป็นแสงสว่างให้พ้นจากทุกข์ มีความสุขยื่งขึ้น ไปเกิดในภพภูมิที่ดี
    ขอให้ท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าจงมีแต่ความสุข สมหวังทุกประการ
    พ้นจากโรคภัยไข้เจ็บและอุดมในโภคทรัพย์ อริยทรัพย์ในชาติปัจจุบันนี้และต่อเนื่องไปถึงชาติหน้าด้วยเถิด สาธุ
    ข้าพเจ้าขอร่วมอนุโมทนากับผู้ร่วมทำบุญและผู้มีจิต ศรัทธาในงานบุญนี้ทุกท่านด้วยนะคะ

16. @ณัฐพงศ์

@ณัฐพงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    7/9/2554 โอนเงินทำบุญ 109 บาทแล้วนะครับ
    ขออนุโมทนาด้วย สาธุๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2011
  17. ramaniyo

ramaniyo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วย 20 บาท ครับ

ชื่อบัญชีผู้โอน ว่าที่ ร.ต. จรัสฤกษ์ นิพิฐรัชนะผล
    เลขที่บัญชีผู้รับโอน 414-0-86131-3
    ธนาคารผู้รับโอน ธ.กรุงเทพ - BBL
    ชื่อบัญชีผู้รับโอน วัดเสลา
    จำนวนเงิน 20.07
    ค่าธรรมเนียม 0.00
    วันที่ได้รับยอดเงินโอน 02/09/2011 17.30 น.
    วันที่ตัดยอดเงินจากบัญชี 01/09/2011
    หมายเลขอ้างอิงรายการ tmbi12139831

ขออนุโมทนากับทุกท่านในทุกบุญ

18. ้้hachi mindful

้้hachi mindful สมาชิก

ข้าพเจ้าร่วมบุญเป็นเจ้าภาพร่วมในบุญไถ่ชีวิตโคท้อง 40 ตัว
    และกฐินสร้างอุโบสถวัดเสลา อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์

โอน 2 ก.ย.54 เวลา 17.10 นโอนเงินเข้า แบงค์กรุงเทพ เสลา จำนวน 100 บาทค่ะ

ข้าพเจ้าขอร่วมอนุโมทนากับผู้ร่วมทำบุญและผู้มีจิต ศรัทธาในงานบุญนี้ทุกท่านด้วยนะคะ

19. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

น้องชายทางธรรมชือ่คุณนารา ฝากร่วมบุญด้วย 300 นะคะ จะโอนให้ภายในอาทิคย์หน้านะคะ แจ้งไว้เพื่อทราบก่อนนะคะ

20. Jintasak

Jintasak เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและครอบครัวได้โอนเงินจำนวน 250 บาท เพื่อร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโคท้องและสมทบทุนสร้างโบสถ์ วัดเสลา จ.บุรีรัมย์ เพื่อเป็นวิหารทานในพระพุทธศาสนา และขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

<table border="0" cellpadding="5" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td width="34%">จากบัญชี</td> <td width="66%">xxx-x-48696-3 จิรโรจน์ สุรัตน์เลขะทรรศ</td> </tr> <tr> </tr><tr> <td width="34%">เพื่อเข้าบัญชี</td> <td width="66%">149-2-41548-7 วัดเสลา</td> </tr> <tr> <td width="34%">ชื่อบัญชี</td> <td width="66%">เสลา</td> </tr> <tr> <td width="34%">จำนวนเงิน (บาท)</td> <td width="66%">250.00</td> </tr> <tr> <td width="34%">ค่าธรรมเนียม (บาท)</td> <td width="66%">15.00</td> </tr> <tr> <td width="34%">วันที่โอนเงิน</td> <td width="66%">03/09/2011</td> </tr> <tr> <td width="34%">บันทึกช่วยจำ</td> <td width="66%">ร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโคท้องและสมทบทุนสร้างโบสถ์ วัดเสลา จ.บุรีรัมย์</td> </tr> <tr> <td class="note_align" width="35%">แจ้งผู้รับโอน</td> <td width="65%"> ส่ง SMS ภาษาไทย ไปยังหมายเลขโทรศัพท์มือถือ 0817894230</td></tr></tbody></table>