ทำบุญ ห้ามหวัง ถ้าจะให้เจ้ากรรม คำสอนพี่ไก่

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย santosos, 26 ตุลาคม 2006.

1. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    " ทำบุญ ห้ามหวัง ถ้าจะให้เจ้ากรรม" คำสอนพี่ไก่
    คือ
    ผมเคยถามพี่ไก่ว่า ให้เขาแล้วเขาจะได้กลับเป็นเพื่อนเราไม๊ สำหรับเจ้ากรรม
    ไม่ควรหวังผล

2. changtai

changtai เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธครูสมัยเป็นพระโพธิสัตว์เห็นทำดีก็หวังในพระโพธิญาณนี้นา

3. ossy

ossy Active Member

12 กันยายน 2005
    ทำบุญแล้วอธิษฐานตรงให้กับเจ้ากรรมนายเวร นี้โดยเฉพาะ
    แต่เขาจะให้อภัยเราหรือไม่ขึ้นอยู่กับเขานั้นแหละ ขึ้นอยู้กับเขาหายโกรธ หายอาฆาต นั่นแหละ ก็เราไปทำกับเขาไว้เอง
    ก็เหมือนกับไปขอโทษเขานั่นแหละ ทำบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรนะ ทำไปเรื่อยๆจนเขาหายโกรธนั่นแหละ
    แต่ผลที่ได้ เราก็ได้นะ เพราะทำแล้วเราสบายใจ ได้บุญด้วย
    ทุกอย่างขึ้นอยู่กับตัวเรา จิตเราเท่านั้นแหละ